Khác nhau Cross-Type và cross-points máy ảnh?

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi dungmedia, 5/1/17.

1. dungmedia

dungmedia MemVIP

Chào các anh em trong diễn đàn! e dự định mua máy ảnh tầm 30tr trở lại để quay phim ngắn. e định mua cannon 80D nhưng có ông a nói dòng Cross không nên mua. e cũng không biết dòng Cross là gì mong anh e trong nghề tư vấn cho e! với chi phí trên thì mua dòng máy nào hợp lý! xin cám ơn nhiều.

hoandsg thích bài này.

2. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Dòng "Cross"???
    Nghi là ý nói máy Crop với máy Full Frame ấy chứ!:)

NewLif3™ and hoandsg like this.

3. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

BạnVui lòng đăng nhập để thấy link thân mến !
    Vì công việc cuối năm "đã lên tới tận cổ" cho nên mình không thể giao lưu chia sẻ với bạn, trong thời gian hiện nay !

Bạn có thể tham khảo ở những Website sau nhé !
    Xin chia sẻ với bạn:
    Thế nào là full-frame, thế nào là crop ?
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

[Video] Sự khác biệt giữa máy ảnh FullFrame và Crop

Fullframe hay Crop: những cuộc bài xích vớ vẩn !

Chúc bạn sáng suốt lựa chọn cho mình có được đồ nghề hợp túi tiền và gặp được nhiều may mắn !

nguyenbachbp and NewLif3™ like this.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Vào đây coi các thuật ngữ nhiếp ảnh Vui lòng đăng nhập để thấy link
    80D ko biết nhưng 70D cũng dòng crop nhưng nghe nói (chưa đc thử) lấy nét chạm cảm ứng (như trên DTDD, bạn chạm màn hình vô đâu thì máy lấy nét vô đó - cực kỳ hay và tiện lợi). Đây là tính năng hay hơn 6D khi đem quay. Nên 80D chắc còn ngon hơn.
    Còn về quay bằng máy chụp mình ko chuyên và cũng ít được biết nhiều nên chỉ góp đc mỗi ý đó.

hoandsg and nguyenbachbp like this.

5. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Sao bạn không bảo cái ông anh kia giải thích luôn cho nhanh, vào đây post bài lập lờ thế này gây sóng gió cho diễn đàn?
    30 triệu đổ lại cho body thì 6D là nhất rồi, AF có thể thua 80D nhưng chất lượng hơn hẳn, quay bằng máy chụp hình thì cần setup kỹ mới quay, af có kiểm soát đc, nên không cần af liên tục như máy quay film. Chung là vậy... còn tùy vào cách thức bạn dùng máy và yêu cầu công việc.

Cross-type là điểm lấy nét theo pha cả chiều dọc và chiều ngang. Giúp lấy nét nhanh và chính xác hơn. Cái này chỉ có trên máy ngắm qua kính ngắm quang học, còn loại view điện tử hay xem qua màn hình thì nó dùng điểm lấy nét trên sensor gọi là dual pixels chứ không phải là cross point, cái này cụ google cũng không biết.

6. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Dùng DSLR canon quay truyền thống, ko phải quay PS hoặc các thể loại mà mình phải cần sự tùy cơ ứng biến cao, nhanh và gọn nên chọn 80D, nó có đủ hết các yếu tố tiện lợi hổ trợ cho mình làm chuyện đó.

nguyenbachbp thích bài này.

7. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác ấy nói là dùng để quay film ngắn nên mình nghĩ cần chất lượng cao, do đó mới tư vấn 6D. Với lại thể loại đó có thể setup kỹ, có thể làm đi làm lại, mọi thứ có thể kiểm soát từ bố cục đến ánh sáng nên không cần khả năng AF của 80D.

8. dungmedia

dungmedia MemVIP

Dạ! e cám ơn mọi người nhiều. chắc là Crop với máy Full Frame như bạn (Vui lòng đăng nhập để thấy link) nói, e không chuyên về máy lắm nên ghi là
    Cross, rất cám ơn các anh em trong diễn đàn đã chia sẻ thông tin hữu ít để e hiểu thêm và lựa chọn hợp lý. Nhân dịp tết đến e xin kính chúc mọi người năm mới sức khỏe gia đình hạnh phúc, thành công trong công việc.

nguyenbachbp thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |