[Thảo luận] Mời các bác vào thảo luận hướng dẫn lễ nghi quay phim chụp ảnh đám cưói

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi HoangHiep ETM, 9/1/14.

1. HoangHiep ETM

HoangHiep ETM MemVIP

Qua một thời gian công tác trái ngành và đi dự tiệc cũng như tác nghiệp nhiều đám e thấy rất là lạ, mỗi nhà một kiểu, lúc đi quay hay chụp phát bực cả mình với gia chủ...Miệng thì nói "cháu là đạo diễn mà, cháu đạo diễn luôn nhé" nhưng khi cuộc chiến bắt đầu thì "Biết gì mà nói" hic. Vậy e lập ra topic này mong các bác vào thảo luận nhiệt tình về vấn đề hướng dẫn Lễ gia tiên, rước dâu, đưa dâu....tất cả trong 1 đám cưới, để những cặp đôi sau này có thể làm 1 cách thoải mái nhất.

quanghai0601 and phuocduong86 like this.

2. ngoctien2

ngoctien2 New Member

nói vậy thôi chứ khi xung trận thì cố mà tác nghiệp cho tốt thôi chứ gia chủ hai bên họ bạn rộn rồi mỗi người một ý thì làm sao mà mình điều hành diễn giải được cơ chứ nếu để có một buổi quay phim cưới đẹp thì có lễ phải phối hợp hoàn hảo với MC đám cưới mà thôi vì chính mc là người chèo lái chuẩn nhất bác chủ à có chang mình chỉ đạo dien đc buổi đãn lễ là theo ý mình hii ko bit phải không có gì sai ae bỏ qua

HoangHiep ETM thích bài này.

3. xuan_86

xuan_86 Upload Team

Gió chiều nào xoay chiều đó ...đạo diễn đc thì đạo diễn ko kệ bọn chúng có thế nào làm thế ...còn bác bẩu đạo diễn thì sao mà đạo đc ...lúc đó chỉ có đạo chíc thôi :-s kiếm đc gì thì thu cái đó ...đẹp lấy xấu bỏ

4. vuquyen

vuquyen MemVIP

Bác chủ nói đúng... trong 1 đám quay nếu ta không nắm bắt được trương trình ta sẽ luôn bị động, dẫn đến những thước phim ta quay bị nháo nhào xem không hấp dẫn, thiếu chuyên nghiệp.... Kinh nghiệm của mình là... lôi bác gu gồ xuống hỏi những thủ tục cưới hỏi " từng vùng miền nhé".Về cơ bản phải nắm tương đối chắc những nghi lễ đó đề phòng khách họ bắt bẻ lung tung... khi nhập cuộc trước tiên "lôi cổ" Ông đại diện họ nhà trai ra hỏi xem hôm đó có những lễ gì rồi cùng ông thảo luận từng tiết mục sẽ diễn ra... khi đến họ nhà gái "túm cổ" Ông đại diện họ nhà gái ra thông báo chi tiết các thủ tục họ nhà trai sẽ mang tới.... về cơ bản khi vác máy đi quay mình phải là người đạo diễn, Nhưng đạo diễn sao cho khéo, hướng dẫn họ cho tâm phục, khẩu phục họ mới nghe mình..... còn cụ thể như thế nào chắc anh em đã tìm hiểu nhiều rồi cứ thế mà làm... khì..khì... có gì chưa phải anh em bổ xung nhé.

5. tvh2002dz

tvh2002dz Well-Known Member

làm nghề dịch vụ này muốn điều hành được mà người ta làm theo mình thì phải là người có tuổi (trung niên).ít tuổi quá (gọi là trẻ)thì có nói người ta không nghe,người ta nghĩ kinh nghiệm chưa có. Mà cao tuổi quá(gọi là già) thì người ta nghĩ già rồi chậm chạp. Vì thế anh em cứ kiên trì đến lúc người ta nói lộc sẽ đến mà.

HoangHiep ETM thích bài này.

6. thanhnam750

thanhnam750 Banned

Đất lề quê thói làm sao mà làm được. Ví dụ dân bắc kiêng đòi nợ sáng, nhưng dân nghệ an lại kiêng đòi nợ tối.... Nói tóm lại là chủ động là được tốt. Nhưng cái căn bản là nguyên tắc vùng miền khác nhau. Nếu anh em nào mới làm thì chịu khó đi mà xem. Trước khi làm nghề em là người phật giáo nhưng vẫn vào nhà thờ xem lễ cưới. Xem vài lần rồi cũng quen. Thích nữa mượn đĩa về xem, lên youtube xem thế là quen thôi...

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |