Nhờ giúp đỡ AC90-AP khi chọn 1080/30p bị rung hình.

Thảo luận trong 'Panasonic' bắt đầu bởi giangdangphong, 13/8/16.

1. giangdangphong

giangdangphong Member

Tình hình là em không thích chuẩn 1080/60i cho lắm, nhưng chọn 1080/60p khi xuất ra vẫn giữ khung hình 60p thì có một số tivi LED đời cũ ko xem được, còn chọn chuẩn 1080/30p thì quay em thấy hình ảnh bị rung, không được mượt. Đem vào dựng vẫn bị vậy?
    Các bác nào dùng AC90-AP có bị giống em không ạ? Có cách nào khắc phục được không? Em xin cảm ơn!

2. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bạn kiểm tra lại từ đầu đến cuối xem có đồng bộ không:
    1. Quay chuẩn 30p
    2. Dựng trên project/sequence 30p không?
    4. Xuất đúng chuẩn 30p không?
    3. Máy phát, tivi, phần mềm phát được chuẩn 30p không?
    Mình gặp qua trường hợp quay 30p dựng 25p thì bị lag bên premiere cs4, qua cc 9.2 thì nó đồng bộ lại đc nên 0 bị. Bạn kiểm tra lại xem sao.

3. giangdangphong

giangdangphong Member

Trong quá trình dựng em đồng bộ hết ạ, nhưng cái rung nhìn thấy được trước mắt là trên màn hình máy quay luôn.

4. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

AC90-AP là vậy mà, chuẩn 60i nó chính là 30p ( nhanh nhẹ mượt mà ), nó có tội gì đâu mà bạn phụ bạc nó nên bạn bị báo ứng là phải rồi :D ( nói vui thôi ).
    - Cứ 60i mà làm.
    - Clip 60p dựng và xuất 30p cũng có sao đâu, sao bạn cứ phải xuất 60p làm chi.

5. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

30p kiểu gì cũng giật dù trên máy quay hay DSLR, cái đó là chắc chắn, với chuẩn P thì phải 50p hoặc 60p mới ko giật

6. giangdangphong

giangdangphong Member

Vâng, cảm ơn anh! Tại có thắc mắc là tại sao chuẩn 30p nó lại giật, ko hiểu nổi. Nhưng dù sao e vẫn thích 60p hơn :)

nguyenbachbp and _TMT_ like this.

7. giangdangphong

giangdangphong Member

Cảm ơn ý kiến của a, giúp e hiểu là 30p ở thằng nào nó cũng giật! Nhưng em vẫn không hiểu tại sao 30p nó lại giật, mà mấy ông sản xuất lại đưa nó vào để làm gì nữa? :)))

_TMT_ thích bài này.

8. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Bạn reset máy lại rồi quay thử không chỉnh gì hết xem sao ....

nguyenbachbp thích bài này.

9. huynhviet

huynhviet MemVIP

Thân chào bạn Vui lòng đăng nhập để thấy link mình xin có đôi lời trao đổi cùng bạn theo sách hướng dẫn tiếng việt của MMC thì họ khuyến cáo nên quay chuẩn I không quay chuẩn P vì chuẩn P là cho phim nhựa mình thấy trên diễn đàn TVC các ah em cũng trao đổi về LCD đời cũ và led thế hệ mới có khí LCD không hỗ trợ chuẩn của bạn làm ra không ? mình có vài ý nhỏ trao đổi cùng bạn

giangdangphong thích bài này.

10. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nói 30p giật là không chính xác rồi...
    Mắt người bình thường nhận biết được tới 24fps
    Không kể tới mấy cái chuẩn phim nhựa thì thấp nhất chuẩn pal là 25 fps interlace
    Rồi tới NTSC là 29.97i
    DVD NTSC có 29.97i thôi mà có giật đâu, mấy cái phim Mỹ DVD đó, hành động rồi bắn nhau ì xèo có giật gì đâu
    Mà chuẩn 30P là quét hình nhanh gấp đôi so với 30i. Do đó cần coi lại có gì đó không ổn. Nếu bị từ ngay máy quay thì xem lại máy. Update firmware lên bản mới nhất chưa?

11. TGC

Bác nhận xét có phẩn chủ quan rồi, bác cầm máy lên khỏi cần record, pan máy 1 cú đi thấy ngay (DSLR thấy rõ hơn máy quay), mà cũng chưa cần thiết phải xài máy bác vô Pr dựng, vẽ cái đường bay cho Object chạy từ trái sáng phải hoặc ngược lại sau đó export ra 30p, 60p và 60i tương ứng với 3 sequence tương ứng sẽ thấy ngay thành quả

P/S: test trước comment sau khi có thành quả (y)

12. ytho

ytho MemVIP

Giật là có 2 trường hộp . 1 là lia máy .2 là làm chậm lại 2 trường hộp đó chỉ có 60p là ko giật nhé

13. tungcuiongcx

tungcuiongcx Member

bác quay chế độ 1920 *1080 ,60i hoặc 60p khi xuất phim bác ra chế độ 1440*1080 đảm bảo bác xem tất cả tivi luôn

14. _TMT_

Mình chưa hiểu chỗ này, bạn có thể giải thích thêm được không?

nguyenbachbp and giangdangphong like this.

15. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Vấn đề giật có 2 nguyên nhân: nội dung và thiết bị phát.
    1. Nội dung: liên quan đến chuẩn quét hình interlace hay progressive bao nhiêu hình trên giây. Sao trước kia chỉ cao nhất là 29.97i mà giờ cần tới 60i hay 60p? Bác tìm trên Google sẽ hiểu thêm, giờ giải thích thì dài lắm. Nếu bác hiểu nguyên lý của interlace và progressive cùng với nguyên tắc quét hình của tivi CRT khác LCD thế nào thì bác sẽ hiểu ngay.
    2. Thiết bị phát: cái này thì nó lại bị ảnh hưởng đủ thứ như tốc độ xử lý của máy, tốc độ làm tươi của màn hình, giải mã bằng phần mềm hay phần cứng. Có bao giờ bác tìm hiểu tại sao dòng 1D của canon luôn luôn dùng 2 chip digic 0? Có thấy máy 1Dc chuyên quay dùng 2 chip không? Hay máy 7D chuyên quay film cũng được trang bị dual digic 4 không?
    Và cuối cùng, nếu chuẩn 30p bị giật thì thằng Panasonic nó đưa vào làm gì cho đối thủ dìm hàng nó?

16. TGC

Mình thấy bác nói nặng lý thuyết quá, vấn đề Field/ Scan type Google dư sức update cho anh em chỉ bằng 1 từ khóa. Cái chính là những thứ sát sườn công việc kìa. Người thợ làm nghề vốn không đảm nhận vai trò của 1 người học thuật, nghiên cứu, cái nào thực nghiệm đạt hiệu quả tốt là cái đó thực dụng, còn không tốt là kém thực dụng, có vậy thôi.

P/S: Mình không biết là bác đã thực nghiệm bài test như comment trước mình nói hay chưa? comment tiếp theo này làm mình nghi vấn quá

17. giangdangphong

giangdangphong Member

30p trên Sony MC2500 nó cũng giật bác ơi. :)

18. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

bạn nói liều quá, hãy trải nghiệm thật nhiều trước khi đưa ra kết luận.

19. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Đang ngoài đường, chưa có nghịch đc. Để tối về coi lại xem sao, file ac90 và ac90a thì có, 90ap không có, để xem mấy ông kia quay chuẩn nào.
    Còn chuyện bị giật mình tìm hiểu nhiều rồi, vấn đề là mấy cái lcd nó có độ làm tươi thấp nên bị, cũng phim đó đem sang CRT phát 0 bị. Còn trên máy máy quay, xem bằng lcd bị giật là do lcd đó dỏm, thời gian đáp ứng thấp. Lên mấy máy xịn lcd xịn, chip xử lý nhanh thì khỏi lo. Ac90 chỉ là dòng bình dân của pana thôi. Lên ac160 đi sẽ thấy khác.

20. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Thì cơ bản là thế mà
    Interlace dựng khung hình bằng dòng lẻ rồi tới chẵn (hoặc ngược lại) mà hay thấy là "bottom field first" hay "top field first " đấy
    Progressive thì đi 1 lúc 2 hàng luôn
    Nên progressive dựng nhanh gấp đôi so với Interlace không đúng sao. Đã bảo bạn Google cái chỗ đó rồi mà. :)

21. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Sẵn nói luôn, cũng vì cái lcd ngày càng hiện đại, thời gian đáp ứng nhanh nên nó có thể quét hinh trên 100Hz và hàng cao cấp lên đến 200Hz so với CRT chỉ có 50-60Hz, 1 số dòng cao cấp cũng chỉ đạt 100Hz, cho nên mới sinh ra cái chuẩn quét 50i 60i để phát huy cái khả năng quét 100-200Hz của LCD. Chứ quét hình nhanh mà khung hình 0 thay đổi (tức là nội dung có ít fps) thì quét nhanh có ý nghĩa gì. Bác đọc thêm trên Google đi, trước đọc đc mà 0 có lưu lại, hiểu thế thôi, giờ kêu viết lại đầy đủ thì 0 nhớ hết đc chi tiết.

22. Nguyễn Tuấn Cameraman

Bạn đã trải nghiệm chưa và căn cứ vào đâu để đưa ra kết luận này vậy? mình quay và dựng phím cũng hơn 10 năm, sử dụng khá nhiều loại máy quay từ vài triệu cho đến ~ 100 triệu (hiện tại đang xài canon C100 mark2 với AC90) và để trải nghiệm đã quay đủ các chuẩn I, P..., dựng, xuất, xem trên các loại tivi, máy tính rồi. Hay bạn có phát kiến gì mới xin chỉ giáo cho anh em TVC mở rộng tầm mắt?

23. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

bên dưới nick bạn là dòng tiếng anh gì đó, mình tạm hiểu bạn là người có uy tín, có kiến thức, và có đóng góp rất lớn cho diễn đàn, nhưng mình không thích cách bạn trả lời như thế.
    Mình không căn cứ vào đâu để đưa ra kết luận như bạn nói, mà điều đó được nhiều sách và tài liệu trên internet khẳng định. Mình nhấn mạnh là từ khẳng định nhé. Nếu bạn có thể chứng minh nó không đúng, mình tin chắc tên bạn sẽ được lưu trong trên wikipedia và các hãng chuyên về phim ảnh sẽ mời bạn hợp tác.

Xin lỗi, mình mới xem lại bài viết, do viết trên điện thoại nên không rõ ràng, mình đính chính lại "Nên progressive dựng hình nhanh gấp đôi so với Interlace" chứ không phải "Nên progressive dựng nhanh gấp đôi so với Interlace" (thiếu chữ hình), tức là việc hiển thị hình ảnh trên màn hình, tv, lcd... chứ không phải ngồi xử lý video.

còn nếu mình nói sai, bạn cứ chỉnh, kiến thức và thực tế của bạn nhiều hơn mình rất nhiều, đừng nói kểu khiêu khích như trên. Được thì ae nói tiếp, không được thì mình lượn cho thớt nó trong.

24. Nguyễn Tuấn Cameraman

Mình cũng chỉ là một thành viên trong TVC bình đẳng như mọi người, thực tế mình đã trải nghiệm quay cả 2 chuẩn I và P, cũng dựng cả hai chuẩn để so sánh sản phẩm cuối cùng... và trong quá trình dựng hình mình không thấy chuẩn P nhanh gấp đôi chuẩn I như bạn nói cho nên mới hỏi bạn đã trải nghiệm chưa và mong bạn chỉ giáo cho anh em TVC mở rộng tầm mắt, mình quan tâm tới trải nghiệm thực tế hơn là mớ lý thuyết đó. Sao bạn lại nghĩ là mình khiêu khích, bạn không muốn tranh luận thì thôi vậy, mình sẽ không comment gì thêm. Thân chào!

tranthangtk8008 and nguyenbachbp like this.

25. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Vấn đề đang bàn tới ở đây là chuẩn progressive và interlace. Dựng hình ở đây là thuật ngữ chỉ việc tạo hình trên màn hình, không phải là ngồi edit phim. Bạn đọc qua các tài liệu nói về progressive và interlace sẽ thấy từ đó.
    Mình xin lỗi trước. Mình cũng chưa gặp bạn nên 0 biết thế nào. Diễn đàn là nơi tự do, có ng này ng nọ. Còn bạn nói bạn làm nghề 10 năm... cái đó nghe nói thôi, bên mình có ông chụp hình trên 25 năm nghề, giờ gần 60 mà 1 chữ tiếng Anh 0 biết, máy mua về kêu mình setup sẵn cứ vậy chụp, 0 dám cho ai xem, lỡ nó chỉnh cái gì thì pó tay luôn 0 biết đường chỉnh lại. Nói thế cho bạn hiểu thôi, có ng này ng nọ, 0 có ý xấu.
    Mình cũng hơn 15 năm nghề này rồi, chuyên về kỹ thuật hơn nghệ thuật. Nhưng phải nói rất nể bọn trẻ bây giờ, chỉ 1-2 năm cầm máy mà kỹ thuật cũng như góc nhìn rất sáng tạo, có những cái mình muốn bắt chước làm theo mãi vẫn chưa làm đc.

26. Nguyễn Tuấn Cameraman

Do cách dùng từ của bạn nên mình mới tranh luận thôi. Bạn nói "khi dựng thì chuẩn P nhanh gấp đôi chuẩn I" nếu đọc câu này thì tất cả mọi người đều nghĩ rằng bạn đang nói đến khi edit phim (các thợ hay gọi là dựng hình) và mình cũng nghĩ vậy.

Để nói đúng thuật ngữ của nó thì phải là: "Kỹ thuật quét hình" chuẩn I quét 2 lần hết lẻ rồi đến chẵn, còn chuẩn P quét liên tục từ trên xuống và từ trái sang phải, do vậy chuẩn P quét hình nhanh hơn, video mượt hơn... điều này thì cơ bản thợ quay dựng nào cũng phải biết.

27. tungcuiongcx

tungcuiongcx Member

em làm rồi mà bác được mà .trước kia em ra full hd các ti tinh thể lỏng đời cũ ko xem được.. em ép xuống thì xem ok luôn..ko phải lo lắng khách hàng kêu ca

28. nongdanduadoi83

nongdanduadoi83 MemVIP

chủ thớt lúc quay không đủ sáng có kéo shutter speed xuống 30 để bù sáng không ? chứ mình vẫn quay 1080/30p không bị sao cả.

29. Nguyễn Tuấn Cameraman

Vì thấy bạn nói chỉ cần xuất 1440 x1080 là ti vi nào cũng xem được, mình thì khẳng định một điều thực tế không như bạn nói. Việc các loại tivi có đọc được file hay không nó phụ thuộc vào định dạng video khi mình xử lý xong chứ không phụ thuộc vào khung hình (Full HD, HDV, HD, SD...) thực tế mình đã gặp rất nhiều loại ti vi không đọc nổi mp4, mp2 hd, mà phải chuyển sang định dạng khác thì các ti vi đó mới đọc được.

30. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Mình quay AC-90 1080 60P, khi về dựng trên sequence 1080 60P và xuất thành bất cứ chuẩn nào cũng không vấn đề gì. Nhà sản xuất đã tích hợp các chuẩn vào máy quay thì không có lý do gì mà lại không dùng được.

31. TGC

Panasonic AG-AC90 quay AVCHD bao gồm có các chuẩn:

PS Mode: 1920x1080 50p/60p (25 Mbps average; 28 Mbps max)
    PH Mode: 1920x1080 50i/60i (21 Mbps average; 24 Mbps max)
    HA Mode: 1920x1080 50i/60i (17 Mbps average)
    HE Mode: 1440x1080 50i/60i (6 Mbps average)
    SA Mode: 720x576 50i - 720x480 60i (9 Mbps average)

Trong các chuẩn này không có chuẩn nào quay ở frame rate 30p, toàn bộ là chuẩn i chỉ duy nhất chuẩn PS là chuẩn p nhưng là 60p cho nên chuyện bị giật là không thể

32. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Đời Ac90A ra sau có thêm vài option và sau nữa là AC90AP.
    Đời Ac90A update firmware sẽ quay đc 1280x720

DownloadNameSoftware(Firmware) Update DataLast UpdateNovember 17, 2014ModelAG-AC90 seriesRegistered
    Name/SizeTC58RYM9L14C / 31.8MByte CopyrightCopyright © Panasonic CorporationTransferAll Rights ReservedSoftwareThis software is update data for the applicable model above.Content
    Ver 1.60-00-0.00

Support for the HDMI output in “Recording mode” when 720P mode is selected. Vui lòng đăng nhập để thấy linkPreparation
    for UpgradeCopy the update file of the Software (Firmware) to an SD memory card.
    Software can be updated using this SD memory card.
    Please refer to the procedure in the site.(Printing out of the procedure is recommended.)

Xem thêm tại đây Vui lòng đăng nhập để thấy link

giangdangphong, TGC and nguyenbachbp like this.

33. dannguyen

dannguyen Active Member

Theo mình chủ thớt đã sài HD rồi thì cứ 60P mà quay...về dựng thích kiểu gì tính sau...

34. bich ha

bich ha Well-Known Member

Anh nói đúng . đã là từ kỹ thuật thì ta phải nói đúng không thì dễ gây hiểu nhầm cho mọi người .Mỗi chuẩn nó đều áp dụng cho từng đời TV nên ta phải biết khách hàng đại trà hiện nay dùng loại TV nào nhiều để khi dựng cho đúng chuẩn .

35. Nguyễn Tuấn Cameraman

Góp thêm với TGC các chuẩn của máy quay AC90 được update Firmware hoặc AC90 sx từ 2015 về sau. (Hình từ máy AC90 hệ PAL)

Chỉnh sửa cuối: 14/8/16

36. dannguyen

dannguyen Active Member

Theo kiến thức còm của mình thì Ti vi có 2 khung hình chính là 16:9 và 4:3 (hiện nay 16:9 phổ biến hơn) cả 2 khung hình trên thì tivi nào cũng thể hiện được (chỉ là phù hợp và đẹp hay không thôi). còn nói về định dạng "chuẩn" video HD ở 60 hay 30...thì cũng không quan trọng nhiều bằng định dạng video khi xuất. mỗi đầu đĩa và tivi có sự hỗ trợ không đồng nhất về định dạng nên cần xuất định dạng phù hợp. Tivi càng hiện đại thì càng "nhai" được nhiều định dạng hơn!
    Trở lại vấn đề của chủ thớt:
    Quay HD ở 30P sẽ làm hình ảnh thiếu độ mượt, khi zoom hoặc lia dễ bị giật hình.(160 còn bị đừng nói AC 90)
    Theo mình đã nói: bạn nên lựa chọn 60P cho hình ảnh đẹp nhất khi quay (nguồn chuẩn khi dựng sẽ dễ và đẹp hơn)
    PS: hãy tận dụng hết sức mạnh của máy (cho bõ đồng tiền bỏ ra)- ghét 60 dùng 30 là một suy nghĩ cần xem xét lại khi sử dụng máy quay HD!
    Mình gà quê mong các bác thông cảm (xin bác Tuấn và bác Tâm bớt nóng!)

Last edited by a moderator: 14/8/16

37. Nguyễn Tuấn Cameraman

Vấn đề của chủ topic có thể gặp rắc rối ở đây:

1. Các tivi đời cũ không hỗ trợ định dạng video khi bạn xuất (nhiều ti vi không đọc được định dạng mp4, mp2 hd) mà phải chuyển sang định dạng khác (điều này mình đã gặp nhiều). Giải pháp: bạn xuất và đóng gói brulay (m2ts), hoặc các định dạng khác.

2. Các ti vi đời cũ có thể không hỗ trợ kỹ thuật quét hình quá cao (video của bạn quay 60p - xuất 60p). Giải pháp: bạn vẫn quay 60p nhưng khi xuất phim thì chọn 30p và 29.97 frames/s xem rất mượt. (bạn nói khung hình 60P là sai, đó chỉ là kỹ thuật quét hình)

3. Nếu bạn quay chuẩn PH: (21 Mbps average; 24 Mbps max) PH có 2 tùy chọn: chuẩn I và chuẩn P tương ứng với (60i ~ 30p) thực chất hai chuẩn này là một chỉ khác ở kỹ thuật quét hình, chuẩn I quét 2 lượt (1,3,5,7,9.... 59 và 2,4,6,8,10....60) để cho ra 1 giây video, chuẩn P thì quét liên tục và lần lượt từ trên xuống dưới, từ trái sang phải để cho ra 1 giây video cũng tương ứng với 60I (do chuẩn P quét nhanh hơn). Chuẩn PH (30P) vì thời gian quét hình để cho ra 1 giây video quá nhanh nên khi bắt theo chuyển động không mượt. Chuẩn PS (60P) quét hình được tăng lên gấp đôi (cũng cho 1 giây video) nên video sẽ mượt hơn nhiều.

p/s: Bạn nên quay chuẩn PS (60P) khi dựng phim tạo sequence đúng chuẩn 60P, xong thì xuất 30P và 29.97 frames/s không ảnh hưởng gì đến chất lượng, file nhẹ hơn và tương thích với nhiều tivi hơn. không nên quay theo chuẩn PH (hai tùy chọn 30P - 60I, thực chất là một và không khác gì nhau) vì thời gian quét hình quá nhanh trên 1 giây video nên không mượt.

giangdangphong, bich ha, ytho and 4 others like this.

38. minhduclx

minhduclx MemVIP

Lấy máy chụp quay có 30P còn ko bị - nên ko có vụ 30P mặc định là bị đâu.
    Cái nầy do chỉnh máy thôi.

39. TGC

Bác Đức đang nói máy nào thế nêu tên Model cụ thể đi, em từng dùng qua Canon 70D (max = 30p) và hiện nay là 7D Mark II (max = 60p), cả 2 model quay 30p đều giật nhé.
    Mà trước tiên nên định nghĩa kiểu giật là sao cho dễ hiểu, giật ở đây là nó không smooth, pan máy tốc độ bình thường là nó khựng khựng như xài hiệu ứng Stroke, có người hay vật thể nào di chuyển ngang qua ống kính cũng bị hiện tượng tương tự.

Khi quay 60p thì hoàn toàn smooth không có vấn đề gì
    Cái gọi là giật và ko smooth là nó so với 60i và 60p chứ so với 24p nó còn ngon hơn gấp bội, phải có đối trọng cụ thể so sánh mới được, chứ nói khơi khơi không có gì so sánh thì sẽ không đi tới đâu cả.

P/S: Bác cứ nói model DSLR mà bác dùng quay 30p mà bác khẳng định nó không giật và vẫn smooth đi rồi mọi chuyện tính tiếp, cần thiết thì gởi file gốc lên đây cho anh em kiểm chứng, em cũng sẵn sàng chia sẽ footage của 70D và 7D mark 2 để kiểm chứng cho bác thấy cái kiểu không smooth của 30p nó ra sao

Chỉnh sửa cuối: 14/8/16

40. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác TGC: HEhe Đức sài Nikon nhưng quay bằng máy chụp chứ có nói lấy DSLR quay đâu mà bác cho Đức lên cao thế, chả dám đú tới nó đâu, lấy mấy con cùi mía Fz vài triệu thua cái lens của bác để quay thôi.
    Còn giật rung thì...như mấy bác trên chém te tua rồi - thời trước film chỉ có 24 hay 29,97f mà coi còn ko thấy giật thì sao giờ 30 lại nói giật (coi trên LCD nha, ko ngồi soi máy tính - chả hiểu sao coi 60p trên máy tính vẫn ko mướt - cụ thể nhất cho cái chữ chạy ngang thấy giật đùng đùng - trong khi lên lcd coi chả giật tẹo nào). Vì chủ thớt nói coi LCD, nên bàn trên thành phẩm ra chiếu trên LCD đi. Còn bàn trên máy tính là khác rất rất xa., dù làm trên máy tính.
    Còn giải thích tại sao thì cái nầy mù tịt. Dù con máy tính VGA cao cấp hơn con LCD (thậm chí có máy cái VGA = hoặc hơn giá con LCD nữa là), cái LCD mônitor cũng cao cấp và cũng chỉ để có 60 ref thôi mừ. Giống hình ảnh trên LCD máy ảnh xem lại khi mới chụp lung linh nhưng về ko vô PTS làm bảo đảm ra tấm hình ko đc như thế.
    Bác có kinh nghiệm và nhiều cái hơn - bác soi cũng có thể hơn Đức, nhưng nếu đúng ở 30p mà lên LCD chiếu giật thì...nếu ko phải thánh soi thì chỉ có làm lỗi gì mới bị thôi, do tinh chỉnh máy móc làm ko tốt thôi. Còn nói vui là do cách ăn ở :D :D :D

41. TGC

Thực ra thì nếu anh em quay phim nào tự quay kiêm luôn tự dựng thì sẽ có thừa bài bản và thiết bị để test bằng thực nghiệm trước khi đưa ra 1 kết luận nào đó. Nhưng mà thôi chắc khó lòng tìm thấy được tiếng noi chung nên .... con ai (máy móc) người nấy dạy và biết tánh ý của nó thì nó sẽ như ý mình thôi hen bác Đức

42. dannguyen

dannguyen Active Member

thì chủ thớt chả bảo là rung khi nhìn trên màn hình máy quay mà...đâu đợi khi ra LCD. TVC là nơi chia sẻ và cùng nhau tìm ra con đường hướng tới sự phát triển...các bác đừng đi xa vấn đề đưa ra và nâng cao quá lòng tự ái dẫn đến anh em khó đi tới đích chung.
    Mình chỉ duy nhất một ý kiến với chủ thớt.
    - quay 30p sẽ dễ bị rung, giật khi lia, zoom máy.
    - quay 60p về sử lý..xuất 30...như bác Tuấn nói ấy.
    ( cũng có thể do chúng ta dùng máy dòng bán chuyên nên chất lượng nó thế...30p trên máy quay thẻ của panasonic chắc chắn bị như bạn nói...)

43. minhduclx

minhduclx MemVIP

hic coi trên màn hình máy quay mà thấy rung thì bá đạo quá bác ah. Chắc bác quay xuống s30 quá, hay 15 của máy Sony. Ko mượt thì có thể đoán ra chứ thấy là khó trên cái màn hình máy quay bé teo.
    Còn mượt mà và giật tới cảm giác thấy nó khác nhau. mà mình cãi thế nầy giống thầy bói mù sờ voi hơn. Nếu bác chủ có up clip thành phẩm lên - down về coi trên LCD sẽ chính xác nhất.
    Ko phải là "nâng cao quá lòng tự ái dẫn đến anh em khó đi tới đích chung.", mà mình chỉ áp trên kiểm nghiệm người dùng cuối thôi - mình có thể thấy ko mượt còn khách họ chả thấy. Nên nếu mình đã thấy ko mượt + rung nữa thì có khả năng sai quét dòng. Cái nầy ko biết nói sao, nhưng dù xuất P/top/bottom gì gì nữa mà lúc xuất ra DVD ko cẩn thận là sai - xem sẽ cảm nhận giật giật rõ lắm (khách cảm thấy ko mướt thôi, thấp hơn cảm nhận của mình 1 cấp độ :D). Đức chỉ chia sẽ tới đây. Bàn thì có thể thêm. Còn về cách làm mỗi người đều có bí quyết riêng cho mình, ko ai chỉ đàn cho thiên ha đi buôn mà phải ko (nói DVD đễ dễ dẫn chứng thấy sai, còn HD thì cũng tương tự thôi, nhưng ít sai sót hơn thôi - thêm cái nữa 1 số bác quay NT về dựng xuất P hay ngược lại nữa đó : và nói theo kinh nghiệm ai đó dạy họ là làm thế ra màu + hình đẹp hơn).
    @TGC: Bác thì thật lòng mà nói Đức biết bác Pro rồi, nên có thể tiêu chuẩn bác đặt ra cao cấp hơn Đức 2-3 bậc (Đức chỉ đặt theo tiêu chuẩn ăn liền và bằng hay hơn khách hàng nơi Đức 1 thôi). Nên vì vậy mà có phần dễ dãi hơn nhiều trong clip. Nên không mượt (giật nhẹ) đối với Đức là OK rồi, vì toàn film Đức thật ra ko giật nầy thì cũng rung nhẹ nhè hoài thôi do quay tay hơn 50-100% thời lượng film rồi, cao lắm đặt được chân 1 mà cầm chân 1 thì ko chết hình được vẫn rung nhẹ cực nhẹ theo hơi thở mà, nếu có zoom thấy rung dễ hơn.

giangdangphong and TGC like this.

44. _TMT_

30p của AG-AC90 không dùng được đâu bác Đức à. Đừng suy nghĩ nữa mà làm chi cho mệt.:D

45. phandiem666

phandiem666 Well-Known Member

các bác cho e hỏi tí: e định mua Ac160 mà k biết là
    Panasonic AG-AC160EN với AC160A khác nhau như thế nào.
    nhờ các bác giúp cho. e xin cảm ơn

46. vuquyen

vuquyen MemVIP

Thấy anh em bàn luận rôm rả mình cũng xin có ý kiến sau. đúng như bác Minhducls nói mình quay canon 70d khi xem trên máy tính bị giật khi xem thước phim lia máy, nhưng xem trên tivi LED thì lại mượt như thường, hiện vẫn chưa hiểu ra sao. đây là thông số phim quay
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

minhduclx thích bài này.

47. minhduclx

minhduclx MemVIP

Chắc do sao sao đó.
    Cái nầy từ thời VCD - DVD đã bị rồi. Để ý nhất là cho chữ chạy trái qua phải hay phải qua trái nó cứ giật giật ko có mướt đâu. Nhưng đem ra đầu đĩa hay chép usb ghim tv lcd chiếu thì vô tư đi.
    Nên mình cũng ko hiểu nguyên lý / nguyên tắc sao .
    Chỉ theo kinh nghiệm thực tế là ko lo lắm vụ giật đó khi chiếu coi trên tv. Còn chiếu laptop thì chịu vậy.
    Tới quay 60p mà lia mình coi máy tính cũng giật. Nhưng đó là mình soi cái giật nên để ý. Chứ film nước ngoài đa số nó quay tĩnh máy, có di chuyển thì theo hành động (bắt action) nên lo coi cái hành động chứ có ai để ý kịp giật ko giật đâu.

Chắc khác nhau cho các thị trường khác nhau. Cần thì call MMC mà hỏi.
    Theo kinh nghiệm thì EN cho châu Âu thì phải. Ko rảnh để check lại - trả lợi đại vậy.

48. Dinh Tran

Dinh Tran Member

các bác cho em hỏi tí ạ. khách quay đám cưới để 50p, em dựng cho khách xong em xuất ra file FHD chép vào usb, rồi chiếu trên tivi, khách xem báo là bị dực hình coi khó chiệu lắm, vậy nguyên nhân do đâu vậy ạ. hay em xuất sai gì không ạ

49. liemcamera

liemcamera MemVIP

Lý do là tivi nhà người ta cùi mía đấy bác.... em củng bị như thế. Em quay 60p xuất 60p tivi (sony 32ich) mình xem bình thường xonng giao khách cắm vào tivi (LG 43ich) Tiếng đi trước một hồi rồi mới thấy hình (Trễ hình), còn giật giật....
    Còn lý do này nữa là USB dỏm củng bị.....

Dinh Tran and van son like this.

50. Nguyễn Tuấn Cameraman

xuất 25p (pal) hoặc 30p (ntsc) thì không sao, nhiều ti vi không tương tương thích quét hình 50p (pal) hoặc 60p (ntsc) nên khi cắm chạy USB sẽ bị giật hình hoặc tiếng chạy trước hình theo sau.

Chỉnh sửa cuối: 26/4/17
    minhduclx and nguyenbachbp like this.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |