Hướng Dẫn Bật QuickSync cho Edius để xuất h264 lẹ hơn

Thảo luận trong 'Hướng Dẫn' bắt đầu bởi minhduclx, 20/1/17.

1. minhduclx

minhduclx MemVIP

Vấn để Quicksync với Edius tuy cũ nhưng do nhiều anh em vẫn chưa rõ cách xử dụng nên Đức lập riêng bài nầy hướng dẫn cách sài QuickSync.

Đầu tiên là phải có QuickSync để sài đã. Để bật quicksync thì cần :

1. Điều kiện cần - có iVGA on CPU từ dòng 2xxx trở lên là có (intel giới thiệu lần đầu với i7 2600 đó).
    Nên một số anh em chơi dòng pro, CPU dành cho serve mà không có iVGA thì thua nha.

2. Điều kiện đủ :
    a.
    Nếu sài có mỗi vga on cpu thì khỏi nói rồi. Nhưng nếu có vga rời thì ta cần bật thêm cái ivga on cpu lên trong bios ấy (Lý do thường khi ta gắn card vga rời thì ta tắt vga on đi vì nghĩ ko cần sài tới nó nữa, thực tế là nếu không sài QuickSync cho biên tập như anh em chúng ta thì đâu ai cần cái nầy đâu).
    Hướng dẫn bằng hình trên MB Giga cũ của Đức - anh em coi tương tự như vậy trên máy anh em nha:
    *. Đầu tiên vô Bios bật cái iVGA on lên ở Intel Processor Graphics

*Kế đến set share RAM cho nó, tùy mình dư Ram nhiều ít mà share.

* Bước nầy là kinh nghiệm Đức thôi - thấy để MAX rất dễ bị crash khi sài QuickSync, để có giới hạn lại hết.
    *Bước nầy là chọn cái VGA nào đầu tiên : nên chọn cái PCI đi.
    Chỉnh xong nhớ chọn Save and Exit nha.

b. Xong vô win đợi máy nhận vga oncpu rồi cài đặt drive cho nó (win 10 tự làm khoản nầy - win 7/8 thì phải lọ mọ lên mạng tìm down về cái mb_driver_vga_intel_.... với tiếp theo là 64 bit hay 32, phiên bản.)

c. Cài xong khởi động lại là xong hết 3/4 đoạn đường. Giờ :
    c1. click phải vô Desktop vô Display setting (chỉ theo cái win10 đang sài - win7/8 ko biết có giống vậy ko nữa - Đức lên đời nên quên rồi nha).

c2. vô mục Multiple Displays chọn Extend desktop to this display. Xong appy đi

c3. Xong vô Edius cho nó nhận 2 cái VGA
    - nếu ổn thì nó nhận OK hết.
    - nếu không ổn thì :
    + nhẹ thì nó vẫn chưa nhận vga on thì cùng lắm là cài Edius chồng lên lại thôi. Cái nầy ở bước c4 khi xuất thấy không có quicksync là biết không ăn đó.
    + nặng thì Edius vô chưa kịp làm gì bị crash -> cũng phải cài lại. Thậm chí đôi lúc phải gỡ ra sạch sẽ cài lại mới được.
    - Nếu ổn thì đợi tầm 2-3 phút rồi out Edius ra rồi vô lại (cái nầy cho chắc cú thôi).

c4. Xong giờ vô xuất thử mp4 (chọn h264 đó) xem sao - nếu ổn thì ở bước xuất ra có cái dòng Quicksync ở cuối cùng.
    Khi có sẽ có dòng check Used Hardward Export (Hình up bước nầy mượn của bác nào đó).

-Nhưng có cũng chưa chắc ăn, một số anh em (và có mình) xuất Quicksync không lẹ hơn bao nhiêu / thậm chí nhiều lúc còn bị crash : đang xuất nó báo lỗi văng ra -> buộc xuất lại từ đầu.
    Theo Đức kiểm chứng thì i3 4150 + MSI 7730 xuất Quicksync ở HD lẹ hơn rõ - ở FHD nó đuối ko lẹ hơn nhiêu.
    A. Còn anh em nói thì i7 6xxx xuất FHD cực lẹ với quicksync (dù chỉ sài mỗi vga on cpu mà không có vga rời luôn).
    B. Bác @Tâm bờm đã kiểm tra lại thì i7 6700 không có VGA rời xuất rất tệ. Nhưng anh em lưu ý, bác ấy dựng phim chỉnh màu toàn bộ PJ bằng colorful, thằng nầy chạy cực ngốn VGA.
    ----------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Cách mở Quicksync cực lẹ của bác Tâm bờm:
    ----------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Xin phép anh em cho Đức tổng hợp 1 số lỗi về Quicksync mà anh em đã kể ra vào ngay bài nầy để anh em sau nầy ai cần tìm thì có ngay khỏi phải tìm và đọc nhiều trang:

Chỉnh sửa cuối: 22/1/17

2. ducadi

ducadi MemVIP

Cảm ơn bác Đức ! Bài hướng dẫn khá chi tiết.
    E cũng đóng góp vài kinh nghiệm của e thời gian qua lọ mọ với Quick sync
    1. Edius 7.4 bật được quick sync trên các CPU thế hệ 3xxx về trước từ 4xxx trở về sau thì mới bật được quick sync trên Edius 7.5
    2. Trường hợp export bằng quick sync mà bị giật, treo máy thì các bác thử kéo giao diện edius sang màn hình kết nối với VGA onboard sẽ ổn định hơn.
    Hy vọng topic này sẽ là nơi chia sẽ, giải đáp các thắc mắc của các bác về sử dụng quick sync trong edius vì e thấy trên diễn đàn có nhiều bài viết chia sẽ kinh nghiệm về quick sync nhưng nằm rời rạc một số nằm sâu trong các topic khác phải mất nhiều thời gian tìm kiếm.

3. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mình cũng lọ mọ xào nấu món này lâu rồi, thêm ít mắm muối:
    1. Edius 7.42 mình đã test và chạy được quick sync trên con 3770 4460 4770 6700 6700K
    2. Trường hợp mà như trên nói: có mấy cái nguyên nhân sau mà mình chưa xác định chính xác, chỉ mới khoanh vùng nó lại
    a. Do card rời yếu, thay cái card mạnh hơn sẽ hết (đã thử) khoảng 90%
    b. Do ổ cứng phân mảng nhiều, sắp xếp lại sẽ hết (đã kiểm chứng), tỉ lệ vẫn bị khoảng 20%
    c. Do ram, trước khi export nên restart máy lại sẽ ổn, có 1 máy bị nếu không restart lại mà làm xong xuất luôn là dính chắc, reset máy rồi mở ra xuất thì không bị.
    nói chung là cái thằng edius này nhẹ, lẹ... nhưng làm 1 thời gian hay lỗi vặt, phải biết chăm sóc nó chút sẽ ổn.

Lúc trước có bác nào ấy ở diễn đàn này nói rằng bác ấy chạy con 6700 không cần card rời, chạy edius ổn. Mình build thử 1 con và kết quả là rất tệ. Do đó, để chạy mượt cái vụ quick sync này, mình thấy cần phải có 1 cái card rời cỡ 750Ti trở lên đi kèm để nó render filter và transition, xong mới chuyển sang iGPU để nén.
    Còn như trên đề cập, chuyển màn hình chính sang vga onboard thì lúc này vga dùng để render là onboard, sẽ cực kỳ chậm nếu chỉnh màu, transition nhiều.

Còn việc không bật được quick sync, hoặc bật nhưng không có tác dụng (iGPU không chạy khi xuất phim) hoặc bị crash tràn bộ nhớ thì cách tốt nhất là tìm bản win khác, có mấy lần bị, mình cố gắng mấy ngày vẫn không tìm được nguyên nhân, nên chỉ có cài bản win khác cho phù họp với cái máy đó thôi.

ducadi, van son, DC30PLUS and 2 others like this.

4. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

So sánh trực tiếp, giữa 2 máy i5 4460 + 1060 và i7 6700 + 770 thì bộ i7, cùng 1 project chỉnh màu 100% từ đầu đến cuối, đầu băng 1 bài nhạc, chống rung khoảng 20% timeline, dài tầm 1h30p thì bộ I7 xuất khoảng 1h còn bộ i5 khoảng 1h10p (cả 2 có chạy quick sync hết, đều FHD 59.94i)

5. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức không có điều kiện thử được VGA mạnh nên ko chắc được - lại ko có vga có cuda luôn nên càng ko biết sao.
    Chỉ biết riêng trường hợp Đức từng bị là chỉnh xong hết mà vô ko có QuickSync, cài đi cài lại Edius vẫn ko hết - thì ra Bios vô tinh chỉnh cho về defaul (F6/7 gì đó) rồi chỉnh lại. Hình như có đôi lúc ta chỉnh trong Bios - nó hiển thị như thế nhưng không ăn vô nên bị thì phải.
    Sau khi đã nhận có QUickSync thì Đức bị tiếp vấn đề là cho exp lúc đầu rất ngon ơ, máy ko bao giờ ngốn hơn 5Gb RAM, nhưng export tầm 30' thì đột nhiên trong tầm 1" máy ngốn RAM lên mức kinh khủng và crash xẩy ra với lỗi báo hết RAM. Lọ mọ vọc tới lui thì khi chỉnh cái DVMT Total Memory Size về giới hạn (trước cứ phang MAX - nghĩ MAX thì tốt), thì vấn đề được cải thiện hết hẳn lỗi đó.
    Tất cả nhưng gì Đức tinh chỉnh kể trên đó đều trên 1 bản WIN, ko cần cài lại nha. Có cần thì như trên chỉ rồi - cài chồng Edius lên thôi, không được nữa gỡ Edius ra cài lại.

van son and nguyenbachbp like this.

6. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

cả 1 quá trình vật lộn đầy cam go và có điều kiện thử thách mới viết ra dc mấy dòng này chia sẽ cho anh em,thật đáng quí

van son thích bài này.

7. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

trường hợp này không đúng với mình bác Đức ơi.
    1. Thấy bác nói vậy nên vào bios chỉnh lại DVMT là max rồi xuất thử 1 film, dài 54 phút, đc 90% rồi chưa crash.
    2. Cái máy i5 4460 mình nói ở trên hình như để max (mai kiểm tra lại) và nó bị crash liên tục, edius 6 hay 7 cũng bị. Không thay đổi gì trong bios, lúc bị virus cài lại bản win khác thì lại chạy đc.

van son thích bài này.

8. ha_nhan_giang

ha_nhan_giang MemVIP

thật đáng quý. e đang cảm thấy thích thằng EDUS rồi .dựng rất nhẹ và suất rất nhanh dao diện dễ sử dụng . đang tìm bản 8 mà chưa biết cách nào cài để sử dụng được

van son thích bài này.

9. TrinhTấnPhong

TrinhTấnPhong Member

22 helo minh đức ban co thể cho minh xin số dt được ko, mình muốn vs 1 số vấn đề ve mấy tính được không ?
    0908337564

10. van son

van son MemVIP

úi chài ơi ! em vào được bi ốt rồi mà sao chỉ có chữ không có hình giống của bác Đức loạn hết cả lên, không nhìn lại được hướng dẫn, chết cha em rồi chả biết ra lối nào. commemt bằng đt.

Prakash thích bài này.

11. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác xài main board hiệu gì? Nhìn trên main xem cái model luôn để ae biết mới chỉ đc.

12. minhduclx

minhduclx MemVIP

Có thể mỗi người bị mỗi lỗi khác nhau. Cùng triệu chứng nhưng khác bệnh.
    Ah mà của Đức bị crash là ngốn ram nha - bác mở task manager lên để ý xem, của Đức nó ngốn cái vèo từ hơn 4GB lên full 12Gb và hết Ram..ngưng chạy báo crash.
    Bửa thử sài quicksync lần đầu, Đức kiếm tài liệu tiếng việt hầu như ko có (có mà chỉ ko hiểu nỗi) phải kiếm của nước ngoài (dốt tiếng Anh mà còn bị đày). Cài xong lỗi túa xua, lại lọ mọ coi và vọc.
    Mà Đức chỉ có 1 máy, nên kinh nghiệm về Quicksync chỉ có thể nói là đủ sài cho riêng mình, chứ cho mọi người thì phải nhờ anh em bổ xung thêm.

Số phone Đức 0939441440, có gì bác nt dd cũng ok mà, hay fb / zalo với số đó. Hix tới giờ nầy Đức còn đang làm phim trả khách, chắc mai xong hết phim, mốt mới xong hết hình. Nên nhiều lúc tập trung làm , ai dtdd ko liên quan nói tẹo là tắt ah :D.

Tùy thương hiệu mainboard và model mới cũ nữa bác. Cái hình Đức đưa đó để minh họa, có thể với máy bác các tinh chỉnh không không để ở chỗ Peripherals như của Đức. Nhưng các tính năng chính là : Intel Processor Graphics thì có (với các máy mới sau nầy, ko tính các dòng Core/Quad cũ; và không tính các CPU serve không có iVGA như E3 E5 gì đó - hình như vẫn có E3/E5 có iVGA nhưng đa số không có nha )

Chỉnh sửa cuối: 21/1/17

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

Xin phép anh em cho Đức tổng hợp ý kiến anh em lên tophic đầu cho anh em khác dễ tìm hiểu nha.
    Nhất là các kinh nghiệm quý báo của bác @Tâm bờm . Với kinh nghiệm của bác chắc hơn Đức gấp vài lần vì đã kiểm nghiệm thực tế trên nhiều máy, và bác dựng film mà chơi full colorfast thì quá đỉnh, về máy làm cho Edius thì anh em ai cần nhờ bác tư vấn là tuyệt vời..

huynhviet, nguyenbachbp and van son like this.

14. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác nói vậy hơi khó hiểu. Đơn giản mà nói là
    - Ediud cho phép đổi size từ FHD xuống HD hay dv và ngược lại, lúc xuất ra cũng cho chọn size thoải mái
    - không cho chuyên hệ, từ PAL sang NTSC hay 25p 50p sang 30p 60p và ngược lại.

Còn tình trạng crash thì đúng là ram tăng lên. Với edius 6 thì tăng lên tầm 3.5G (max cho program 32bit) còn 7 thì lên 7-8GB gì đó, tốc độ tăng cũng khác nhau, có trường hợp tăng đều dần dần, mỗi lần 20-30MB có trường hợp tăng ào ào lên trong 2-3 giây là crash.
    Thông thường edius 6 dùng khoảng 600-800MB ram còn 7 thì khoảng 1.2-1.4GB ram, nếu vượt ngoài khoảng đó là bất thường. Edius 6 mà thấy ram tăng dần lên và qua 800 là chút nữa thế nào cũng crash, nhưng nếu project tầm 30 phút đổ lại thì chưa crash đc, lúc đó ram mới tầm 2G mấy thôi.

minhduclx and nguyenbachbp like this.

15. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

Các bác tranh luận nhiều làm mình thấy bối rối. Mình chỉ hỏi đơn giản là có bắc nào làm 720 25p và 1440 29,97p chung 1 time xuât ra 1 file được chưa. Nếu có cao nhân nào đã làm được không lỗi lầm thì xin chỉ e với

16. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác bỏ 480 720 1080 vào 1 timeline rồi xuất ra cái gì tùy vào loại project của bác là loại pal hay ntsc, còn đầu vào bác bỏ pal chung với ntsc, hd chung với hdv hay FHD đều đc.

nguyenbachbp thích bài này.

17. giathuan

Mình đang hỏi là mình quay full HD 1920X 1080 ntsc và khách đưa 1 file 1920X720 pal và bắt buộc ra 1 file vô usb không lỗi lầm.

18. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Thì edius hay premiere giờ đều có thể làm đc, lỗi lầm gì đâu?
    Bên đây nhiều khi đám hỏi quay máy thẻ FHD, tới đám cưới kẹt thợ lấy máy băng quay HDV, rồi khách đưa điện thoại kêu ghép mấy cảnh quay nhà gái lúc chú rể chưa sang vào chung, có thấy lỗi lầm gì đâu. Lỗi ở đây là bác chưa thử đã hỏi ầm lên, cứ thử đi, đâu có hư hại gì, sợ gì mà 0 thử?

19. giathuan

hì,thử rồi mà thấy giật ầm ầm nên hỏi ae ra làm sao. Nếu ae đã làm được thì chắc vọc chưa tới. Vậy phải học hỏi thêm vụ này

20. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

edius làm vụ này ngọt lắm mà. Nói về chạy Slow thì edius đẹp hơn premiere, chạy êm hơn, không giật. Bỏ film 25fps vào project 30fps thì đơn giản chỉ là slow hình đoạn film đó cho đủ 30fps thôi, về thuật toán này thì edius làm tốt hơn premiere, hoặc do premiere mình chỉnh chưa tới.
    không biết mấy chỗ khác sao, ở đây mình xuất file HD thì chọn 30p, còn làm dvd thì xuất 59.94i rồi đưa vào tmpegnc authoring chuyển xuống dvd.

góp ý chút về cái bài #1 của bác Đức
    mặc định thì cái igpu nó bật săn, nên không nhất thiết vào bios để bật nó lên
    trước hết nhấn chuột phải vào My Computer, chọn dòng cuối, chọn dòng Device Manager, chỗ dòng Display Adapter xem coi có cái dòng Intel nào không, nếu có thì khỏi cần vào bios chỉnh làm gì.

một khi chắc chắn iGPU đã bật, coi cái màn hình của mình có 2 ngõ vào tín hiệu hay không, nếu có thì mua thêm sợi cáp tín hiệu còn thiếu cắm vào chỗ vga onboard, thế là nó bật 2 màn hình, khỏi setup kiểu bác Đức hơi lòng vòng, khi nào không dung quick sync thì rút cái dây màn hình onboard ra là xong.

bác nào gặp rắc rối khi mở 2 màn hình, edius nó chuyển sang chế độ 2 màn hình làm mấy cái cửa sổ nó sang màn hình 2 thì giải quyết thế này:
    rút cái màn hình onboard để chạy 1 màn hình
    vào edius, nó ở chế độ 1 màn hình, vào View, chọn Windows layout, chọn save, đặt tên và save
    thoát edius
    cắm dây màn hình onboard
    vào lại edius
    nếu nó chuyển sang chế độ 2 màn hình nữa thì vào View, windows layout, chọn load và chọn cái tên save lúc nãy nó sẽ chuyển về 1 màn hình như cũ.

21. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Gọi là hệ ntsc cho dễ hiểu, gồm có 29.97p 29.97i 59.94p 59.94i
    Còn hệ Pal có 25p 25i 50p 50i
    Chọn hệ này không chuyển qua hệ khác được.
    Còn size thì DV 720x480, HD 1280x720, FHD 1920x1080 thì đổi qua lại vô tư, lúc xuất film nó cũng cho chọn thoải mái. Tuy nhiên nên chọn project giống với loại của clip sẽ edit, khi xuất ra cũng cùng loại luôn sẽ nhanh và đẹp nhất.
    Vd khi quay, chọn chế độ 1920x1080 59.94i thì project cũng nên là 1920x1080 59.94i và xuất ra cũng vậy, sau đó dùng phần mềm khác nén xuốt dvd hay 1280x720 tùy nhu cầu.

22. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đúng rồi. Giờ ko tính hệ nha (vì hệ ko đổi được).
    Tính PJ (mẫu - tổng hợp sẳn các mẫu BG nầy kia) nếu từ đầu để 59.4P bác sẽ ko thể làm gì ngoài con số đó . Chỉ có đổi từ HD 1280x720 lên FHD và ngược lại. Với PJ 50P cũng rứa. Nên gộp chung gọi 50P/59.4P.
    Đức muốn đổi từ 59.4P sang 59.4i hay 29.97P đều ko được. Và PJ 59.4i cũng ko lên 59.4P được.
    Tương ứng 50P cũng bị vậy ko về 50i hay 25p được.

van son thích bài này.

23. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Được mà?
    Chỉ có export thì không cho chọn giữa p và i thôi.
    Nhưng trước khi export chuyển project sang i hay p rồi xuất thì đc.
    Vd project gốc là 29.97p thì khi export nó chỉ cho chọn là 29.97p hoặc 59.94p chứ không cho chọn I. Nhưng nó cho chuyển project sang 29.97i sau đó xuất ra 29.97i hay 59.94i đều đc.

Đổi hệ thì bên premiere đổi đc. Pal đổi sang ntsc hay 50p qua 60p đều đc. Premiere CC ấy, cs6 vẫn chưa cho.

24. minhduclx

minhduclx MemVIP

Xuất mà tinh chỉnh custom thì Đức chưa thử nên ko biết rành.
    Còn theo lish Edisu thì FHD 29.97P ko có cho xuất ra 29.97i, còn muốn có 59.4P hay 50P thì phải xuất ở HD 1280x720, trên mức đó ở 1280x1080 hay 1440x1080 đều không cho qua 59.4P, chứ đừng nói ở FHD.
    Nhưng đó là xuất convert. Đức không muốn sài cái đó. Đức nói vấn đề chỉnh biến đổi PJ từ ban đầu - để khi dựng xong xuất thẳng ra ko cần convert đó (sợ convert thay đổi chất lượng, mất thời gian và xấu đi).
    Vì mẫu PJ tổng hợp Đức tự làm cho mình ở 29.97P hiện đang có trên 2400 file ở mức cơ sở ban đầu (chưa import file khách vô cái nào). Nên với PJ đó khi cần dựng cái gì Đức tạo cái save as nó rồi chuyển PJ đó về 59.4i hay cần SD thì chuyển về SD. Sao đó import file gốc vào dựng rồi Export.

Lý do Đức sài PJ Tổng hợp là kiếm các món thường sài - hay sài - hoặc các món hàng đẹp độc Đức gom vô PJ, vì để ở ngoài hơi túa xua ko nhớ ở đâu. Và quan trọng là trong PJ Đức tạo cái preview coi được ở khúc giữa giữa file và điểm chuyển tiếp. Hình minh họa đây :
    Cũng tại bởi - tại vì thấy mấy cái chuyển cạnh dạng nầy nó đẹp nên add vô hơi bị nhiều. Và sài nó cũng nhiều nên có preview dạng đó dễ coi - có điểm đánh dấu mark dễ sài khi chọn chèn vô clip (cái nầy Đức là thói quen Đức tạo từ AL qua).

Chỉnh sửa cuối: 22/1/17
    van son thích bài này.

25. ha_nhan_giang

ha_nhan_giang MemVIP

nói thật với bác em đã định bỏ không làm thằng EDIUS vì cái vụ này . vì cái Pj và sq em toàn chọn là DVD 720x480 .29.97 . 4 đám cưới của thợ đều xuất ra AVI rồi đua vào TMp genc xuất Vob mà mờ và xấu kinh khủng . hỏi các anh em dùng EDUS thì người nói xuất AVI nó chỉ được thế . người thì nói là phải xuất H264 . vv em đã thủ hết mà vẫn bị mờ và xấu. đành ngậm ngùi xuất ra phim xấu cho ông thợ già . may mà họ không để ý . và đúng như bác nói . phải chọn 59.94i thì time lite không bị báo vàng nữa . và xuất ra phim vưa nhanh vưa nét . giờ em đã bỏ ý định đó rồi

van son thích bài này.

26. minhduclx

minhduclx MemVIP

Có vụ nầy nữa ah bác !? Với SD bác vẫn xuất AVI ah ? Nếu chỉ DVD Đức thấy xuất MPG ấy lẹ hơn - vô TMPEgnec Author cũng không cần convert lại.

Dựng film SD Đức chưa bao giờ để SD ở 29.97p nên hỏi lại cho rõ !!! Vì trước giờ chỉ làm SD 59.4i thôi ah - một thói quen hay nói đúng hơn là copy cách đặt thông số PJ từ AL qua.
    Còn dựng HD hay FHD thì Đức cũng ưu tiên chọn 59.4i thôi Do hình mượt hơn khi pan/tilt dù quay 59.4P trên AC90. Chỉ các clip ngắn lnhư ngoại cảnh thì chơi 29.97P. Đang tính hôm nào làm thử 1 đám FHD 29.97P ra xem thử. Hiện đang quyết tâm nếu FHD thì dựng luôn trên 59.4P mà Edius ko hỗ trợ chuyển PJ từ 59.94i lên nên đang hơi bí bí.

van son thích bài này.

27. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác @Tâm bờm cho Đức hỏi kỹ chút chỗ nầy
    Sài cái VGA dạng cũ ấy ,15 hay 18 chân nó có tự động nhận như bác nói không ?? Sao của Đức đang sài ko tự nhận nhỉ.
    Đức sài màn Dell , đang dùng ngõ Display port của VGA rời , còn cái cổng VGA cũ ấy cũng ghim thế mà không nhận. Nhưng nếu ghim thêm ngõ HDMI vào màn hình hay TV ngoài (dù chưa mở lên) thì lại OK nhận liền. Tiếc cái ngõ HDMI lại trên card VGA, còn MB chỉ có mỗi cái ngõ VGA cũ thôi.
    Đức muốn hỏi để làm rõ vấn đề hơn thôi.

van son thích bài này.

28. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Có, hiện mình setup cái i5 4460 và i7 6700 đều cắm dvi qua card rời, vga qua onboard. Cắm và rút nóng vga trong win 7 hay win 10 đều nhận.

Còn vụ project chuyển từ 29.97p sang 59.94i đc mà?

van son thích bài này.

29. minhduclx

minhduclx MemVIP

Còn vụ project chuyển từ 29.97p sang 59.94i đc mà? Thì được. Đức nói qua 59.94P mà.

van son thích bài này.

30. ducadi

ducadi MemVIP

Thanks bác Tâm nhiều, lần đầu e bật được quick sync trên máy i5 3340 với edius 7.40 rồi gặp máy i7 4770k với edius 7.40 luôn mà ko được rồi được bác TMT giới thiệu bản 7.53 cũng ổn định hơn rồi nên e lên hẳn 7.53 không thử qua edius 7.42. Về phần export bị treo - giật, thì máy e xài card rời asus r7 250 2gb như vậy với edius có bị yếu hay ko nữa nhưng e cũng xài qua card giga 1050 OC 4gb thấy con r7 250 lướt transison êm ru còn cái 1050 thì thấy giật về khoảng card rời thì e gần như mù rồi ạ, bác Tâm test nhiều máy có thể thông não giúp e phần này được ko ạ?? :p:p

31. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Card R7 250 đương nhiên là yếu hơn 1050 nhiều rồi. Vấn đề ở chỗ mặc định thì driver của 1050 đặt ở chế độ tiết kiệm điện, nên 1050 chạy ít hao điện, ít nóng và đồng thời yếu hơn r7 trong trường hợp này, nhưng khi 1050 bị ép chạy lên 100% xung nhịp thì nó ăn đứt r7. Bạn vào phần Nvidia control panel > Manager 3D setting > Power management mode > chọn Maximum Performance sẽ thấy cái 1050 nó chạy nhanh hơn nhiều, tuy nhiên sẽ nóng và tốn điện hơn chút.
    Card amd chạy với edius có lợi thế hơn so với nvidia. Lý do là edius không hỗ trợ cuda, mà cuda là thế mạnh của nvidia.
    Nhưng nên đầu tư card nvidia vì có nhiều phần mềm nén phim hỗ trợ cuda, vd như tmpegnc.
    Bạn vào trang passmark tìm những card có benchmark trên 3500 điểm là chạy ổn edius với nhiều video fx.

nguyenbachbp and ducadi like this.

32. ducadi

ducadi MemVIP

Thanks bác Tâm đã nhiệt tình giải thích, lần này thì e hiểu và có cơ sở để tìm hiểu sâu hơn về chọn card rời dựng phim rồi, khi chọn 1050 rồi về chạy thấy buồn thật bác giải thích rồi e cũng thấy tự tin lên nhiều. Vừa làm theo hướng dẫn của bác xong đúng là ko còn giật khi lướt trans nữa. Thanks bác Tâm nhiều nhiều!!

33. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Với cấu hình máy này mình đã xuất từ Edius 7.42, 60s timeline ra h264 1080i có Quicksync = 30s.
    Như vậy với cấu hình máy yếu thì nên dùng Edius để dựng phim. Khi dựng hạ project xuống, khi đã dựng xong thì trả về đúng chuẩn rồi xuất với Quicksync. Hơi bất tiện một tí nhưng giảm được chi phí đầu tư máy mới.

minhduclx, ducadi and nguyenbachbp like this.

34. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác test luôn 10'' xem có vậy không ?
    Sao máy Đức cũng i3 4150 mà xuất chậm ghê luôn với Quicksync (xuất FHD, còn với HD thì nhanh rõ rệt).

_TMT_ thích bài này.

35. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác Đức kiểm tra lại cái plugin color fast xem khi play nó có tăng buffer frames lên max đc không hay lanh quanh 5-7 frame rồi về 1? Nếu bị thì cái win của bác thiếu thiếu gì đấy, hoặc khi cài bị thiếu... nên edius nó chạy chậm khi gặp phải video fx. Và khi bị thì nó xuất Full HD rất chậm, xuất 1280x720 thì chậm hơn tầm 10-15% so với không bị. Bác nhớ test trên project FHD đấy.

Bài test trên của bác TMT mình nghĩ film không có filter nào trên đó mới đc tốc độ đấy. Chứ với cái cấu hình ấy mà bỏ color fast, color correction hay vitascene không thể đạt tốc độ 2x đc.

Chỉnh sửa cuối: 23/1/17
    _TMT_ and nguyenbachbp like this.

36. _TMT_

Vài hôm nữa mình Test lại. Vì máy này phải chạy 18/24h để đảm đương các việc như hình thẻ lấy liền, phục chế..vv nên việc render hơi khó.
    Hy vọng khi áp dụng các hiệu ứng đầy đủ mà nó đạt 1x thì cũng quá tốt rồi.

37. minhduclx

minhduclx MemVIP

Film Đức sài colorfash ít lắm, cao lắm tầm 10% thời lượng phim thôi, slow tầm 5-10% thời lượng luôn. 1 lớp tầm 80%-90% thời lượng. Kỹ xảo gần như sài chồng mờ với mấy cái transtion tạo bởi clip để ở lớp trên đó, số ít còn lại là của Edisu và Vitasen. Vậy mà xuất FHD có quicksync chỉ từ 0,3-0,4x thôi (tức 1h film xuất trên 3h thực là chuyện thường). Trong khi bửa bác nào chỉ chỉnh xuống HD 1440 xuất còn tầm 0,5-0,7X gì đó (cho chạy xuất thử tầm 30'' thôi; chưa thành thành phẩm ; Lý dong Đức nghĩ lại ko sài HD vì ko thích xuất lỡ lỡ kiểu đó , tốn thêm thời gian lên luôn FHD thôi do mình nhận khách quay FHD mà, còn nhận quay giao DVD thì xuất SD thôi cho lẹ trên 2x).
    Còn clip ngoại cảnh ngắn ngắn tầm 5'' sài đủ thứ từ 2-3 lớp + clorfast + blend màu + slow gần 100%,...thì xuất 1 clip gần 30' trở lên đó.
    Mà Đức play quay đoạn corlorfast đa số bình thường - số ít bị giật, nhưng play qua đoạn 2 lớp mà lớp trên file MOV rất dễ bị giật hình. Play qua vitasen cũng rất dễ rớt frame, play qua slow ko bị.
    Khi Exp FHD h264 ở 25-30Mbps thì VGA dù ivga hay vga rời ko chạy quá 40%, tầm 2x% là thường xuyên thôi.
    Hình ảnh minh họa 1 timeline 1h30 của Đức ở FHD
    6V dự trù
    5V trans layer
    4V overlay
    1-2-3 là clip film cưới

Chỉnh sửa cuối: 23/1/17

38. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ah mà mấy bác dựng tù nguồn file máy nào nhỉ ? có khi nào tại từ AC90 chỉ có MTS nên nó lâu hơn ko ?

39. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bên đây cũng toàn m2t FHD. Được cái card màn hình mạnh nên chạy nhanh hơn, xuất full hd được trên 1x. Film 1h30p xuất tầm 1h10-1h15. Nếu không dùng color fast, hoặc dùng ít, xuất tầm 40p thôi.
    Cái chuyện play đoạn có color fast chỉ là để test máy thôi. Nếu nó không buffer được thì những cái khác nó cũng bị, nhưng nhẹ hơn nên vẫn buffer đc. Tuy nhiên khi xuất film, đòi hỏi render hết tốc độ thì lúc đó sẽ thấy chậm hơn. Có mấy cái máy mà mình mất cả tháng trời, cài mấy chục lần, hơn 20 bản ghost, cài win đủ thứ để thử và thấy vậy đó. Thực sự khi nó bị thì mình 0 biêts thiếu cái gì, thử cài directx, c++, c#, update win đủ kiểu vẫn không đc, phải thử bản win khác. Mà đến giờ vẫn chưa thể cài đc edius 7 trên win 7 mà buffer đc cái color fast kia.
    Edius play qua đoạn mov thì máy nào cũng giật.
    Đầu băng 5p máy mình xuất trong 4-5 phút thôi. Đầu băng như của bác dungae share đấy, mình sửa lại chút cho phù hợp bên đây.
    Play qua vitascene và adorage vẫn lag dù máy rất mạnh, do độ tương thích thôi, chứ cũng cái đó qua premiere chạy ngọt luôn.
    1 clip mình để color fast, color balance, color wheel, mercalli vào chạy buffer vẫn lên ào ào. Máy 4460 cắm cái card gtx 650 đó, nhưng khi xuất film thì thấy chậm hơn so với cắm card 1060 nhiều.
    Việc cả card màn hình và cpu chạy có 2x 3x% là do RAM đó, cái này mình nghe nói lâu rồi nhưng hôm bữa mới build cái 4770k chơi OC mới kiểm nghiệm đc. Bộ đó lắp cặp ram corsair bus 2400, mình để 1600 thì lúc render iGPU chạy tầm 3x% nhưng để 2400 nó chạy hơn 5x% (cùng 1 project); còn thời gian rút xuống bao nhiêu mình chưa xuất hết project nên chưa biết cụ thể, mấy hôm nay bận quá.

minhduclx, nguyenbachbp and lubu like this.

40. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đoạn chữ đậm để Đức test lại xem sao. Có điều máy cũ, MB công nghệ cũ nên lên đc có 1600 thôi, nhưng đang gắn 2 thanh ra có 12Gb, có thể vì vậy mà ko hỗ trợ Dual nên chậm chăng - để mượn cây 4Gb về chạy Dual xem sao.

TB: gỡ thử thanh 4Gb ra, sài mỗi thanh 8Gb (vì để 2 thanh lâu lâu mở máy lên báo lỗi ram, gỡ thanh 8Gb ra chùi gắn vô lại hết) thì xuất thử h264 FHD với quicksync lẹ hơn hẳn ta. Trước 2 thanh 12Gb xuất PJ đó 1h30 tốn đâu 4-5h. Giờ còn 1 thanh 8Gb xuất thử thì mới đầu báo xuất có 1h, càng chạy càng chậm lại và sau 30' báo ổn đình tầm còn 2h, ngưng ko xuất nữa (đoạn đầu nhiều lớp nhiều kỹ xão nên chắc chậm). Nhưng tổng kết là nhanh hơn rõ rệt với thời trước, và tốc độ lên tầm 0,7x vs dưới 0,5x trước. Nếu 2 thanh dual có thể còn lẹ hơn. Vậy là chắc 2 thanh ram ko tương thích làm lỗi render chậm (mà 2 thanh đều crossair mà ta. Trước ráp máy sài cặp 8gb - sau die 1 thanh kiếm lại ko có, mà có 4Gb nên sài luôn).

Chỉnh sửa cuối: 24/1/17

41. reptruong

reptruong New Member

cho hỏi mình đang dùng . intel core i5-4590 Mainboad asrock b85 killer, win 10 eduis 7.42 có chỉnh dc k bạn

42. _TMT_

CPU của bạn được hỗ trợ đó bạn.
    Tham khảo thêm: Vui lòng đăng nhập để thấy link

43. reptruong

reptruong New Member

bạn biết cách chỉnh bio Mainboad asrock b85 killer này k giúp mình vơi

44. cuonghuynh79

cuonghuynh79 Member

Co mình hỏi Xeon bật được hok ạ

45. _TMT_

Bạn đọc lại #1 và tìm các chức năng đó trong Mainboad của bạn
    Hoặc ra Google nhé.

Bạn vào trang chủ Intel hoặc google nhé.

Mình không biết rõ hết đâu, các bạn ra Google tìm gì cũng có mà.

46. minhduclx

minhduclx MemVIP

Từ bài đầu tiên mình đã nói -
    Quicksync cần có vga on CPU. Và để bật được quicksync cần từ dòng CPU Sandy Bridge - ký hiệu 2xxx trở đi.
    Nên Xeon thì bạn tự xem có VGA on CPU ko ? có phải các model mới từ Sandy Bridge trở lại giờ ko ? Nếu có thì 90% có hỗ trợ rồi đó, 10% còn lại mình ko biết ...

cuonghuynh79, nguyenbachbp and _TMT_ like this.

47. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Thường mấy con xeon mà số cuối là 5 đi kèm với main có chỗ cắm màn hình vào là xài đc. Vd như con xeon E3-1245 hay E3-1275 có hỗ trợ quick sync, còn lại mấy mã khác không có quick sync đâu.

48. cuonghuynh79

cuonghuynh79 Member

Cảm ơn các Bác

49. reptruong

reptruong New Member

cho mình hỏi vì sao mình xuất mp4 bang quick sync mà xuất khoảng 60% k đc . vậy bị lỗi gì vậy

50. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nói ngắn gọn thế thì pó tay.
    Bạn cung cấp thêm thông tin:
    1. Cùng 1 project xuất nhiều lần đúng ngay chỗ đó nó dừng?
    => vậy mở cái file xuất ra rồi, xem frame cuối cùng là chỗ nào, mở timeline xem ngay chỗ đó xem có gì bất thường không? Nếu có fx hay transition thì xóa đi rồi xuất lại thử xem.
    2. Không phải trường hợp 1, thì khi xuất film, mở task manager lên xem lúc edius bị crash thì có bị lỗi bộ nhớ hay không, lỗi bộ nhớ là khi xuất film thì ram dùng cho edius tăng dần lên, đến khi hết ram thì crash. Trường hợp này thì nên cài lại win, mình cũng mò nhiều mà không tìm ra lỗi chỗ nào. Chưa có thời gian cài lại win thì xuất làm 2 đoạn, mỗi đoạn 50% rồi dùng tmpegnc ráp lại lúc nén dvd hoặc mấy cái trình cắt ráp video khác.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |