Tư vấn giùm em Canon 60D chụp phòng !!

Thảo luận trong 'Canon' bắt đầu bởi nguyenhanh, 23/12/11.

1. nguyenhanh

nguyenhanh New Member

Em mới tham gia DD và thấy có nhiều bác có kinh nghiệm về máy ảnh, sudio, em có điều băn khoăn mong được các bác tư vấn và cho lời khuyên.
    Qua nhiều lần tìm tòi thì em thấy canon 60D mới ra năm ngoái, giá cả cũng vừa phải, em định mua 60D để sau này chụp phòng. Tham khảo qua 1 vài ý kiến của người đi trước thì khuyên 60D chụp phòng rất kém, nên lấy 30D rồi sau này nâng cấp lên 5D...
    Thật sự mới tìm hiều về lĩnh vực này nên em đang không biết chọn đời nào, 30, 40, 50, hay loại mới 60D (em định mua thân máy tầm <25 tr)
    Trong DD có bác nào đã dùng 60D chụp phòng rùi có thể post ảnh cho em tham khảo với được ko?
    Rất mong nhận được những ý kiến tư vấn của các Bác
    Thanks nhiều ak!!!!!!!

2. DXT

DXT MemVIP

nếu chụp phòng thì 5D là ôk nhất nhưng nếu chưa lên thì làm con 60D ấy mà 25tr là mua đc 1 em 5D ngon rồi
    Còn ai bảo 60D mà thua 30D chắc là ko biết gì nên phán bừa , hoạc TK ... & 1 diều nữa ảnh chụp đẹp còn do lens nữa ko phải Body quyết định 100% đâu

nguyenhanh thích bài này.

3. nguyenhanh

nguyenhanh New Member

Vâng! thanks bác
    Em nghe nói 5D giờ ko có hàng mới mà em ko có kinh nghiệm chọn máy cũ nên cũng chưa biết làm thế nào ?
    Các bác tiếp tục cho ý kiến đẻ em tham khảo với ạ !

4. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

Ai mà tư vấn cho bạn bảo 60D chụp phòng ko ra gì .Thì cũng chả hiểu gì .Lại còn ko bằng 30D nữa thì ....." đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm "

thanhtruonght87 thích bài này.

5. duyphoto

duyphoto MemVIP

file 60d chụp phòng nè bác mình đang sài 60d còn ai mà nói thua 30d thì kêu lên đây coi để e quì e lạy nó lun hic hic file này e sài len 55-135 hơi cùi . Đã Xấu Mà Còn Xa Đã Bị Sida Còn Sông Pha Hiến Máu .

6. nguyenhanh

nguyenhanh New Member

Đúng là em cũng không thích 30D mà chỉ vì ý kiến của bác chủ hiệu Lap tư vấn là 60D chụp phòng kém nên em mới lăn tăn.
    Nay em còn 3 em chưa biết nên chọn em nào, 60D, 5D, 7D giá e em này chênh nhau không nhiều lắm chắc em cũng cố được.
    Các bác có nhiều kinh nghiệm cho em lời khuyên với !!

7. nguyenhanh

nguyenhanh New Member

Cô dâu xinh thế bác, màu cũng đẹp nữa
    Thanks bác nhìu ..........

8. tuanngoc110

tuanngoc110 Active Member

Lần đầu tiên mình nghe nói 60D chụp phòng kém ,lại còn thua 30D nửa mới ghê chứ .Chụp phòng thì phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố : WB , set máy ,set đèn ,ống kính .v.v..... và tay nghề của thợ chụp nửa ......

9. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Với giá của 60d mình ưu tiên 7d, hoặc 5d, ưu điểm của 7d là có hàng mới, màu sắc tốt. Còn sự khác nhau giữa Full Fame hay không full vơi dân studio bình dân thì không có sự khác biệt nhiều

10. tuanngoc110

chênh lệch giửa 60D và 7D hàng xách tay là 925USD và 1270 USD .theo mình nghĩ nếu chủ yếu chỉ chụp trong studio thì mình chọn 60D .tiền chênh lệch đầu tư thêm vào ống kính ,với 60D và 7D cùng chụp trong 1 phòng chụp thì khó nhận ra sự khác biệt !

11. DXT

DXT MemVIP

Nếu 3 con trên em xẽ chọn 7D nếu có ĐK .7D Mạnh mẽ và bền bỉ nhiều chức năng pro nhất & nhất là khoản lấy nét
    5D về chất ảnh khỏi nói nhưng hơi nhiều tuổi bác mua máy cũ mà chọn phải em FF này về dùng nhỡ nó Full Error thì mệt nhất là bác chưa có KN về khoản này .
    60D Buil bằng nhựa nếu bác dùng rồi nhanh lên đời thì mua ,mà mua máy ko phải chị chụp phòng đâu còn ngoại cảnh nữa thế nên dùng lâu dài em vote cho 7D

12. ytho

ytho MemVIP

Bác nói bằng nhựa mau hư chứ j mình có con d80 body băng nhựa sài 5 năm rồi có bị j đâu

13. studiothanhnga

studiothanhnga New Member

60D a chụp đẹp quá chỉ e vs huhu, cko e xin file ảnh đó đy a, chỉ e cahcs set máy vs ảnh em xấu quá :((

Chỉnh sửa cuối: 23/12/11

14. studiothanhnga

60D a này ảnh em xấu :((

15. tuanngoc110

màu đẹp đó Bạn ,nên chỉnh lại đèn tóc ,đánh như vậy làm hỏng mũi của chú rể rồi !mình thấy D80,90 đều bằng nhựa cả sao không thấy ai kêu nhanh hỏng nhỉ ,con D80 của mình dùng củng gần 5 năm rồi chả thấy hư gì cả .Mình lên Đà Lạt thấy thợ chụp đám cầm 60D nhiều ,ở nhà hàng hôm đó có 4 tiệc cưới ,thì có 2 thợ cầm 60D rồi .Lúc này 60D lên giá cách đây hơn 1 tháng là 830usd ,bây giờ lên đến 925 usd hàng xách tay !

16. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

Nếu như kinh phí ko vấn đề gì bạn có thể chọn 60D + 17-40 và 85 1.8 hoặc 7D với hai ống trên là ngon dùi .

17. DXT

DXT MemVIP

Đúng là nó ko bền = Buil KL nhưng đấy ko phải vấn đề lớn nhất , mà là nó chống chịu với thời tiết kém hơn mấy cái kia nhất là ở VN mình
    Với lại nó nhẹ cầm ko đầm tay nên em ko thích lắm

18. vaxili

vaxili Active Member

một số bác nên bỏ quan điểm vỏ máy bằng nhựa hay bằng kim loại. rất lạc hậu.
    bằng nhựa thì sao?? bằng kim loại thì sao ???
    của bền tại người bác ơi ....
    kinh phí hạn hẹp thì 60D là ngon nhất. dư giả thì không nên mua 7D, chơi 5D mark II luôn cho đã .
    theo đánh giá của những chuyên gia trên các tạp chí máy ảnh thì chất ảnh của 60D không thua gì 7D.
    chỉ thua về số điểm lấy nét, tốc độ chụp và một vài thứ khác , mình nghĩ mấy cái đó cũng không quan trọng.
    ảnh đẹp là hợp lại của nhiều yếu tố: máy ảnh + ống kính, đk ánh sáng, tay nghề thợ ...

19. nguyenhanh

nguyenhanh New Member

Thanks các bác đã quan tâm và cho lời khuyên, điều kiện của em chỉ chơi được 60D hoặc 7D thui
    Bây giờ còn phân vân giữa 2 em này .
    À các bác ơi có bác nào ở Thái Bình hay Nam Định mà đang dùng 60D hay 7D không cho em học hỏi với
    Thanks các bác nhiều ....................

20. studiothanhnga

Vâng tks bác ạ, em vẫn thích chất ảnh bác DUYPHOTO :(

21. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Nếu chuyên về phòng các bác chú ý giúp em cái ánh sáng, body và len chỉ cần tương đối là ra sản phẩm tương đối rồi, body ngon, len xịn gặp ánh sáng cùi bắp cũng ko thể nào đẹp được

Vẫn giống như câu trả lời trên, trong 1 con máy memu set đơn giản lắm bạn ah, chỉ có 1 cái cái nó quyết định màu sắc và chất lượng hình ảnh thôi, còn mây cái kia chỉ là mấy cái tiện ích thôi. Chụp studio trong phòng không cần quan tâm. Chỉ cần biết Quaity, Picture style, WB shift. Thế là đủ rồi bác ah
    .Bác quan tâm nhiều giúp em cái ánh sáng

Nhựa hay kim loại cũng do hàng chính hãng mà ra, cũng được kiểm tra qua các công đoạn để bảo đảm độ bền của máy rồi. Chứ không phải kiểu mấy ông tàu làm hàng nhựa nhái hàng xịn bằng kim loại. Nhưng vấn đề là body bằng nhựa cầm ko chắc tay, khả năng chống bụi và 1 số thứ khác kém hơn là bằng kim loại. Hơn nữa mấy máy bằng nhựa đa phần là body nhỏ hơn body kim loại
    Theo mình được biết Canon 60D có vỏ bằng magiê chứ ko phải nhựa

Em được biết 7d xài Dual DIGIC 4, cong 60d thì chỉ có 1 chip thôi. Điều này sẽ cho sự khác biệt về sản phẩm giống như các dòng máy quay 1ccd và 3 ccd

22. vaxili

vaxili Active Member

2 chip thì xử lý nhanh hơn một chíp thôi bác, điều đó không ảnh hưởng gì tới chất ảnh ....

5D mark II cũng có 1 chip thì sao bác ???

không thể mang ra so sánh với vần đề 3ccd và 1ccd của máy quay

2 trường hợp khác nhau hoàn toàn bác ạ ...

3ccd vs 1ccd máy ảnh chơi với 3ccd vs 1ccd máy quay thì được.

23. nguyenhanh

nguyenhanh New Member

Mạn phép cho em được hỏi bác nghesyngheo ở chỗ nào Nam Định vậy bác, em xin làm học trò, bác cho em xin địa chỉ với em sẽ sang tận nhà cảm ơn !!!!!!

24. hieuhoakylien

hieuhoakylien New Member

em cũng lần đầu mới nghe là 60d lại kém hơn 30d đó em dang nếu có điều kiện thì chơi hẳn 5d mak II cho sang không cần suy nghĩ em cũng đang dùng 60d len 24-105 chụp cũng dc mà

25. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Vấn đề là ở chỗ này bác ah, máy quay sản xuất hàng 3 chip sao lại đẹp hơn 1 chip ?. Có phải chỉ vì nó nhanh hơn?
    Số chip nhiều hơn không chỉ là tốc độ nhanh hơn, mà vì nó nhanh hơn nên tích hợp được thêm nhiều hơn các phép tính giúp chất lượng nâng cao hơn,
    Chứ nếu mỗi vấn đề nhanh chậm thì chắc họ cũng ko bỏ ra quá nhiều chi phí để lắp 1 cặp chip như vậy đâu
    ý kiến em ngu muội, mời các bác góp ý thêm
    Dòng FF mà chơi 2 chip nữa chịu không nổi đâu bác

26. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Ah, mình ở Xuân Trường nhưng vào Bình Dương rồi, mình chỉ đọc nhiều tài liệu nên biết chút kiến thức đó thôi, còn thực hành thì chưa có điều kiện áp dụng, mới áp dụng vào chụp hình thẻ thôi bác ah. Sao bác ở miền Bắc mà ko tham gia đi off để giao lưu với các anh em, em nghĩ nó còn hơn 1 khóa đi học đó bác

27. vaxili

vaxili Active Member

hi hi, nói cái này bác đừng cười mình chứ bác nói vậy ra đời thiên hạ cười cho bác ạ.
    đang trong topic máy chụp nên mình không bàn nhiều về máy quay.

xin mạng phép nói vài lời ngoài luồng tí.

3 CCD or 3 Cmos có nghĩa là mỗi con đảm nhận một màu ( R G B ) và được đặt tam giác với nhau
    1 CCD or 1 Cmos kiêm luôn 3 màu R G B cùng lúc.

chứ không phải 3 CCD or 3 Cmos là 3 con xử lý bác ạ.

CCD or Cmos chỉ đảm nhận vai trò duy nhất là nhận ánh sáng từ Lens đưa vào và chuyển tín hiệu analog sang digital rồi sau đó đưa trực tiếp vào cpu

mọi chuyện xử lý nhanh hay chậm là do cpu quyết định hết. cpu xứ lý tất cả rồi đưa qua phần đầu từ và ghi vào băng .

còn về máy chụp thì 2 cpu thì xử lý nhanh hơn 1 con đó là điều hợp lý. nhưng chưa hẳn đã đẹp hơn .

cùng một Model máy thì dĩ nhiên là 3 cảm biến phải đẹp hơn một cảm biến

nếu khác Model thì chưa chắc 3 cảm biến đã đẹp hơn một cảm biến nha bác .

nghesyngheo thích bài này.

28. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Ok, cảm ơn bác nhiều

29. nguyenhanh

nguyenhanh New Member

Chân thành cảm ơn sự quan tâm và ý kiến chiwa sẻ của các bác!
    Mới mon men tìm hiểu về lĩnh vực này đối với em giờ nó như ma trận, may', lens, đèn, ... cứ chồng đống ngổn ngang chả biết đâu mà lần, kinh nghiệm gần như 0, tài chính thì chưa dồi dào vì còn nhiều thứ phải đầu tư.......................
    Đau đầu quá !!!!!!!!!! help me.......................

30. nguyenhanh

nguyenhanh New Member

Vâng!!! Nếu như biết sớm hơn thì chắc chắn em đã tham gia of rùi, do là thành viên mới chưa có nhiều bạn hữu nên e cũng hơi ngại nvaf không để ý lịch of, nhìn ra thì đã muộn rùi ..

31. tuanngoc110

Đã lở bước chân vào con đường này sẽ còn đau đầu dài dài bạn ạ !.......

32. nguyenhanh

nguyenhanh New Member

Bác nào chụp bằng máy 7D có ảnh psst lên cho em xem với, kết con này đến 70% rùi.
    Nhân tiện các bác tư vấn giúp em diện tích phòng em có khoảng chiều ài 4,8m, rộng 3,5m hình như hơi ngắn phải ko các bác. Liệu phòng này dựng lên có ổn ko ạ.
    Với phòng như này thì em nên dùng ống kính loại nào cho hợp với body và diện tích có ảnh hưởng đến viwwcj dùng lens ko ạ!
    Thanks các bác .......................

33. moc_lan

moc_lan Active Member

Híc cũng là 60D mà bác chụp sao đẹp thế.Bác có thể chỉ em set máy đươc ko ạ.Em set tum lum giờ máy mới mà cứ như là bị tàn phế.Em dang sài Ok 17_85 mm

34. studiothanhnga

Bac Duy photo cho em cai setup trong studio cua bac dc ko
    K,Picture Style,Custom Wb dc ko bác
    Tks bác

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |