[Trợ giúp] Tầm 20-25 triệu nên đầu tư vào ống và len nào cho phù hợp?

Thảo luận trong 'Canon' bắt đầu bởi ngocdantd, 9/6/17.

1. ngocdantd

ngocdantd MemVIP

Như tiêu đề em cố gắng lắm được khoảng 25 triệu quay đầu thì theo các bác nên lấy máy gì và len gì cho hợp lý ạ?
    Em chủ yếu chụp sự kiện, chân dung thi thoảng có tí phong cảnh .
    Vậy nên mong các bác giúp đỡ chúc các bác mạnh khoẻ - thành công!!!
    Thân.

hoandsg thích bài này.

2. giangkr

giangkr MemVIP

phụ kiện đi kem : tủ chống ẩm loại nhỏ nhất 20l + thẻ nhớ + túi đựng máy + chân máy + filter + bộ vệ sinh + đầu đọc thẻ nhớ + flash + pin flash+ sac pin flash:eek: ..trừ đi số tiền này bạn còn lại bao nhiêu để mua máy ảnh + ống kính ?

Chỉnh sửa cuối: 9/6/17
    nguyenbachbp, ngocdantd and van son like this.

3. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Bác mà đầu tư tủ chống ẩm + chân máy + bộ vệ sinh nữa thì hơn hao tiền rồi, trước tiêm mua máy + lens + flash + pin flash+ sac pin flash nếu còn dư mới tính phần còn lại, còn mà đầu tư mua máy tốt tốt tý như D610 thì muốn thiếu tiền để đầu tư lens xịn rồi bác.

hoandsg, van son, bich ha and 2 others like this.

4. ngocdantd

ngocdantd MemVIP

Dạ số tiền đó chỉ là em mua máy và len thôi bác em nâng cấp máy thôi chứ những thứ bác kể e đều đã có

5. ngocdantd

ngocdantd MemVIP

Số tiền này em chỉ mua len và body thôi bác à

hoandsg, bich ha and haodesign™ like this.

6. haodesign™

Bạn sài dòng máy nào Canon hay dòng Nikon ?

hoandsg, ngocdantd, van son and 2 others like this.

7. ngocdantd

ngocdantd MemVIP

Em định lấy Canon bác à

hoandsg and haodesign™ like this.

8. haodesign™

Canon thì bạn chọn mua Body 6D hoặc 5D Mark II, máy 2nd tầm khoảng 18 - 20 triệu nhưng bạn cẩn thận 6D thợ hay quay fim nhiều lắm nhé.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

6D + 50 1.8 + flash giá cỡ đó
    làm vài đám gom tiền mua thêm 17-40 cũ đa dụng có góc rộng hay 24-70.
    sau đó cày có tiền tính thêm.

10. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Giá đó chơi full frame hơi khó.
    5D2 thì đời cũ quá, toàn hàng tân trang không đảm bảo, mà sự kiện thì 5D2 hơi yếu.
    6D thì hay quay film nên khó đánh giá, máy nhìn mới, số shot ít nhưng khó biết tình trạng thế nào.
    Nói chung còn tùy vào yêu cầu về hình ảnh của bác nữa, vì có người bây giờ vẫn còn dùng D300 hay D300s, 50D đi chụp hình tiệc vì họ nghĩ 1 tấm có mấy ngàn; có người thì cầm cả 5D3 hay 1Dx với 24-70 II đi chụp cũng giá 1 tấm vài ngàn như thế.
    Theo ý riêng của mình thì 25tr cho bộ máy chụp sự kiện thì rất khó để có hình đẹp và khó tác nghiệp vì chỉ có thể mua đc 1 ống kính. Nếu ống zoom thì không mở đc khẩu lớn tạo hiệu ứng và đánh không đèn. Nếu mua ống fix thì 1 tiêu cự không thể giải quyết đc hết cái sự kiện vì cần phải có cảnh toàn và cận cảnh đặc tả, chọn wide thì thiếu tele và ngược lại.
    Không còn lựa chọn khác thì mình gợi ý là 7D + 85 1.8 USM + sigma 30 1.4 vì 7D bắt nét tốt, 2 ống kia khẩu lớn bù lại iso yếu của dòng crop.
    Có nhiều hơn chút thì lấy 6D + Tamron 24-70 2.8

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

7D chất ảnh xấu lắm. Nếu vậy lum thằng 1Ds m2 về ngon gấp đôi - iso, chấm tương đương 7d, còn chất thì chất lừ, hàng cũ giá cũng same same 7d.
    TB: Đức nói thêm cho rõ, 7D ra hình cũng đẹp. Nhưng so với đám FF kia thì xấu thấy rõ. Về màu sắc,vùng chuyển màu, da người,..nói chung ko biết diễn tả nhưng ra hình chất hình ko đẹp bằng nổi, dù sài cùng 1 len L đi nữa.Chụp chơi chơi nầy kia so khó,nhưng chụp cả bộ ảnh về coi lại dễ ra hơn, vì có những điều kiện mà tụi kia ăn (ko để ý đk nào), nhưng trong cả tập ảnh sẽ thấy FF nó xuất sắc hơn rõ. Cái nầy Đức ko phải thánh soi - ko quá soi mói (nên nói thử cùng đk khó so - vì nhiều lúc Đức nhìn ko ra), nhưng 2 ab 2 máy thì thấy khác liền :D (cả 2 đều chụp raw đó).

Chỉnh sửa cuối: 10/6/17

12. trailuulinh

trailuulinh Member

mình xin nói thẳng nhé
    Với tầm ấy tiền chưa nên vội nâng cấp khi nào có nâng cấp sau.
    7D mình dùng từ 2012 đến giờ vẫn ổn nhưng để đi chụp sự kiện bây giờ cầm máy crop khó đẹp lắm, lens cho nó cũng không tận dụng hết nên bây giờ mình dùng để chụp ảnh thẻ ( nhà mình có hiệu chụp ảnh)
    vừa rồi mới tậu 6D + 24-70 f2.8 L canon(sd) + Flash = .. gần 50 củ mới chỉ đi được mấy quả thấy ổn
    chụp sự kiện mà dùng lens fix thì ít phải có 3 . 4 cái thay đi thay lại mệt lắm ===> lens zoom ổn hơn

13. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

mình cầm 7D chụp RAW chấp bác cầm 5D2 hay 6D chụp jpg. 7D cắm len fix so với 6D dùng len zom, cùng tiêu cự thì 7D thắng tiếp tập 2 cho coi. Tiền ít cho nên nó thế, có đủ tiền chơi luôn 5D4 hay 1Dx với 24-70 II là xong, khỏi lăn tăn nhiều.
    đã chơi canon thì phải chụp raw mới thấy được lợi hại của nó, ngược lại cầm nikon chụp raw xử lý hậu kỳ nặng hơn nhiều và thông tin trong file raw của nó không nhiều bằng canon hay sao ấy, kéo màu và sáng tối không tốt bằng, nikon chụp ra thẳng jpg thì lại dễ coi hơn canon nhiều.
    1Ds2 tracking tệ nên rất khó để chụp event, phóng sự. Ngay cả bây giờ mình cầm 1Ds3 còn thấy tốc độ focus và tracking còn kém 7D một chút. Do bác chủ nói hay làm event nên mình tư vấn 7D, focus nhanh, tracking tốt, bắn liên tục tốt hơn so vơi 6D, 5D2... thể loại hình này cũng không phóng lớn nên lợi thế FF của 6D và 5D2 bị giảm đi khi so với 7D

hoandsg, ngocdantd, van son and 3 others like this.

14. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Tracking theo đối tượng ko biết chưa sài - còn bắt nét thì 1Ds2 chấp 5D2 (6D cầm sơ chưa cầm nguyên đám nên ko nhận xét đc), 7D ko có cửa đâu, nhấn cái là ăn liền - bấm máy gần như tức thì - cầm lại 7D hay 5D2 bấm máy thấy có độ trễ hơn rõ luôn (giống cầm máy chụp bấm riết qua cầm DTDD bấm thấy có độ trễ lúc bấm máy đó). Nên phóng sự thì nó dư sức chơi ah. Còn nếu lấy nét ko được thì xem lại len (tại 1 số len nó ko hỗ trợ hết mình - làm lấy net bị chậm - cái nầy có đó).
    2. So RAW thì so hết RAW chứ, mà nói thật lâu lém rồi ko chụp jpg nên bác nói thế cũng ko biết so thế nào vì ko có file jpg để so. 7D khi phóng lớn hết size nhìn trên máy tính cái mọng thịt - liền thịt - màu và nét vẫn cảm thấy thua mấy con kia, thua 1Dsm2 xa. Cầm nó rồi mới thấy đẳng cấp là mãi mãi là đúng. Giống bên Nikon cầm con D2x thôi nhìn hình nó phê hơn mấy con D7000 hay D7100 nhiều (so với mấy cái len xịn tầm tầm dưới 10tr sài cho cả 2). Đôi lúc muốn đổ thừa tại len nầy kia, nhưng cũng chỉ đổi máy chứ sài lại dàn len cũ mà nó ra ảnh khác nhau cơ mà.
    Mỗi tội mấy thằng đó có ưu về chất hình nhưng lạc hậu về công nghệ - chụp tối ko đẹp dễ noise, chụp thiếu sáng quá kéo lên ko đẹp bằng,
    3. Bắn liên tục thấy 1Dsm2 ngon hơn 7D mà, ko nhớ tốc độ nhiêu nhưng bắn liền tù tì được - em bé đang chạy tới bắn 5-6 file liên tục đều nét (ống 50 hay 17-40, ko có ống khác nên ko biết).
    4. fix so zoom phải so len nào nữa. Coi review thấy con 24-70 ii bá cháy, nhưng ko đủ xiền thẩm du nên ko biết - ko dám phán. Chứ xem ảnh của nó thì mấy con fix dưới 20tr cũng khó ăn nó cách biệt về nét - còn về dof nầy kia thì ko so nha, đem zoom 24-70 đi so với 85 hay 135 hay 50 1.2. thì sao có cửa so dof.
    Mà bác chuyên chụp mà : Đức quay nhiều , chụp ít. Nên có thể bác đúng hơn, nhưng qua sử dụng Đức lại thấy 1Ds2 bắt nét nhanh và tốt khi đủ đk ánh sáng (tối , thiếu sáng thì khó bắt hơn thậm chí có lúc bắt ko được với con 50 - sài đèn hỗ trợ thì ok hơn).Mà kinh nghiệm máy chụp Đức đúng dạng thẩm du nhiều hơn nên còn thiếu sót nhiều - máy xịn qua tay Đức cao lắm 3 tháng, lẹ nhất chưa đi được show nào đã gả em đi. Nên kinh nghiệm thiếu sót chắc chắn ko nhỏ.

Chỉnh sửa cuối: 11/6/17

15. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Khi chụp tự nhiên, mình thường dùng Servo AF (lấy nét liên tục đó), bám theo chủ đề liên tục, đợi thời điểm thì giữ cò làm liền 3-6 phát. Trong trường hợp này, 7D hơi nhỉnh hơn 1Ds3, tức là trong 1 loạt bắn như thế, 1Ds3 có thể bị sai focus nhiều hơn so với 7D. Bác chụp ống kính 2.8 mà mở hết 2.8 đi rồi mới thấy sai nét thế nào, chứ chụp 17-40 cách xa 3-4m thì khoảng nét của nó cả mét sao mà phân biệt đc.
    Mình so sánh với 1Ds3 vì đang dùng, còn 1ds2 chưa dùng qua. Không thích 1ds2 thì thiếu 3 chức năng quan trọng: picture style, highlight priorities và micro AF adjustment.

16. ngocdantd

ngocdantd MemVIP

Dạ cảm ơn các bác đã giúp em em đang phân vân 5D2 mà thấy nó ra lâu rồi nên cũng phân vân tại em đang dùng 70D rồi nên em muốn lên FF thôi.
    Chắc em phải cầm cự thêm cố khoảng 20-25 triệu cho cái body thì nó mới ra vấn đề đc bác à.
    Em ôm được em này rồi mà chưa biết bao giờ mới ôm đc cái bo dỳ[​IMG]

17. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Trước mình cũng đi tìm mua con này, nhưng thử mấy con đều không vừa ý. Khi gặp con 24-70 của Tamron thử cái thích luôn, và giờ vẫn thích, không hối hận.
    1. Bác thử cắm lên máy, để ở 24-35 rồi AF, xong bỏ cò ra, zom hết vào ngay điểm AF, bác sẽ thấy nó bị out.
    2. Nếu máy có live view, để ở 70 AF, xong mở live view lên, bật zom 10x ngay tại điểm lấy nét, bác vẫn thấy nó bị out tí xíu.
    vì lý do trên mà cái lens này chụp không bao giờ nét căng được, cứ soft thế nào ấy. còn bác bảo đẩy sharppen trong picture style lên 5-6 rồi bảo lens chụp nét thì mình không bàn tiếp, vì cách đánh giá độ nét của bác khác mình.
    cái lens này từ thời máy film, độ phân giải của ống kính thấp, nên không phù hợp với máy số với mấy máy FF trên 20MP. Chưa kể cái lens mà còn đẹp như hình thế này là rất hiếm, còn không là sơn phết lại rồi.

18. haodesign™

Bác ngocdantn đã ôm trong mình cái lens này rồi, ráng thêm tý nữa hốt e 6D mới về luôn chụp cho sướng bạn ơi, tầm khỏang 27-28 tr gì đó ah

hoandsg, nguyenbachbp and van son like this.

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác đúng là dân chơi thứ thiệt :D.
    Nói vui thôi.
    Chứ bài test của bác đúng - nhưng yêu cầu bác đưa ra nhìn thì dễ chứ làm rất khó. Kiếm được cái len zoom thế 2nd là rất khó, vì hàng new chả biết sao chứ cũ bị sai focus ở wide nhiều thấy riết bt rồi chấp nhận luôn. Mình thử nhiều con cũ rùi thấy fix mới ko bị chứ zoom mà ko bị chưa mai mắn mắn gặp lần nào (fix bị ko nét khi lên máy zoom max cớ thì cũng có gặp rồi )

20. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Cái này do cấu trúc, thiết kế của ống kính đó bác. Bản thân mình cầm 3 qua cái 24-70 2.8 II của 3 ng khác nhau thử đều không bị, và cái đời 1 thì lúc đi kiếm mua, thử 5-6 cái đều bị.
    Ngay cả cái nikon 24-70 2.8 đời 1, ông bạn mới mua sau tết ở vic mới 100% mình thử cũng bị, nhưng nhẹ thôi.
    Mình quan niệm là màu sắc có thể chỉnh dễ dàng, còn độ nét thì thua, nên ưu tiên chọn độ nét trước.

21. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đúng như bác nói. Vậy thì em 24-70 2.8 II đáng đồng tiền bát gạo,chỉ có điều giá em nó cao vời vợi. Chứ mấy zoom len tốt mà rẽ tiền (cũng tầm bạc chục tr, rẽ so với đám mấy chục chứ vẫn mắc so với đám kit) chụp về phóng kỹ coi giống hên sui, có tấm nét từng cộng lông tơ -còn đa số lại mờ mờ, nhìn ko ép phê, nhưng nếu làm ra hình thì vẫn chấp nhận được vì chả phóng lớn tới mức soi cộng lông.
    Nên tính ra fix vẫn tốt nhỉ - chỉ có điều zoom chân thôi. Làm dịch vụ đám tiệc hay PS thì có gì về crop lại cũng đc.

hoandsg and van son like this.

22. Daiyou

Daiyou New Member

Trên máy ảnh Canon theo mình biết,từ 70D trở lên đã hiệu chỉnh được chứ năng front focus.trong phần Adjustment.

hoandsg and minhduclx like this.

23. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Hiệu chỉnh được cho sai focus, còn đã ko nét thì chỉnh cũng ko. Sai đây vd bạn focus vô A nhưng nét trước hay sau A cơ.
    2. Và nhớ ko nhầm thì thay len phải chỉnh lại. Nên về mặt hiệu quả ko cao với ai sài 2-3 len.

hoandsg and nguyenbachbp like this.

24. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Chip digic 4 từ 40D hoặc dual digic 3 từ 1D3 và 1Ds3 là có rồi.

Phần cân chỉnh focus này có thể nhớ hơn 20 ống kính tùy máy.
    Từ 5D mark III còn có khả năng xử lý tối góc, méo góc do lỗi thiết kế ống kính. Phần này do hãng tự hiệu chỉnh và đưa vào body, thấy nhiều ae dùng mark III vẫn chưa khai thác cái này. 5D4 chức năng này đc hoàn thiện hơn nữa, chỉ dùng cho ống kính canon.

hoandsg, minhduclx and nguyenbachbp like this.

25. minhduclx

minhduclx MemVIP

Dàn Ca đã bán hết - để hôm nào mua được dàn mới Đức thử lại xem sao, chứ nhớ đợt trước gỡ ra thay len gắn vô lại nó lại bị với cái Len bị Backfocus.
    Đức chụp chính bên Ni - nên Ca về và đi thì cũng tìm tòi hiểu nhưng không được sâu, nên nhiều cái chắc còn gà con lắm.

@Tâm bờm : Bác có thể cho xin kinh nghiệm về các lens mà bác cho là tốt nhất về lấy nét của cả Ca lẫn Ni không !? Để Đức ghi nhớ và có gì đầu tư để sài luôn. Với lại bác có thấy len kit nào của Ca ngon hơn mấy len kit của Ni không !? Đức được cầm vài bộ kit của Ca từ 700D trở xuống mà sao chụp ra so nét với Nikon thấy nó cứ soft soft ko nét bằng - trong khi chụp len L hay len fix cỡ con bèo nhất 50 1.8 thì khác hẳn, nét hơn nhiều lần - hay do Đức không biết chỉnh nhỉ !? vì mấy len và máy kit đó Đức đem về rồi bán lại thôi nên không vọc, chỉ chụp chơi kiểm tra là chính.

Chỉnh sửa cuối: 14/6/17
    hoandsg and van son like this.

26. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nikon nó tăng nét cao lắm, mức thấp nhất của nó cũng bằng cỡ mức 4-5 bên canon rồi, muốn giảm nữa mà không đc. Khi chụp với ống kính đủ nét thì mình giảm nét trong máy xuống, hình nhìn có khối, nổi, đẹp hơn nhiều so với loại chụp với ống kính không nét rồi chỉnh tăng nét lên, nhìn toàn tấm hình nét nhưng không thật, không nổi bật chủ đề, đường nét sắc và gai, không đẹp tự nhiên.
    Mấy ống fix như canon 50 1.4 85 1.8 100 2.0 mònh dùng qua hết nhưng độ nét không đạt. Sau này không chụp album nữa nên không đầu tư thêm, chỉ tập trung vào body, đèn và ống zom 24-70 thôi.

hoandsg, minhduclx and nguyenbachbp like this.

27. ngocdantd

ngocdantd MemVIP

24-70 bác dùng Canon L hay Tamaron vậy bác!!

28. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Đang xài Tamron. Độ nét tốt, màu hơi vàng khắc phục bằng picture style, build hơi dở nên 2 năm tuổi thấy hơn chục hạt bụi bên trong, tháng đi 5-15 show, rẻ nên xài cũng không cần tiếc như cầm canon II.

hoandsg, haodesign™ and minhduclx like this.

29. nhatphuong_vp

nhatphuong_vp MemVIP

một khi đã thích và xác định theo nghề ảnh bạn nên vay thêm tiền cưới luôn e nó về.

haodesign™ and hoandsg like this.

30. Vi duan

Vi duan New Member

Mình có cái máy canon 750 + len 24 - 105 và 18 - 135 sao chụp lên nó cứ hơi mờ mờ .anh em chỉ giúp với

31. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Bạn phải cho coi hình mấy bạn mới giúp được

32. nhmnikon

nhmnikon Member

giờ là lúc phải lên ff rồi. Chụp ff thấy quen rồi, nếu trở lại crop thì thấy chán thiệt.

33. Vi duan

Vi duan New Member

anh xem cho em với nhé em cảm ơn anh rất nhiều đó.

34. Vi duan

Vi duan New Member

sao em gửi ảnh cho anh mà không được.maiil em: hongduankts@gmail.com

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |