NHỜ ANH EM GÓP Ý HÌNH TIỆC

Thảo luận trong 'Góp ý - Thắc mắc' bắt đầu bởi designertranlap, 22/12/16.

1. designertranlap

designertranlap Active Member

Mình có chụp tiệc cho vài tiệm mới, không hiểu sao họ chê hình màu sét không đẹp, nay up lên mấy tấm nhờ anh em nhận xét giùm. Cảm ơn cả nhà !
    Đây là hình anh bạn chụp khách họ ưng ý
    và đây là hình mình chụp

2. thientranglab

thientranglab MemVIP

màu này là đẹp rồi chả hiểu khách chê ở điểm gì, làm dâu trăm họ nó vậy,họ nói bớt đi ít tiền, mình không bớt thì họ chê để dìm hàng thôi, khi họ chê hỏi rõ xe, họ không ưng ở chỗ nào,nếu họ nói thợ a,b,c,d.... gì đó chụp đẹp hơn thì nói họ cầm mấy tấm ra để học hỏi hiii, mình vẫn hay bị vậy, chả thấy ai cầm ra cả. có trường hợp khách chê chụp hình bàn màu không đẹp bằng hình của họ mình hỏi hình gì, họ bảo hình allbum cưới ngoại cảnh,hikkkk mình hỏi họ chụp bộ allbum này bao nhiêu, họ nói 8,5 triệu, thế mới đau chứ 1 sự so sánh hoàn hảo

Dinh Tran thích bài này.

3. designertranlap

Cảm ơn Bạn thientranglab đã quan tâm .
    mình thấy như vầy . hình mình chụp chế độ portrai màu trong hơn , hồng hơn chút . còn máy kia chụp standar màu nhìn dày màu , đèn đánh nhẹ hơn ( gần như mũi và gò má không bị bắt sáng của flash ) có lẽ đây là ưu điểm của họ. nhưng mình nhìn lại không thích vì khi người da trắng đứng cạnh người da đen thì người da đen nhìn da rất ghê, nên mình không chụp standar ( có lẽ phải thay đổi tư duy theo họ )

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hỏi kỹ trước khi chụp - đc thì giao raw cho họ.
    Chứ chưa hẳn tại tiệm cưới đâu.
    Nhiều khi họ thẩy lab làm từ a-z, mà với tông hình kia thì chạy action ra đẹp ; còn với tông hình của bạn thì ra xấu -> chê thợ.
    Nên được giao raw - họ muốn gì chỉnh lại nhanh và dễ hơn, màu mè ra đúng ý đồ họ hơn.
    Chứ cái hình ko khó nói lắm, hic....
    Chỗ mình quen rọi cách đây 3 tháng vs hiện tại theo mình lưu là 2 tông khác biệt nhau nè (yêu cầu rọi thẳng - về mình tự canh màn hình lại). Nên chả có cái gì là chuẩn hết đâu (ở tỉnh là thế - file hình ấy để năm sau lôi ra rọi lại mà ko chỉnh hay để thợ chỉnh thì cầm 80% xấu hơn mẫu trước rọi thẳng xa).

designertranlap thích bài này.

5. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Lại gặp bác Đức ở đây, không biết bao giờ có dịp gặp ở ngoài...
    Mình góp ý chút...
    Hình trên chụp kiểu truyền thống.
    Cho nên phải đạt tiêu chí "rõ mặt ăn tiền".
    Ở đây mình thấy bạn mắc lỗi sử dụng flash.
    1. Tấm đầu tiên không có flash nên người ngoài sáng là đầu bên chú rể đủ sáng nhưng đầu bên đây thiếu => bật flash TTL -2 cho trường hợp này sẽ có cái hình khác ổn hơn.
    2. Vào trong nhà bạn đánh bao hay sao ấy, thiếu nguồn sáng chính diện nên không rõ mặt.
    3. Ra cổng, ánh sáng xéo 1 bên sang nên trên mặt có khu sáng tối không có chủ đích => bật flash đánh ttl -1.7 để ánh sáng flash phủ lên nhĩng vùng tối, và -1.7 để nó là nguồn phụ, không trừ nó đánh vào trắng nhách luôn. Tùy flash loại gì mà trừ đi bao nhiêu.
    4. Mấy tấm đi bàn thì mở flash đánh tản, tăng tốc độ cao lên để cắt ánh sáng màu hồng áp từ rạp. (Giữ nguyên khẩu mà tăng tốc lên thì hình bị thiếu sáng, tức là giảm ánh sáng tự nhiên, vì lúc này ánh sáng tự nhiên bị áp màu từ rạp, do thiếu sáng nên cần flash để bù lại, đồng thời giảm dư sáng hậu cảnh khi chỉa ra phía vườn)
    5. Tấm ông già trao khay rượu, phía trước sáng, sau tối => thiếu ánh sáng tự nhiên => tăng iso, giảm khẩu, giảm tốc... còn không thì nhờ photoshop thôi.
    6. Tấm cuối hơi dư sáng vùng trán do nguồn sáng chính từ trên xuống... => tăng tốc độ để giảm bớt, lúc này phần dưới sẽ thiếu sáng => dùng flash phủ nhẹ lên là xong.

Mình chụp ảnh cưới truyền thống lúc nào cũng gắn đèn cả, đánh thẳng, đánh tản, hắt lên trần hay hắt vào tường sau lưng dội vào đối tượng, nhiều kiểu để dùng lắm. Những điều trên toàn kinh nghiệm bản thân mình rút ra đó.

lubu, minhduclx and designertranlap like this.

6. designertranlap

Cảm ơn bác nhiều . Bác có thể cho em xin 1 số file gốc của Bác về nghiên cứu dc không ? mếu dc xin bác gửi vào mail designertranlap@gmail.com

7. LeeTuanNguyen

LeeTuanNguyen Member

e thấy file gốc như này là ổn .nên chú ý cô dâu nhìn nên ống kính 1 chút a nha

8. designertranlap

cảm ơn các Bác. nhưng khách quan thì các Bác thấy file trên sẽ ổn hơn hay file dưới tốt hơn ?

9. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Hình mới chụp về nè, mình chụp raw, convert sang jpg, mấy file này quên giảm độ nét xuống, đang để mức 5-6 hơi cao, mấy file này chụp sRAW nên thường để 2,3 là vừa, hôm qua chụp RAW nên đẩy lên 5,6 quên chỉnh lại, thôi kê, mai phải giao. Ống 24-70 Tamron ấy, mua cũ 13tr, còn bảo hành đến 2019, nét kinh hồn, đánh giá cá nhân nó ngon hơn 24-70 2.8 của canon, có điều độ bền thua xa, thôi kệ, giá rẻ, cày 3-4 năm bỏ vào tủ trưng làm kỷ niệm.
    Chụp file sRAW, hơi dư 1/3 khẩu về giảm lại nó đẹp hơn là chụp thiếu về tăng lên (hình này đã giảm rồi). Đèn yougnou TTL, tốc độ 100, khẩu 3.2 - 3.5, iso 500. Mấy file này chạy qua action tăng sáng 1 chút ở vùng tối, khử noise, crop rồi xuất thẳng luôn khỏi cần thợ lab chỉnh lại. Picture Profile standard tự chỉnh, giảm vàng tăng đỏ do ống tamron nó vàng lắm. Mai làm sớm bữa nảo rảnh up thêm sau.
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

designertranlap and minhduclx like this.

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

CHả có ai giao file gốc đâu nên hỏi thế bằng thừa.
    Mình ko có kinh nghiệm sâu như bác @Tâm bờm để mà tùy cơ ứng phó quá dữ,mình thường để 1 cái chụp nhiều loại, đổi ánh sáng mới đổi chỉnh , cập tập quá để nguyên chụp vì chỉnh lại chưa chắc đẹp - nên mình chụp raw cho lành.

Còn theo con mắt nhìn hình để xử thì.... file trên ít gắt hơn, ít contrast hơn, chỉnh nhẹ và dễ dàng hơn file dưới.
    File dưới contrast gắt, chỉnh trên jpg ko khá mệt. Nhất là nếu chạy mấy cái action tươi màu thì gắt càng nhân lên gấp bội lần. Nói chung là khó chỉnh hơn file trên đó. Chỗ mình 1 số tiệm kêu thợ mà yêu cầu phải sài Ca nữa - vì PS họ quen chỉnh Ca mà lại ko chỉnh đc tông của Ni nên đổ văn thừa....
    Nôm na thì cái trên điển hình của tông Ca, màu lợt lợt nhẹ nhẹ dễ chỉnh, cái dưới của bác có phần đậm gắt của Ni đó (chả biết bác sài Ni hay Ca nhưng đoán bác sài Ca quá vì có 1 số tấm nhìn màu sắc khá đặc trưng của Ca).
    Nhưng nếu thợ có kinh nghiệm chỉnh thì cũng tương đương nhau, dĩ nhiên tốn time hơn. Còn thợ lơ mơ sài action là chính, lại quen 1 tông màu lợt đều thế thì khi gặp đậm đà rất dễ potay và đổ tại thợ, tại máy dõm...chứ hiếm khi chịu tại người PS ko tới lắm.

Chỉnh sửa cuối: 24/12/16

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác @Tâm bờm sài yn có phải loại ittl ko ? Phải thì cho Đức hỏi thăm cách tắt pre-flash cái, hic ít sài ttl mà sài bị cái pre-flash khó chịu, hỏi mấy người cách tắt đều ko biết kể cả chỗ bán. Đa số Đức đánh bounch nên ít sài nên hỏi ko được kệ nó luôn rồi. Nhưng giờ sẳn dịp hỏi thêm !!!

12. designertranlap

Bác Tâm bờm cho hỏi Bác chụp đèn TTL thì khi nào đánh thẳng, khi nào đánh trần ?

13. syhung1188

syhung1188 Active Member

xin phép bác chủ là cho e chỉnh theo con mắt của e dc k.

14. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mình xài yognou 600ex với cái này [​IMG]
    Trong nhà luôn dùng cái này, ra ngoài trời chụp tập thể hoặc xe hoa, ngoại cảnh thì để zoom 35 ttl -1.3 đến -2 đánh thẳng , trời dịu trừ nhiều vì đổ bóng ít, trời nắng thì ít vì đổ bóng, tối góc nhiều. Mình chụp raw hơi dư khoảng 1/3 đến 2/3 về kéo lại cho đẹp, nếu chụp jpg nên chụp hơi thiếu 1/3 đến đủ.

15. designertranlap

không hiểu ý Bác nói gì ?

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |