Mình đang phân vân giữa 2 con Canon 50D và 550D, nhờ mọi người tư vấn

Thảo luận trong 'Canon' bắt đầu bởi Cuanh, 29/6/16.

1. haohaop

haohaop MemVIP

mâm cao cỗ đầy thì ko nói(vì đãi ko tốt thì khách chê). Nhưng với dàn nhạc Mắc thì bao nhiêu ho cũng thuê. còn chụp hình thì ......... bạn biết rùi đó hê hê hê...

minhduclx and phambadsg like this.

2. phambadsg

phambadsg Member

Nghề chụp ảnh đám cưới ngày càng mai một dần.

3. trunghaidigital

trunghaidigital MemVIP

Thời đại đ thoại , Facebook lên ngôi rồi thời ảnh giấy dần dần mờ đi, ở chỗ mình nhiều đám chỉ đặt 10t đến 20t nhưng phải đủ chi tiết buổi tiệc, có khi mất cả buổi với kiếm đc 2 xuát cơm bụi. nghĩ mà nó buồn máy móc thì phải bỏ cả cục tiền lớn song phải chạy như ngựa cũng đủ tiền cơm bụi chứ có được tính khấu hao cho máy đâu.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

kiểu đó bác thà mua máy bèo 3tr/bộ về cho mướn, giao luôn nhà nó máy đó tụi ông chụp, xong đem ra lựa lấy 20-30t (hoặc đem đi tiệm nào cũng đc) rồi tính giá 50-100k/ buổi còn ngon hơn. Chứ 20-30t đi để làm gì nhỉ ? hay cần đi ăn đám. Tiền ấy đc bao nhiêu ? tháng đc mấy đám ? tổng lại 1 tháng đc cái gì ? đủ tính ra tiền cơm bụi ăn ngày 2 bửa chưa ? chắc là ko chứ chưa kể cafe và xăng cộ + bảo trì máy móc.
    Nói thật tại khách 1 phần. Tại mình phá giá 1 phần -> riết khách quen vậy.
    VN mình quen phá giá rồi, từ lớn như gạo, cá, da dầy,..xuất khẩu toàn đứng top mà cứ tự mình phá giá mình để rồi về than khóc với nhau. Đến nhỏ như các tiệm hình mình. Các bạn phá giá thì tồn tại đc không ? tồn tại được bao lâu ? như mình tính đó.

@Tâm bờm : nếu cai đắng thế sao lại đi mua 6D +... đồ đạc 1 đống để đi làm nhỉ. Mình nghĩ cái nào cũng có 2 mặt, và chắc bạn nằm bên mặt trái. Giống trên mình nói, bạn làm vậy tổng thu 1 tháng được bao nhiêu ? còn tiền khấu hao máy móc, tiền ăn tiền ở, tiền đi lại, tiền cafe tháng nhiêu ? rồi ip, laptop, mạng miếc để pr với khách hàng? nếu làm ko đủ sống sao vẫn tồn tại đc ? Nếu nói lấy tiền nhà đắp vô thì bạn nằm bên mặt trái như mình nói: Tao ăn ko đc giá nào tao cũng phá cho tụi bây khỏi ăn -> Sao ko nghĩ qua các nghề khác làm. Còn nếu tồn tại đc thì với giá ấy sao tồn tại đc nhỉ ? chã lẽ mỗi tháng bạn chụp tới trên 1000 tấm ???? SG coi thông tin thiếu gì việc làm lao động chân tay mà lương bèo bèo cũng 3tr trở lên, còn siêng ra BH làm công nhân. Dưới AG mình con em nông dân bỏ quê lên SG-BH làm công nhân quá trời, lương tệ tệ cũng trên 4tr/tháng ko đó, làm 2-3 năm có tay nghề lương toàn trên 6tr - lâu nữa thì trên 10tr ko hiếm (họ làm khi cưới về quê tổ chức nên mình biết), tới công nhân may dưới mình làm tháng cũng tầm 4tr mà.

van son and tranthangtk8008 like this.

5. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Ây da! Nghe các bác thành phố nói mà e thấy ớn quá! E nghĩ ở thành phố làm ăn dễ lắm chứ! Khách nhiều tiền, không gian quay chụp đẹp, cô dâu chú rể quan tâm đến việc lưu giữ hình ảnh ngày cưới. Xem ra ở trong chăn mới biết chăn có rận nhỉ!
    E ở miền núi, nhưng cũng 15k/1 ảnh chụp tiệc, tất nhiên ko được nhiều, mỗi đám chỉ đc tầm 30-35 ảnh thôi, vậy nên e mua máy Canon 1000D, len kit 18-55 chụp. Thậm chí có đám lấy máy quay chụp trả ảnh khách thấy rõ mặt, màu mè sáng sủa là khen đẹp, sẵn sàng trả tiền luôn.
    E nghĩ đầu tư máy móc cho tốt thì nó cũng phải tương xứng với điều kiện (thu nhập, trình độ xem xét sản phẩm...), máy móc chỉ cánh thợ nhìn mới hiểu thôi, còn khách người ta đâu quan tâm, chỉ quan tâm sản phẩm thôi.
    @minhduclx : Tiện đây hỏi bạn Đức trong đó quay đám giá có cao ko? Ở ngoài mình thì cũng bèo lắm, làm 1 đám HD quay buổi tối hát hò, buổi sáng ăn uống và trưa đưa dâu chỉ được 1,8tr-2 tr thôi. Còn nếu chỉ làm buổi trưa đưa dâu thì chỉ được 1,3-1,5 triệu. Thấy cũng bèo nhưng mà điều kiện kinh tế chung của vùng này chỉ được vậy, đã tính nâng giá mấy lần nhưng thôi nghĩ để vậy ăn số lượng vậy.

minhduclx thích bài này.

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

Từ chuyện so sánh giữa 2 máy bàn qua giá cả, thôi lỡ lộn tiệm rồi thì lộn luôn:
    . Đức cũng khá lớn tuổi rồi, đầu u40 rồi. Các bạn còn trẻ nếu thấy khó sao ko qua các nghề khác nhỉ.
    . Như Đức thấy ngay trước tiệm Đức, chú kia vá sửa xe vỉa hè, ngày kiếm cũng trên 100k; hay nghề cắt tóc, giá cách đây hơn 5 năm tầm 12k (ổ bánh mỳ thịt 5k), giờ bánh mỳ thịt 10k, cắt tóc lên 25-30k. Nói thật Đức cũng mấy lần muốn qua học cắt tóc rồi mà tại thấy mình chả có tý thẩm mỹ nào về khoản tóc tai đó (tóc Đức còn ko cần cầu kỳ, thợ 40 năm nay chỉ cắt đúng mỗi 2-3 kiểu cũ Đức vẫn thấy hài lòng). Và thợ cắt tóc quen lúc nào lại cắt cũng thấy quá sang, ngày cắt ko biết nhiêu tiền nhưng ngày chơi lô + VS cũng trên 100k. Với nghề chụp/quay giờ mà ko có tiệm nầy kia thì khó theo nổi cách sống ấy. Đó chỉ mới sơ sơ là 2 nghề dễ thấy nhất quanh Đức đó.
    Còn chụp quay thì vẫn sống đc, nhưng để khá khẩm như xưa thì đúng là thời buổi nầy khó khăn hơn nhiều. Nhưng ko phải vì thế mà ko còn đất sống. Chỉ cần mình cố gắng và có khách của riêng mình. Vì khách đa phần ko ai quá keo kiệt với sự việc đời người 1 lần của mình, cũng ko cò kè từng đồng khi chụp đâu: chỉ có cái làm lại cho tiệm thì bị tiệm ép khi là thợ tự đo, đó là quy luật, nếu là thợ tiệm (có lương cứng) hay thợ ruột chuyên chụp đám tiệc cho tiệm mình nghĩ sẽ khác; còn thợ tự do thì dĩ nhiên càng rẽ càng tốt. Rẽ cũng phải có giá của nó, và chấp nhận rẽ thì phải làm sao đảm bảo mình sống được chứ (giá rẽ thì phải bù lại ở số lượng), chứ bị ép rẽ từ tiền tới ít từ số lượng thì các bạn sống bằng gì. ????? Trong khi khách đãi tiệc 1 đống tiền, quần áo 1 đống tiền, hoa biếc 1 đống tiền, mướn dàn nhạc 1 đống tiền, mướn múa mai 1 đống tiền,...mướn MC 1 mớ tiền,...Toàn những thứ nhất thời mà ...chả lẽ cái hình/ film ghi lại những cái nhất thời đó sẽ đi theo họ đến cuối đời lại tiếc chỉ chi 1 mớ tiền lẽ ???

tranthangtk8008 thích bài này.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

Giá HD tùy nới tùy tiệm bạn ah. Giá của mình cao hơn bạn 2xị thôi. Còn mấy tiệm lớn thì cao hơn 1 chai -1chai 5 ko đó. Vì khách mình bình bình ít tiền lại ko rành công nghệ (dân lao động, buôn bán nhiều) nên giá thế.

Chỉnh sửa cuối: 8/8/16

8. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Vậy thì cũng tương đối ngang nhau a nhỉ! Ngoài này e làm tự do thôi, ko mở tiệm nhưng được cái cả cái vùng này ko có ai quay cả, mấy tiệm áo cưới có khách đặt quay chụp trọn gói toàn gọi e quay thôi. Nên e để vậy lấy số lượng thôi, nhưng cái nghề này cũng dở, cả tháng được dăm ba ngày đẹp cưới toàn trùng nhau hết, giá mà có người làm thêm 1 máy nữa thì tốt nhưng e ko có ai làm cùng, cũng có người hỏi để làm bán thời gian nhưng e ko dám dạy nghề vì sợ sau này sẽ thành đối thủ cạnh tranh. Hix, ích kỷ tí nhưng đảm bảo an toàn, vì miếng cơm manh áo cả...

haohaop and minhduclx like this.

9. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

cho mình góp vui với nhé,bạn tranthangtk nên thay đổi tư duy kinh doanh,bây giờ phải tận dụng cơ hội làm ăn,chỉ có 1 mình bạn quay thôi mà đến ngày đẹp là sẽ bị trùng,bạn ko làm dc sớm muộn gì thì cũng nảy sinh thêm thợ khác đó là điều tất yếu ,lúc đó khoảng doanh thu của bạn sẽ bị hạ xuống,nên chăng kiếm thêm 1 học trò(hiền hiền 1 tý) cho học trò phụ thêm 1 đèn+chở đi quay=sản phẩm dĩa của bạn sẽ đẹp hơn,đỡ vất vả hơn,đến khi nó cầm máy dc cho quay dặm,quay tiệc,mình nhận thêm đám khác ,doanh thu gấp đôi+hạn chế áo cưới họ tìm thợ khác,bây giờ chỉ cần đầu tư thêm 1 máy giá bèo HDV nào đó khoảng 10-15 triệu là tốt rồi ra HD thì cũng ko thua máy vài chục triệu nhiều đâu ra DVD thì do cách bạn làm,cái quan trọng là quan hệ của bạn với áo cưới+đáp ứng nhu cầu công việc cho họ là cách hạn chế cạnh tranh tốt nhất,đó là kinh nghiệm nhiều năm làm nghề ,vì tuổi nghề của tớ cũng kha khá rồi đấy,tâm sự chơi vài dòng nhé...

haohaop and tranthangtk8008 like this.

10. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Giờ lỡ tuổi rồi, nói muốn đổi nghề đâu có dễ... vợ làm chết thời gian, con thì còn nhỏ, ông bà thì lớn tuổi... bây giờ cả 2 vc cùng đi làm cả ngày con cái ai lo? Mỗi lần đi show phải chở con về bà ngoại gởi, cũng 0 gởi đc lâu, coi nó 1 ngày là bơ phờ luôn.
    1 tháng mình chụp 1-2 ngàn tấm bình thường, nhưng giá thấp quá thu nhập cũng thấp theo. Tháng 12 rồi cao nhất đc 18 show cả đám hỏi đám cưới, mà tính ra trừ tiền hình rồi còn đc chưa tới 10tr. Sau tết ế quá trời, tháng đc có 3-5tr. Mấy bác quay film còn tệ hơn nữa, đua nhau lên máy thẻ, máy băng giờ sắp tuyệt chủng rồi, nhóm mình hơn 9 thợ quay giờ còn 2 ông quay băng. Mà quay 1 show lễ + tiệc đc có 750k tiền công, 0 ai dám xin lên giá.
    Cũng tính tới mở quán ăn, mua xe chạy chở khách chụp album, mở tiệm bán đồ điện.... xem xét rồi lại thôi vì cạnh tranh cao quá, rủi ro cao quá... đang yên đang lành lại ôm cục nợ thì khổ nên thôi cố phát triển cái nghề ảnh, tới đâu tính đó.

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Oh bác cũng lớn rồi thì cho Đức sory, tưởng bác còn trẻ.
    Tháng cận tết show nhiều thì nói làm gì bác ah, coi như 3 tháng cận Tết bù lại 2 tháng ế (7al và trước sau nó) với tiền lo ăn tết (coi như lương tháng 13 người ta đi làm công vậy mà), đó là tính tạm chứ tính đủ còn chả dư dã thậm chí thiếu hụt nữa. Nói là nói các tháng thường thường ấy...thu nhập dưới 3tr tháng là ko sống nổi chỗ Đức, còn SG chắc phải cỡ 5-6tr.

hoandsg, haohaop and tranthangtk8008 like this.

12. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Cảm ơn bác đã tâm sự góp ý! Cái khoản học trò thì e phải tính toán kỹ đã, còn quan hệ với tiệm áo cưới thì e quan tâm hàng đầu, vì họ tìm khách cho mình mà bác. Dù ít, dù nhiều, kiểu gì e cũng phải có xiền xăng xe cho họ. Quan trọng là giữ quan hệ mà, với lại họ chụp ảnh album phòng hay dã ngoại e làm Proshow không công cho họ luôn, ko lấy tiền, Có đi có lại mà, mình giúp họ, họ giúp mình theo sở trường vậy thôi.

13. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Cát-sê vậy cũng bèo quá bác nhỉ! E tuy miền núi thật nhưng nếu vào mùa cũng kiếm hơn chục củ, vậy mà vợ con vẫn còn ăn đói mặc rét bác ơi!

haohaop thích bài này.

14. phambadsg

phambadsg Member

Thật đúng là khi nghe các bác tâm sự, chia sẻ mới biết ở nhiều vùng miền chuyện làm ăn còn nhiều khó khăn quá. Thôi thì tự động viên mình làm vì tình yêu nghề, vì cái niềm đam mê bác ah.

hoandsg and haohaop like this.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

750k còn lời chán so với quay HD mình đó bác ơi. Tiền nào của đó.
    Còn sao lời ưh, cái pd,vx họ sài tiếp (nếu mua cũng có 2-3tr) nên quay 4-5 đám là huề vốn, giá rẽ tháng quay 4-5 đám dễ kiếm show hơn (tháng ế), tiệm trả giá đó thì chấp nhận chất lượng đó, chứ tính HD vô show cao khách ko biết sao cao cứ cự rồi lại bỏ đi..còn khách biết sẽ đòi thì sẽ chấp nhận giá cao thôi. Thật tình đợt năm rồi đi SG quay tiệc ở cái Palate gì đó chuyên tổ chức đám cưới to thật to, lần đó tổ chức 4 đám dưới lầu (có lầu mà ko biết có chỗ đãi ko vì ko thấy ai đi lên) mà thợ sg quay ko có 1 cái digital, toàn PD. Cái giá của trọn gói chắc vậy. Trong khi chụp hình thì toàn hàng khủng 5D nầy kia trở lên, tới có người đi ăn đám còn sách theo 6D+50 1.2 nhìn khủng bố chụp cho vợ hay bồ gì đó đc vài tấm cái vô ngồi.Còn lúc lễ tiệc thì thợ 1 máy nhà 3 máy lớn (5d 6d rồi 1 máy dòng 3 số canon) chưa kể chắc cũng hơn chục cái máy dtdd đủ loại xoay tua làm liên tục.

hoandsg, haohaop and tranthangtk8008 like this.

16. tranthangtk8008

tranthangtk8008 MemVIP

Cũng may chỗ e chưa có nhiều thợ quay, nếu có nhiều, cạnh tranh nhiều chắc cũng thê thảm quá! Trước cũng có người quay nhưng hình như không trụ được nên bỏ xuống Thành phố làm rồi, còn anh em đài truyền hình cũng có người làm nhưng mà họ quay theo kiểu thời sự là chính, giống như điểm tin chứ ko phải tường thuật, với lại máy móc của đài cũng chán, giờ còn dùng MD10000, nên sau này cũng chẳng thấy ai gọi họ cả, thậm chí họ nhận được show cũng gọi cho e đi quay. Vì thế nên e cũng để giá vừa tầm với kinh tế người dân chứ ko dám so sánh với anh em làm nghề nơi này nơi kia, lấy số lượng là chính thôi.

hoandsg and haohaop like this.

17. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

đầu năm ngoái thì còn thấy pd hay vx xuất hiện, giữa năm ngoái trở lại đây tuyệt chủng luôn rồi. Bây giờ Fx1 có 5-6tr là có máy rồi, cao hơn chút thì Z1u tầm 7Tr, lên nữa chừng 10tr mua đc Fx1000. nói thật là pd và vx bây giờ mang bán chẳng ai mua. tình hình ở HCM thế đó.
    quay tính công 750K toàn là máy thẻ đó, toàn NX100 và AC90. Tệ lắm cũng quay Fx1 hay Z1u mà cũng quay HD chứ quay DV thì ngồi nhà có ma nó kêu. Quen thân lắm nó mới kêu máy băng vì về mất thời gian đổ băng, mặc dù quay băng HDV về ra DVD chẳng khác gì quay thẻ.
    hôm 12/7 vừa rồi đi chụp, tới nhà thấy bạn chú rể cầm máy hết hồn luôn: 1Dx II và 24-70 II. Tính sơ sơ giá xách tay thôi cũng hơn 140Tr rồi, thèm nhỏ dãi. cũng may mình cầm 1Ds3 + 24-70 với 2 cây đèn chứ nếu 0 thì thấy cũng tủi thân với nó.

18. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Theo dõi các bác tâm sự em cũng mơ hồ về tình trạng hiện nay. Nghề ảnh 5-10 năm trước là nghề hái ra tiền, vì trước em cũng làm. Hồi đó đa số tháng nào cũng chạy vài cái hội nghị, hội thảo... đến tháng khai giảng hay bế giảng thì thôi rồi, điều cả ông già đi. Kakaka ( Ông già em làm nhà nước nên quan hệ rộng mà ) Thời đó kiếm tiền sướng thật, quán em ngay cạnh công ty chuyên làm bằng lái xe, suốt ngày chụp ảnh thẻ nữa chứ. Mà thời 2000-2005 toàn 20k/4 cái 3x4 mới vãi. Mà thi thoảng cũng bắt đc nhiều em gọi đi chụp ( gần giống hình thức tự sướng như giờ các bác ạ ) Vừa đi chơi vs hot girl vừa có tiền, vớ vẩn khéo miệng lại còn làm quen tiến tới đc nữa chứ... kakaka. Rồi lại mỗi khóa các trường chuyên nghiệp trung cấp, cao đẳng, đại học là lên chụp làm thẻ, mỗi khóa cũng phải vài k kiểu. Nói chung là khi kiếm ra tiền liên tục nó sướng các bác ạ. Đến 2009 em có 1 quyết định mà ông già chửi em mãi. Em ko làm ảnh nữa mà mua máy móc in ấn về phục vụ anh em thợ ảnh và Quảng cáo... Cho đến giờ thì ông già ko thấy còn nói gì nữa. Em nghĩ em có 1 quyết định tương đối chính xác. Vì chỉ vài năm trở lại đây công nghệ phát triển ghê ghớm điện thoại càng ngày chụp ảnh càng nét, ng dân đâu đâu cũng thấy có quay camera chụp ảnh nọ kia, dường như họ đã quên mất khái niệm ra tiệm chụp hoặc mang đi rửa nữa. Nghề này ko chết đc nhưng em nghĩ phát triển mạnh như thời hoàng kim là điều quá khó khăn.

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

Chúc mừng bạn đã có 1 quyết định sáng suốt.
    Đức cũng muốn tìm các lĩnh vực mới như in ấn , quảng cáo đi vào, mà thực lòng là chả biết làm từ đâu. Bạn có thể chia sẽ chút kinh nghiệm khởi đầu không như chọn máy móc, định hướng sơ về thị trường.
    Chứ Đức cũng thấy mảng quảng cáo ngày càng phát đạt, nhưng cũng cạnh tranh ghê lắm, và cũng như làm hình, có những nơi họ làm gần như không hết việc, trong khi có nơi thì ế khách lắm (thậm chí 1 vài nơi lại dẹp luôn). Mà mảng nầy thì mù tịt, cũng tìm hiểu trên mạng rồi mà càng tìm càng rối. Giống bên chụp quay vậy, chưa mua máy chụp hay quay mà hỏi thì càng hỏi càng rối, nhưng đã đầu tư có kinh nghiệm rồi thì lại thấy dễ, nhưng nếu làm kiểu bỏ tiền để học kinh nghiệm mảng mới thì sợ là không đủ tiền.
    Giống lần đầu mua máy in hình thẻ đi, hỏi thợ , hỏi anh em, hỏi túa xua mỗi người 1 ý đúng câu "chín người 10 ý", chưa biết càng nghe càng rối như nồi canh hẹ. Rồi lại còn có người khuyên máy cũ hay máy sài rồi (từ in phun đến in nhiệt), người thì bảo đừng bao giờ rớ vào hàng cũ. Người nào nói cũng có lý, thậm chí người nào cũng dẫn chứng thực tế nầy kia nghe càng thuyết phục. Rốt lại tiền mình mình phải quyết theo đa số anh em ở quanh mình là đầu tư in phun Epson (dù muốn thử Canon nhưng quanh đây ko ai sài, có sài in nhiệt thì lại sợ bất tiện ko đóng mộc được). Giờ muốn học và đầu tư thêm bên in nhiệt lên áo quần ca ly hay in quảng cáo mà chưa biết học đâu quanh đây nữa (in nhiệt quanh mình ko ai làm).

20. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Thưa bác là ntn. Cái quan trọng nhất thời đại bây giờ nói chung và của Việt Nam mình nói riêng là nhất quan hệ. Bác có quan hệ thì làm gì cũng được, làm gì cũng dễ, làm gì cũng trôi, giá gì cũng trôi, giá nào cũng ok. Đúng như bác nói, cái nghề quảng cáo ko bao giờ mất đi, nó chỉ có phát triển thôi, khách lẻ, khách đơn là do lộc từng người, còn nhiều việc hay ít việc là do ở mình bác ạ. Nghề Quảng Cáo nếu bình thường thì ko cần đầu tư nhiều, có như bác là ổn rồi, biết thiết kế Corel, Shop tí, có con mắt OK tí. Giờ máy móc chàn lan ra mà các bác thợ quảng cáo đi in thuê giờ rẻ bèo dạt mây trôi mà. Em xin chốt lại 1 câu nữa là trước khi làm cái gì bác cũng nên tìm hiểu, sàng lọc mọi mối quan hệ của ông bà già, anh chị, cô dì chú bác, bạn bè mình... ----> dũng cảm, dầy mặt đi tiếp thị ( xin việc đó ). Ng nhà nước ngta thích ng ngoan, dễ bảo,chiều khách, vui vẻ :D. Còn khi nào bác quyết tâm mua máy móc thì PM em chỉ tận tình, dù sao em cũng có 7 năm chinh chiến máy in bạt hiflec, máy in decan, in ảnh. Máy cũ mới em đều mua và sài qua cả nên bác cứ yên tâm. Máy móc chả lo, chỉ lo quan hệ vs lộc lá của mình tới đâu.

tranthangtk8008 and minhduclx like this.

21. anhanhstudio

anhanhstudio MemVIP

còn 50 đ quay bình thường mà anh

22. vuhoan42

vuhoan42 MemVIP

Canon 50D mặc định nhà sản xuất ko có quay phim. muốn quay thì phải cài app Magic vào mới quay được...nhưng hên xui tạch máy khi nào ko biết, vì canon ko chịu trách nhiệm khi mình tự ý cài app quay phim vào

anhanhstudio thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |