Hướng dẫn mờ chồng trong aivd

Thảo luận trong 'Hướng dẫn' bắt đầu bởi quang1995, 19/1/12.

1. quang1995

quang1995 Well-Known Member

có thể hướng dẫn em cách mờ chồng hàng loạt trong avid bằng ảnh không

2. videochau

videochau Già Làng

Vui lòng đăng nhập để thấy link

van son, ngoc binh, trananhnb and 5 others like this.

3. quang1995

Dazzle thích bài này.

4. ldklam

ldklam MemVIP

thầy ơi cho em hỏi, hình ảnh trên là về soft AL, vậy chồng mờ hàng loạt trong Pr thì như thế nào ạ

5. quang1995

không dc đâu bạn ơi

Sao lại không được nhỉ ?

Last edited by a moderator: 19/1/12
    ldklam thích bài này.

6. videochau

videochau Già Làng

Trả lời bằng chữ hay bằng hình ảnh ? mà nên qua mục AP hỏi thì đúng hơn.

Chỉnh sửa cuối: 19/1/12
    van son thích bài này.

7. phandiem666

phandiem666 Well-Known Member

nhận tiện bác Video châu cho e hỏi tí. có nhiều lúc e mờ chồng thì k đc. với lại có khi đc thì báo đỏ (chấm than) vậy là sao hả bác

8. videochau

videochau Già Làng

Nói về vấn đề này thì lại liên quan đến việc cắt phân đoạn (Create clips) ......hãy làm bài thực tập : đưa hai clip phim lúc đầu không chồng mờ được xuống Timeline , cắt hai đầu phim cần đặt chồng mờ mỗi đầu ngắn đi một chút , đặt lại hiệu ứng ....... tự rút ra kết luận.

van son thích bài này.

9. phandiem666

phandiem666 Well-Known Member

làm phiềnbacs, nhờ bác châu nói rõ hơn 1 tí đc k ah, e vẫn chưa hiểu cho lắm.có j thông cảm

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nói nôm na là thế này nhé bác Phan Diễm: Muốn chồng mờ, bác phải có vài Frames ở đầu clíp cho nó chồng xen vào nhau. nếu bác cho hai clip mới toe lấy từ các bộ mẫu nền thì bác khg chồng được vì thấy nó báo đỏ. Nhưng bác làm như sau nhé: Khi clip vẫn còn ở trên cửa sổ dữ liệu, bác bấn chuột phải chọn OPEN. Nó sẽ ra một cửa sổ với clíp đo. Bác đẩy con trỏ màu đỏ vào một chút rồi bấm Mark in. Ở cuối clip bác cũng đẩy con trỏ vào một chút rồi bấm Mark Out. Bác làm như vậy với hai clip. Sau đó bác đưa hai clip đó xuống timêlin, bác chồng được liền. Việc đó cũng tương tự như khi hai clip nằm trên timêlin, bác đẩy chỗ tiếp giáp của hai clip vào mỗi bên một tý, sau đó chồng mờ thì sẽ không bị đỏ. Bây giờ bác làm việc thứ hai như sau:
    - Bác kéo cái chồng mờ dài ra hai bên, bác lại thấy đỏ đúng không? Vậy bác lại phải kéo hai đầu clip thụt vào dài hơn trước thì lại hết đỏ. Thế có nghĩa là: Để chồng mờ ngon lành, bác phải có số frames dư ở hai đầu clip là 15 Frames trở lên cho mặc định, còn nếu muốn chồng mờ dài hơn, thì kéo thụt đầu clip dài hơn.
    Nôm na vậy cho bác hiểu!

11. trananhnb

trananhnb Banned

bác hoàng co hình ảnh không minh họa dum em với

12. samactinhyeu

samactinhyeu Member

Thưa các bác, tiện thể em nhờ các bác giúp hộ em chuyện như sau : Khi Converter duôi MTS qua AVI thi Liquid không cho chồng mờ , nhờ giúp em ạ .Em cám ơn nhiều lắm .

13. hungvan

hungvan Well-Known Member

Chắc bạn lại nghĩ theo kiểu ăn sẵn của detect sencese rồi, phải cắt đầu cắt đuổi clip thì mới chồng được chứ :)

van son thích bài này.

14. videochau

videochau Già Làng

Export hoặc Puse thành một file liền rồi Import lại ,thế là lại dùng scene detection.....(chậm tý nhưng được việc.....)

van son thích bài này.

15. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Thực ra thì dựng không cần xài chế độ cắt shot tự động trong Liquid cũng rất nhanh chứ không phiền phức như mình tưởng:

1 - Đầu tiên bạn cần bỏ chế độ cấm chèn kỹ xảo khi bị thiếu Media trong tùy chọn lúc chồng mờ ( Restrict duration to available heads and tails) =>> bỏ dấu check ở dòng này.

2 - Kéo hết các clip phim xuống Timeline chọn Mark in và Mark out để đánh dấu khoảng cần áp dụng kỹ xảo chồng mờ, chọn vào dấu check Add to all active track in marked rage để áp dụng kỹ xảo cho toàn bộ khoảng được đánh dấu.

3 - Nếu chưa làm bước 1 thì khi làm bước 2 nó sẽ không được vì nó đã cấm, mình đã làm bước 1 rồi thì giờ xong bước 2 nó sẽ được ngay, nhưng kỹ xảo toàn bộ sẽ bị báo đỏ do thiếu Media. Cách giải quyết tình trạng này rất nhanh chóng, xem tiếp bước 4

4 - Dùng công cụ trim Editor ( phím tắt T) để fix lỗi thiếu media cho kỹ xảo, trong cửa sổ thao tác của Trim Editor bạn dùng phím tắt là W để di chuyển tới điểm có kỹ xảo tiếp theo và phím Q để quay ngược lại, chỉ cần xài thạo phím tắt là bạn làm rất nhanh trong nhấp nháy, chỉ cần di chuyển tới chỗ có kỹ xảo dùng chuột kéo qua kéo lại 2 bên màn hình cửa sổ Trim Editor nhìn thấy nó hết báo đỏ là tiếp tục di chuyển tới điểm tiếp theo. Làm rất nhanh, thay vì bạn phải Fuse hết phim ra 1 lượt, Import vào lại và chờ Detect Scene 1 lượt nữa thì cách này làm nhanh hơn.

16. Chí Công

Chí Công MemVIP

giờ mình toàn để giật hình :D chỉ cho tiếng mượt tý là OK ^^

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |