[Thảo luận] Giải pháp xuất video và đóng gói DVD

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi DC30PLUS, 24/9/16.

1. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

Mình nghiên cứu cách làm dvd của bạn Vui lòng đăng nhập để thấy link mà ko hiểu sao chất lượng ra ko thể bằng xuất từ HD ra dvd được, mình làm chưa đúng chỗ nào chăng, nếu có thể được bạn up cho vài tấm hình hướng dẫn về các nội dung:
    - Cách chọn khi chuyển xuống PROJECT SD để xuất SD.
    - Các thông số khi xuất SD.
    vì mình nghe bạn nói cách này xuất ra dvd đẹp hơn xuất từ HD nên thắc mắc lắm....

Last edited by a moderator: 26/9/16

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Xuất SD bác chon PJ DV đó, xuất AVI hay MPG cũng được. Lưu ý đừng để chữ ở cái timelien Title nó sẽ bị biến dạng nha. Xuất lẹ hơn xuất HD mà. Thời gian xuất cỡ 1:2 đến 1:2,5, tức 1h film xuất cỡ 30' trở lại trong Edius.
    2. Đức xuất HD cũng xuất AVI hay MPG thôi nên cũng nhanh, nhưng tầm 1:1 hay cao lắm 1:1,3 cỡ 1h xuất 40' đến 1h.
    Cách xuất AVI làm giống thời AL thôi - thông số của Edius hết, rồi TMPEG Author ghi đĩa. Y xì cách làm AL thời ấy.
    Nhanh và đẹp hơn cách xuất 2 ra HD rồi ghi.

Còn bác xuất ra MP4 có thể nén ra DVD đẹp hơn so với HD AVI thì sao. Đức chưa thử cách nầy mà. Nên ko dám nói về khoản từ MP4 -> DVD.

3. Có thể máy bác có cuda hỗ trợ và máy mạnh hơn Đức mà. Đức sài I3-4150 + ATI 7730. Thêm nữa máy Đức cài túa xúa hết có thể bị nặng. Lúc xuất CPU 100% ko hà. Với lại nói mà chưa thử - dù có bặt 2 màn hình nhưng ngõ vga on ko có ghim thiết bị - ko biết có bị ảnh hưởng ko (win 10 ko ghim tự tắt thiết bị nhiều thứ lắm). Đức sài chương trình coi thì VGA on có chạy, cái on chạy nhiều tầm 20-70% tùy lúc, còn cái 7730 để chơi gần như chả chạy gì cả. Có điều ko có nó làm PS chậm hơn thấy rõ (làm có nó nhanh hơn nhưng chương trình đo nó cũng ko chạy - ko hiểu luôn). Đức dùng :MSI Afterburner và TechPowerUp GPU-Z để kiểm tra VGA chạy thế nào đó. Cái nầy coi từ thời AL rồi, AL xuất tụi nó cũng chạy rất rất ít, nhưng ko có VGA rời là xuất lê lếch luôn. Nên ko hiểu nó tận dụng sao mà các thằng đo hiệu xuất VGA lại ko chạy nữa.
    Về nén MP4 giờ các hãng tập trung tận dụng nhờ Cuda làm hộ nhiều, nên có thể máy có cuda nó khác.
    Nhưng nói thế thôi chứ cũng ko hiểu đc. Như bác gì TGC hay TMT ấy, máy đời sky 6...., ko vga rời vẫn nhờ quicksync mà lẹ hơn máy Đức nữa, nên Đức cũng potay rồi.

Chỉnh sửa cuối: 24/9/16
    DC30PLUS thích bài này.

3. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mình cũng có thử xuất sd định dạng avi rồi đưa vào tmpgenc nhưng không bằng xuất HD, có lẽ quan điểm đánh giá mỗi ng mỗi khác...
    Bác Vui lòng đăng nhập để thấy link thử xuất mp4 HD chuẩn interlace rồi dùng ConvertXtoVideo nén ra dvd cũng đc lắm đó.

DC30PLUS thích bài này.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Xuất SD dĩ nhiên ko bằng HD.
    Nhưng bác mới đi 1/2 chặng đường
    Từ SD qua DVD kiểu đó Đức làm lại đẹp hơn từ HD qua. Ngộ là chỗ đó !! (chuyển bằng Author 4 - ko có 5 ko biết thế nào, nguồn là avi hết, ra sản phẩm đánh giá là DVD chứ ko đánh giá nguồn).
    So là so film đừng so đoạn đầu bằng - đầu băng màu mè nhiều nhưng ít chi tiết nên HD ra DVD coi đẹp long lanh ngang hay hơn, nhưng vô film các đoạn đủ thứ hầm bà lằng thì sẽ thấy SD qua nét hơn rõ lắm. Nói thì phải rõ vậy. Chứ so cảnh tỉnh, cảnh ít chuyển động - cảnh nầy kia dạng ít dữ liệu để nén ra DVD thì ngang ngang nhau (VD mấy film chùa thuyết giảng từ HD qua DVD gần ngang với SD qua). Nhưng cảnh film quay cưới xe chạy, đoàn người đi, ...thì khác.

5. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

Ban Đức tét dùm 2 cách này dùm thử nhe nguồn đều từ HD
    Cách 1. Xuất DVD theo cách tốt nhất của bạn
    Cách 2 . Xuất ra HD MP4 rồi dùng Tmeg Matering 5 (cần phải dùng 5 nhe) xuất ra MPEG 2 sd
    So sánh giữa 2 kết quả và Thoòng báo cho Ae biết với
    (Vì ko có kết quả DVD tốt của bạn nên nhờ test luôn)

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

Axc Axc sao lại sài Matering làm DVD bác.
    Làm DVD thằng Author bao đẹp - thằng Mater giục vô thùng rác đi, ko có cửa so đâu. Nên ko bao giờ cần test. Lý do gì gì Đức ko nhớ- Đức từng test và kết luận là vậy, nhớ kết luận thôi.

7. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Ai lỡ quăng thùng rác thì lượm lại mà xài cho biết với người ta đi :D vì e khẳng định thằng Authoring chỉ được cái là ra thẳng VOB chứ chất khi downscale từ HD về DVD nó ko hổ trợ được filter nào có ích cả, trong khi Master thì filter 1 rừng, ai set filter tốt thì đừng hỏi sao khi ra DVD chất lượng lại tuyệt hơn mình tưởng.

Đương nhiên nó chỉ là Pre-DVD ( MPEG2) chứ ko hổ trợ ra thẳng VOB, cho nên bước cuối phải bỏ vô trình Authoring nào đó cho nó dịch ra VOB, xài chung hệ TMPGenc là nhanh nhất. Khi file đã đúng chuẩn thì soft nó chỉ chuyển từ MPEG2 về VOB nhanh cấp kỳ chứ ko phải chưa làm mà ngồi lý thuyết nén qua nén lại nhiều bước chất lượng giảm .v.v và v,v đâu nhé

Đây là điều mà e đã kiểm chứng qua thực nghiệm và đến nay vẫn còn dùng dù em chỉ quay bằng máy ảnh nhưng tỷ lệ giao phim chủ yếu vẫn là DVD. Vì lẽ đó mà TMPGenc Mastering 5 em luôn xếp đầu tiên về thứ tự ưu tiên chọn lựa khi final ra DVD. Authoring thì cái nào cũng được, thích thì TMPGenc, không thì Encore CS6 hoặc DVD Factory 7

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hic vậy thì lụm lại cũng phải sách bị đi xin bác bí kiếp - bác sài filter gì gì vậy. Đức trước giờ có sài bao vờ đâu - thẩy vô chọn định dạng rồi Nexrxt - Next tới khi nó làm từ A-Z thôi.
    Nếu nói phải tinh chỉnh túa xua thì thôi (dạng hồi đó dùng nó chỉnh IP gì gì ấy để ra VCD đẹp ấy) thì để cài lại thằng ProCoder thử lại còn an tâm hơn.
    Mà chém thế thì khó biết. Bác có thể chịu khó test tý ko ? 1 đoạn film nào đó 1' - gồm 30s đầu cảnh gì toàn cảnh có người và cây cối hoa lá cành, 30s sau cảnh DR nào đó cận mặt lúc làm lễ. Bác xuất 2 đoạn HD mp4 và SD avi hay mpg2 cũng được, rồi bác cho xin cái HD mp4 về mpg2 luôn, tất cả bác nén lại up lên cho Đức xin. Tổng cộng là 3 đoạn làm ko quá 10' và ko nặng hơn 100Mb đâu nhỉ.
    Đức down về thử với cái SD chuyển DVD rồi so thử - Đức cũng sẽ up cái film Đức convert lên - bác cũng thử lại xem.

9. trantue

trantue MemVIP

mình cũng làm MPG2 qua nó và ghi thẳng MPG2 bằng Movie Factory. Tuy nhiên cũng không sài finter nào cả nhưng thấy chậm hơn bản 4 rất nhiều Giang ạ. Tốc độ đằng ấy sao ?

10. TGC

Tốc độ ko bao giờ đi đôi với chất lượng
    Auto và Manual ít nhiều sẽ có sự khác biệt, chưa nói chuyện cái nào hơn nhưng ví dụ như máy quay phải áp dụng đúng thì hiệu quả mới cao, người áp dụng auto sai điều kiện ra thành phẩm xấu đổ thừa máy quay xấu là không đúng =>> chuyện thường này cánh thợ gặp biết bao nhiêu đúng không bác Đức?

P/S: Bác cho em cái mail em sẽ soạn tư liệu để up footage và thành phẩm lên rồi giao lưu với bác

minhduclx and nguyenbachbp like this.

11. TGC

Tốc độ và chất lượng ko bao giờ đi chung cả bác ơi, ngay trong các trình mình xài cũng luôn như thế mà, 1 pass và 2 pass, HIgh Speed và High Quality ..v.v

nguyenbachbp thích bài này.

12. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

còn tùy thuộc vào cpu & vga bạn à,
    nếu ko dùng filter thì cpu làm việc 95%
    nếu dùng filter thì cpu làm việc 10%+cuda của vga làm việc 95% và cũng tùy loại filter cpu dao động từ 5% đến 20%

13. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

hoan hô tinh thần học hỏi của bác Đức,thấy Bác nói mạnh quá nên định dừng tại đây,bây giờ lại thấy bác hăng hái test lại kết quả nên cũng phấn khởi theo

minhduclx thích bài này.

14. minhduclx

minhduclx MemVIP

mail Đức : studiominhduc@gmail.com
    Hic cái nầy nghe nhiều nhưng nói thật ko thông tý nào :D. Hehe nói thật bác đừng giận - nó thế ấy.
    Trước sách cặp sách bị đi học cách làm VCD đẹp mỗi nơi nói 1 kiểu - MMC cũng nói 1 kiểu rồi dụ bán cái card chuyển gì đó dở hơn con hạch người ta, làm xấu đổ tại máy ko phải serve nầy kia, phải tinh chỉnh nầy nọ. làm 6 tháng ngưng đưa người ta làm rất đẹp - làm quen vô tới nơi coi có chỉnh miếc gì đâu - chỉ cần sài card snazzi thôi. MMC ko bán snazzi nên thuốc gà. Haha chịu, sau nầy học AL dạy cách chuyển cũng thuốc phải vào Tmp chỉnh nầy nọ - về sài procoder ko chỉnh đẹp hơn.
    Còn bài học đc từ thầy muốn dvd đẹp nhất sài...nhưng giá cao ko có đk mua thử, thấy procoder cũng ok nên sài luôn. Sau nầy bỏ vcd vẫn sài procoder, nhưng lên hd thì thấy tmpeg author dễ sài và nhanh hơn - xê xích nhau 9/10 nên qua em nó luôn. Nên nói chỉnh nầy kia Đức ko tin đâu !!!! Đẹp xấu nằm trong nó sẳn - đó là đẳng cấp ; tinh chỉnh chỉ là thông số dạng phong độ - nhất thời thôi. Nên ít vọc nó lắm.

Hic máy Đức ko có tẹo Cuda nào nên nhiều cái cần Cuda là Đức né luôn :D. Như bản tmp a 5.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

Trước Đức nghĩ mình đúng thì nói thế.
    Nếu có người nói ngược lại Đức phải tìm hiểu chứ. Ai dám nói thế là rất quý mà.
    Vì nếu Đức sai, Đức sẽ học được cách làm tốt hơn và đẹp hơn, nếu Đức đúng thì bạn bè học được, vậy thì tính kỹ Đức chỉ huề tới có lời chứ thiệt thòi gì mà Không Thử.
    Hehe DD nầy đc cái đông vui và nhiều ae nhiệt tình, thiệt tình.
    Chứ ngày còn trẻ trong quá trình Đức học hỏi trong nghề nầy bị thuốc hoài, thuốc miết - riết tạo nên bản tính phải tự thử - tự nghiệm để rút ra cái mình cần - vì cái mình hỏi dù rất đơn giản, ko đụng tới chén cơm ai nhưng họ cứ sợ mất cơm nên ko chỉ :D. Chứ chưa kể tới các câu hỏi hóc vào ngành thì càng hiếm chỉ (ví như cái nầy làm thế nào? mua món đồ kia ở đâu). Nhưng cũng nhờ thế mà cũng biết được một số anh em nhiệt tình chỉ hết (dù hiếm).

TB: Hỏi ngoài lề tý giờ các bác sài DVD để đánh giao khách hiệu gì thế ? loại ko có mặt in và có mặt. Hic loại Đức quen sài cả chục năm nay giờ chỗ bán dưới nầy báo hết hàng (còn gần 1/2 cây - mua lần 3-4 cây để sài từ từ, ra đặt lấy về tiếp thì báo hết hàng nên đang kiêm nghiệm hiệu khác). Đức quen sài 1. Sony hộp chiếc, mỗi cái 1 đĩa trong hộp 10 DVD của taiwan, đánh giá chất lượng No1. 2 Verbatin hộp 3DVD/hộp của taiwan luôn No2. 3 là Verbatin or Mitshu hộp 50 hay 100 DVD của túa xua lúc taiwan lúc china thì phải. Trước còn thêm TDK nữa mà sau nầy bỏ luôn vì bị TDK giả, về đánh rớt rất nhiều - cái ko rớt thì 1 thời gian vấp cũng nhiều. Còn maxell, kachi,sony cây loại từ vòng gửi xe. hihi nhắc vụ nầy trước mmc cũng khuyên sài maxell chứ :D - toàn thuốc thôi. Mai nhờ đó kiếm đc mối nhập hàng TDK từ Mỹ về, nhưng sài có vài năm hết, qua sài TDK taiwan đc gần 1 năm bị lỗi quá trời (nhiều ae nghi đĩa giả), nên bỏ TDK tìm kiếm loại khác sài.

Chỉnh sửa cuối: 26/9/16
    _TMT_ and DC30PLUS like this.

16. TGC

Bác Đức yên tâm vì e cũng là dân trong nghề như bác, tính e cũng thích nói thẳng như bác. Với e và bằng cái nick TGC này những năm qua anh em đã từng biết đến thì chỉ có những cái e ko chia sẻ thì e ko nói, chứ đã nói thì tuyệt đối ko có cái trò tung hỏa mù xàm xí

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức ko nói bác tung hỏa mù hay nghi ngờ.
    Nhưng Đức ko nghĩ mình sai :D.
    Vì Đức tuy ko nhớ hết quá trình test lần đó, nhưng Đức nhớ ko sai là làm đi làm lại với nhiều đoạn - cũng tinh chỉnh Tmpg máster bên phần chất lượng và bitrate (chỉ chỉnh 2 cái đó) với I/P gì thôi. Và so với Author mặc định đều ko bằng từ chép usb coi tới ghi ra DVD coi (nhớ đánh 2-3 đĩa để tết luôn). Vì coi trên đầu DVD ko đẹp bằng coi trên LCD ghim USB.
    Nhưng Đức ko làm từ HD mp4 -> DVD và TMp master tinh chỉnh thôi. Chả lẽ có nhiêu đó mà nó hơn xa thằng author đc.

18. TGC

Bác dùng từ hơn xa thì ko chính xác rồi, nó có hơn nhưng mức độ ra sao để khi coi file thực nghiệm để bác tự đánh giá, bác cứ nghĩ thế này đi, máy quay giống nhau, máy dựng giống nhau, xài project giống nhau, nhưng DVD người khác nét hơn của mình, màu rực hơn của mình, màu dày hơn của mình 1 chút, hoặc ít noise hơn của mình 1 chút thì cũng đủ để mình đau đầu suy nghĩ tìm phương kế rồi chứ cỡ mà hơn 6/10 thì chắc khỏi ăn khỏi ngủ luôn.

P/S: Em sẽ làm xong Source rồi mail cho bác nhanh nhất có thể, trong thời gian chờ đợi nếu bác rãnh thì bác cứ làm trước Source của bác và up lên Source + thành phẩm của bác qua mail của em quangtruonglong@gmail.com hoặc PM qua FB facebook.com/tgcmedia. Em làm xong sẽ mail cho bác ngay

nguyenbachbp and minhduclx like this.

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức hóng clip của bác.
    Vì Đức nhớ lần thực nghiệm ấy thằng Tmpg master Đức làm từ thua từ 9/10 đên xa cỡ 7/10 so với Author, cảnh càng rộng càng nhiều chi tiết càng dễ thua. Hic lần ấy làm xong Đức con lưu 1 dống clip cả vài tháng sau mới xóa - giwof xóa mất và quên cả quá trình làm rồi (làm ghi lại file trong ấy - xóa luôn rồi)

20. TGC

Em vừa gửi mail cho bác @minhduclx xong, bác check mail nhé!

minhduclx and nguyenbachbp like this.

21. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác TGC và bác Đức đi đêm với nhau à, cứ meo meo với nhau riết yêu nhau luôn giờ. Thôi thì lập cái topic mới, up một cái source lên, rồi ae hùa vào convert bằng cách tốt nhất mình biết, up thành phẩm lên cả nhà cùng soi có phải hay hơn 0?

22. minhduclx

minhduclx MemVIP

Sản phẩm của bác TGC - Đức có link đang down nhưng up lên công khai là quyền và tác quyền của bác ấy, phải hỏi bác ấy thôi.
    Mạng Đức sài chung nên tối giờ down khá chậm - hy vọng sớm có tác phẩm để so sánh.
    ============
    Sau giây phút mong chờ thật lâu để down hoàn chỉnh - Đức vẫn chưa nhìn ra khác biệt lắm - về coi LCD mới chắc. Đức tạm gửi bác file Đức đã convert ra DVD từ mpg Pre-DVD của bác.
    Và Đức có thắc mắc về 2 DVD bác gửi - DVD nào dùng cách chuyển đẹp của bác nhỉ ?
    Vì 1 DVD from Pre-DVD thì từ SD qua, vậy dùng TMP Master hay Author?
    Còn DVD direct Authoring thì làm bởi Authoring nhưng lại từ FHD hay từ Pre DVD !?
    Cả 2 file của bác Đức soi sơ - chụp màn hình - vẫn chưa thấy khác biệt gì lắm.

Đức Mới chuyển luôn file từ FHD qua DVD nhưng hẹn bác gửi file đó sao vậy . Cái đầu tiên chưa biết đẹp hơn ko là time chuyển ở máy Đức chậm - 1:1 cho từ MP4 qua DVD rồi. Và xem sơ thì ...chưa thấy có gì khác :D,

Chỉnh sửa cuối: 26/9/16

23. bathnh

bathnh MemVIP

Các Anh thử nghiên cứu xuất SD theo cách này xem sao thấy QC cũng ghê làm thử cũng Ô kê thời gian là quá Tê

minhduclx thích bài này.

24. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức đã có trả lời và kết bạn với bác TGC ở FB, hy vọng bác sớm hồi âm.
    Và vì lý do yêu cầu riêng cho tranh luận giữa Đức và bác TGC nên Đức sẽ tạm ko bàn tới vấn đề nầy trên nầy.
    Khi có kết quả cuối sẽ báo ae vậy.

tranthangtk8008 thích bài này.

25. minhduclx

minhduclx MemVIP

Kết quả với mắt bồ lạch ăn của Đức khi coi trên TV LCD 32" là gần như nhau. Nhưng bác TGC ko chịu - Đức đành soi kỹ và đợi bác ấy test lại kết quả cuối : so từng frame hình tạm thời là cách Đức làm nét hơn (đợi kiểm tra xác nhận vậy) còn màu sắc từ SD qua DVD với HD qua DVD lại khác nhau nên cái nầy tùy mỗi người ngẫm và chấp nhận (HD qua thực màu hơn nhưng mất nét, SD qua nét hơn nhưng màu bị biến đổi - dạng nó tăng chút sraphen, tăng chút contrast làm trong hình hơn - so = 1 frame).

tranthangtk8008 thích bài này.

26. photongheo

photongheo MemVIP

Bác bathnh vui lòng chỉ cách xuất này dùm . vì khi xuất avi canopus hQ file . quay 1h cho ra khoảng 150 gb . vậy phải cài codec gì vô cho file nhẹ lại . Cám ơn Bác .[​IMG]

27. bathnh

bathnh MemVIP

Bạn hiểu nhầm ý mình nôm na trang quảng cáo nó biểu mình chọn code cho projects là HQ codec fine trong phần system ( lúc trước khi đổ băng hay chon codec là DV cho đúng chuẩn film ) rồi khung bên dưới chọn thêm các kiểu morion gì gì đó ( tại máy đang convert HD ko chưa mở dc ) rồi xuất ra DVD ( hoặc nếu có plugin TMPGEnc như nó QC thì xuất theo nó ) mình thấy làm cách này vừa nhanh ( lâu hơn chọn codec DV 10% ) mà chất lượng so với file capture vào máy là gần như nhau vậy là OK rồi xuất lòng vòng làm gì còn từ HD xuất ra DVD thì ko biết so thế nào cũng xuất vậy đem so với DVD từ Băng DV thấy cũng đẹp hơn. Vậy mình cứ làm theo nó chỉ chứ đi lòng vòng chi cho tốn điện mệt óc . có thời gian Bạn thử 1 đoạn xem có giống nó QC ko nhé

photongheo thích bài này.

28. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Tình hình thế nào rồi bác Đức và bác TGC ơi?

29. minhduclx

minhduclx MemVIP

Tình hình là :
    1. Chuyển từ file SD qua đóng gói DVD đẹp hơn từ HD qua
    2. Cách làm của bác TGC đẹp hơn Đức. Nhưng đồng thời tốn thời gian hơn tý do bác ấy chuyển từ HD về SD rồi mới đóng gói ra DVD. Quá trình chuyển bác ấy đẹp hơn Đức nhiều.

ldklam and DC30PLUS like this.

30. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Vậy hiểu rồi.
    1. Bác Đức dùng chính edius để down-scale từ timeline luôn, ra file sd rồi đóng gói dvd. Mà bác cho hỏi thêm tí, bác để project ở HD rồi chọn export + convert hay chuyển project về sd trước rồi export? Dùng chuẩn DV hay Grass Valley SD ntsc avi?
    2. Bác TGC có lẽ dùng Tmpgenc Mastering 5 để chuyển từ HD về SD? Cái này có nghe bác đề cập tới ở các bài trước. Mà cái này nó có nhiều option quá, phải tìm hiểu 1 chút mới chỉnh đc.
    Ngoài ra mình thấy cái thằng premiere nó chuyển từ HD về SD cũng rất đẹp, mà kết hợp nvenc để export thì cũng rất nhanh.

minhthangstudio and minhduclx like this.

31. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

Bạn Bathnh ơi cho hỏi tý nhé
    {cũng xuất vậy đem so với DVD từ Băng DV thấy cũng đẹp hơn. Vậy mình cứ làm theo nó chỉ chứ đi lòng vòng chi cho tốn điện mệt óc}

Bạn so diã với băng DV thấy dĩa đẹp hơn ,mình hơi thắc mắc ,băng DV bạn quay chế độ DV hay HDV ? nhưng dù quay chế độ nào mà bạn
    ra dĩa đẹp hơn băng là quá good rồi , vấn đề chất lương DVD vẫn là đang nóng đây,vì sản phẩm anh em giao dù quay 2K 4K 8K rồi cũng giao
    DVD cho khách là chính
    theo mình hiểu là bạn xuất trực tiếp từ timeline như vậy sẽ giảm time đi rất nhiều

bạn có thể chia sẽ cách làm này cho AE mở mắt với ,có lẽ điều này mọi người sẽ thích thú lắm đây

32. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

Bạn Tâm bờm mến ạ,nói thật mình vẫn rất cám ơn Bạn về gợi ý sử dụng quick song hành với card rời rút ngắn time nhiều lắm
    bái trước mình cũng gợi ý với bạn dùng tmeg 5 nén dvd đẹp hơn hẵn tmpeg 4
    mình chẵn can thiệp option gì cả chất lượng bảo dảm đẹp hơn bạn nói ( Ngoài ra mình thấy cái thằng premiere nó chuyển từ HD về SD cũng rất đẹp)
    đây nhe Vui lòng đăng nhập để thấy link

minhthangstudio thích bài này.

33. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Cảm ơn bác Vui lòng đăng nhập để thấy link nhiều nhé, xem cái hình là hiểu vấn đề rồi.
    Mình đang bị kẹt ở chỗ project bên edius chỉ xuất đc progressive, tại mình chỉ làm 1280x720, làm full máy hơi yếu, mà full thì mới cho xuất interlace. Cái tmpgenc Authoring 4 nó chuyển p sang I không mượt, có lẽ sẽ chuyển sang dùng cái này. Với lại, bác thử các loại "resize method" chưa? Cái này cũng quan trọng đó, ảnh hưởng đến tốc độ và chất lượng đó.
    Cảm ơn bác nhiều nhé.

DC30PLUS thích bài này.

34. bathnh

bathnh MemVIP

Phần định dạng ko khác gì của bạn nha - trước đây ko để ý phần này, trong khi mặc định nó chỉ là Area Average ra DVD rất xấu nhưng chọn lanczor 3 thì convert lâu hơn nhưng chất lượng được bản E6.08 , 5.5 .. ko có phần này nên ko để ý - .... ( Băng DV ra DVD để so sánh với nhau -... - HD ra DVD so sánh với DVD của DV . Mình làm cho thợ cho mình nên máy lung tung từ FX1 -> EX1R . Ngoài ra cũng có thể hiệu chỉnh thêm trong Layouter đối với vật chuyển động phức tạp cho ra hình mướt hơn ko bị rung hình mà ko cần sử dụng tới anti Flicker như bản 6.08
    cảm nhận của mình rất nhiều thợ ED đều biết mấy này nên họ đều xuất thẳng cả

Chỉnh sửa cuối: 2/10/16
    minhthangstudio and DC30PLUS like this.

35. ldklam

ldklam MemVIP

Bác Đức cho em hỏi ngu 1 câu
    Bác nói là cách làm ở bác TGC dùng bản master 6 hạ HD xuống SD, hạ kiểu nào ạ
    Còn em thì dùng bản Master 6 và Authoring 5 bản quyền, em cứ làm ở Pr, nếu xuất ra DVD thì em xuất ra MPEG Preview, rồi đem file đó vào Authoring work 5, nó đóng gói xong...

36. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác Vui lòng đăng nhập để thấy link, mình cũng đang làm project 1280x720p như bác. Khi setup thì như trên, khi xuất HD thì bác chọn loại gì? Còn làm dvd thì bác chọn loại gì? Mình thì xuất ra hdv, nhanh nhưng là progressive nên đóng gói dvd không mượt bằng đổi project lên full hd 59.94i. Mà xuất full thì cái máy đó hơi yéu nên tốn thời gian hơn nhiều.

37. photongheo

photongheo MemVIP

Bác TGC chia sẻ quy trình đóng gói DVD từ file MTS HD . thank Bác

38. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức trong Edius chuyển PJ về SD DV thôi - hình như cái đó nó mặc định là DV AVI rồi - đâu có đổi qua Valley SD được đâu.
    Làm thế xuất nhanh hơn chứ - còn để project ở HD rồi chọn export + convert làm sao làm được ta ??? Đức thấy để ở HD nó chỉ cho lựa xuất HD, đâu cho tùy convert hay chỉnh size khung hình để down về dạng tự convert về SD đâu !????

Dựng FHD được mà bác, máy Đức i3 dựng FHD có vấn đề gì đâu (còn dám dựng multicam FHD 2 source+1 HD nữa nè)- còn xuất nếu xuất thẳng mp4 FHD đúng là lâu. Bửa theo bác chỉ Đức chuyển về PJ 1440x1080 xuất lẹ hơn rõ. Máy bác ngon hơn máy Đức mà
    Mà cái đổi mục render Đức thấy hình như đâu thay đổi lắm thời gian xuất - chả biết nó render chỗ nào nữa vì cái folder render có bao giờ thấy gì trong đó đâu.

@Tâm bờm bác sài bản Edius 7.53 ổn hoàn toàn chưa bác. Cũng tính vọc nữa đây mà chuẩn bị tới show liên tục nên hơi bị ngán.

39. minhduclx

minhduclx MemVIP

Còn 1 cách - bác làm ra file chép usb giao khách, trên 98% đầu đĩa đều có ngõ ghim USB mà.
    Nhưng....trước Đức có làm vài lần sau làm biếng convert tới lui nên quên mất : Đó là các đầu máy đọc chuẩn khác nhau (nhất là mấy cái karaoke) nên phải test nhiều mới biết đc tụi nào đọc cái nào cái nào. Hic nhắc vụ nầy quên mất trước test ra cái gì nữa - lâu rồi ko làm.
    Hình như tụi nó đọc được mp4 mà chuẩn nào đó. Sory Quên rồi.

40. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cách bác ấy làm tren AP mà - xuất ra HD - rồi convert trong TMPEG Master về SD mpg - qua Author ghi DVD.
    Cách làm cụ thể của bác ấy thfi bác liên hệ trực tiếp xem sao.

Còn Đức vẫn đang sài Master 5 và Author 4 crack. Ko phải ky bo mà theo trí nhớ bây giờ là do coi thông số tụi nó sài Cuda và...gì gì của card nvia hỗ trợ, Đức toàn chơi card Ati nên thấy đổi thế chắc ko hiệu quả nên thôi. Thường phần mềm nào sài card hỗ trợ mà ko có là ý ẹ lắm - nên tụi nó hợp với dân sài AP hơn, bên ấy toàn chơi card có cuda khủng.

ldklam thích bài này.

41. minhduclx

minhduclx MemVIP

Các bác chuyên Edius cho Đức hỏi rõ cái vụ nầy bên phần âm thanh:
    1. Mục tinh chỉnh project cái Audio reference level để làm gì nhỉ ? Đức thay đổi túa xua cũng ko thấy thay đổi gì. Đọc tài liệu thì do lõm bõm tiếng anh nên ko hiểu nổi. Đức thường chỉnh về -6 cho giống bên AL (bên đó cũng có nhưng ko có cho chỉnh nên ít khi quan tâm).
    2. Tương ứng với nó là cái Normalizer để làm gì và công dụng ra sao. Đức thử tới lui vẫn ko hiểu hết. Mới đầu là nó tăng giảm âm nguyên line và có so âm, nhưng nếu ta giảm đi -x số, sau đó tăng lại +x số nó ko lại như ban đầu, mà thay đổi tùm lum. Nên ko hiểu nguyên lý và cơ chế của nó
    3. Edius khi import vào âm thanh Gốc giảm đi rõ rệt. Toàn dựng xong buộc phải tăng âm nguyên Track, mà giảm ko đồng đều mới chết - cỡ lúc làm lễ nói nhỏ vô nó gần mất hẳn âm thanh - trong khi lễ nhà hàng chỉ suy giảm 1 tẹo (trong khi play source ngoài win lúc lễ vẫn nghe rõ - vô eidus play nghe lý nhí).
    4. Các bác khi lồng nhạc và chỉnh âm thanh canh mức âm thanh tới mực nào trong cái Audio Mixer ? Lúc đầu Đức canh tới mức 0 (mặc định Edius thế thì phải) nhưng thấy nhỏ quá, sau canh lên +6 thì to nhưng...gặp nhà nào hát qua Loa ngoài thì dễ bị rè, còn canh +3 thì trên TV nghe vẫn ko đã (mà khách đa phần nghe qua TV thôi, dù nhiều nhà có cả dàn loa nhưng ít khi bật).

42. minhduclx

minhduclx MemVIP

Theo hình 1 ở trên Làm thế có thể ra mpg SD rất đẹp, nhưng qua quá trình đóng gói ra DVD folder nó bị suy giảm xuống rõ rệt (chất lượng so cỡ 10/9 so với xuất thẳng SD mpg từ Edius rời đóng gói . Trong khi so về file nguồn SD mpg nó đẹp tới tầm 10/5 so với Edius). Bác có cách nào giải quyết vấn đề đóng gói cho không suy giảm ko ?

43. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

@Đức: 7.53 xài vẫn lỗi. Cụ thể mình thường sử dụng newblue color fast và chống rung mercalli, nếu trong project không có quick titlle thì 0 sao, mở đánh chữ là dễ bị lỗi mấy chỗ chỉnh màu, chống rung. Kiểm tra trước không bị đế khi xuất xong coi lại bị. Khi bị thì log off hoặc reset máy sẽ hết. Kinh nghiệm là xuất thử 1 đoạn nếu 0 bị thì xuât nguyên source sẽ không bị.
    Trên edius, project là hd, khi export, bên dưới dòng chọn xuất trong mark in-out nó có chữ convert đó, chọn vào đó nó cho xuất ra Grass Valley SD dạng avi.
    Mình thấy quay pana ở 1280x720, về dựng trên project 1280x720 rồi xuất ra chọn HDV 1280x720 luôn là nhanh và hiệu quả nhất. Sau đó dùng soft convert hỗ trợ cuda hoặc quick sync chuyển qua mp4 và mp2 cực nhanh, nhanh hơn nhiều xuất thẳng mp4 trừ khi có core I7 có quick sync. Bác cứ thử như mình nói đi xem có vừa ý không.
    Nếu bác xuất thẳng mp2 từ edius thì thôi xuất dvd luôn cho rồi, giảm 1 công đoạn mà kết quả cũng như nhau thôi, vì khi đó thằng edius nó xuất ra file mp2 đúng chuẩn dvd luôn rồi tự chuyển qua vob, quá trình sau nó 0 tác động gì thêm nữa, đơn giản là đóng gói, thêm menu, thông tin cho hợp chuẩn dvd thôi.

minhduclx thích bài này.

44. studionlinh

studionlinh MemVIP

Bạn làm gần được rồi đó , ráng tí nửa là sẻ hiểu được thôi , thật ra từ hd ra dvd chất lượng sẽ 8 / 10 dvd sẽ rất nét và đẹp có thể nói là gần bằng chớ không bị giảm chất lượng . mình sẽ làm thử cho bạn 1 file từ :hd - dvd vob cho bạn xem thử .

minhduclx and tranducxim like this.

45. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Đức quay FHD nên ko dựng trên 1280x720. Có lấy máy chụp du lịch quay ra chuẩn đó nhưng chỉ sài khi cần quay multicam thiếu máy nên vẫn đem về dựng trên FHD.
    2. Thanks bác chỉ cái vụ exp convert . Trước ko biết toàn làm Đức phải chuyển PJ để xuất, hihi để hôm nào thử xem 2 cách cái nào đẹp hơn.Đức bị lỗi giống bác và nhiều cái nặng hơn nữa do mỗi lần đổi PJ từ FHD về SD là 1 số filter bị lỗi, đơn giản nhất là cái chống rung marcalli đó, đổi PJ là nó coi như chưa anti...xuất ra bị hiện chữ gì gì đó giữa màn hình.
    3. "Sau đó dùng soft convert hỗ trợ cuda hoặc quick sync chuyển qua mp4 và mp2 cực nhanh" bác có thể tiết lộ dùm Đức soft nào dùng quicksyn chuyển OK không. Mà Đức chưa xuất thử ở HDV lần nào - hic mấy cái nầy ko nhấn chọn convert nó ẩn đi nhiều quá. Mà HDV vậy có tốt hơn xuất MPG ko bác ? thấy nó cũng nén dạng MPEG2 mà - Đức xuất HD toàn xuất mpg, SD mới xuất Avi (Sd chơi avi còn nổi - FHD xuất avi sợ ko đủ HĐD nên chưa xuất lần nào)
    4. Xuất mp2 Edius rồi qua Author đóng gói ra DVD Đức thấy nó 1:1 - đẹp y nhau (nhưng thằng Edius xuất SD ko đẹp lắm). Chưa thử xuất trực tiếp qua DVD vì film Đức ko cố định time, ngắn nhất cũng 1h10 - còn lại đa số tầm quanh 1h30 (Đức dặt chỉ tiêu khoảng 1h20), cá biệt lên 2h (ca hát túa xua thích kêu quay để coi - quay mà ko để vô film thế nào cũng có chê) - Do đó trước đó tìm hiểu thấy cái nầy phải canh đặt bitrate phức tạp (với lại qua Author Đức đặt chappter được nữa) nên toàn đem qua Author làm, còn siêng nữa thì làm menu nữa.

46. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức đang bị chỗ đó - và tìm ko ra. Thấy thằng nào cũng làm suy giảm chất lượng khi ra DVD mà , tùy thằng nhiều ít nhưng ...thằng Author được cái chạy lẹ nhất - nhanh nhất và chất lượng ko nhất nhưng rất OK. Tính chung giữa thời gian và chất hình thì nó đứng nhất.
    Nếu Đức nhớ không nhầm thằng đẹp hơn nó là Ulead gì gì để làm ra DVD (ko phải Factory - Factory lúc đó Đức sài xấu lắm, hơn đc Nero thôi, đó là từ thời dựng 4:3, bỏ nó cũng lâu rồi vì làm lâu) mà thằng nầy hãng Ulead cũng bỏ ko phát triển nữa rồi. Nó làm ra DVD folder không cũng đâu 30-50' cho 1h film, trong khi Authoring có tầm 10' cho 1h film.

47. studionlinh

studionlinh MemVIP

mấy bạn làm nhiều thứ quá , không hiểu lắm ,( bước quyết định ) hd tinh chỉnh xong ra sd (dvd mp2 ) , đóng gói vob khoảng 3 đến 15 phút xong . chất và đẹp .

48. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mất nhiều thời gian hay không do có convert lại hay 0. Thường mấy soft có cho chọn chỗ đó, thằng Tmpgenc authoring chọn trong mục setting của track, trong mục video, lựa chọn đầu tiên bấm xuống có 2 lựa chọn đó, mặc định là 0 convert lại nên nó nhanh. Ulead movie factory cũng có...
    Cái thằng ulead bác nói chắc là ulead dvd work shop 2.0
    Ngưng phát triển lâu rồi, đc cái nó làm 2-3 đường tiếng như phim Mỹ có tiếng anh hay thuyết minh vậy đó. Khách nào có nhu cầu lồng nhạc 2 loại vd như khách rể đài loan cd Việt mà 0 chịu làm 2 đĩa thì làm kiểu đó cho nó, chọn ngôn ngữ khác sẽ ra nhạc khác.

minhduclx thích bài này.

49. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Đẹp so với mắt bác thôi, bác xem hàng ng khác rồi sẽ thấy. Tại sao file HD mình làm xong đẹp thế mà về dvd lại xuống quá, tại sao bọn Mỹ làm phim, cũng nén vào dvd mà đẹp như vậy? So file HD với nó 0 so nổi, nhưng chất lượng file hd của mình hơn dvd của nó, sao nén lại dvd lại thua nó nhiều vậy?

minhduclx thích bài này.

50. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

rất cám ơn bạn vì mình quay = thẻ nên project chọn là 5994i ,khi xuất lại chon lanczos 3 (hight quality) chất lượng thấy ko đạt,mà lại ko thử
    tiếp lanczos sharp vì thấy vó ghi là best for progressive picture ,bây giờ bạn chỉ mới rỏ ra

vấn đề Lancos này trước kia có 1 anh tên là HOA PHAM có chia sẽ trên diễn đàn của mình

nhưng theo project này là bạn xuất ra HD 1280x720 chứ đâu phải xuất ra SD,vậy nếu muốn xuất thẳng ra SD thì phải chọn thêm vào mục là tốt nhất vì mình chọn (như hình) để xuất SD mà k quả chưa đạt
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

-- theo bạn còn set chổ nào nữa
    -- băng quay HDV , project dựng để xuất DVD mình chọn là 2997p hay 5994i mong bạn chỉ giáo

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |