Tư vấn lens cho d5000 chụp ablum cưới ảnh .Và cỡ 90 x120

Thảo luận trong 'Nikon' bắt đầu bởi mauxanhtinhyeu, 21/8/11.

1. mauxanhtinhyeu

mauxanhtinhyeu Member

hiện mình đang sài con d5000 mà không biết dùng ống nào để chụp chân dung làm ablum ảnh cưới và phóng một số ảnh lớn để treo, mình thấy có lens 50mm f1.8 g không biết có hợp lý không và cho hình ảnh có sắc nét không. liệu phóng to kích cỡ như trên có bị vỡ điểm ảnh bị mờ không.
    nhiều người làm chụp ablum khuyên mình không dùng nikon mà chuyển sang dùng canon d50 là tuyệt nhất vì cứ nhìn xem có ai chụp ảnh cưới bằng nikon đâu. mình thì là thích nikon cơ. không hiểu thế nào nữa kiểu này canon với nikon nghe xong chắc đánh nhau to. nhờ mọi người tư vấn dùm.

2. huydesign88

huydesign88 Già Làng

50 f1.8D mua lại giá rẻ tầm 2t. chất lượng ảnh chẳng kém gì các lens khác ( Mua sài tạm bán cũng ko mất giá nhiêu ) , Chụp chân dung cũng nét lắm đó bạn con tiền thì mua thêm 1 cái flash YN, tha hồ chụp low-light.
    Tư vấn cho bạn thêm 2lens cho d5000: 35mm f1.8 và 85/f1.8

Chỉnh sửa cuối: 22/8/11
    huuloc1981 thích bài này.

3. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

Nikon hay Canon có những thế mạnh riêng của mỗi hãng máy . bản thân bạn cảm thấy thích loại nào thì nhích loại đó thôi .

4. mauxanhtinhyeu

mauxanhtinhyeu Member

ủa. cái lens 50mm f.18 có hơn 35mm 1.8 không bạn con 50mm mới ra mà . con 35 xóa phông không được mờ lắm thì phải, mà máy d5000 body có lấy nét mà phải dùng ống afs dx. với 85mm hình như là không dc và con 50 f18 D thì hình như lấy nét bằng tay và không có chống dung chắc là hơi khó khăn cho người nghiệp dư như mình rồi
    mà bạn ơi cái flash low light dùng khi ánh sáng yếu hả bạn liệu nó có làm cho ảnh mất trung thực không mình cũng chưa hình dung nó thế nào bạn có thể nói rõ hơn không.

5. hàn phong

hàn phong New Member

Với D5000, mình nghĩ 50f1.8G là hợp lý. 85f1.8 không có motor bên trong nên không lấy nét auto dc, còn 35f1.8 cũng rất tốt, nhưng xóa phông ít và hậu cảnh rộng, chụp chân dung không khéo dễ bị méo.
    Tiêu cự 50 nếu chụp trong studio chật thì không lấy hết toàn thân dc.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |