Lỗi Edius clorfast

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp' bắt đầu bởi ducadi, 16/10/18.

1. ducadi

ducadi MemVIP

Xin chào các bác, e vừa cài edius cho bạn mà xuất mp4 ( có quick syns ) lại bị như hình, những đoạn có colorfast thị bị còn không dùng thì không sao, những đoạn phim bị như vậy cũng không đều có khi đoạn này có khi đoạn khác,cài win 10 mới cũ gì cũng vậy hết ạ, cấu hình máy tính như sau ạ:
    Main Asrock B150
    Ram gskill 8gb bus 2133
    CPU i5 6500
    2 HDD (1 chứa tư liệu dựng phim, footage... 1 chứa source phim, HDD này được chia làm 2 phân vùng)
    1 SSD cài win + soft
    VGA Giga 1060 3gb
    Nguồn Andision 450W
    Khi xuất có colorfast là bị 100% thỉnh thoảng mới cài win thì xuất được lần đầu, xuất lại lần 2 thì bị tiếp :mad:, Edius 7.53 fixed hay Edius 8 đều bị hết ạ, mới cài xong soft e test như bác Tâm Bờm nói là cho play 1 đoạn có dùng colorfast thì thấy VGA có buff frame lên không bị rớt xuống 1, khi xuất phim mới đầu thấy bình thường trong taskmanager cpu chạy khoảng 60% với edius 7.53, 80-90% với edius 8, VGA cũng chạy khi có colorfast, nhưng khi thấy cpu chạy cầm chừng khoảng 30% VGA lại chạy 1% là bị lỗi :(,lúc này bận nhiều nên không có thời gian mò tiếp nên hỏi các bác xem có bác nào có bị lỗi giống vậy không và cách khắc phục như thế nào ạ, e cảm ơn các bác nhiều ạ.:)

2. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác thử ấy cái này xem nhé:
    1. Cài và cr@ck lại cái color fast. Mẹo cài bộ này của mình là cài bản cho edius trước, cra@ck xong, lấy bản repack cho premiere cài đè lên, vì bản repack cho premiere version cao hơn.
    2. Trong thư mục cài đặt của edius có cái mục RunTime, trong đó có cái DirectX và DotNet 4.5
    Cài lại DirectX. Nếu mới cài lại win thì cài cái DotNet Fx 4.5 đi kèm. Bản này tương thích tốt với edius 7, các phiên bản khác hay bị lỗi khi chạy edius 7, edius 8 thì dễ chịu hơn.
    3. Driver vga nên dùng bản 378.66 hay 378.78 mình hay dùng 2 bản đó, thấy ổn định, đừng update lên mới nhất, chỉ thích hợp cho game thôi. Có lần đang chạy ổn ngứa tay bật update driver thế là lỗi búa xua, phải cài lại. Nên máy làm phim đừng bao giờ update mấy cái driver, nếu đang chạy ổn, cứ để nguyên thế mà làm, trục trặc cái rất phiền.

Gặp lỗi color fast thì mình hay xử lý mấy cái đó. Không đc nữa thì ghost lại thôi.

van son, tranthangtk8008 and ducadi like this.

3. ducadi

ducadi MemVIP

Vâng e cảm ơn bác Tâm, để e thử lại xem, có kết quả e trả lời liền ;)

4. ducadi

ducadi MemVIP

Wao! hay thật bác Tâm ơi, mấy ngày nay test khoảng chục project đều ổn, thỉnh thoảng khi dựng những đoạn nặng nhiều layer với chỉnh màu thì bị trong khi dựng, tắt edius khởi động lại thì hết nhưng khi xuất thì ok. Lúc trước, khi cài win e toàn cho nó tự update driver gặp lỗi rồi e vào trang giới thiệu sản phẩm để tải driver về nhưng vẫn bị lỗi và e cũng không biết còn những bản driver khác cũng hỗ trợ cho card này :D, e dùng cách 3 là ok luôn. Một lần nữa thanks bác Tâm nhiệt tình chỉ giáo, chúc bác thật nhiều sức khỏe!!!

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |