Tư vấn đèn flash chụp hình

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi pham minh tieng, 22/7/17.

1. pham minh tieng

pham minh tieng New Member

Em đang xài canon 5d mark 3cùng với đèn 540 ez nhưng sau chụp bị thiếu nhiều quá(khoảng 2 khẩu) em chụp đánh đèn trần thẳng cùng với tãn sáng event pro iso máy thì để tầm 1200 đến1600 mà hình vẫn thiếu.không biết có phải do em bị yếu công suât không nửa nên em tính mua thêm cây đèn khác nhờ ace tư vấn dùm.(chổ em có bán 1cây 430ex II và550ex có nên mua cây nào không)

2. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- ISO là một chuyện còn tính tới khẩu và tốc nữa ,bạn đánh trần và tản, tản để làm sao và trần cao hay thấp, khung cảnh chung quanh màu sắc như thế nào ( bố cục giới hạn chung quanh thoáng hay hẹp ), về đèn bạn chình chế độ nào..., sau đó test máy bạn coi trên máy vi tính hoặc ra lab cân chỉnh xem sự chênh lệch về sáng tối với view máy chênh lệch ra sao lúc này bạn chỉ việc...set máy chụp và cảm nhận .. đây là theo ý mình thôi , trên diễn đàn còn rất nhiều bạn rất hay mình cũng học sơ lược qua trong diễn đàn mà anh em đã chỉ giúp ..

3. thientranglab

thientranglab MemVIP

poss thử vài fie lên là biết bị sao liền

4. thientranglab

thientranglab MemVIP

5dmax 3 mà thiếu sáng thì đúng là chuyện lạ,chụp không flash thử coi sao

5. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

chụp tiệc mà không flash sao được :(

6. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

430ex II tốt hơn 550ex
    Đánh TTL thiếu thì cộng thêm đèn vào, hoặc chia manual khi nào vừa thì thôi, khỏi dư hay thiếu.
    TTL mà chuẩn chỉ có 600ex trở lên thôi, còn lại từ 580ex2 đều phải cộng 1 chút. Do quan điểm của canon là thiếu sáng về hậu kỳ tăng lên đc chứ dư thì pó tay nên chụp đèn hơi thiếu.

7. thientranglab

thientranglab MemVIP

thấy bạn nói đánh trần cứ nghĩ bạn đánh trong nhà, ý của mình là chụp không flash để kiểm tra độ sáng có chênh lệch nhiều không,chứ vấn đề ám sắc trong không gian vòm rạp tạm thời chưa nói đến,cũng không thấy chủ thớt nói chụp tiệc

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hình như bạn ko biết sài máy và đèn.
    Nói đánh trần - đánh hắt - đánh tản mà chỉ đưa ISO !!! ko nhắc tới khẩu / tốc và đèn -> nghi ngờ sài auto và đèn TTL. Vậy thì thiếu thì phải. Đèn dù hãng cũng ko thiết kế để hiểu mà đánh kiểu đó, nó chỉ hiểu khi đánh thẳng là đa phần thôi. Nếu Đức nói sai thì thôi nha! Còn nếu đúng thì bạn nên học lại cách sử dụng máy và đèn!!!

9. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

em đánh trần nên để manual toàn bộ từ máy đến đèn.
    - đèn em để M Zoom 24 công suất 1/1
    máy để F5.6 -6.3.tốc độ để 80-100
    iso để từ 1200-1600

10. ha_nhan_giang

ha_nhan_giang MemVIP

Bạn cho thử cái ảnh bạn chụp lên xem. thông số của bạn như vậy mà còn thiếu sáng thì hơi bị vô lý

Vũ Anh Nhân and minhduclx like this.

11. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Chắc loại trần nhà 6m, để zoom 24 nên đánh không tới, 2 là đèn hư, yếu rồi. Nếu trần cao thì zoom lại chứ để 24mm sao đánh tới.
    Thời buổi này rồi nghĩ sao cầm 5D3 mà chụp trong nhà với khẩu 5.6-6.3... Làm dịch vụ, cầm 5d3 thì chơi cái ống kính khá tí, mở 2.8 giảm đèn xuống cho lung linh.

12. thientranglab

thientranglab MemVIP

bác có hay chụp dv không, chụp tiệc mà mở 2.8 là gay đó ,nét mỗi cô dâu chú rể hiiii

13. thientranglab

thientranglab MemVIP

còn 1 trường hợp nữa trước đây mình bị một lần,đèn flash nổ không ổn định, lý do là do tiếp xúc giữa máy và flash

14. ha_nhan_giang

ha_nhan_giang MemVIP

đặc điểm của thằng 540EZ là hồi bin rất lâu, ăn bin . mà bạn để công suât cao nhất như vậy thì dính chưởng là đúng rồi. bin nào hồi cho kịp trừ bin mới mua may ra còn hồi kịp . nên đẻ công suát 1/2 hoặc 1/4 . và mở khẩu độ ra

Vũ Anh Nhân thích bài này.

15. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Ống kính tốt thì không lo bác ạ. Mình chụp dv, chuyên tiệc, không làm album nữa.
    Bác có thấy tại sao mấy cái điện thoại ống kính mở tới 1.7 mà chụp vẫn rất nét không? Bộ máy mình tới 60-70 triệu mà chụp ra cái hình còn thua cái đt thì nhục lắm. Bác có đánh dạng phóng sự không, chụp cái đó mình lấy ống fix vẫn hay mở 1.8-2, quan trọng mình lấy nét thế nào thôi.
    Bác có khả năng mua 5D3 rồi thì mua luôn 24-70 2.8 II đi, bảo đảm đủ nét khi chụp 2.8 trừ khi bác lấy nét sai.

minhduclx thích bài này.

16. minhduclx

minhduclx MemVIP

mở 2.8 nhưng len bao nhiêu cơ ? nếu 50 hay 85 thì còn sợ vùng nét mỏng quá làm mất , chứ cỡ 35-24-17 thì đâu bị gì đâu.
    Đức chụp len 2 khẩu mở max 3.5-5 đây, máy bèo ko dám để ISO cao chỉ chơi cỡ 800 trở lại, s60, đèn đánh 1/4-1/1 đánh hắt vẫn đủ (nhà hàng thì chơi 1/1 luôn vì đèn cũng dõm là YN560 đó, lý do trần nhà hàng khá cao tới tầm 4-6m, mà nhà hàng quê thì hệ thống đèn đóm của nhà hàng yếu hơn nhà hàng SG cỡ 1/2 đó). Vô nhà hàng dưới mình quay film, sài AC90 - vô 3-4 góc phải có đèn hỗ trợ vì dù mở max gain 30 vẫn ko đủ sáng, trong khi lên SG quay vài đám chưa khi nào cần mở gain quá 25, thậm chí thường chỉ 20 là dư sáng mặt so với auto là mười mấy.

Chỉnh sửa cuối: 22/7/17

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác đánh hắt trần có tản quang ko (miếng tản kéo ra ở đầu đèn che đèn thêm đó)? có mở miếng hắt màu trắng lên đánh phụ lại ko (thường kéo tản ra luôn miếng trắng nầy - ko thích đẩy vô lại đc mà)? Nếu chỉ hắt trần mà còn chơi tản quang, ko mở miếng mủ trắng hắt lại 90 độ thì vào nhà hàng rất có thể thiếu. Có thể vì nếu nhà hàng ánh sáng yếu - còn một số nhà hàng dạng ở SG ánh sáng tương đối đủ thì để ISO 1600 mình thấy đánh coi như đủ, đèn phụ họa thêm 1 tẹo thôi.
    Ah mà khi đánh hắt nên để đèn ở zoom 50-70 đi, ánh sáng ra tốt hơn là để wide, nếu cần nửa kiếm thêm miếng tản sáng bạc sài , ánh sáng hắt lại mới mạnh - chứ đợi ánh sáng hắt từ trần gần như vô vọng nếu trần cao quá, càng rồi hơn nếu trần cao mà màu mè (có nhà hàng chỗ Đức trần vừa cao - vừa xanh vàng dạng thạch cao kiểu sơn màu làm mè ấy, đãi tiệc thì kéo hết màn lại mà đèn thì mù mù).
    Đèn 540 Đức chưa có dịp thử, nhưng từng sài cây 430 thì cảm nhận là nó mạnh gấp đôi cây YN560, lý do là sài nó đánh chỉ từ 1/16-1/2 - trong khi YN đánh từ 1/8-1/1 cùng nhà hàng thường đi.
    Và Đức sài cách đánh hắt + miếng hắt sáng nầy là đa số :
    YN chắc do GN ảo nên dù đánh full vẫn hồi pin rất nhanh, chụp tiệc vô tư luôn - 1 bộ pin enve hay camelion full sài được tầm 300 tấm đánh full, nên sài nó chưa đám nào sài hết 2 bộ pin. Đèn 430 thì đánh nhẹ hơn nên cả đám hơn 500 tấm đánh đủ loại 1/16-1/2 cũng chưa hết 1 bộ pin sạc full. Đèn xịn có cái tốt của đèn xịn.

Chỉnh sửa cuối: 23/7/17

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |