[Thăm dò] Thành lập Tổ phục chế TVC - năm 2014

Thảo luận trong 'CỬA HÀNG PHỤC CHẾ' bắt đầu bởi Nguyễn Tuấn Cameraman, 3/8/14.

?

Bạn có nhất trí thành lập Team PC theo hoạt động theo quy chế mới không?

Poll closed 8/8/14.
  1. 18 phiếu
    100.0%
  2. KHÔNG

0 phiếu
    0.0%
  3. Ý KIẾN KHÁC

0 phiếu
    0.0%
Multiple votes are allowed.
  1. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Thưa toàn thể anh chị em thành viên thuviencuoi.vn!

Sau một thời gian tổ phục chế ngưng hoạt động vì nhiều lý do (diễn đàn thiếu kinh phí duy trì, hỏng server). Mặc dù đã giải thể nhưng tay nghề và uy tín của tổ phục chế vẫn luôn được anh chị em thành viên diễn đàn khâm phục và ngưỡng mộ. Chính vì vậy mà thời gian gần đây số đơn đặt hàng phục chế đã dần tăng lên.

Một việc làm vô cùng ý nghĩa mới đây của anh Lê Phú (trưởng team PC) là vẽ ảnh chân dung để lấy kinh phí ủng hộ diễn đàn. Cùng với ý nguyện cao cả đó, tổ phó team PC HenryBay đã đề xuất với BQT một vấn đề sau:

1. Thành lập lại group với nhân sự mới 100%
    2. Bất kỳ thành viên có tay nghề và tâm huyết có nguyện vọng cống hiến cho sự phát triển diễn đàn đều có thể tham gia.
    3. Tiêu chí hoạt động của group dựa theo đề xuất ban đầu của Hồng Nhung
    (trưởng team PC trước đây) đó là:

- Thành viên trong group hoạt động trên nguyên tắc hoàn toàn tự nguyện, cống hiến tài năng và tâm huyết cho diễn đàn mà không đòi hỏi bất kỳ quyền lợi nào.

- Dành toàn bộ kinh phí thu được để ủng hộ vào quỹ phát triển diễn đàn.

Vậy BQT lập topic này để trưng cầu ý kiến của toàn thể thành viên diễn đàn, nếu đại đa số anh chị em thành viên nhất trí BQT sẽ lập topic đăng ký vào team PC và bầu trưởng + phó team.

Xin trân trọng cảm ơn!

2. vinhvideo_py

vinhvideo_py MemVIP

em muôn đăng ky lai vây phai lam sao bác tuân

canhnt, thangquyhop, vuquyen and 5 others like this.

3. Lê Phú 03

Lê Phú 03 Team Phục Chế

Hiện tại công việc của tôi chủ yếu là vẽ + làm thiết kế ở 1 Cty Quảng cáo. Nên ban ngày chỉ online được giới hạn thôi. Chỉ khi tối về mới online nhiều.
    Cho nên vấn đề là tôi xin rút ra tổ Phục chế, các bạn hãy bầu người khác làm tổ trưởng ( Henrybay), tôi thấy là phù hợp nhất.
    Tôi đang dồn hết tâm huyết vào vấn đề vẽ chân dung cho topic này, vì topic này tôi sẽ hoạt động và nuôi dưỡng rất lâu dài:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Hy vọng sẽ tìm được nhiều người có nghề, có tâm huyết vào team Phục chế ảnh, sao cho DIỄN ĐÀN THU VIỆN CƯỚI luôn sinh động,
    Chúc BQT và tất cả anh em luôn khỏe và hạnh phúc. Trân trọng!!

danton, canhnt, domanhdung and 12 others like this.

4. henrybay

henrybay Team Phục Chế

theo em thì cũng không cần phải bình bầu trưởng hoặc phó team nữa.team hoạt động trên tinh thần tự nguyện ai muốn đóng góp cho diễn đàn thì gia nhập thui.như vậy mọi thành viên sẽ bình đẳng và thoải mái hơn.chi phí thu được sẽ được nạp trược tiép vào mục ủng hộ diễn đàn.sau một tháng hoạt động lại BQT sẽ gút lại danh sách và sét nick thành viên chính thức sang màu hồng.các bạn nào muốn tham gia goup thì sẽ có một bài đăng kí có sẵn,chỉ điền thông tin member xin gia nhâp goup là xong.xin cảm ơn,thân mến

Chỉnh sửa cuối: 4/8/14

5. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

E lại thấy như vậy nè các bác:
    Thành lập lại group với nhân sự mới 100% như a Tuấn đã nêu trên, nhưng kỳ này hơi khác trước tý.
    có thể để 1 trong 2 (trưởng team PC) hoặc phó team. báo giá rồi phân bổ cho AE trong tổ, chứ hồi trước có người báo 100k người 50k.... nên ko thống nhất đc, khách hàng hơi phiền vụ giá cả.

6. haohaop

haohaop MemVIP

haodisign nói đúng. Nhưng mình góp ý thêm. Về giá cả thì từng vùng mà có giá khác nhau(ở thành thị khác với nông thôn). cho nên muốn cho có hàng làm nhiều thì anh em hãy xem lại giá cả cho hợp lí. Người nhận hàng của khách cũng có lợi mà anh em trong tổ phục chế cũng có lợi. Vì là anh em trong diễn đàn cũng lâu năm cho nên mình xin góp 1 kiến đóng góp nhằm giúp đỡ anh em làm nghề(trong đó có mình) cũng như xây dưng diễn đàn 1 ngày càng lớn mạnh và hữu ích.

*PS: Đôi khi nhận của khách giá 150ngàn/1 sản phẩm(hình+khuôn). khi nhờ anh em làm trên này thì có người hét giá 150ngàn/1file hình thì đố ai mà giao cho anh em làm dc. Do đó sẽ phát sinh ra nhiều giá.
    Đó là những lời góp ý chân thật. Nếu có gì ko phải anh em góp ý thêm. Trân trọng!

7. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

* Ở TP. Đà nẵng các Mini Lab như: Anh Đức, Hoàng Gia, Trường Sơn... lấy giá từ 120.000đ - 150.000đ/Khung gương có đế (Tùy vào ảnh phục hồi...)

* Thợ bọn mình lấy giá giao động từ: 150.000đ - 200.000đ/Khung gương có đế

* Những ảnh làm gấp - ảnh chất lượng xuống cấp... giao động từ: 200.000đ - 250.000đ/Khung gương có đế

* Như vậy, theo ý kiến cá nhân tôi xin đề xuất như sau: Về mức giá, nên cân nhắc kỹ lưỡng; Vì mỗi vùng miền trên đất nước VN có mức sống sinh hoạt, giá cả khác nhau ! Thú thật, tôi báo giá và OK với khách hàng ở mức giá: 200.000đ - 250.000đ/Khung gương có đế, nhưng chưa bao giờ thấy khách hàng phàn nàn... Những thợ Photoshop khác cũng lấy như vậy - Trừ các Mini Lab...
    ...chụp ảnh thẻ lấy gấp (04 tấm 02x03 - 03x04, đã là: 30.000đ rồi ! ...

8. henrybay

henrybay Team Phục Chế

các bạn là thợ hình ,ắt hẳn là phải biết một điều quan trọng này để khi nhận hình pc khỏi phải hớ khi bị tổ pc "hét" giá nhé.nếu là ảnh tốt và tương đối dễ nuốt thì tpc chỉ nhận các bạn 50k thui,(anh có cơm thì tui cũng có tí cháo ha).còn đụng ảnh khoai sọ thì phải nhận khong dưới 150k thì mới có lời nhé.vì lúc này tpc sẽ nhìn vào bức ảnh mà báo giá nha,thường thì cao lắm sẽ là 100k và rẻ lắm cũng là 70k.vì sao lại mắc vậy?vì để gặm củ khoai sọ này cho nó ra dáng thì cũng đổ mồ hôi,sôi nước măt vài ba bữa.gò cho đẹp mà phải giống.chứ làm xong mà ra ông hàng xóm thì có mà húp cháo..gà.thật ra nó không đắt nếu đem đi vẽ truyền thần(4,5 trăm cho 1 tấm là bình thường).nói vậy để mọi người thông cảm và đưng cho rằng tổ pc thích hét giá nhé.....oan lắm đấy ah.thân mến

9. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Rất tâm đắc với ý kiến của bạn henrybay !

10. haohaop

haohaop MemVIP

anh em ai còn ý kiến thì lên tiếng nha. Nếu ko ai có ý kiến thì mình tính như Henbay vậy nhe. Thanks!:-bd:-bd:-bd

henrybay and hoandsg like this.

11. rockphoto

rockphoto MemVIP

chúc mừng sự trở lại của TPC, mong mô hình mới hoạt động hiệu quả, thân thiện.
    -mọi người đặt hàng thì nếu có mắc một tí cũng coi như là ủng hộ diễn đàn làm cho TVC lớn mạnh. các thành viên TPC đã hết mình cống hiến tài năng& thời gian mà ko lấy công rồi.
    -còn TCP thì đừng nghĩ là giá bèo quá ko xứng công, hay là bị xem thường tài năng. vì mình đã tự nguyện rồi. cũng đừng hét giá cao mà tội thành viên khách. vì họ khổ vì ko biết làm mới nương nhờ TPCvà trong lòng cũng luôn mong "có tí cháo húp".
    vậy nên bản đang ký nên có thêm mục : giá đề xuất của thành viên khách, sau đó TPC liên lạc chốt giá. thành viên khách có thể đề xuất giá FREE vì vậy mới ko cản bước những người thật sự là "nhờ vả". khách ko đc lợi dụng mà nhờ vả. về phương diện TPC cũng nên "vui lòng" và đừng biến khách thành nạn nhân đc "nhờ" thì ít mà bị "vả" thì nhiều.
    Nhưng ko có tổ trưởng thì ai phân công lao động? ai lèo lái cái "bè PC" họat động đúng tinh thần? admin lái " thuyền TVC" đã đủ khổ rồi.
    bác Henrybay nêu cao tinh thần tự nguyện, bình đẳng là rất tốt vì chỉ có bình đẳng mới có đoàn kết và khích lệ thành viên hăng say cống hiến. ko nên vì mình là tổ trưởng thì có áp đặt một cái gì đó, gây bất phục rồi mất đoàn kết nội bộ TPC. thành viên ngoài nhìn vô TPC thấy chém nhau ghê quá thì bất an và ấn tượng ko tốt. E nghĩ thôi thì thay chữ "Tổ trưởng" thì cử một "người điều phối" công việc rồi ra giá luôn.
    e nêu ý kiến để giải quyết vấn đề giá và điều hành TPC nhưng e xin ko tham gia vì tay nghề yếu kém.

12. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

* Để bổ sung, phản hồi ý kiến của bạn rockphoto và một số ý kiến của các bạn khác, tôi xin ý kiến như sau:

01. Về mức giá, nên cân nhắc kỹ lưỡng; Vì mỗi vùng miền trên đất nước VN có mức sống sinh hoạt, giá cả khác nhau !

02. Bầu "Người điều phối" công việc ! Trong một tập thể nếu không có Tổ trưởng, làm sao nắm kế hoạch, thời gian, công việc... để điều phối... rồi ai bảo ai, "Cá Mè một lứa" à ?

Khi có "Đơn đặt hàng", Người điều phối công việc như sau:
    VD: Tổ PC có 05 người, Theo tuần tự: A - B - C - D - E
    Nghĩa là: Anh A nhận việc ! Có đơn đặt hàng tiếp: Anh B nhận việc, cứ tuần tự ABC ! Trường hợp đặc biệt: Khi đến phiên mình nhận việc, mà bận Dịch vụ, công tác PHẢI TRẢ LỜI NGAY với "Người điều phối" công việc, để không làm ảnh hưởng đến uy tín của Diễn đàn !
    ( Một bài học để rút kinh nghiệm là trong dịp Offline TVC trước ngày khai mạc... )

03. Tổ PC đã làm việc không vì mục đích cá nhân, chỉ VÌ MỤC ĐÍCH CAO CẢ CỐNG HIẾN TÀI NĂNG - CÔNG SỨC ĐỂ CÙNG BQT CÓ ĐỦ ĐIỀU KIỆN BẢO DƯỠNG & DUY TRÌ DIỄN ĐÀN TVC PHÁT TRIỂN...

Còn các Thành viên khác, chúng ta cũng cùng chung tay, góp sức đi chứ ! Diễn đàn TVC là của ai và vì ai ? Thử hỏi, trong chúng ta, nếu không phải là Thành viên, liệu có thể vào đây để Download dữ liệu về nhà được không ?

VD: Báo giá khách khách hàng là 100.000đ, nhưng đương sự (Thành viên nhận trực tiếp với khách hàng) lại báo giá là: 150.000đ, để "có tí cháo húp", như vậy coi sao được, kỳ lắm đó, như vậy theo đạo lý ở đời là: SỐNG TRÊN MỒ HÔI, NƯỚC MẮT, CÔNG SỨC CỦA NGƯỜI KHÁC !
    Nếu như vậy, nếu tôi được anh em tín nhiệm bầu vào Tổ PC, tôi cũng công khai biểu rằng: TÔI SẼ LÀM VIỆC THIỆN Ở MÔI TRƯỜNG KHÁC TRONG MỘT CÔNG VIỆC KHÁC, các bạn ạ !

04. Quan điểm và lập trường riêng của tôi là: TVC nhận phục hồi ảnh cũ các loại, giá cả RẺ hơn rất nhiều so với toàn cục xã hội !
    (Giá báo sao, "Người trung gian" báo lại với khách hàng y như vậy) Có chăng, BQT + Tổ PC cộng thêm ít Xăng nhớt cho anh em khi nhận hàng của khách...
    Giá cả rẻ, chất lượng tốt, ắt sẽ có nhiều đơn đặt hàng; mà nhiều "hàng về" ắt sẽ có nhiều "zs...tiền", có tiền nhiều... BQT thoải mái theo hoạch định mà nâng cấp... có vui không !

Ý kiến cá nhân, tôi không nhằm vào để đả kích ai, chỉ mong phát biểu thẳng thắn, công khai, chính trực để cùng xây dựng Diễn đàn lớn mạnh !

Xin cảm ơn !

Chỉnh sửa cuối: 5/8/14

13. TVM

TVM Điều hành viên cũ

Một bức ảnh cần phục chế có nghĩa là tấm hình đó rất có ý nghĩa với người cần tấm hình đó được trở lại đúng quá khứ của nó.nhưng để phục chế được tấm hình không đơn giản như làm một tấm ảnh thẻ hay chụp mới một tấm hình chân dung. còn tùy vào tình trang của tấm hình đó như thế nào để anh em phục chế vắt công dán mắt vào để tìm lại quá khứ cho nó, chính vì thế nên giá cả sẽ giao động khác nhau không thể bèo bọt như bác nói được . của một đồng công một nén anh em phục chế làm rất cực khổ không nhàn hạ như mấy ae chụp chân dung,

14. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

* Ý kiến cá nhân, tôi hết lời tán thành ý kiến chân tình của bạn TVM !

15. Lúa Chín

Lúa Chín MemVIP

ví như thế này:
    thường có 3 dạng hình cần phục chế: Dễ [ A]- Được - Khó Nhai[C]
    khách hàng sẽ phải tự nhận biết được nó nằm ở mức nào????? ( lấy kinh nghiệm chứ k phải phán bừa để ng # làm rẻ)
    --------------
    tôi là khách hàng có 1 file ảnh muốn làm
    THÔNG TIN KH - FILE ẢNH - MỨC ĐỘ - GIÁ ĐỀ NGHỊ - TG HOÀN THÀNH.
    tôi tên ..... - gửi file ảnh làm - đánh giá mức độ B - giá để nghị 70k - 100k - 3 đến 5 ngày
    ------------
    việc còn lại do TV TPC vào định giá và xác nhận đơn hàng.

16. henrybay

henrybay Team Phục Chế

một điều hết sức tế nhị và ko phải ai cũng biết về số tiền bảo dưỡng duy trì server hàng tháng mà những người như anh nguyễn tuấn,hongianglong,nghesyngheo phải lo,có nhiều khi phải lo lắng khi thu ko đủ chi.nhưng ko ai than vãn một tẹo nào......họ vẫn lo trọn vẹn mọi bề........hiểu điều này nên chúng ta mỗi người một tay,thay vì gửi hình ra lab làm cho rẻ thì gửi vào tpc coi như ủng hộ vậy.một công đôi ba việc....vừa được tiếng mà mà cũng được miếng (chắc cũng ngon chứ ko quá tệ các bác nhỉ!).hì

Chỉnh sửa cuối: 5/8/14

17. haodesign™

Ko vấn đề tiền mắt hay rẻ mình ko nói, cái ý mà mình muốn nói đây là. củng tấm hình đó mà trong TPC có người cho giá cao, giá thấp, nhiều khi trên lệch giá quá thì ko hay cho lắm.
    Có nghĩa là ý mình muốn nói khi khách hàng đặc PC, thì 1 trong 2 là trưởng team PC hoặc phó team đưa ra cái giá náo đó rồi phân bổ cho AE trong tổ, chứ AE trong tổ đừng đưa giá.
    VD: trưởng team báo giá 150k mà AE trong tổ báo 120k hoặc 100k làm như thế mất hoai nghi của tổ trưởng hết rồi, AE thành viên lại nói AE ko thống nhất đc cái giá.

18. henrybay

henrybay Team Phục Chế

sau gần 2 năm đồng hành cùng tổ pc mình rút ra một số điều thế này:những vấn đề nảy sinh ra phần lớn là do phần chi phần trăm cho thành viên làm ảnh.bây giờ ta lại trở lại mô hình ban đầu đó là làm ảnh trên tinh thần tự nguyện,ko nhân thù lao,cống hiến trao dồi kinh ngiệm là chính,tiền nhận được sẽ được khách nạp thẳng vào tài khoản tvc nên mọi việc sẽ ổn.vì ngoài ra thành viên tpc còn phải mưu sinh với studio của mình nên ai rảnh thì vào nhận làm,còn ko ai rảnh thì báo với khách là ko làm,chỉ đơn giản là thế.ko gò ép anh em phải làm,điều này sẽ gây áp lực tâm lí ko hay(vì đã là tự nguyện thì ko có sự ràng buộc cho công việc này).còn giá cả thì ai nhận thì người áy báo giá, được thì làm ,ko thì cũng chẳng sao.cùng cho thành viên cái quyền này để tạo sự tôn trọng và bình quyền trong goup.đã làm việc thiện thì chắc chẳng mấy ai phàn nàn về sự được,cho ở đây.........cái được lớn nhất mà mình nhận được có lẽ chính là cái mình cho đi như bác hoadsg thường nói vậy.đôi dòng tự sự.thân mến

19. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

"Mọi điều rồi cũng qua đi, chỉ có tình thương là ở lại"
    Bời vì: Cho ! Là đón nhận...

Khi đã cho, ta đón nhận được 02 điều:
    01. Đón nhận hạnh phúc tràn đầy !
    02. Đón nhận sự thật... phũ phàng !

Rất tâm đắc với bạn henrybay !

* PM:
    Bạn henrybay thân mến !
    Rất mong được làm quen, giao lưu với Bạn !
    Xin Bạn ghé thăm:
    để phần nào hiểu được điều mình tâm đắc với Bạn là có ý vị của nó, Bạn ạ !

* Trong cuộc đời này, có ai chưa một lần CHO & ĐÓN NHẬN hay không ?
    Mẹ cha sinh ra ta, cho ta được làm người nguyên vẹn: Đó là CHO !
    Và ta (Dù có không muốn đi nữa) cũng phải ĐÓN NHẬN hạnh phúc mà cha & mẹ đã tạo nên ta hoàn hảo như Tạo hóa đã BAN !
    Còn những em bé mồ côi, được sinh ra trong "nhà thương", nơi góc phố hiu quạnh lạnh lẽo... sau hiên Chùa, các em ĐÓN NHẬN sự thật còn hơn chúng ta tưởng...
    Tôi đã nhiều lần xúc động, ray rức trong lòng và tự hỏi: Sao cuộc đời này CHO & ĐÓN NHẬN lại muôn hình, muôn hướng vậy nhỉ ?
    Hỏi, để rồi tự mình ngậm ngùi với mình, không phải đồng cảnh ngộ với mình, mà thương cảm, đồng cảm và tương giao với vũ trụ, vốn bao la, mênh mông...

"Anh em hãy yêu thương nhau như Thầy đã yêu thương anh em" (Ga 15,12)
    (Đôi dòng tâm sự cùng bạn henrybay & Cộng đồng Diễn đàn !

Trân trọng !

Chỉnh sửa cuối: 20/8/14

20. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Ảnh phục chế là ảnh khó làm nhất,đòi hỏi người làm phải có tay nghề và năng khiếu.Không những vậy còn lấy đi của người làm một khoảng thời gian rất nhiều.Để tính đến việc "công cán" thì làm những thứ khác "ngon ăn" hơn nhiều.Ví như một ảnh thẻ lấy ngay làm mất chư đầy 5 phút,một ảnh cp-cp12 cỡ khoảng 30 phút.Còn ảnh phục chế thì cả một buổi,có khi cả ngày...Do vậy đòi hỏi người phục chế phải có tâm huyết,và sự kiên trì không tính toán hơn-thua.
    Bây giờ người người,nhà nhà đều có thể truy cập mạng,rồi ghé vào diễn đàn của chúng ta và rồi bất cứ ai cũng có thể nhờ cậy làm Giúp có phí một thứ gì đấy nhất là phục chế ảnh.Giá cả là một vấn đề mà khách hàng rất hay đắn đo do họ không nhìn thấy sự khó khăn trong công việc phục chế-đó là chuyện thường tình.Trong diễn đàn tôi biết có rất nhiều người tài năng và có tâm huyết sẵn sàng bỏ thời gian,công sức không tính toán thiệt hơn.Do vậy cái giá đưa ra nên chỉ bằng 1/2 giá đời thường là đủ.
    Còn cách tổ chức nên để mọi người có khả năng,có tâm huyết cùng tham gia để tạo sự sôi nổi hơn,và khách hàng sẽ có quyền lựa chọn một trong những tác phẩm đó.Còn thù lao sẽ do một người phụ trách mảng định liệu.
    Vài lời góp ý nhỏ.Chúc anh em diễn đàn vui,diễn đàn ngày càng phát triển!

21. henrybay

henrybay Team Phục Chế

hình như cũng ko còn mấy ai măn mà với tổ phục chế như ngày xưa nữa.một mình em chắc là không cáng đáng nổi rồi.....thôi thì anh nguyentuan cân nhắc và suy nghĩ kĩ trước khi lập lại tpc hen.kẻo khi đã ra quyết định rồi mà ko làm tròn trách nhiệm thì cũng thật là ngại lăm lắm.xin cảm ơn anh.

22. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Bạn henrybay ơi ! Cố gắng lên ! Bên bạn còn có mình, còn có BQT và mọi người, Những người vì mục đích cao cả: KHƠI NGUỒN Ý TƯỞNG !
    " Mọi điều rồi cũng qua đi. chỉ có tình thương là ở lại ! "

PM:
    Mình đang "vật lộn" ngày đêm với Topic đang còn dang dở, đợi mình với ! Đừng buông tay Bạn ơi !
    Thân ái !

23. Trần Mạnh Hoàng

Trần Mạnh Hoàng Administrator Thành viên BQT

Trước hết xin chân thành cảm ơn mọi người đã rất nhiệt huyết vì TVC.
    Xem hết những lời góp ý và nhận xét của mọi người, tôi có vài lời đóng góp như sau:
    Tổ Phục Chế ra đời và hoạt động là cái rất tốt, tạo nên sự sôi nổi trên TVC, tạo điều kiện cho anh em làm việc trau dồi tay nghề, học hỏi lẫn nhau và cũng tạo điều kiện cho thành viên trên diễn đàn muốn phục chế ảnh.
    Cách thức hoạt động cũng như giá cả là do Tổ tự bàn bạc và phân bổ. Còn về việc tạo quỹ TVC thì tôi nghĩ trước mắt chưa cần thiết, trước hết số tiền đó để dành cho việc duy trì hoạt động của Tổ Phục Chế, đó là điều cần làm trước và mỗi thành viên trong tổ đều cần có công.
    Tôi có 1 số góp ý như sau:

1. Khi có 1 khách hàng cần phục chế ảnh, thành viên ngoài Tổ Phục Chế ko được vào nhận làm, chỉ có thành viên trong Tổ mới đc nhận làm. Thành viên nào nhận khách đó thì có thể tự liên hệ với khách và khách trả tiền trực tiếp cho thành viên đó. Ko cần thông qua tổ hoặc TVC.
    2. Khi có khách, tổ trưởng sẽ vào nhận và thỏa thuận giá cả với khách, sau đó giao việc cho anh em trong tổ làm, sau 1 thời gian, tổ trưởng chia lương cho thành viên tổ tùy vào mức độ làm việc của mỗi thành viên, ai làm nhiều được nhiều, ai làm ít thì đc ít hơn. Rõ ràng đâu ra đó. Số tiền đó chưa phải đóng góp vào quỹ TVC, sau này ổn định thì tổ có thể trích 10% cho vào quỹ cũng đc.

Ở trên có 2 cách, dù cách 1 hay cách 2 thì Tổ cần có sự bàn bạc rõ ràng, nhất là sự đồng nhất giá cả, tránh trường hợp mỗi người cho 1 giá.
    Việc tuyển thành viên của tổ cũng nên có sự chặt chẽ, tránh việc vào tổ đc vài ba hôm xong lại chẳng thấy đâu.

Như mọi người đã thấy, rất nhiều người ủng hộ việc thành lập lại tổ, và việc duy trì tổ cũng là điều nên làm. TVC sẽ cố gắng tạo điều kiện tốt nhất cho lợi ích của tổ và của thành viên tham gia diễn đàn.

quockhanhbg, vinhpholu, ytho and 5 others like this.

24. haodesign™

Cách thứ 2 mình thấy ổn, từ trước tới giờ mình củng nêu lên ý kiến như cách thứ 2 này.

25. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Mình đồng ý, nhất trí với cách thứ 2 !

" Khi có khách, tổ trưởng sẽ vào nhận và thỏa thuận giá cả với khách, sau đó giao việc cho anh em trong tổ làm, sau 1 thời gian, tổ trưởng chia lương cho thành viên tổ tùy vào mức độ làm việc của mỗi thành viên, ai làm nhiều được nhiều, ai làm ít thì đc ít hơn. Rõ ràng đâu ra đó. Số tiền đó chưa phải đóng góp vào quỹ TVC, sau này ổn định thì tổ có thể trích 10% cho vào quỹ cũng đc. "

* Xin được bổ sung:

* Các Thành viên Tổ PC phải làm việc năng động, sáng tạo, dù gặp bất cứ hoàn cảnh nào, cũng phải " hoàn thành nhiệm vụ " và không được vì lợi ích cá nhân, của Tổ PC mà làm ảnh hưởng đến uy tín của Diễn đàn, hoặc làm mất thanh danh, làm ảnh hưởng đến các Thành viên khác; Vì: "Xấu chàng, thì hổ ai " !

*** Xin được nêu lên thực trạng của hoàn cảnh:

...Và trách nhiệm, công việc và uy tín của Diễn đàn không phải của riêng ai... Như các bạn, vào trang trên, chắc đã hiếu được vấn đề ?
    Thật tình tôi không "dài tay" mà lúc đó, tôi chỉ suy nghĩ ngay một điều: " KHƠI NGUỒN Ý TƯỞNG " !
    ... Khi phục hồi ảnh cũ xong, chuẩn bị Up Demo lên, thì Router nhà bị trục trặc, tôi phải điện thoại trực tiếp cho bạn Nguyễn Tuấn, nhờ lên ngay Diễn đàn, để xin lỗi khách hàng vì sự chậm trễ ngày giờ xem Demo, sau đó, ra ngoài tiệm NET để Up Demo vậy... cho đến khi mua được Router mới, tôi vội lên Diễn đàn xin lỗi khách hàng...

PM: Tôi bộc bạch dài dòng, cũng vì muốn minh họa thực tế cho những ý kiến mà mình đã phát biểu công khai trên Diễn đàn này !

* Số tiền đó chưa phải đóng góp vào quỹ TVC, nhưng Thành viên nào trong Tổ PC có lòng hảo tâm, vì " KHƠI NGUỒN Ý TƯỞNG ", thì ủng hộ cho Diễn đàn bao nhiêu thì tùy !
    Sau này ổn định thì Tổ PC có thể trích 10% hoặc cao hơn cho vào quỹ cũng được !

Chỉnh sửa cuối: 10/8/14

26. vinhvideo_py

vinhvideo_py MemVIP

em có y kiên nhỏ tổ trưởng cũng công việc riêng chư đâu ai ngôi đố hoài mà báo giá chia cho thành viên khach như trược nay vây di ai rảnh thi vào nhân như thông nhất cái đại khai như hình khoi sọ la bao nhiêu còn ko khoi bao nhiêu vây sau dó thêm bớt tuỳ vào moi hình ma ính sau em co y kiên nhỏ vây mong các bác tha thư co gi sai sót bỏ qua chân thành cảm ơn

Trần Mạnh Hoàng thích bài này.

27. Lúa Chín

Lúa Chín MemVIP

bác Hoandsg có vẻ rất quan tâm đến TPC đấy a bảy . bao nhiêu ng cũ đâu hết, nhớ k lầm lúc tr còn rất nhiều ae trong tpc mà????
    mọi chuyện rất dễ dàng:
    1 - thành lập team PC
    2 - bỏ ý định này đi.
    ------
    nếu 1 thì chiêu mộ tuyển thành viên và sẽ ra 2 trường hợp
    - chi % : cứ nguyên tắc cũ mà làm
    - Free: ủng hộ TVC
    --------
    còn chọn 2 thì nên close topic này đi.

Trần Mạnh Hoàng thích bài này.

28. henrybay

henrybay Team Phục Chế

theo hongiangong trình bày thì trước mắt tvc chưa thật sự cần nguồn quỹ để ủng hộ diễn đàn.vì vậy ủng hộ hay ko thì cũng tùy tâm của mỗi anh em.còn nguồn quỹ để gọi là duy trì tổ pc thì em thấy cũng ko cần thiết.vấn đề quản lý và chi % lại là mấu chốt gây nên nhiều phiền phức mà ta đã gặp trước kia.vì vậy theo em thì bây giờ nhân sự ko có nên ko thể thành lập tổ được.vậy thì ta nên đi theo một hướng khác đó là làm ảnh giao lưu và học hỏi lẫn nhau.ai up ảnh lên nhờ làm và ai cảm thấy làm được thì nhận làm.còn thù lao ai có lòng hảo tâm thì gửi vào ủng hộ tvc.trở lại cái tiêu chí ban đầu mới là điều em mong muốn.thân mến

29. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Điều quan trọng nhất là phải có thật nhiều khách hàng đã.Muốn vậy trước hết là phải phục vụ thật tốt"Ngon-bổ-rẻ".
    Khi khách có yêu cầu Tổ phục chế tự trao đổi ai có khả năng,rảnh rỗi thì làm (đã nhận là phải hoàn thành theo quy định của tổ).
    Giá do tổ trưởng quyết để thoải mái cho người làm.Khi song tổ trưởng duyệt và báo giao cho khách sau khi đã nhận $.
    Còn % đông viên thứ này tự anh em dàn xếp được(ai cũng muốn ủng hộ D Đ thôi-không quan trọng).

hoandsg thích bài này.

30. henrybay

henrybay Team Phục Chế

bạn vinhphulo thân mến,có lẽ bạn chưa là thành viên của tpc nên bạn chưa hiểu hết đuợc những khúc mắc mà tổ gặp phải.để rộng đường dư luận thì mình cũng xin trình bày một vài điểm để các bạn có cái nhìn thấu đáo hơn về điều này.trước giờ anh em tpc làm việc luôn cố gắng hết mình,chưa bao giờ bị khách phàn nàn về việc trễ nải trong công việc.thứ hai vấn đề"ngon,bổ ,rẻ" thì chắc tpc chưa làm được (vì vẫn bị phàn nàn vì lấy mắc).ko phải ngẫu nhiên mà mình lại nói vấn đề nhức đầu lại nằm ở chỗ giao dịch.khi nhận một tấm ảnh pc với giá hữu nghị 50k.nếu nạp thẳng vào tvc thì mọi thứ sẽ tốt đẹp.Nhưng theo mô hình trước kia thì 50% AE thực hiện nhận và 50% gửi vào quỹ tvc.vậy thì phải có 1 kế toán luôn túc trực và có tài khoản riêng để nhận thẻ(trước đây là lua9 làm)thẻ gửi tới phải gọi cho người làm biết,rồi số tiền 25 k đó phải đc chuyển về tvc va bị trừ đi 10% tiền gửi.số tiên còn lại có thể chỉ còn 15k.rồi kế toán phải lo đi mua thẻ rồi lên danh sách gửi cho từng thành viên làm ảnh.hao hụt là vậy,và phải kiếm 1 người kế toán thật sự rảnh rỗi để chuyên lo việc này .hãy hỏi lua9 để hiểu được sự nhiêu khê của vấn đề.đó cũng chính là lý do mà henrybay muốn trở lại cái mô hình làm tự nguyện ban đầu.vài dòng chia sẻ,thân mến

Chỉnh sửa cuối: 11/8/14

31. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Nên đặt ra các mức ảnh từ dễ đến khó với mức giá 50-100-150k chẳng hạn tương đương với số điểm 1-2-3 cho người làm,rồi lập thành bảng điểm cho mỗi thành viên TPC.sau đó cứ 6 tháng sẽ lấy số điểm đó nhân với % được hưởng là ra.như thế chắc gọn hơn...

henrybay thích bài này.

32. nguyen tien tai

nguyen tien tai MemVIP

vấn đề giá cả phục chế xem ra cũng nhức cái đầu ra trò.em thì có ý thê này các bác tham khảo
    phục chế thì lại có 2 loại giá khác nhau
    1 . làm cho cánh thợ thì lấy giá thợ.thợ là các ảnh viện, các hiệu ảnh ,các thành viên vip ,hoặc các thành viên là khách quen ,hay offline rồi.ưu điểm là nhiều việc vì đa số cánh thợ nhận rồi up tổ PC làm. công việc rất đều vì giá cả phải chăng cho anh em thợ có tí công nhận hình rồi trả khách

2. làm cho khách vãng lai thì lấy giá thị trường.có thể là member thường .mem mới đăng ký......cái này số lượng ảnh ko đều bằng cánh thợ nhưng không đến mức ít quá.

tổ PC thì anh nào nhận thì báo giá.tuỳ theo giá thợ hay giá thị trường.ai làm thì thoả thuận riêng với khách.
    tiền công thì trả thẳng người nhận làm.nếu trích 20% vào diễn đàn thì cuối tháng chốt những hình mình đã làm giao khách là bao tiền.vd làm 5 hình.100k/ hình trích 20% của 5 hình là 100k nạp thẳng vào TK diễn đàn cho đỡ hao hụt.còn anh nào thích ủng hộ hết thì bảo khách nạp thẳng luôn vào diễn đàn có phải giản đơn không

em là có cái ý kiến thế.các bác cứ xem xét rồi cho ra kết quả ưu việt nhất.

33. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

* Xin được bổ sung như sau:

1. Làm cho cánh thợ thì lấy giá thợ; Thợ là các ảnh viện, các hiệu ảnh, các thành viên VIP hoặc các thành viên là khách quen
    (Khách quen, là khách đã làm ảnh phục hồi ở Diễn đàn nhiều lần và đã "kết" "KHƠI NGUỒN Ý TƯỞNG" này rồi... !

2. Làm cho khách vãng lai thì lấy giá thị trường; Có thể là Member mới đăng ký !
    Member mới đăng ký thấy hài lòng, vừa ý, thì ắt sẽ chọn "KHƠI NGUỒN Ý TƯỞNG" làm "bạn tâm tình" và có thể, từ ngẫu nhiên, tình cờ, sẽ chọn nơi đây làm "đất ở"; Cho nên, trong mọi vấn đề, chúng ta không phân biệt Member thường hay Member VIP !

Tổ PC, anh nào nhận thì báo giá !
    Tùy theo giá thợ hay giá thị trường, ai làm thì thoả thuận riêng với khách.
    Tiền công thì trả thẳng người nhận làm ảnh phục chế...
    Nếu trích 20% vào diễn đàn thì cuối tháng chốt những hình mình đã làm giao khách là bao nhiêu tiền (?)

VD: Làm được 05 hình, trích 20% của 05 hình là 100k, nạp thẳng vào TK diễn đàn:

(Thành viên Tổ PC, mỗi lần "nhận việc" thì công khai danh tánh trên Diễn đàn và báo về Tổ trưởng PC + Admin, những Vị được báo cáo, nên làm một cuốn sổ tay để ghi chép cụ thể, phòng ngừa "lỡ quên"... lại mích lòng nhau; Nói vậy thôi, công khai vậy thôi, chứ đã làm "việc nghĩa" ai lại... dám "điên điên, khùng khùng"... Ở đời, "Mất danh dự là mất tất cả" ! )

03. Anh nào trong Tổ PC, khi đã trích 20%/ 01 tấm hình (Theo mệnh giá: 50k - 100k - 150k - 200k - 250k...), thì cũng đừng e ngại, VÌ ANH EM "KIẾN THA LÂU ĐẦY TỔ" RỒI ! Không nên e ngại với mọi người, mà làm gì...

(Còn ai "bép xép" xin nêu danh tánh cụ thể, rõ ràng... Tổ PC ai cũng có quyền "khiếu kiện về vấn đề xúc phạm danh dự, nhân phẩm của quyền Công dân, quyền được làm Thành viên của "Khơi nguồn ý tưởng" lên Vị có quyền cao nhất trong Diễn đàn" !)

...còn anh nào thích ủng hộ hết thì bảo khách nạp thẳng luôn vào diễn đàn có phải đơn giản và hay hơn không !

Trên đây, một lần nữa lại "mang Râu, đội Nón", cùng cộng đồng Diễn đàn mổ xẻ vấn đề, để cùng toàn thể anh em đồng sức, đồng lòng, vì một Diễn đàn "KHƠI NGUỒN Ý TƯỞNG" !

34. henrybay

henrybay Team Phục Chế

qua những ý kiến đưa ra như trên,nếu ok với mô hình hình này thì BQT sẽ rút ra những cái tốt nhất,lợi nhất cho tvc để rồi cùng đưa ra quyết định cuối cùng tái thành lập tổ pc.nếu được vậy thì mình cũng hy vọng sẽ có một luồng gió mới,thêm một mảng sân chơi nữa cho những ai yêu pc.cũng còn đó nhiều nhân tố rất tâm huyết với goup.muốn giao lưu và rút tỉa kinh nghiệm trong cái lãnh vực pc này.mong rằng tổ pc sẽ lại là nơi cho mọi người gửi gắm niềm tin và nếu được vậy thì việc cuối cùng là BQT sẽ đưa ra quyết định và làm ra một topic chiêu mộ anh em yêu pc và bầu chọn một người nhằm quản lý những coment ko phù hợp và điều phối công việc trong phạm v goup.thân mến

35. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Để BQT có thể khép lại "hội thảo" Thành lập Tổ PC và ra quyết định tái thành lập Tổ PC, tôi xin phát biểu bổ sung như sau:

* Qua để ý và theo dõi mảng Phục chế ảnh cũ, ảnh Studio xử lý mịn Da, màu sắc... phóng lớn Size và xuất thành phẩm; tôi xin được bổ sung thêm như sau:

01. Chỉ có Thành viên trong Tổ PC mới hội đủ điều kiện, quyền hạn để nhận việc từ tay khách hàng ( Khách hàng ở đây là mọi Thành viên trong Diễn đàn, yêu cầu được Phục chế... hoặc đã trực tiếp nhận của khách ngoài đời, nay đặt hàng (Nôm na là trung gian)

Cho nên, sau khi có thư mời "chiêu hiền đãi sĩ" để các Thành viên tự nguyện tham gia vào Tổ PC, thì xin các Thành viên nhiệt liệt hưởng ứng tham gia !

Trong quá trình làm việc với nhau, anh nào có nhiều kinh nghiệm thì san sẻ cho nhau cùng tiến bộ ! Anh nào trình độ còn hạn chế, thì trong môi trường thú vị này, có dịp để "nung chí anh tài' và sẽ nhanh chóng trở thành người thợ giỏi, nghệ nhân tài ba... !

Còn Thành viên nào ở ngoài, thì xin miễn "bàn tới, bàn lui"... nếu thực lòng mong cho Diễn đàn ngày càng khởi sắc đi lên, thì khi phát biểu ý kiến, xin nhắn tin riêng, gởi Email, tránh chuyện công khai trên Diễn đàn làm ảnh hưởng tâm lý của Thành viên trong Tổ PC; khi tinh thần không còn thiện chí vì bị ảnh hưởng "sát phạt" vô lề lối, sẽ tự âm thầm... biến ! Một người biến, hai người biến... Tổ PC sẽ loạn cả lên, thử hỏi còn lại Tổ trưởng, tổ phó, nhìn nhau mà... cười được à ?!

Để Xử lý Hình ảnh thông thường, ta có thể tạo nên Action để hoàn thiện nhanh chóng, dễ dàng ! Nhưng để làm ảnh phục chế, tôi chưa ST được một Action nào hoàn hảo hơn là tự làm thủ công ! Mà đã làm thủ công, chắc các bạn cũng hiểu được sự gian nan của việc sửa chữa "Khoai sọ" ?... Cho nên, thôi... thôi miễn bàn vào, có chăng nên bàn và phát biểu nhiều vấn đề khác vậy...

02. Khi Thành viên (Khách hàng) Up hình ảnh lên Diễn đàn và đã yêu cầu được Phục hồi ảnh cũ, xử lý mịn Da, màu sắc... phóng lớn Size, thành phẩm... Thành viên trong Tổ PC đã nhận việc, thì khách hàng tuyệt đối không được "chạy vòng quanh", nghĩa là đặt hàng năm ba chỗ, vì nhiều ý đồ cá nhân... Nếu đã không tin tưởng Tổ PC, thì thôi xin miễn đặt hàng ! Nếu Thành viên (Khách hàng) nào khi "hợp đồng" rồi, mà còn "chạy vòng quanh" thì xin BQT kịp thời cảnh cáo, nếu không nhìn được sai sót của mình, xin thẳng tay "Rút thẻ Đỏ" !

* Tôi xin phép bạn daiduongstudio và xin được hoan nghênh, tán phục Bạn về phương cách "đặt hàng" của Bạn, làm tôi rất kính nể !
    (Chỉ cần xem qua Demo Ảnh PC, bạn daiduongstudio đã vội nạp tiền vào:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link )

Nếu BQT cẩn trọng trong mọi vấn đề, xin rà roát lại trên Diễn đàn ắt sẽ rõ vấn đề tôi vừa công khai trình bày !

Chỉnh sửa cuối: 12/8/14

36. Lê Phú 03

Lê Phú 03 Team Phục Chế

Tóm lại Henrybay và admin Nguyễn Tuấn lập topic tuyển nhân sự mới, mời anh em yêu thích mảng này vào TPC, Tôi hy vọng sẽ ổn thôi!
    Chúc anh em TVC luôn sức khỏe và bình an!

37. haohaop

haohaop MemVIP

Mình rất đam mê với công việc này. Nếu các bạn ko chê cho mình xin 1 chổ. Quan niệm mình là Vừa làm vừa học hỏi thêm anh em đi trước. Cái chính là giúp cho diễn đàn thêm khởi sắc. Mình hứa là sẽ không phụ lòng anh em khi giao việc cho mình.
    Mong anh em chiếu cố mà thâu nhận. Tks!

38. vanbang

vanbang New Member

ấy tấm lòng của anh em trong thư viện cưới tôi rất khâm phục. Tôi cũng rất muốn vào tổ phục chế nhưng mà tay nghề còn kém lắm k bt có thể tham gia hay có hướng đi gì cho mình không . Rất mong dc cùng tất cả ae xây dựng diễn đàn càng ngày vững mạnh hơn. ....

haodesign™ and hoandsg like this.

39. bin_master

bin_master Member

Tổ phục chế còn thiếu người không? Cho em xin vào với :D
    Về kinh nghiệm: Em làm phục chế khá nhiều năm rồi và được tiếp xúc khá nhiều loại ảnh hỏng, ảnh mờ tới mức không nhìn thấy mắt mũi đâu. Tức tu luyện cũng khá lâu, giờ đi ra ngoài nhận thêm việc vào làm :D

40. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Bạn Vui lòng đăng nhập để thấy link thân mến !
    Trước tiên xin được thay mặt Team Phục chế - BQT trân trọng cảm ơn tinh thần của bạn !
    Hiện tại BQT đã khép lại nhân sự trong Team Phục chế, nhưng về lâu dài, BQT - Team Phục chế sẽ mở "Hội thi tuyển nhân sự Team Phục chế", bạn ạ !

Vì vậy trước mắt, ngay từ bây giờ, bạn nên lập Topic trong BOX:
    Tác phẩm
    Nơi đăng tải những thành phẩm cho chính thành viên tự làm
    Và đăng tải những tác phẩm Phục chế của bạn, để chia sẻ, giao lưu và trên hết là tâm tình, là tấm lòng đam mê nghệ thuật, chung tay chung sức và đồng lòng phục vụ cộng đồng - Diễn đàn TVC !

Rất mong nhận được sự đồng cảm, chia sẻ của bạn !
    Trân trọng !

nguyenbachbp thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |