MAGIC LANTERN & CANON 50D quay VIDEO Full HD - Có kèm video TUT.

Thảo luận trong 'Canon' bắt đầu bởi Dazzle, 17/10/12.

1. Dazzle

Dazzle Già Làng

Những ai trước đây vội lấy CANON 50D đều tiếc rằng không quay được Video. Nhưng với phần mềm Magic Lantern (Update Firmware) việc quay Full HD Video đã là điều hiển nhiên.
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Demo:

Phần mềm mình không đăng ở đây, vì phần mềm nên tự tải lấy trên các trang chính hãng có uy tín tránh bị hỏng file gây trục trặc khi Update.

--------------------------
    Thêm thông tin 19/10/2012:

Thể theo nguyện vọng của anh em, mình làn cái hướng dẫn cài đặt MAGIC LANTERN cho máy CANON 50D, và nhân thể cài luôn cho máy của mình. Kết quả: ĐÃ có MENU với chuẩn quay video FULL HD 1920x1080. (Và cũng thỏa mãn nguyện vọng được mắt thấy tai nghe của bác CA_NI rằng CANON 50D có thể quay được Full HD):

LƯU Ý: Nếu bạn không tin tưởng thì không nên làm việc này,
    vì nếu lỡ làm hỏng máy thì không ai có thể giúp bạn được!

1. VIDEO TUT hướng dẫn cài đặt Magic Lantern: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Vui lòng đăng nhập để thấy link.

Vui lòng đăng nhập để thấy link Các bạn tải về xem thử. Mình quay với hai đèn tuýp trên tường trước mặt mẫu, phía sau không có đèn. Hoàn toàn để tự động

Last edited by a moderator: 11/7/15

2. Dazzle

Dazzle Già Làng

Oct 21 Build How To Install Magic Lantern On Canon T2I,T3I,60d,50d

sumi123 and van son like this.

3. ngoctien1

ngoctien1 Upload Team

màu mè thi ngon nhung sao hay bị mờ đi khoảng 1s vậy bác do máy hay lens ạ!

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

Video này là của một user lần đầu quay sau khi đã update phần mềm cho máy, nên chuyện sai focus là khó tránh khỏi.

ngoctien1 thích bài này.

5. Dazzle

Dazzle Già Làng

ku_tit thích bài này.

6. sumi123

sumi123 MemVIP

Công nhận bác Hoàng siêng năng quá có ý chí tìm tòi học hỏi
    Bác đã update quay phim chưa ???

Chỉnh sửa cuối: 17/10/12

7. quangtruongTK

quangtruongTK MemVIP

em tưởng chỉ 5D2 quay dc thôi chứ bác...50D cũng chơi dc ah....hôm nay em mới dc biết đấy bác ah....

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mấy hôm nay đang bù đầu dựng phim, hòm hòm một chút sẽ update để quay video. Đã tải file về cất đó rồi.

Thử hỏi như thế này: Bạn đang muốn bán lại 50D CANON mà khó bán quá đúng không? Nhưng nếu bạn chỉ cần UPDATE cho máy quay được ViDEO FULL HD - Ồ dễ bán không à, khối người thích mua cái máy chụp hình về để quay phim, lại Full HD, mà lại giá cực bèo! Bạn đã thấy hay chưa?

9. quangtruongTK

quangtruongTK MemVIP

ô lại có cả phần mềm update để nâng cấp máy như vậy hả bác.hay wa nhỉ?em k hề biết phần này bác ah.........nó chạy thế nào bác ơi???

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nó gọi là MAGIC LANTERN chức năng chính không phải chỉ để quay phim mà nó bù thêm rất nhiều tính năng hay cho phần mềm firmware của máy. Khi Update thêm Magic Lantern thì MENU của máy có thêm nhiều mục nữa như "Bẫy tiêu cự" hoặc còn gọi là "bẫy nét", thu âm lén, hỗ trợ các thiết bị quay video và lẽ dĩ nhiên là quay video Full HD.

Chỉnh sửa cuối: 17/10/12
    photo_g87 and sumi123 like this.

11. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

bác hoàng ơi nêu làm mà không được thì máy có việc gì không bác

12. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

bácvaf làm như thế nào hả bác cho em hương dẫn băng tieng viẹt với

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đợi để lúc nào mình Update trên máy của mình thì mình sẽ quay video cho bạn tham khảo.

14. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

vâng em em đếm từng dây đợi bác hoàng nha thanh bác nha

Dazzle thích bài này.

15. hoanganh_wedding

hoanganh_wedding MemVIP

nhưng ở máy không có chế độ quay thì quay kiểu gì hả bác video này là bác quay ạ hay là sưu tầm ?

16. Dazzle

Dazzle Già Làng

MAGIC LANTER là một phần mềm kích hoạt các tính năng tiềm ẩn của máy chụp đã được các nhà sản xuất cài đặt từ trước. Ví dụ trong chế độ LIFE VIEW của CANON 50D có 3 nấc: 1 là tắt, 2 là mở,3 là quay video. Khi ta cài thêm MAGIC LANTERN thì nấc thứ ba được kích hoạt và lúc đó trong MENU sẽ có thêm nhiều mục khác nữa hỗ trợ từ ghi âm đến quay phim HD.

hoanganh_wedding thích bài này.

17. hoanganh_wedding

hoanganh_wedding MemVIP

nghe có vẻ hợp lý đấy bác nhỉ bác thử nghiệm đi rùi hướng dẫn cho a e cách úp thêm phần đó vs bác nhé

Dazzle thích bài này.

18. CA_NI

CA_NI Banned

Đang chờ xem điều kỳ diệu từ Bác .Canon 50D quay phim Full HD .[Bác có nhầm ko vậy ?] Full HD :1920 x1080 .
    Nói về kỷ thuật là phải chắc chắn chứ ko phán đâu nhé !

19. Dazzle

Dazzle Già Làng

Có demo đấy 1920x1080 luôn! Ối, nhiều khi cứ tưởng ...., hoá ra thế giới đi xa hơn mình tưởng nhiều! Thế mới biết cái ông bác học nào đó ngày xưa bị thiêu sống vì cứ cãi trái đất quay quanh mặt trời là cũng phải.

trancongkhanh thích bài này.

20. CA_NI

CA_NI Banned

vụ này bên VNPHOTO.net nói từ tháng 4-2011 rồi .Bác ko thấy đem phát minh sang bàn luận nhỉ .Mới thấy Bác sang bên đó hỏi update FW mà .Link :Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 18/10/12

21. sumi123

sumi123 MemVIP

túm lại chẳng có quay được bác Hoàng ơi

22. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vụ Update firmware mình có sang bên vnphoto.net hỏi, nhưng cả một diễn đàn lớn như vậy rất ít người quan tâm đến chuyện đó, hay nói khác đi là không thấy ai trả lời. Đành lặn lội hỏi bác Google và tự "liều mình" vậy.
    Còn chuyện bác nói "Đem phát minh sang bàn luận" thì mình thấy bác cũng còn đang có rất ít thông tin về chuyện quay video của CANON 50D. Trên thực tế ở Việt Nam cũng có thể do hàng rào ngôn ngữ nên chuyện Update thêm phần mềm cho Firmware để có thêm nhiều chức năng mới không được phổ biến cho lắm. ngay update thêm MAGIC LANTERN không chỉ cho CANON 50D mà còn cho các dòng máy đã có tích hợp quay video như 5D MArk II, CANON 60D, 7D .... Bác CA-NI nghe thấy có lạ không ạ?

23. CA_NI

CA_NI Banned

Mình ko lạ nhưng Với 50D quay phim full HD là Rất lạ đó .quay hd đã ko mượt rồi .chính vì vậy nên bên vnphoto mới ít người quan tâm .Mình ở bên vnphoto hằng ngày mà việc này mình củng xem hồi năm ngoái lận Cũ rồi Bác .kiến thức của Bác bao la qu1a xá !
    Em thật lúa quá Bác cho xem Full HD quay bằng Canon 50D đi Bác !

24. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cám ơn bác có lời "quá khen", hiên nay mình mới chỉ đưa thông tin để mọi người cùng tham khảo, do công việc bận rôn nên chưa có time để UIpdate và quay video để hầu bác. Nếu nói nghiêm túc thì chuyện MAGIC LANTERN bên vnphoto từ năm 2010. Dạo đó Firmware cho CANON 50D mới là bản 1.0.7. Sau này khi đã có Firmware bản cao hơn, tức là 1.0.8 và hiện nay 1.0.9 thì các nhà viếtd phần mềm của MAGIC LANTERN mới có phiên bản cho CANON 50D. Vì vậy yêu cầu đầu tiên trước khi update cho CANON 50D phần mềm MAGIC LANTERN, phải Update firmware của máy lên đến đời cao nhất là 1.0.9.
    Bác cứ đòi xem video FULL HD của CANON 50D, vậy sao cái demo trên của người dùng nước ngoài không làm bác thoả mãn?

25. CA_NI

CA_NI Banned

File Bác demo là HD 720p mà có nói gì đến FULL HD đâu ?
    Bên vnphoto củng vậy anh em vn chỉ quay HD thôi .Thế mới Lạ chứ .?

26. CA_NI

CA_NI Banned

Bác ko có dẫn chứng về việc về việc 50D quay FULL HD là Bác Nói ẩu và Xạo ! còn Ngược lại thì kiến thức Bác quá bao la ,kính nể ,bái phục .cả vnphoto gần 2 năm trời mà ko ai tìm ra cả .may mà có Bác !
    Từ HD lên Full HD là khoảng cách khá xa đó .Nikon lần đầu tích hợp tính năng quay phim vào DSLR củng chỉ HD 720 thôi .còn với máy chuyên quay phim thì máy quay HD lên Full HD chênh lệch khá nhiều tiền đó !

27. Dazzle

Dazzle Già Làng

Có cảm tưởng bác CA-NI muốn dân chứng về việc CANON 50D chỉ quay được HD? Vậy mong bác cho cái tài liệu khẳng định điều đó? Còn dẫn chứng hiện nay mình có chỉ mới là cái clip demo đăng ở trên với chuẩn 720p và 1080p. Không có lẽ người đăng cái clip chuẩn 1080p cho CANON 50D cũng là người ta xạo và ẩu sao bác?

28. CA_NI

CA_NI Banned

Bác ko có dẫn chứng hoặc chứng minh mà vội vàng nói 50D quay phim FULL HD là điều hiển nhiên nghe nó mơ hồ .Ảo quá Bác .Chưa biết chắc thì nói : có thể quay được Full HD nghe nó hợp hơn ,demo nào là 1080 ?.[ Z1 quay HD 1440x1080i]
    ở clip Bác dẫn semo ghi là 720P mà .Ấy chớ đừng vội xem thường người khác như vậy ?Quả đất có hình gì củng khiến cho một người bị chém đầu đó !

29. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

Em cũng ko biết nhiều nên hỏi ae nếu mà quay video fhd được có chụp đươc anh không nhỉ

30. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bác CA-NI ơi, em lấy riêng cái clip 720p để cho anh em xem cho nó nhẹ, còn gốc của nó là 1080p bác ợ. Bác bấm vào chữ Youtube rồi vào trình duyệt bấm chọn chuẩn 1080p mà xem cho nó đã. Nếu CANON 50D không ra được cái 1080p đó thì chắc là YOUTUBE không tự làm ra từ chuẩn 720p đâu bác ợ! Đến đây thì em tạm hiểu bác rồi! Để mấy hôm nữa rảnh một chút em Update rồi tự quay hầu bác. Em cũng máu cái vụ dùng máy ảnh quay video lắm đấy bác ạ, hèm nỗi time ít quá, chưa động đến được, mặc dù phần mềm và HDSD đã tải về để trên máy hết rồi. Phiên bản mới nhất ML (magic Lantern) em tải về là của 2012. Bác cứ đợi đó ta sẽ nói chuyện tiếp. (Em đã đọc hết cả 12 trang 120 post bên vnphoto.net mà bác cho link, khg có gì mới bác ạ). Nhân thể nói thêm bác TUANNGOC110 viết bài cuối cùng hỏi "CANON 50D với ML có quay được Full HD không?" - Hay bác CA_NI chính là bác TUAN NGỌC 110 vậy? Nếu bác không tự tin thì sao bác lại đi hỏi vậy? Nếu người bên đó nói không thì bác quay sang nói em "Xạo và ẩu", còn nếu em chứng minh được thì bác lại chạy sang bên đó nói "mọi người không biết gì" hay sao? Nên tự tìm hiểu và tự tin bác ơi, và thảo luận chứ đừng có gây căng thẳng. Đời là học tập và học tập cả đời bác ạ.
    Trong lúc chờ đợi, bác đọc tạm Vui lòng đăng nhập để thấy link. Chúc bác vui vẻ và....chịu khó học hỏi tìm hiểu thêm về "trái đất", tuy nó rất xưa, nhưng nó còn có rất nhiều điều thú vị mà bác chưa biết đến!

31. CA_NI

CA_NI Banned

info của clip trên youtobe :

chổ nào ghi là 1080 đâu Bác ,chỉ có ghi là 640x360 .
    Nếu có Full HD chẳng lẽ bên vnphôtô ko ai biết gì hết ,ai củng ko biết chỉ có Bác là nhất he,he ,

32. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đây bác ui, nói năng nhẹ nhàng thôi bác, cho nó có ..."văn hoá" bác ạ. Mà thực chất ra là em khuyên bác nên nói năng nhẹ nhàng để mà dấu "rốt", không có càng nói thì nó lại càng lòi cái "rốt" ra. Em cũng có thể "mạnh mồm" lắm đấy bác ạ, nhưng mà em giữ hoà khí theo đúng phong cách của TVC. Thế nhá, chúc bác ngày mới may mắn và vui vẻ! Mà này, từ giờ trở đi cú lúc nào bác cầm cái máy chụp có chữ "NIKON", "CANON" lại nhớ đến cái nút xem độ phân giải trên YOUTUBE bác nhé: "Có nhiều điều đơn giản mà bác còn chưa biết đâu bác ạ!". Nếu nhớ mãi chán quá thì đào tẩu sang SONY đi cho khỏi phải nhớ bác ạ!

Chỉnh sửa cuối: 19/10/12
    anhvn1788 thích bài này.

33. Dazzle

Dazzle Già Làng

Gửi tiếp bác CA_NI:

Tiêu đề có nội dung như sau: "Quay Video Full HD bây giờ đã có thể trên CANON 50D". Trong bài viết này có thông tin rất hay về Magic Lantern khi up cho CANON 5D Mark II. Nhưng em không nói về điều đó vội, mà chỉ thêm chút thông tin về MAGIC LANTERN: Đó là phần mềm không chỉ đơn thuần thêm chức năng quay video, mà nó còn thêm nhiều tiện ích khác cho cả việc chụp hình, hỗ trợ để việc quay video được thuận lợi hơn, nâng chất lượng quay của video lên hơn nhiều so với video nguyên bản do CANON thiết đặt ra ví dụ như nâng bittrate cao hơn cho video, hoàn thiện chức năng thu âm thanh cho Mark II để có âm thanh hay hơn . ...

34. vuquyen

vuquyen MemVIP

Thôi bác cứ nghiên cứu rồi quay bằng chính máy của bác cho anh em hết chỗ "ngứa"... nhân tiện bác tiimf giúp em có cái đề tài nào quay phim bằng con 30D không nha để em đỡ phải nâng đời máy với.... hì

35. Dazzle

Dazzle Già Làng

Thêm một bài viết nữa về chuyện CANON 50D có thể quay video Full HD:

36. xuan_86

xuan_86 Upload Team

híc hôm nay em mới thấy 50D có thể quay đc đó . em có 50D cách đây 3 năm rồi mà chẳng biết tý gì về nó có thể quay đc . chỉ nghĩ rằng 5DmaxII là thế hệ quay đầu tiên .

37. Dazzle

Dazzle Già Làng

Phần mềm MAGIC LANTERN khi mới ra đời cách đây vài năm bị gọi là phần mềm Hack DSLR. Phần mềm đó do nhóm người lập trình yêu tìm hiểu khám phá các chức năng của DSLR để bổ xung thêm các tính năng mới và kích hoạt các thiết đặt có sẵn của nhà sản xuất, nhưng do nguyên tắc kinh doanh mà họ chưa cho người dùng sử dụng. Gần đây MAGIC LANTERN đã được người dùng ưa chuộng và coi như là một phần thêm vào firmware của máy ảnh DSLR (dạng Plug-in cho các phần mềm vi tính). Nó không hoạt động độc lập mà dựa trên nền tảng của Firmware của máy chụp hình. Nó không được cài đặt trong thân máy ảnh như firmware mà nằm trên thẻ nhớ như một đĩa BOOT, khi khởi động máy ảnh, máy sẽ nhận biết và cho chạy phần mềm trên thẻ nhớ. Vì vậy không ảnh hưởng tới phần mềm trên máy.
    CANON 50D có thể quay video Full HD, đó là chức năng ẩn giấu trong Firmware của máy, không được kích hoạt. Phần mềm MAGIC LANTERN sẽ cho phép kích hoạt chức năng đó trong máy 50D. Ngay 50D đã có sẵn nấc thứ 3 của chế độ LIVE VIEW: 1 - tắt LIVE VIEW, 2 -Bất LIVE VIEW, và 3- Bật LIVE VIEW và quay VIDEO. Nhân thể nói thêm, để tránh bị đánh thuế cao, các máy ảnh bị hạn chế thời lượng quay 1 clip. Phần mềm MAGIC LANTERN Hack bỏ cái hạn chế này cho phép quay clip dài hơn nhà sản xuất định ra.

38. ku_tit

ku_tit New Member

Hay quá ngồi đợi bác Hoàng up cho cách hướng dẫn up phần mềm à. !_!

Dazzle thích bài này.

39. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

bác Hoàng ô không biết nó yêu cầu thẻ bao nhieu ghi nhỉ máy nhà em chỉ có 2G THÌ có đươc không bác

40. Dazzle

Dazzle Già Làng

Ờ, thẻ Class 10 nhá, Full HD thì nên lấy cái 16Gb hoặc 32Gb. Mình chỉ có cái 8Gb thôi, khg biết thử có ổn không đây?

41. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

em xem demo rồi thử mà khong có gì hây là do phần mềm bị lổi nhỉ em là lính mới nhưng cũng yêu công nghệ mong bac chỉ giáo thêm

42. thuanh

thuanh New Member

Theo em hiểu thì Digi IV con nào cũng quay đc phim hết chủ yếu là nhà Ca giấu ngề thôi & bản Firmware cũng đc công bố rồi em đọc bên số hóa rồi Canon hay giấu bớt chức năng của máy đi lắm tất cả các máy dùng Digi IV đều quay đc phim mà mỗi em 50D chỉ liveview mà ko quay đc mới điêu
    Như 400D khi hack thì có đủ cả đo sáng điểm & iso 3200 trong khi hãng công bố ko có .1Dc phần cứng i xì 1Dx nhưng lại quay đc phim 4K

Dazzle thích bài này.

43. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cũng có thể do phần mềm mở rộng có tính thử nghiệm nên CANON không công bố hết tính năng. CŨng vì vậy mà mới có MAGIC LANTERN. ở nước ngoài, giá mọt cái DSLR không phải là cao siêu so với thu nhập của người dùng. Nên họ thích "phá máy" hơn ở VN. Người dùng VN đại đa số là tích cóp, vay mượn để tậu một cái phương tiện kiến tiền, nên họ rất đắn đo khi cần phải động chậm đên phần mềm của máy. Nhỡ đâu đi toi thì có mà vợ nó chì chiết cho đến mệt. Vì vậy "phong trào phá máy" ở Vệt Nam không phát triển.

44. aocuoiquochai

aocuoiquochai MemVIP

em xem demo rồi thử mà không thấy gì cả máy chỉ thấy đen thui thôi à hây là do phần mềm bị lổi nhỉ em là lính mới nhưng cũng yêu công nghệ mong bác chỉ giáo thêm

45. Dazzle

Dazzle Già Làng

He-he........bác hơi liều đấy. Bác tháo pin ra rồi lắp lại, yên tâm chờ đợi đi. Bao giờ mình Up xong sẽ làm video cho anh em tham khảo. Đang bận dựng nốt mấy cái phim phò cho khách đã. Nó không đơn giản như Update Firmware cho máy đâu. ( Bác nên nhớ trong bộ ML 2012 có file *.BIN, file chỉ làm việc trên phiên bản Firmware 1.0.9 cho CANON 50D nhá, ý nói là nếu bác up cho CANON 50D đấy, chứ không phải là ML 2012 chỉ dành riêng cho 50D đâu nhá).

46. Dazzle

Dazzle Già Làng

Thể theo nguyện vọng của anh em, mình làn cái hướng dẫn cài đặt MAGIC LANTERN cho máy CANON 50D, và nhân thể cài luôn cho máy của mình. Kết quả: ĐÃ có MENU với chuẩn quay video FULL HD 1920x1080. (Và cũng thỏa mãn nguyện vọng được mắt thấy tai nghe của bác CA_NI rằng CANON 50D có thể quay được Full HD):

LƯU Ý: Nếu bạn không tin tưởng thì không nên làm việc này,
    vì nếu lỡ làm hỏng máy thì không ai có thể giúp bạn được!

sumi123 and nguyenhatminh like this.

47. van son

van son MemVIP

hồi đầu năm MOD doanrock có 1 clip quay Wedding bằng canon ko biết 50 hay 60D full HD cũng đẹp như của A Hoàng đúng canon lợi hại thật !

48. nguyenhatminh

nguyenhatminh Member

Qúa là hay..Thanks bạn nhiều..Bạn cho link để lấy phần mềm Magic Lanter này về được ko?..máy mình cũng đang xài fimware 1.09 nhưng ko có thằng magic Lanter này...

49. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chắc là MARK II thôi em ạ, vì CANON 50D thì chưa thấy ai trong vn ta dùng để quay cả (Vì thấy bác CA_NI lớn tiếng nói rằng 2 năm nay cả diễn đàn vnphoto.nét không ai biết mà :)) ).

van son thích bài này.

50. Dazzle

Dazzle Già Làng

Link mình đã cho trên trang 1 đó bạn. Mình cũng vừa Úpdate bằng chính cái link đó.

van son thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |