[Thảo luận] Cấu hình PC dựng phim HD

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi studionlinh, 13/3/16.

1. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Oh, 1 năm trước thì bộ này đúng là nhất rồi.
    Ổ cứng thì mình nói mua 2 ổ 2T chứ 0 phải đổi 2 ổ 1T đó thành 1 ổ 2T, tại bên mình có máy dựng cho mấy thợ, toàn quay full HD, làm xong 1-2 tháng mới xóa nên ổ 2T chẳng thấm vào đâu.
    Đúng là dựng phim mà không biết phân chia dữ liệu lên các ổ cứng vật lý một cách hợp lý thì rất hại cho ổ cứng.
    Máy bên mình làm, sắp xếp thế này:
    Thư mục render nhét vào SSD vì nó có nhiều file nhỏ, xóa vào tạo mới liên tục, để trên HDD sẽ tạo phân mảng.
    Thư mục source film để trên ổ 1, làm xong xuất sang ổ 2, rồi nén dvd lưu lại trên ổ hdd rời để lưu trữ.
    Footage, nhạc, đầu băng... để ở phân vùng khác trên ổ 2.
    Thấy có nhiều bác 0 hiểu vấn đề, để cả source và xuất timeline ra trên cùng 1 ổ, như thế rất hại cho hdd.

2. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Em thì thấy cách làm của bác chưa thể gọi là tối ưu được về khâu quản lý dữ liệu được

3. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Vậy cách của bác thế nào? Có thể nêu ra cho mọi người tham khảo thêm 0?
    Mình chỉ ưu tiên giảm tải cho ổ cứng., tăng tốc độ truy xuất, xuất film, nén dvd... thấy có chỗ nào không hợp lý bác chỉ hộ cái.

4. TGC

Bác lập thread mới đi em sẽ tham gia chứ khuôn khổ thread này là tư vấn cấu hình máy, nói tùm lum ở đây không hợp lý

5. vietfriend

vietfriend Upload Team

em mới tập làm đã ráp cái này chạy mượt mà vô cùng
    thêm cái màng hình dell ultra U2414H 24" nữa :D mà chưa biết dựng hì hì

6. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Đáng tiếc là ai tư vấn cấu hình cho bác như vậy mà chạy ram 3 bus 1600 :( trong khi cả mainboard và CPU đều support DDRAM4 bus 2133 rồi. Mình vừa lắp KIT ram 4 bus 2133 chạy nhanh hơn ram 3 bus 1600 nhiều đó. Bác mua cặp ram 4 KIT để chạy dual channel giá còn rẻ hơn RAM 3 vì các hãng sản xuất đã giảm dần để thay thế ram4.

7. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nhiều chỗ nó chơi đểu thế đấy, ai biết thì nó tư vấn ram ddr4, 0 biết thì nó đẩy bớt ram ddr3 đi, trong khi ram ddr3 vẫn còn xài nhiều cho những bộ thấp hơn.

8. lekhanhan

lekhanhan MemVIP

Cấu hình máy chi tiết như sau:

- CPU Intel Core i5 4460

- MAINBOARD ASUS B85PRO GAMER

- RAM Corsair 16GB DDR3

- CASE Corsair 780T Black

- PSU 650W 80Plus Gold Active PFC

- VGA ZOTAC 950 GTX OC 2GB

- WATERCOOLING : All in one Corsair H110i ( sẽ nâng custom trong thời gian tới )

- Led RGB Barrow có điều khiển

- SSD Raid 0 2x SAMSUNG EVO 850 256GB

9. TGC

Anh bạn mình đang đi ráp bộ máy với cấu hình thế này:

- i7-5820k
    - Gigabyte X99-UD4
    - 16GB DDR4 Corsair 2666
    - Thermalritgh True Spirit 120M BW
    - MSI GTX 1060 6GB Gaming
    - Corsair RM1000x
    - SSD SAMSUNG 850 Pro 128
    - SSD SAMSUNG 850 Evo 250
    - Case In-Win 703
    - Dell U2414H 24" IPS

Cấu hình chuyên trị Premiere này cũng ngót nghét hơn 40tr ( hao tài tật)
    P/S: Mình cũng dân Pr nhưng vẫn đang an phận với con Xeon Ivy Bridge hơn 3 tuổi :D

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ra nik nầy của anh Hậu.
    Anh mua ngay trung tâm và chắc cũng quen mà họ cũng ko nhiệt tình lắm nhỉ, chỉ bán hàng có sẳn ko bán hàng ngon cho anh.
    Như anh em trên nói ram đó ko ngon, đã lên đời mới nhất mà lại lọt vào em ram yếu chạy sao đã, dàn cũng ko rẽ tiền thật đáng tiếc. Nếu có đổi anh đổi ram lên luôn buz 2400 hay 2666.
    Thứ nữa là về con nguồn, CM chạy cũng Ok, nhưng ko phải là đỉnh. Chỉ có thương hiệu còn về chất chỉ là dòng cao cấp chứ ko phải đẳng cấp.
    Thứ ba, hic đã chơi 25 chai thì sao ko tư vấn thêm 1 chai hơn nữa lên luôn SSD 500GB cho nó phê. Trước SSD mắc tiền mới chuyên để chạy HDH, giờ rẽ thì cần cái gì nhanh cứ tống lên nó chạy cho đã. Giá chỉ thêm 1/2 mà dung lượng thêm gấp đôi. Ngày trước cũng vì lý do nầy mà Đức chơi SSD 240GB (giá SSD Evo 840 120Gb 1,6tr - 240Gb 2,4tr - hic cái 500Gb tới đâu 5tr, chứ nó mà tầm 4tr là lên luôn rồi. Giờ tụi nó hạ giá chóng mặt cái 500Gb có hơn 3tr tý; mới mua có năm rồi chứ đâu có xa lắm đâu).

minhvuom and vietfriend like this.

11. vietfriend

vietfriend Upload Team

Hậu là người thầy dạy dựng cho mình :D mình tên Tùng :D

Híc nhiêu đó là muốn té rồi Bác Đức ơi thêm cái Dell 24" nữa là 31 củ rồi! híc!

12. TGC

@vietfriend

Cái tên Hậu Phù Sa mình chưa có cơ may quen biết nhưng trong thời gian làm nghề có giao tiếp với anh em các tỉnh miền Tây mình thấy anh em nhắc tới cái tên này nhiều, chắc cũng là nhân tài tiếng tăm 1 vùng. Chúc mừng bác đã tìm được thầy giỏi để học nghề

vietfriend thích bài này.

13. vietfriend

vietfriend Upload Team

vâng mình cám ơn bác nhiều! :D

14. minhvuom

minhvuom MemVIP

con này giá ra sao vậy anh

15. Tuấn Nghĩa

Tuấn Nghĩa New Member

- Các bác tư vấn giúp em cấu hình máy bàn dựng phim full HD chủ yếu bằng premiere trong tầm 20tr với ạ. Chip i7 6700 hơn 20tr chút cũng đc ạ.

- Màn hình thì e làm cả PTS nữa nên đang nghiên cứu con Dell U2414H vs U2417H, thấy chênh nhau có 1 chút, 2417 mới ra mà sao e thấy mọi ng tư vấn 2414 nhiều hơn, ko biết nên lấy 2417 đời mới hay 2414 các bác nhỉ?

16. pham tiep

pham tiep New Member

Các bạn cho mình hỏi cấu hình này có dựng full hd ổn không với. Sau khi nâng cấp hpz400, mình chỉ nâng cấp ram và vga. Intel Xeon 3565. 3,4 ghz 4 core, ram 24gb, vga quadro k2200 4gb 768 cuda core, ổ hdd 2,5tb

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Máy Đức ko có trình để bàn.
    Màn hình theo Đức cứ lấy 2417 đi.
    Mấy bác xúi mua đồ cũ là chạy theo phong trào thôi. Bác lật lại các bài review năm 2013-14 thời U2414 mới ra sẽ thấy nó bị chê tê tái lòng. Cứ mới ra là chê trước nâng cũ, để họ thanh lý cũ rồi mới tính sao. Sao mỗi năm lại bắt đầu lại chu trình cũ là hạ bi em mới và nâng bi em cũ lên. Cứ vài năm em cũ bị chê lại ra hot.
    Còn thánh nào nói màn năm nầy năm kia đẹp màu hơn, chuẩn màu hơn thì thua. Đúng là có vài năm ra màn 10 bit - 1 tỷ màu thì hơn thật. Nhưng đó là số hiếm như em 2010. Mà đẹp cách mấy về cũng phải canh màu lại thôi !!! Nếu làm chơi hay up web hay đưa cho các nơi in lớn thì canh chuẩn còn sài đc. Còn đưa lab bình dân thì phải canh theo lab !!! chứ canh chuẩn gì gì thì lab nó kệ tía thằng đó, ra in cũng trật màu. Giống BH toàn thế giới gì gì ở thế giới kệ tía nó, về VN phải BH chính hãng bán ở VN mới có cửa BH. Nhập gia tùy tục mà :D.
    Đức đang sài em U2315 thấy khá ngon, nhiều người chê cái viền to. Đức chả quan tâm - được lại 3-4 cái ngon hơn nhờ viền to ko tính : có đủ ngõ ăn chơi gồm mở rộng 2 ngõ USB 3.0 , cổng displayport (đang sài), có loa và micro tích hợp, có webcam tích hợp. Cần lấy máy tính + màn hình call zalo,skype,viber chat cam ok luôn. Thêm cái viền mà bỏ 1 đống loa vô góc, dầy tý nhưng cái bàn gọn hơn hẳn :D. Và màu thì thấy chả thua thằng U2414 điểm nào cả (ai nói thua thì chịu , Đức nhìn ko ra, coi như mắt bị bồ lạch ăn vậy :D), chứ so với đám đồ củ đồ cỗ trước 2010 thì đẹp hơn nhiều (các chỗ bán màn hình cũ tỉnh Đức toàn nhập mấy dòng cổ cổ ko ah, giá màn Dell Ultra toàn dưới 2tr, đa phần dưới 1,5tr về bán toàn các model 2007-2008 gì gì đó mà ca ngợi màu đẹp số 1, đẹp hơn mấy dòng sau nầy, bán cái gì ca cái ấy lên mây)..

Chỉnh sửa cuối: 24/5/17

18. hoa tao

hoa tao Member

các bác cho em hỏi tầm tiền 20 giữa em workstaition cũ và em lắp rắp 1 cây mới khoảng 20 trieu core 7 thì em nào ngon hơn a

19. hoa tao

hoa tao Member

em muốn dưng 1 cây tầm 20 triệu làm phim hd tren pr ma co ngươi bán em workstation tầm giá đó với em lwps cây mới chip i7 cũng tầm 20 trục vậy mong các bác tư vấn sem em lấy em nào hơn . em workstation thì họ bảo hành 1 năm

20. hoa tao

hoa tao Member

em muốn dưng 1 cây tầm 20 triệu làm phim hd tren pr ma co ngươi bán em workstation tầm giá đó với em lwps cây mới chip i7 cũng tầm 20 trục vậy mong các bác tư vấn sem em lấy em nào hơn . em workstation thì họ bảo hành 1 năm

21. hoa tao

hoa tao Member

22. hoangnam1325

hoangnam1325 New Member

Các bac tư vấn e cấu hình dựng phim full hd Adobe Premiere từ 20-30 triệu ạ

23. hoangnam1325

hoangnam1325 New Member

bác mua đc máy chưa?

24. hoa tao

hoa tao Member

mua roi loan quanh the nao choi luon em i7

25. hoa tao

hoa tao Member

co cach nao ma gioi the ban

26. maihan

maihan New Member

cấu hình 2 bao nhiêu tiền bạn

27. xuankypl

xuankypl New Member

e nhờ bác
    Vui lòng đăng nhập để thấy linkTGC MEDIA Wedding Film. dựng cho em một pc dựng phim sử dụng các phần mềm PR, AE, PS, LR giá tầm trung 23 tr. nhờ bác chân thành. thank you bác trước

28. adgsandy

adgsandy New Member

Workstation ít dùng CPU hơn máy thường vì nó dùng Ram ECC hoặc ECC Reg,ttin đi thẳng từ chipset tới Ram mà không cần thông qua cpu như máy thường ram thường.
    Nó còn có ưu điểm tránh tình trạng máy bị crash,mua ram ecc reg cực rẻ so với ram thường.
    Cùng lúc chạy nhiều tác vụ hay ứng dụng nặng cpu vẫn lên 90-100% bình thường.

29. tuanpt81

tuanpt81 New Member

Cái này ổn hơn này cả nhà ơi!
    Processor - Intel Core i9-7900X: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    CPU Cooler - NZXT Kraken X6: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Motherboard - ASUS ROG Strix X299-E: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    RAM - Crucial 64 GB Ballistix Elite Series DDR4 3000 MHz: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Storage - Samsung 1 TB 970 PRO NVMe M.2: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Graphics Card - EVGA GeForce RTX 2080: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Case - NZXT H500 Mid-Tower Case: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Power Supply - EVGA SuperNOVA 750 G3: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Network Card - ASUS XG-C100C 10GBase-T: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Monitors - Two Dell U2718Q 27: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Keyboard - Logitech K800: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Mouse - Logitech MX Master 2S: Vui lòng đăng nhập để thấy link

30. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Đó giờ mới được nghe điều này lần đầu.
    còn những gì mình biết trước giờ, ram ECC là "Error-correcting code memory", có nghĩa là ram có thể tự sửa lỗi. Sở dĩ có điều này vì máy Workstation là máy đc mở 24/7, khi mở lâu như vậy thì dễ xảy ra lỗi ram. Với máy thường, khi phát hiện lỗi ram windows tự khởi động lại để giảm thiểu hư hại hệ thống, nhưng máy chủ đùng 1 cái khởi động lại là sập cả đám. Ram ECC có thêm 1 con chip phát hiện lỗi trên RAM, sai 1 - 2 bit trong 64 bit nó có thể tự xử lý đc, và cũng vì vậy mà ram ecc chạy chậm hơn ram thường, không có bus cao.... mấy cái này vào wikipedia có hết, ai thích thì vào đó đọc thêm để hiểu.
    tóm lại ram ECC thích hợp cho mấy cái máy phải mở suốt ngày này qua ngày khác, không thể reset hay tắt máy bất ngờ đc.
    cái chuyện "thông tin đi thẳng từ chipset đến ram" thì có từ lâu rồi, và máy thường cũng có không cần phải là workstation với ram ecc, có từ đời nào thì mình không nhớ, kể cả card màn hình cũng có thể truy xuất ram trực tiếp chứ đừng nói là chipset cầu nam, cái này mình đọc đc lâu rồi, không nhớ từ bao giờ, bác nào muốn biết thêm hỏi google dùm.

31. adgsandy

adgsandy New Member

Nói như basv thì main thường-máy thường cũng có thể gắn được ram ecc, chỉ cần đúng bus?

32. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

sai, ram ECC chỉ hoạt động với CPU và chipset tương ứng có hỗ trợ ram ECC thì mới hoạt động được. Thông thường các cpu Xeon hoạt động được với ram ECC còn i7 thì không. Ngược lại, i7 có thể hoạt động với ram bus cao còn xeon thì không.
    vd bác lắp con i7 3770 vào thùng HP Z220 thì vẫn chạy đc khi gắn ram thường, còn gắn ram ecc thì không boot lên đc, muốn dùng ram ecc thì phải thay con xeon 12xx v1 hoặc v2 vào mới chạy đc.

33. adgsandy

adgsandy New Member

Vậy là hiểu rồi.
    Chạy ram Ecc cpu sẽ cự rảnh,khi đó render pmiere chỉ nó xơi cpu ngon.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |