Tạo bộ cài Windows 7 trên USB, DVD bằng công cụ của Microsoft

Thảo luận trong 'Phần mềm Hệ thống' bắt đầu bởi Nguyễn Tuấn Cameraman, 20/3/12.

1. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Tạo bộ cài Windows 7 (có tính năng khởi động) trên USB, DVD bằng công cụ của Microsoft nhanh chóng và đơn giản

Vừa qua Microsoft đã cho ra mắt Windows 7 USB/DVD Download Tool, công cụ này cho phép người sử dụng có thể dễ dàng cài đặt Windows 7 từ thẻ nhớ USB hay một đĩa DVD/Blu-ray có khả năng khởi động.

Có nhiều công cụ giúp bạn thực hiện việc này, chẳng hạn như Bootable USB hoặc WinToFlash. Tuy nhiên, Windows 7 USB/DVD Download Tool có ưu thế rõ ràng: đây là sản phẩm do Microsoft cung cấp.

Để tạo một đĩa DVD hay một thẻ nhớ USB có khả năng khởi động, đầu tiên, bạn tải công cụ này về, chạy chương trình rồi chỉ ra đường dẫn tới tập tin ISO của gói Windows 7 mà bạn đã tải về hay tạo ra trước đó.

Tiếp sau đó, bạn chọn kiểu lưu trữ là USB hay ổ DVD. Nếu bạn muốn copy bộ cài đặt lên USB thì bạn chọn thiết bị USB từ danh sách rồi nhấn "Begin Copying". Còn nếu bạn muốn copy lên đĩa DVD bạn chỉ cần click vào "Begin Burning"

Sau quá trình tạo bộ cài đặt hoàn thành, để cài đặt Windows 7, bạn chỉ việc thực thi tập tin Setup.exe trong thư mục gốc của ổ đĩa DVD hay USB tương ứng.

Yêu cầu máy cài: Microsoft .NET Framework phiên bản 2.0 trở lên.

Link chính hãng Microsoft

Vui lòng đăng nhập để thấy link

nhattruong69, _TMT_, hoandsg and 13 others like this.

2. Nguyễn Chương

Nguyễn Chương Điều hành viên cũ

bác có hướng dẫn cài win8 trên usb không vậy. vì file cai đặt lớn hơn 5GB không burm vào DVD 4.7 được bác ah, nếu có bác úp lên cho mọi người tham khảo nhé

Nguyễn Tuấn Cameraman thích bài này.

3. Nguyễn Tuấn Cameraman

Cái này dùng tạo bộ cài cho win nào cũng được, nếu dung lượng lớn thì dùng USB lớn hơn hoặc DVD 8.4GB, cũng có thể dùng phần mềm "bào chế" lại bộ cài (lược bỏ một số thành phần không cần thiết)

Nguyễn Chương and manh khanh like this.

4. maivananh85

maivananh85 Member

Không đâu nó chỉ nhận ISO của Win7 thôi còn Wịn 8 thì mình chưa test! mọi người test thủ cho ý kiến nha!

5. Nguyễn Chương

em cũng thử cái này rồi mà không được bác ah

6. vica10

vica10 Member

lên dùng dvd mà cài - hoặc tạo boot usb cứu hộ - chứ tạo bộ cài win 7 thì ko chóng thì trày con usb cũng die - chỉ lên tham khảo -

7. Nguyễn Tuấn Cameraman

Anh đã tạo bộ cài win 7 khởi động từ USB, vẫn đang dùng từ lâu rồi không sao, link win7 em dow có dạng ISO (bản chưa sửa chữa) thì sẽ được

Máy em cài teamviewer thì anh hướng dẫn trực tiếp tại máy em

Nguyễn Chương thích bài này.

8. Nguyễn Chương

ý em đang hỏi là win 8 đó anh anh đã thử lần nào chưa ah, còn win 7 thì em làm thử rồi ok anh ah

9. Nguyễn Tuấn Cameraman

Thì ra vậy Win 8 anh chưa dow cũng chưa thử, nhưng nếu cùng định dạng chắc sẽ được thôi

10. Nguyễn Chương

hôm trước em có dowd bản win 8 anh post link thấy bảo cài trục tiếp file settup được mà em cài không được hình như phải win 64 bit nó mới chạy, DVD 8 thi chỗ em không có bán nên đang muốn tích hợp vào usb mà thất bại chua làm được

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |