sony nx100 quay hệ NTSC

Thảo luận trong 'THIẾT BỊ – CÔNG NGHỆ' bắt đầu bởi huyhoang24, 18/9/16.

1. huyhoang24

huyhoang24 Member

Kính chào anh em. Em đang rất khỏ tâm. Sự việc là e mới mua con sony nx100. Sai lầm của em là k biết vấn đề hệ pal và ntsc. E mua ngay con máy chỉ quay được hệ pal. Người dựng phim nói quay hệ pal ra phim sấu lắm. Bây giờ em không biết phải làm sao. Mong ae chỉ cho em 1 lối thoát.

quayphimhaudepvietnam thích bài này.

2. huyhoang24

huyhoang24 Member

giúp em với ae ơi

3. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Ai nói với bạn là hệ Pal quay xấu lắm? Pal hay Ntsc tùy thuộc quốc gia mà Song bán hàng thôi. Quay hệ nào về dựng hệ đó đừng convert lung tung. Mà đã dựng HD rồi thì cứ vô tư

Vũ Anh Nhân and huyhoang24 like this.

4. bich ha

bich ha Well-Known Member

THVN Phát toàn hệ PAL đó bạn . quan trọng người dựng thiết lập sai rồi lại convert sai nữa thì đúng là thảm họa

Vũ Anh Nhân thích bài này.

5. nguyễn ngọc Lễ

nguyễn ngọc Lễ Member

Bạn Huy Hoàng ơi đừng nghe ai cả, cứ theo cặp mắt của mình đi, mình là fan của NTSC bây giờ cũng quay Hd Pal nè, phim vẫn mượt mà màu mè khỏi phải chê luôn, mình làm nghề cứ theo quan điểm của mình, chứ nghe theo thì rối lắm người thích cái này thì nói cái này tố, còn ng thích cái kia nói cái kia tốt. Nói chung đây là bài học muôn thuở trên DĐ ko bao giờ có cái kết cũng như Body máy ảnh thôi, chúc bạn vững tin mà làm N100 đẳng cấp lắm rồi

huyhoang24 thích bài này.

6. photongheo

photongheo MemVIP

quay hệ Pal đẹp mà Pác.

7. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

do trước kia tư liệu dựng đầu băng hệ pal hiếm nên cứ đổ thừa hệ pal xấu
    hồi xưa mình dùng Z7 quay 2 hệ ,chuyễn sang hệ pal để so sánh ,bất ngờ
    hệ pal nét hơn, bạn cứ yên tâm mà dùng

8. huyhoang24

huyhoang24 Member

Thành thật cám ơn ae đã chia sẻ. E cảm thấy tự tin hơn rồi. Vấn đề là giờ e phải tìm người dựng khác thôi.

9. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Kêu thợ dựng làm đầu băng hệ Ntsc,sau đó import vô sequence hệ Pal để dựng cho bạn, Premiere nó cũng tự chuyển được

10. huyhoang24

huyhoang24 Member

Các bác cho e hỏi, nếu ngày nhà gái e quay hệ pal, hôm sau em kêu thợ quay ntsc. Vậy 2 cái có ráp được lại với nhau k.

11. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Quay FullHD 1920 thì vô tư đi

Vũ Anh Nhân thích bài này.

12. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thợ dựng ko được hệ Pal nên nói khéo thế.
    Người VN đa phần thế - ngu lâu dốt bền, cái nào mình ngu là đổ thiên hạ hết. Người càng khoe mẽ càng đổ mạnh miệng (để chứng tỏ mình đúng và pro).
    Bỏ ngay thợ dựng đó đi. Mà đa phần ae dựng thích nghe thợ dựng hot lắm, hot càng hay càng tin mới ác. Ko riêng thợ dựng mà buôn bán cũng thế, nên đa cấp mới sống lâu và bền đc :D (đá lộn sân tý).

Được nhưng ko đẹp lắm. Cùng size như FHD hay HD nhưng khác nhau tần số cái 30 cái 25 nên ra ko hợp nhau hoàn toàn đâu.
    Còn bác kia nói trước quay SD Pal nét hơn phải rồi : PAL SD 720x576 trong khi NT có 720x480 mà, nhưng NT đc cái hình chuyển động mượt hơn. Nói chung đc cái nầy mất cái kia.

13. huyhoang24

huyhoang24 Member

Anh thợ dựng băng này dựng băng trên 20 năm rồi. Em mới chuyển qua hd, gửi file cho anh thì a nói a dựng thì cũng được nhưng hệ pal thì vedeo ra không mượt, khuyên em nên đổi máy cho cùng hệ với anh em. Em cố gắng lắm mới lấy nổi con máy, giờ mà nghe lời anh nói thì em lại khổ nữa.

14. huyhoang24

huyhoang24 Member

Hiện tại e quay xong, về chép file vào usb và gửi xe tới chỗ dựng. Các bác có cách nào gửi qua mạng không, chỉ cho em với. E cũng thử gửi file như gửi hình đi xuất nhưng file quay phim nặng quá, thường trên 20gb nên gửi rất là lâu.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

Lâu năm lên lão làng.
    Mà lão thì ko cập nhật nổi cái mới đâu.
    Nên chuyên làm NT mà làm băng - lê lếch lên HD là khá lắm rồi. Giờ còn ép làm thêm PAL làm ko nổi đó :D.
    Giống bác quay chụp vài chục năm đi - nhưng giờ ép bác quay chụp dạng phóng sự hay nude thì dù ham hố cách mấy cũng ko tài nào nhanh gọn + Đẹp bằng nhóm trẻ sau nầy.

Đành vậy.
    Có cách là sài cáp quang gửi đi, hay ra tiệm net gửi, yêu cầu bên nhận cũng sài cáp quang và có host riêng để nhận. Cách nầy khá lằng nhằng, thợ dựng gia đình 1 thợ chắc ko ai làm đâu. Chỉ làm với các phòng dựng lớn thôi (5-6 thợ trở lên: lâu ko gửi ko biết có phòng dựng nào SG sài cách nầy ko !? chứ gửi hình rọi cho lab toàn sài cách nầy mà).

quvinhtxcd thích bài này.

16. nguyễn ngọc Lễ

nguyễn ngọc Lễ Member

Bạn nói thợ lập 1 server riêng cho nình và bên nhận cũng lập 1 server rồi chuyển nhanh gọn mà, quá đơn giản. Chúc bạn thành công

17. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

bên gởi cũng lâu mà bên nhận cũng lâu- và đòi hỏi 2 bên đều tốc độ cao ,cáp quang 50MB chắc khả quan hơn
    hay nhất và đỡ tốn kém là mượn hot của lab gởi và nhận

18. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Thời buổi này 100 thợ quay thì 99 Ông thợ biết dựng rồi - Bạn bỏ chút thời gian ngắn học có gì đâu . chủ yếu các Anh em hiện nay chia sẽ Project cho nhau rồi - trên diễn đàn mình thấy quá trời - có thể xin phép lấy râu ông nọ cắm cằm bà kia cũng OK thôi - còn mình lệ thuộc vào thợ họ chưa hiểu hết ý mình thì cũng mệt ........

doan ngoc thanh thích bài này.

19. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

Bác ở đâu qua đây tui nấu Pal và NTSC cho, nhà thường vẫn hay ăn lẩu thập cẩm mà, Thợ dựng mà nói vậy thì chết mấy anh camera man rồi. kêu ổng nghỉ đi thôi, ăn nói bậy bạ quá.

20. huyhoang24

huyhoang24 Member

Em chào bác. Em ở bình phước. Cám ơn bác đã quan tâm bài viết của e. Cho em hỏi bác ở đâu vậy.

21. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

Oặc xa quá, mình ngoài bắc, giao lưu thôi,

22. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nhà mình đang dùng cáp quang viettel, 40Mb/s, 350k/tháng, nếu tụi nhỏ 0 coi phim thì mình up 1GB lên Google Drive mất từ 4 đến 6 phút.

Việc Pal hay NTSC giờ không quan trọng lắm, cứ 50i hay 60i quay là mượt hết, về đưa vào lộn xộn mấy loại dựng chung rồi xuất ra thành phẩm đều như nhau cả, hoặc có khác nhau thì cũng khó nhận ra được, về khoản này premiere CC làm tốt hơn edius 7.

doan ngoc thanh and huyhoang24 like this.

23. minhduclx

minhduclx MemVIP

Biết là 1 chuyenje - chuyên lại là chuyện khác bác ơi.
    Mà "làm 1 nghề cho 9" còn hơn làm 9 nghề lông bông.
    Nói dựng đơn giản thì đơn giản lắm. Như chụp hình thẻ vậy. Nhưng cùng cái thẻ ấy sao có khi người ta bỏ tiệm gần nhà mà lặn lội tới cái tiệm xa lắc chụp :D. Ăn uống cũng vậy, ra đầu ngõ cũng có mà lại đi xa lơ xa lắc để ăn mà còn mắc hơn. :D.
    Nên chỗ nào mà dựng chuyên thì chắc chắn ngon hơn bác tự dựng nhiều. Chỉ nói ví dụ đơn giản cái lồng nhạc thôi - ko phải cứ thẩy hết bài nầy đến bài kia vô; mà cắt ghép lấy lại mỗi bài 1 khúc, ráp vô vừa với cảnh vừa với nhạc nghe mới nhức nhối. (hic Đức còn chưa đạt tới trình ấy nhưng cũng ráng theo 1 số chỗ chứ theo hết đĩa ko nổi), chỉ ví dụ cho bác thấy thôi :D - ở SG bác đi nhà hàng để ý sẽ thấy khi tuyên bố nhạc nghe vừa hay vừa phê - chứ chả như nhạc ở quê dạng cứ có nhạc ăn tiền thì miễn bàn.
    Nghe cho có và nghe nhức nhối và phê nó khác lắm :D. Dựng cũng thế - cho có hình từ đầu đến cuối quay sao dựng vậy khác với dựng ghép lại. Tới cái album đựng hình đám nếu chuyên và ko chuyên để cũng sẽ thấy khác nhau, ko chuyên thì lộn xộn thứ tự và khi cầm cuốn album coi sẽ cứ quay vòng vòng vì lúc ngang lúc dọc, hình dọc lúc để đầu lúc để đít lên đầu :D.

24. ytho

ytho MemVIP

Mỏi người 1 ý thôi các bác ơi ! chứ theo em nghĩ , nghề quay phim nếu mình biếc dựng luôn xẽ ok cho những lip dựng chứ giao cho thợ làm ko , thợ đâu hiểu hết y của mình muốn đoạn lip đó để làm j mà em nói ra nhiều khi đụng chạm mấy anh dựng dịch vụ , còn nhiều lip mình muốn làm theo cách riêng của mình hay lòng nhạc ,hỏi mấy anh dịch vụ làm sao đọc được suy nghĩ cua mình , nên theo ý kiến cá nhân em thì mình quay về mình tự dựng xẽ ok hơn , nếu 1 đám ko đep thì 2 đám hoặt 3 đam xẽ đẹp hơn những đám về sau chứ lúc nào cũng giao cho thợ thì cả 1 đời làm phim chẳng biếc dựng là j thật là tiếc
    , theo y em là vậy !

25. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Theo em tư duy quyết định hết mọi thứ, làm mà cho nó ra cái chiều sâu và đạt tới sự tinh tế thì độ cảm và ý tưởng là chìa khóa chứ ko phải làm lâu hay chuyên dựng lâu là làm giỏi hơn thợ quay tự dựng phim của mình.

Làm ra thành phẩm mà ko có tư duy mới đột phá, không nhạy bén được với xu thế mới bằng người khác thì chẳng qua người được xưng tụng là chuyên đó cũng chỉ trở thành 1 người xài lão luyện và ôm 1 bụng kinh nghiệm xử lý sự cố của 1 hoặc nhiều phần mềm dựng phim nào đó rồi hết.

26. huyhoang24

huyhoang24 Member

Em cũng biết là mình tự dựng thì sẽ tốt hơn. Nhưng vấn đề là mình lại phải đầu tư giàn máy vi tính mới. E cũng chán cái cảnh đám nào về nhạc cứ mấy bài " anh là tia nắng trong em, rồi thì biết nhau giữa độ trăng tròn" gì gì đó... nghe mà phát ngán luôn. Làm nghề mà vừa phải cày lo cho cuộc sống vừa phải tiếp tục đầu tư e oải quá rồi các bác ạ.

27. huyhoang24

huyhoang24 Member

Giờ em lỡ mua nx100 quay hệ pal rồi. Các bác có thể tư vấn giúp e về cấu hình máy tính và chương trình dựng phim nào cho thích hợp được không ạ. Em xin cảm ơn các bác trước.

28. doan ngoc thanh

doan ngoc thanh Member

Phần mềm Premiere CC 2015 dựng phim tốt có nhiều Project làm sẵn HD và FULL HD. Về phần máy bạn hệ pal phần mềm Premiere nhận hết, vẫn giữ được chất lượng gần như đầu vào. Hãng MMC vẫn bán AC 90 pal và ntsc đó chứ. Thợ quay phim dịch vụ mà "nhác" edit phim là điều bất lợi. không thể chủ động khi giao hàng cho khách vả lại đâu thể rút kinh nghiệm cho lần quay kế tiếp...? nên học dựng phim bạn ạ! (chỉ ngại bạn lớn tuổi "mắt mờ, tai điếc" học khó(chứ không phải không học được).
    "Em cũng biết là mình tự dựng thì sẽ tốt hơn. Nhưng vấn đề là mình lại phải đầu tư giàn máy vi tính mới. E cũng chán cái cảnh đám nào về nhạc cứ mấy bài " anh là tia nắng trong em, rồi thì biết nhau giữa độ trăng tròn" gì gì đó... nghe mà phát ngán luôn..." Nói như vậy, mình thấy bạn chưa "YÊU" nghề, nói đừng giận nghe...bạn đi mua máy mà không rõ máy hệ pal hay ntsc sao nghe như thế nào ấy?
    Thôi chỉ vài dòng xả giao, chúc bạn cùng gia đình sức khỏe và thành đạt.

vuthanh95 thích bài này.

29. huyhoang24

huyhoang24 Member

Vâng. Lúc trước e quay vx 2100. Giờ đi mua máy quay thẻ cứ nghĩ ra file thì đều giống như nhau. Không được học hành tử tế. Theo xu hướng chạy đua vũ trang để kiếm sống qua ngày. Trình độ hiểu biết còn nông cạn. Giờ nhận hậu quả. Lên đây e mới giám nói thật lòng.

30. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Pal hay ntsc quan trọng gì đâu, mình lúc mua còn đặt hàng máy pal và đang dùng hệ pal. Mình thường xuyên quay nhiều máy giữa pal và ntsc, khi dựng trộn lẫn nhau, khi xuất theo chuẩn pal hết, ko có vấn đề gì bạn nhé, đừng nghe họ xui dại. Bạn dùng phần mềm premiere đi.

nguyenbachbp and huyhoang24 like this.

31. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Thấy bác vẫn lăn tăn chuyện này nhỉ? Đã bao nhiêu người trên đây, hiểu biết nhiều về các phần mềm dựng phim, nói nó 0 quan trọng mà bác vẫn chưa tin hay sao? Giờ mấy cái phần mềm nó thông minh hơn xưa nhiều rồi, cái ông dựng phim cho bác chắc dạng cổ lỗ sỹ nên 0 biết dùng phần mềm mới.
    Nếu bác biết chút về vi tính, biết chút tiếng Anh thì hãy nên ráp máy dựng ở nhà, không thì 1 đám nhai 3-4 ngày mới xong, chừng 20 đám trở lên thì chừng 2 ngày xong 1 đám.
    Máy vi tính giờ đây rẻ hơn xưa nhiều lắm, 15-20tr ráp máy dựng dịch vụ cưới truyền thống tạm ổn (chưa kể lặt vặt như máy in, bàn ghế).

32. huyhoang24

huyhoang24 Member

Vâng, e cám ơn anh. Nhà em cũng làm hình thẻ nên cũng đầy đủ rồi. Máy vi tính nhà e cũng có cấu hình i5, ram 8gb, cad màn hình đầy đủ. Để e thử cài chương trình dựng xem có chạy nổi không. Cám ơn bác đã quan tâm.

33. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Cấu hình đó dựng HD thì nên xài edius. Muốn xài premiere thì cố sắm cái card GTX 1060 và 8 hoặc 16GB RAM nữa. Card 1060 giá rẻ so với khả năng nó mang lại, nếu như năm ngoái, phải mua card trên 10 triệu mới bằng nó bây giờ.

34. minhduclx

minhduclx MemVIP

Lúc Đức đặt mua hàng cũng kiếm PAL mà hết hàng - đợi ko biết bao vờ nên lấy luôn NT :D.

Nếu bác vẫn ngại thì lên mạng kiếm ae nào sài NT cần đổi máy qua Pal bác đổi với người ta, so giờ máy bác mới tinh vs với máy người ta mà bù trừ nhẹ nhẹ thì OK (so luôn BH chính hãng hay cửa hàng nữa nha). Hàng hệ PAL ở PSK hình như đang hot đó :D.

Còn ý kiến chuyên dựng hay hơn thì đúng là tùy - ko phải ai cũng giỏi hết (vì 1 số có khiếu - 1 số làm để kiếm cơm thôi). Đơn giản giống @Thiên Di vậy - tuy học sau và làm sau nhưng đam mê + có năng khiếu thì vượt xa nhiều ae khác vào nghề trước (như Đức :D). Nên cái nầy tùy...nhưng trong môi trường chuyên dựng như trước thời còn quay băng Đức có gửi các phòng dựng SG dựng thì thấy mỗi người làm 1 khâu chuyên biệt thì rất hay - và dĩ nhiên ko phải ai cũng làm như ai mà có người nổi trội hơn (các phòng thời ấy tầm 10-20 thợ dựng, làm đầu, ráp nhạc: đã lâu năm ko gửi lên đó ko biết các phòng ấy giờ thế nào; phải có đi thực tế - ngồi chơi và xem mới biết ai thế nào, chứ cứ gửi thì có thành phẩm đâu biết ai với ai).

Chỉnh sửa cuối: 20/9/16

35. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Không có gì chậm trễ cả ,,, chỉ mình không chịu bước thôi - mình U60 cũng mới học hỏi diễn đàn - không có gì sĩ cả - Anh em đều nhiệt tình nếu mình có nhiệt huyết - như mấy bạn nói bạn đầu tư tầm máy 6 hay 7 triệu gì đó là bạn làm được rồi Premier hay Edius thôi - mình nghĩ lấy vốn và có vốn trong vòng 2 tháng ..

chupanh365, doan ngoc thanh and _TMT_ like this.

36. vuthanh95

vuthanh95 MemVIP

anh vũ anh Nhân nói chính xác .mình đây cũng 56 rồi luôn phải học hỏi anh em trên diễn đàn này nếu không cập nhật và học hỏi thì luôn chạy sau người ta không à

_TMT_ thích bài này.

37. Gia Lam

Gia Lam MemVIP

Gia Lâm Đang Sài NX 100 PAL Màu Vẩn Đẹp Anh Ơi

Lê Hoàn thích bài này.

38. vuthanh95

vuthanh95 MemVIP

màu tươi đẹp

39. Lê Hoàn

Lê Hoàn MemVIP

Bài hát hay quá :D

40. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Mình đang xài core quad 9400 - dram 8GB - làm EDIUS thì không sao - Chỉ có AE là chậm thôi - Máy bạn vậy là được việc rồi đừng đua nữa - theo các cao thủ chuyên nghiệp mình tốn hầu bao thôi vì các bạn ấy chuyên nghiên cứu .. còn mình thợ có cơm có mắm vậy là OK rồi

41. doan ngoc thanh

doan ngoc thanh Member

1. Hệ NTSC là gì?

NTSC (National Teltevision System Committee) là hệ truyền hình được sử dụng hầu hết ở Bắc Mỹ và Nam Mỹ.

Chuẩn NTSC có tần số quét ngang là 60Hz (tương đương 30 khung hình/s).

Mỗi khung hình được tao ra bởi 525 dòng quét đơn (Vui lòng đăng nhập để thấy link).

2. Hệ PAL là gì?

Pal (Phase Alternating Line) hệ truyền hình được dùng phần lớn ở Châu Âu, châu Á

Chuẩn PAL có tần số quét ngang là 50Hz (tương đương 25 khung hình/s)

Mỗi khung hình được tao ra bởi 625 dòng quét.

3. Sự khác biệt giữa NTSC và Pal/SECAM

NTSC, PAL, SECAM

Tại một số quốc gia như Mỹ, Nhật Bản, Hàn Quốc và các nước Châu Mỹ sử dụng hệ thống điện lưới có tần số 60Hz vì vậy NTSC được sử dụng hầu hết ở các nước Châu Mỹ bao gồm: Mỹ, Canada, Mexico, một số khu vực trung và Nam Mỹ, Nhật Bản, Đài Loan và Hàn Quốc.

Còn các nước châu Âu, châu Á sử dụng nguồn điện có tần số 50Hz, cho nên phần lớn sử dụng chủ yếu là hệ Pal. Pal được dùng rộng rãi tại các nước như Anh, Đức, Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, Ý, Trung Quốc, Ấn độ, hầu hết các nước Châu Phi, Trung Đông trong đó có Việt Nam...

- Như vậy ai nói hệ PAL là xấu hay NTSC là đẹp? Vấn đề là người dựng phim lưu ý thông số phim cần dựng (Khung hình 16:9 hay 4:3.
    Vui lòng đăng nhập để thấy link hay SD 720-480p... và tần số quét ngang là 50Hz hay 60Hz...Trước khi New Project) mục đích là cố gắng bằng mọi cách... để đầu ra sản phẩm chất lượng như ý!
    Vài dòng hiểu biết hời hợt của em. Xin các Bác chỉ dạy. Thanks.

Lê Hoàn thích bài này.

42. lubu

lubu Active Member

Card màn hình của bạn là Chip Gforce Thì cài premiere Còn chip Ati thi cài Edius ( Chạy HD được Xuất ra Hơi Lâu Thôi )

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |