Tư vấn Panasonic AG AC90 đối đầu với Sony Z7

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi tesulakata, 24/5/17.

1. tesulakata

tesulakata New Member

Em định sắm 1- em máy quay phục vụ: Kỷ yếu học sinh, quay đám cưới ở quê - Phông bạt nhiều màu- ánh sáng yếu.
    Xin nhờ anh, chị, em trong group tư vấn cho em - 2 em máy bên dưới em nào thì ổn hơn trong tầm tiền ạ.
    Em xin cảm ơn

1. Panasonic AG AC90
    Máy , pin sạc thẻ 32g bảo hành 6 tháng giá bán 23.5 Triệu
    2. Sony Z7
    Máy , pin sạc ổ ghi thẻ , thẻ 64g túi bảo hành 6 tháng giá bán 19.5 triệu

caodangluan thích bài này.

2. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

ac 90 là lựa chọn hợp lý nhất hien nay so với tầm tiền ,net hơn,nhạy sáng hơn,góc rộng hơn,chống rung tốt hơn,chỉ thua z7 khi quay dư sáng dễ bị "lác" có nghĩa là dinamid range ko bằng ,nhưng ko chênh lệch quá đâu,hoặc quay chân dung độ nỗi hình ko bằng,nhưng điều đó ko quan trọng lắm trong dịch vụ cưới
    mình đã dùng sony z7 từ lúc mới ra giá lúc đó chát lắm( 5200 us) cho đến nay vẫn còn ,và đang có ac90 trong tay nên mới có độ so sánh chính xác cho bạn đấy

thocon212, tesulakata and caodangluan like this.

3. caodangluan

caodangluan MemVIP

Với tầm $ như vậy mà đáp ứng yều cầu: "Phông bạt nhiều màu- ánh sáng yếu" như trên thì nên chọn CX900 hợp lý với bạn mới vào nghề./

4. photongheo

photongheo MemVIP

Bác cho hỏi AC90 và CX900 , con nào bắt sáng mạnh hơn . cám ơn Bác trước

tesulakata thích bài này.

5. Camera Tùng Cương

Camera Tùng Cương Active Member

mình thấy agac90 quay khá ổn định, vừa túi tiền, nhanh hồi vốn... mua agac90 là hợp lý( quay đẹp cần nhiều yếu tố : màu sắc, cảnh, con người, ánh sáng, ....vv) vì vậy chỉ cẩn bạn cân bằng sáng tốt, đánh đèn hợp lý, khuôn hình, góc máy chuẩn là đẹp ui....máy nhiều tiền mà không biết lấy khuôn hình , góc máy thì cũng là vứt đi thôi

tesulakata and nguyenbachbp like this.

6. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

CX900 hơn nhiều bạn nhé.

photongheo and nguyenbachbp like this.

7. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

cx 900 bắt sáng khá tốt ,tăng lên 21db chỉ hơi nhiễu 1 tý thôi nhưng màu lúc này đã bạc đi rồi,chế độ auto màu cũng khá khá đúng chấp nhận dc ,nhược điểm màu mạnh quá (bảo hòa màu cao) ko có phần chỉnh giảm màu,quay dư sáng 1 xíu là mặt nhân vật bị " lác",âm thanh mic hơi nhỏ

photongheo and nguyenbachbp like this.

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Z7 giờ toàn hàng khá cũ - mà bệnh theo z7 cũ là dễ hư đầu ghi. Nên mua thì hãy coi lại khoản nầy. Ae bạn mình vài người rước về sài 1 thời gian lại bị bệnh nầy.

Theo lý thuyết và công bố thì CX, còn thực tiễn thì mình thấy ngang ngang nhau khi quay trong nhà tối tối ko đèn led phụ trợ - thậm chí AC90 có phần sáng hơn (quay trong điều kiện thiếu sáng nha - chứ quay tối ban đêm hay chỗ nào quá tối Đức chưa thử nên ko có kết luận mảng nầy). Có lẽ như bác trên nói CX dễ lác hơn - nên kéo mặt vừa vừa là tối hậu (khi trong nhà ko phụ led thì toàn chơi đèn neon hay ánh sáng ngoài hắt vào nên hậu rất tối), trong khi AC có cơ chế tăng sáng hậu - cân bằng giữa sáng tối nên kéo lên gain +20 đến +30 max vẫn ok.

9. photongheo

photongheo MemVIP

tính bán CX900 , để mua AC90 . nhưng bây giờ không đổi nữa ( giữ lại CX 900 sử dụng tiếp ). cám ơn Bác Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nếu thích thì nhích.
    1. Bán giờ CX900 vẫn còn giá chán lên đời khác ít lỗ nhất.
    2. Máy quang học sài lâu ko hư dàn điện tử thì hệ thống quang học cũng yếu đi nhiều. Các studio chụp ảnh lớn - họ có bao vờ thèm mua Len cũ đâu - mà chính họ lại là nơi thải ra Len likenew nhiều nhất. Sài đồ cũ rồi tự sướng chỉ có anh em ít tiền mình thôi, sài mà vẫn tự hào bằng họ - nhưng đứng ở vị trí họ họ nhìn mình chưa tới 1/2 con mắt vì...trình họ cao hơn, họ nhìn nó xuống mới thải mình hốt về vẫn tấm tắc khen như mới :D.

photongheo thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |