Hỏi về máy tính khi render bị restart

Thảo luận trong 'Phần cứng' bắt đầu bởi ducadi, 14/9/16.

1. ducadi

ducadi MemVIP

Xin chào các anh chị trong diễn đàn, mấy ngày gần đây khi e xuất phim được 1 lúc là máy tự restart có khi restart liên tục, e đã test ram, ổ cứng,vệ sinh toàn bộ, thay keo tản nhiệt cho cpu, nguồn vừa thay được vài tháng (nguồn cũ chết khi bị mất điện đột ngột), các a chị trong diễn đàn có ai bị tình trạng như vậy không ạ và kinh nghiệm sửa những lỗi này không có thể chia sẽ với e không ạ???

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

bạn sài phần mềm gì ?
    Đức 4-5 ngày nay bị tình trạng tương tự khi dùng Edius, lúc treo , lúc restar, lức đơ.

Danhuynh thích bài này.

3. ducadi

ducadi MemVIP

E cũng dùng Edius 7.0, bác Đức có tìm ra lỗi máy của bác chưa??

4. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Ý, cũng nhiều ng bị à?
    Máy bên mình mấy bữa nay cũng đang bị, chưa biết nguyên nhân, lúc export ra file thì hay bị crash rồi tự thoát ta luôn. Cả 6.08 và 7.53 loader v8 đều bị. Hôm kia đang gấp mà trong 1 buổi sáng bị tới 6 lần, hôm qua đỡ hơn.

5. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Anh em xài Edius thấy vất vả với mấy cái loader quá nhỉ? có ai có ý định chuyến hướng về Adobe ko nhỉ ... hihi

videoHieu thích bài này.

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

hic bị 4-5 ngày rồi.
    Trước đó còn làm ầm ầm, film người ta xuất ra vẫn OK. Nhưng thấy ko vừa ý xóa hết để chỉnh lại xuất lại thì....bị crash liên tục, hic khách chửi quá trời vì trễ hẹn.
    Tình thế cuối cùng ... down xuống bản 7.4 sài tạm. Bản 7.4 chạy ok nhưng load và xuất film quá chậm (chậm gấp rưỡi 7.5 theo Đức cảm nhận thế).
    Sài đc 2 ngày giờ 7.4 muốn bệnh nữa, mở mà nó hiện star hoài có khi cả tiếng hơn mới vô đc Edius.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

Sao lại phải chuyển nhỉ.
    Anh em có ai nghiên cứu mua Edius bản dành cho sinh viên bên alibaba hay mấy trang tào ko? thấy giá cũng rẽ chưa tới 1tr đó.
    Hic trước mò coi tới rồi mà mò cách thanh toán ko đc và ko chắc nên bỏ, hôm nào coi lại tiếp quá.

8. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Nói cho vui vậy thôi chứ phần mềm chỉ là công cụ thôi mà :D

9. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

CÁI này nhé ED chạy phà phà
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

trantue and minhduclx like this.

10. nguyenvanduc

nguyenvanduc MemVIP

Quay trở lại bản 7.2 thì sẽ ổn hết.
    Kinh nghiệm của tôi là bản nào chạy bằng loader thì sẽ vấp nhiều lỗi lắm,
    vì bản thân trước kia loader là lấy lại 31 ngày thôi.
    Hy vọng sẽ tốt.

11. nguyenvanduc

nguyenvanduc MemVIP

tôi có thử bản 7.53, mở chương trình thì lên tốt, xuất file cũng tốt, nhưng burn thẳng ra dvd là không được nhé.
    Nhiều khi đánh chữ tiếng việt không được nữa.
    Còn bản 7.4 thì nghe nói là không hỗ trợ xuất mp4 = render as hardware.
    Còn bản 7.2 thì chạy bình thường, sau 31 ngày thì chạy loader lấy lại ngày và dùng toe61p.

12. ducadi

ducadi MemVIP

E cảm ơn các bác đã quan tâm topic này, nhờ vậy mà e biết thêm 1 chút về độ ổn định các phiên bản của Edius.
    Về vấn đề máy của e có lẽ do hư hỏng phần cứng, e nhớ lại thì các lỗi phát sinh sau việc mất điện - hỏng nguồn nhưng lâu lâu mới bị 1 lần,nhưng tần suất ngày càng tăng, có thể 1 bộ phận lúc sống lúc chết mà e chưa xác định được.
    Một lần nữa cảm ơn các bác đã chia sẻ.

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

Của Đức cũng bị gần thế.
    Hôm trước khi bị còn xuất ầm ầm.
    Hôm sau đang xuất thấy chậm chậm - xuất còn khoảng 30' nó cúp 5' có lại. Sau đó là quá trình bị liên tục,.......mới đầu cũng nghi bị lỗi do cúp điện, chắc bị thiệt - nhưng cài tới lui các kiểu vẫn ko đc.
    Nói chung ko rõ do đâu - có thể bản cài ko chuẩn + khi lỗi bị ăn vào máy nên bị thế, cài đi cài lại chục lần ko hết, down xuống bản 7.51 trước đó sài ổn định vẫn lỗi - down nữa mới sài đc, nghi vấn lỗi từ...bản loader khi cài nó ăn vào hệ thống sao đó.
    Hic máy Đức gần đây ko có bản ghosh vì cài túa xua lên tới hơn 70Gb HDH nên ko ghost nữa. Đang tính hôm nào dẹp bớt lại.

14. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

Kiểm tra windows , và phần mềm , xem có tương thích với nhau không ?
    Kiểm tra bản windows xem đã update đủ các chức năng , lõi của windows hay chưa ? ( Net frame , C++ )
    Kiểm tra Nguồn xem có đủ điện năng hay chưa ?
    Kiểm tra card đồ họa rời ( nếu có ) test trên đĩa Boot xem đã xuất hiện nhiều lỗi hay chưa ?
    Về lỗi reset máy khi render file video thì đến 70 % là do windows không tương thích ! bạn hãy chọn một bản windows sạch , cài lại , update đủ driver và các lõi cần thiết cho windows , sau đó cài đặt bản Edius sạch , rồi render một Project ra file video bất kỳ xem máy báo sao nhé !

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nếu mới thì mới nói thế bạn ơi.
    Lời bạn i xì mấy ông mới học xong về bác sĩ máy tính hay đem máy ra mấy cửa hàng cho thợ phán bệnh.
    Phán tầm bậy tầm bạ mà cứ y như là đúng rùi. Xin lỗi lời thật mất lòng.
    Ae trên đây làm dựng film cũng gạo cội rồi. Máy trước khi bị chắc cũng đã kiếm đc ít 10tr, trên thì 100tr rồi mới bị, chứ ko phải máy mới mua về bị mà phán các bệnh cũ rích loại trừ từ từ như mới ấy.
    Cái nầy giống người ta 40t tự dưng bênh lại kêu : "đi kiểm tra xét nghiệm xem có bị down ko? bị bạch hầu uốn ván ko? nếu ko thì nên đi xét nghiệm ghen loại trừ từ khi mang thai nếu lỡ bị bệnh hay tại uống sữa ko thích hợp nên bị bệnh nên cho uống sữa mẹ" thưa 40 tuổi chứ ko phải thai nhi hay e bé mới đẻ cho cái câu "windows không tương thích ".

TGC thích bài này.

16. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mấy bác thử dùm cái này coi có đúng không.
    Mình dùng Edius 6.08 từ lâu, thấy ổn, nhưng để ý từ hôm cài 7.53 và loader mới thì edius 6.08 chạy hay bị crash, thoát ra khi đang lướt timeline hoặc export mà không báo gì hết.
    Hôm nay phát hiện ra cái loader v7 bị lỗi quick title trên edius 7.53 và làm cho quick title bên bản 6.08 cũng bị luôn.
    Hiện tại mình đã gỡ 7.53 ra, clear reg và cài lại 6.08 thử, chiều giờ chưa thấy gì, để mai xong film export thử coi bị crash nữa không. Khó 1 cái là lúc bị lúc 0, cũng thử vài vấn đề như kill bớt app, services, xuất lên hdd khác nhau... vẫn chưa xác định nguyên nhân. Hôm nay thấy cái loader v7 làm hỏng cả quick title trên edius 6.08 nên đang nghi là mấy cái loader và GV license 7 nón làm hỏng.

minhduclx thích bài này.

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đúng là như vậy.
    Bác clear reg bằng cách gì thế - dùng mấy cái chương trình dọn dẹp hình như ko hết sạch đc thì phải.

18. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

Lỗi phần mềm thì cần phải dùng phương pháp loại trừ , bác có hiểu không vậy ?
    Em đã nói là " Về lỗi reset máy khi render file video thì đến 70 % là do windows không tương thích ! bạn hãy chọn một bản windows sạch , cài lại , update đủ driver và các lõi cần thiết cho windows , sau đó cài đặt bản Edius sạch , rồi render một Project ra file video bất kỳ xem máy báo sao nhé "

Bị xung phần mềm với nhau thì không dùng phương pháp loại trừ , thế bác định tìm hiểu lỗi kiểu gì ???
    Bác đã thử làm chưa ? Hay ngồi đấy " HEPLME " !!!

19. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Anh chàng này mới lấy bằng kỹ thuật viên tin học đây, nói đâu trúng gió!
    Dạ thưa anh "kỹ sư tin học", phần lớn ae trong diễn đàn này và cả dân VN nói chung đều cài Windows cr@ck, trừ mấy cái cty to hay latop nó cài sẵn Windows có bản quyền, còn lại là cr@cj hết. Nên cái việc anh kêu mọi người cài Windows sạch có lẽ không phải ai cũng đáp ứng được.
    Edius và những phần mềm dựng phim khác như premiere, liqiud... cũng đều vậy cả, có mấy ai mua bản quyền? Toàn xài cr@ck cả. Mà cr@ck thì ngày càng khó, có cr@ck được cũng không hoàn chỉnh 100% như mua bản quyền được, cho nên, anh bảo mọi người cài bản edius sạch lại càng khó hơn.
    Cuối cùng 1 câu hỏi thôi, thưa anh kỹ sư trẻ, anh đã từng cài bản Windows sạch cùng với edius sạch bao giờ chưa, dù chỉ một lần thôi?

Trở lại vấn đề chính 1 chút, theo kinh nghiệm của mình:
    1. Nếu máy đang chạy ứng dụng mà Windows tự khởi động lại, phần lớn nguyên nhân do lỗi ram, số ít trường hợp do nguồn 0 ổn định nếu như lúc restart cả cpu và gpu đang hoạt động tại mức cao.
    2. Ứng dụng đang chạy mà thoát ra không báo lỗi gì, các ứng dụng khác không bị và máy vẫn tiếp tục hoạt động thì không liên quan đến phần cứng được. Tức là phần mềm bị lỗi gì chưa xác định hoặc xung đột với phần mềm khác, máy bị virus phá, thành phần nào đó, service nào đó của Windows bị lỗi... tóm lại là rất nhiều nguyên nhân từ phần mềm.

minhduclx thích bài này.

20. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

sau khi đã thử những ý kiến các bạn trên đưa ra . bạn thử xem nhé khi Render may sẽ chạy full load .có thể chip cpu quá nóng quạt làm mát ko đủ cũng retart .(bạn tháo quạt tản nhiệt ra vệ sinh trét keo tản nhiệt khác thử xem ) và thử mượn một con nguồn khác cắm thử xem (rất có thể nguồn bị sụt ap )

21. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cái nik bác nói lên tất cả.
    Nếu ai làm theo bác ko hết thì sễ yêu cầu đeo cái của nợ bkav về.
    Đặt cái nik nhìn biết GÀ- càng nói càng chứng tỏ GÀ CON.

Gà CON có bao giờ đụng hệ thống máy chủ - máy tính công ty CÓ SỰ CỐ thì cứ gân cổ GÀ ò ó o mà yêu cầu cài lại WIN, cài lại phần mềm KO ????
    Máy chúng em ko dám so với hệ thống máy chủ nhưng dữ liệu cũng hầm bà lằng trong đó - ko phải nói cài là cài nha GÀ CON CHUYÊN NGHIỆP = CÀI MỚI or GHOST LẠI.
    Nếu đơn giản giống cái máy ở nhà Gà chơi pikachu hay mario thì ko cần lên hỏi nhau mà cài từ thời mẫm rồi nha Gà.

Thật sự nhiều người DỐT mà cứ ta đây - ko mắng cho DỐT thì cứ bô bô cái miệng lên nghe chối cả tai.

Chỉnh sửa cuối: 19/9/16

22. minhduclx

minhduclx MemVIP

bác chắc chưa cài tới edius nên nói cứ đúng là trúng mà trúng ngay đầu ngọn gió ấy.
    Chưa cần render nó cũng bị - mở lên đôi lúc chưa làm gì nó cũng bị.
    Còn win mở cả ngày, PS chạy cả ngày + chạy action hàng giờ chả sao.
    Và khi ko bị thì cho render 12/24 xuất film cũng ko bị.
    Nói thế hiểu nha. Ko biết đừng vào phán TẦM BẬY TẦM BẠ.

23. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Dùng your uninstaller 7 để gỡ cài đặt
    Xong dùng regedit vào search cái Grass Valley và Edius xóa lần nữa cho sạch luôn.
    Gỡ ra cài bản 6.08 thôi thì export không bị crash nữa, cũng chưa chắc chắn vì mới export có 1 đám, để vài ngày nữa coi sao.

24. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hic vậy cũng thủ công giống Đức làm (vào regedit xóa thủ công).
    Bác vào lại E 6 mở cái đánh chữ xem còn bị ko ?
    Chắc phải cài lại máy quá, nó bị ăn vào chỗ nào ko biết - cứ đánh chữ vài lần là bị lại hà. Gỡ ra cài lại lại hết đc vài ngày lại bị lại. Sợ bản loader mới quá rồi.

TB: Đức quay về cái máng lợn Edisu 7.51 rồi, vì bản 7.4 sài 1 thời gian lại bị crash- mới gỡ ra cài lại xong đây :(. Hy vọng ko bị nữa.
    Tình trạng bị là sau khi mở đánh chữ xong (đang làm thì ko bị gì) - out ra vô lại treo hoài ko vào đc cứ ở star - off túa xua ở task manager cũng ko hết bệnh. Hên thì vào / Không hên thì treo đó luôn hoài.
    Gỡ ra cài lại thì lại vô đc bt. Nhưng tầm 1-5 lần vô ra lại bị lại.

25. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Cài cái loader 8 hết bị lỗi quick title
    Uninstall nhớ xóa luôn mấy cái thư mục của nó trong users/username/AppData/Roaming/ canopus cho bản 6 và grass Valley cho bản 7

DC30PLUS thích bài này.

26. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thật ko bác !!!
    Mà thôi đợi các bác dùng 1 tuần đi rồi cho kết quả.
    Đức đang chậm tiến độ hơn 1 tuần vài film rồi - hic lo đua tiến độ lại thôi.
    Đã khó lại mắc cái eo. Máy trục trặc + gặp khách hàng có yêu cầu sửa đi sửa lại gần 10 lần chưa xong (có vài mụn nhìn kỹ thấy nên yêu cầu 'cut'), cut hoài mà chưa hết :(.

27. ducadi

ducadi MemVIP

Tình trạng máy của bác Đức giống e 90%, e cũng tính dọn 1 cái hdd khác cài win lại xem sao mà chỉ mở phần setup bios thôi nó cũng restart rồi,đành sống chung với lũ vậy, làm khoảng 15 phút save 1 lần, đến cuối ngày chép source sang máy của sư phụ xuất ké, khi nào nó chết hẳn rồi tính.

28. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

Sorry bác : Nhưng mà nick em nó ra đời từ trước khi bác biết xờ vào máy tính đấy ! và cái chữ BKAV nó ko liên quan đến BKAV VN mà em cũng chỉ góp ý thôi , vì diễn đàn là nơi thảo luận chung , bác ko nghe có thể No comment ,
    Còn ai gà thì người đấy biết thôi ! em có tên , địa chỉ , số điện thoại đầy đủ bác có thể thấy trên chữ ký hoặc bác ra google sợt để tìm ,để nói chuyện riêng nếu bác muốn , còn trên diễn đàn thì hãy cứ ở mức độ vừa phải thôi ! bác nhé !

bich ha thích bài này.

29. lubu

lubu Active Member

Các bác nóng quá tìm mượn thử cái main tương thích thử xem

30. mr.ducsy

mr.ducsy New Member

Thường windows khi khởi động lại đột ngột nó sẽ có thông báo nguyên nhân gây ra tình trạng đó, thường thì do ram hoặ cổ cứng.
    Bạn chụp màn hình khi nó restar lên xem

31. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nói thế chắc cái nick của bác có trước diễn đàn rồi. Không biết bác Đức thế nào, chứ mình sờ vào máy vi tính lúc có IBM 286 màn hình trắng đen, xài ms-dos, đĩa mềm to đùng, phải đạp xe từ Hóc Môn lên tới Nguyễn Văn Trỗi để thuê máy thực tập. Ráp đc cái máy đầu tiên là pentium mmx 266 MHz 128MB ram, nghĩ lại bây giờ còn thua cái điện thoại trung quốc.

Theo lời bác chủ nói, mới vào bios đã bị restart thì nặng rồi, chắc chắn là do phần cứng rồi vì chưa load win thì 0 liên quan đến phần mềm được.

minhduclx thích bài này.

32. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nổ y chang Quảng quăng bom, đúng là đẹ tử hơn sư phụ nổ banh VN.
    Sorry bé SN 86 thì ko có cửa nói chuyện về "Nhưng mà nick em nó ra đời từ trước khi bác biết xờ vào máy tính đấy", chắc bạn sờ vào máy tính lúc mình mở tiệm net thời chưa cáp quang ấy (dẹp mẹ nó hơn 1 giáp rồi, ngắn gon thế cho biết ai sờ trước ai !!! còn sờ máy tính trước đó nữa cũng hơn 1 giáp).
    Nổ vừa vừa thôi.
    Ngẫm kỹ thời bé xxx.BKAV còn bú ti da mình đã sờ cái máy tính rùi. Mới đó mà đã ....time trôi qua lẹ quá.

TB: Nói không phải để khoe già hay nói lâu năm lên lão làng. Mà
    1- Máy tính không phải muốn cài là cài. Có nhiều thứ setup trong đó rồi - mỗi lần cài lại rất nhức đầu.
    2-Vì cài lại khó nên mới nhờ , chứ dễ thì đã cài lại cho khỏe.
    3-Như u làm bên ảnh cưới, nếu thẻ chụp xong về bị lỗi sẽ đi cứu dữ liệu hay là làm cách nhanh nhất là Format lại cho nó Khỏe và tốt cái thẻ. Rồi từ đó xác định xem tại sao thẻ lỗi (sau khi Format xong đem ghim vào máy lại xem tại sao? tại sao?).
    4- Mà tuổi u thì chắc mới học xong BS máy tính hay gì gì máy tính nên bị tẩy não thế - đợi vài năm nữa rồi tự u sẽ nghĩ khác thôi (lưu nik tôi và ghi nhớ đoạn nầy - u để đóa sau 3 năm nữa xem có nghĩ khác ko sẽ thấy).
    5- Đức đã thấy nik FB bạn trẻ - nhưng Đức ko cmt hay add, lên DD trao đổi thẳng thắng với nhau cho vui - đc thì cho qua - ko đc thì xóa.
    Còn FB của Đức 1 cái cho gia đình + bạn bè ko muốn dính líu chuyện ngoài, 1 cho làm ăn ko thích và ko muốn lời qua tiếng lại tầm phào. Ai cũng có khách hàng riêng của mình. Cạnh tranh thì cứ cạnh tranh - ko sợ. Chỉ sợ 1 số người lại ko thik cạnh tranh mà thik nổ và chà đạp người khác nên cái nào đáng thì kết giao, ko thì thôi, nhất là các bạn trẻ tự ái cao hơn tuổi ấy.

Chỉnh sửa cuối: 21/9/16

33. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nhà Đức ráp con đầu tiên là 100Mhz thì phải , hic ko nhớ hết (ráp làm film - dàn máy lúc đó hơn 6 cây vàng, riêng cái phần âm thanh mà gì Creative mà giờ là đồ bỏ đã gần 1 cây, cái card overlay để làm film cũng vài cây), film quay dạng băng cối thời đó, ổ cứng cực lớn là 540MB thì phải :D (lớn so với đống đĩa mềm 1,2MB và 1,44MB). Sau đó cứ nâng cấp từ từ. Tới thời thiên hạ đổ lên card aladin (nhớ như vậy ko biết chính xác ko) thì ngưng lại gửi họ làm, tới thời Matrox/Liquid lại đầu tư tiếp.
    Mà ngẫm lại ngộ cái Đức đợi toàn ko có duyên.
    Đợt đợi card matrox gì đó quảng cáo rầm rộ, PR xong nói 1 tháng có hàng (vì hàng PR có vài con đã đc đặt hết), đợi 1 tháng ko có nói thêm 1 tháng (vì chậm gì gì đó), đợi thêm 1 tháng ko có. Qua mua Liquid học xong 1 tuần Matrox có hàng :D réo :(.
    Đợt tính lấy NX100, cũng đợi chờ gần 2 tháng nhưng vì lý do focus điên ngưng, lại qua AC90.

34. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

không ngờ 2 bạn Tâm & Đức tiếp xúc với ngành làm phim sớm quá xá, sẵn dịp cho mình góp vui ôn chuyện củ ( bây giờ cũng ko còn bao nhiêu bạn cùng thời theo đuổi ngành này nữa để tâm sự ) mua máy quay năm từ 1989,mình thì trể hơn 2 bạn là khởi sự làm phim từ IBM 486 và card overlay+bàn dựng đời đầu panasonic AVE 5 ,rồi cho đến lúc card Aladin huyền thoại ra đời thì ...tắt đài vì nó mắc quá 12 ngàn đô thời đó,cũng may 1 time ngắn sau đó Adobe premier 4.2 ra đời +card kỷ xảo DC30plus nên lại tiếp tục , rồi card Geniplus phien bản mới hơn aladin giá đã rẻ 4500đô = chơi luôn,rồi card Pro one tiếp đến card Matrox RT 100 ,rồi box Avid Liquid=1200đô/cái , làm luôn 2 box ...cho đến bây giờ còn để nguyên xi 1 đống card

vài dòng tâm sự với các bạn để thấy rằng còn rất nhiều người đã trãi qua bao nhiêu giai đoạn thăng trầm mà có dám múa rìu đâu vì tre già măng mọc mà (trong diễn đàn mình nhiều lắm)
    tuy nhiên thi thoảng lại có những măng mới lú lên mà đã ta đây có những lời lẽ thật đáng buồn cười ( như măng ở trên gì " còi còi " đó ) vì mình cũng từng bị măng này " dạy đời " 1 lần theo kiểu trên nhưng thôi chả chấp !!! nên bỏ qua lâu rồi

minhduclx, Tâm bờm and TGC like this.

35. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thời đó Ba Mẹ Đức làm là chính, Đức phụ một phần . Nhiệm vụ 9 là đi học thôi (học phổ thông và..học dựng trên phần mềm về chuyển giao lại cho Ba), vẫn đang tiếp nối nghề, đồ đạc giờ đầy đủ hơn nhưng làm vẫn còn các điểm không ăn được Ba mình thời đó.

DAD thích bài này.

36. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Điểm không ăn được dễ thấy nhất là hồi đó làm lấy tiền mua vàng bỏ tủ, còn giờ làm riết vét vàng bán lấy tiền mua máy. Ba mình cũng chụp ảnh từ thời 75 tới 90 thì ngưng, sau đó tới 2002 thì mình bắt đầu làm lại, khởi nghiệp với cái pana mx5000 và cái Box liqiud hơn 1000 đô, đc chừng 1 năm thì chuyển hẳn sang chụp luôn.
    Ngày sưa nhà có hẳn phòng tối, tráng rọi phim ở nhà, bà chị 2 phụ Ba làm, mình thỉnh thoảng đc vào xem, mà có thấy gì đâu, có cái đèn đỏ đỏ bé tẹo của cái máy rọi. Sau này nguyên dàn máy đó bán ve chai hết... còn lại mỗi cái pentax với ống 50

minhduclx thích bài này.

37. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nhắc lại nhớ 1 thời hoành tráng.
    Máy quay (trước Đức còn để sưu tầm, sau Mẹ nói chật nhà bỏ thùng rác luôn :D) thời ấy quy ra toàn 5-6 lượng vàng, máy chụp cũng cả lượng vàng. Nhưng tiền công thì khỏe hơn mỗi lần cả chỉ. Vật giá ăn uống lại rẽ nên có dư.
    Ae thợ già gặp nhau ưa ví von, ngày xưa chụp 10x15 đc có 5k/tấm - ăn được tô phở, giờ chụp 13x18 đc 10k chưa đc nữa tô.
    Nên Đức vì nghề và lúc trẻ thích lông bông hơn cố định, giờ bắt đầu có tuổi muốn ổn định thì đổi cũng khó nên vẫn ở lại với nghề.
    Làm nghề nầy khi đc thời thấy huy hoàng vậy nhưng hậu tùy mình có tích lũy không, và thu nhập khó thăng tiến. Trong khi đi làm cho người ta lại thăng tiến theo thời gian. Quy theo thu nhập 15 năm trước lúc bạn bè mới làm mình lương gấp 3-5 lần họ, giờ tiền tính ra cao hơn hồi ấy cỡ 1,5-2,5 lần nhưng quy ra lương thì đó cũng chỉ cỡ đó (tiền nhiều mà vật giá leo thang còn nhiều hơn thế nên cũng thế: mà với ae mình gọi lương cũng không đúng, là thu nhập hay lợi nhuận mới đúng vì trong đó bao gồm cả khấu hao rồi - chứ tính kỹ trừ chi phí khấu hao, trừ điện nước để làm ăn, trừ cafe điện thoại giao tế,...nói chung loại trừ túa xua thì ko biết lương đúng còn bao nhiêu :D), trong khi đó ae họ lên chức lên lương giờ gấp rưỡi đến đôi mình là thường. Mới bi giờ, 10 năm nữa chẳ còn cửa so sánh; chưa kể các phúc lợi BHYT,BHXH sau nầy của họ nữa. Và quan trọng nữa là lương họ dồn cho chi sài cá nhân, thậm chí còn ddc cơ quan tài trợ nầy kia. Mình lương ngoài cá nhân và gia đình còn phải để đầu tư máy móc.
    Giờ làm nữa vẫn đc nhưng theo thời buổi công nghệ, phải lấy số lượng làm bù , lấy lời ít làm chính. Nên tập trung tư bản (gom vốn làm chủ cả lớn) mới có khả năng cạnh tranh - còn tèo tèo thì sống tèo tèo.

DAD thích bài này.

38. DAD

DAD MemVIP

Chào Bác Tâm và Bác Đức! Hai Bác ơi "vụ án" khi render bị restart cuối cùng có kết luận chưa ạ! có phải "thủ phạm" chính là do file crack 7xx loader bị lỗi code không? vì DAD dùng workstation HP thì bản 7.53 không bị lỗi restart nhưng dùng bên PC thì bị y chang như hiện tượng của các Bác ... còn với workstation (máy công ty) thì hình như không bị mà lại là bệnh già "chạy không nổi" vì càng render thì càng chậm. Đến sáng hôm qua thì DAD đã gởi ra toàn bộ bản 7 và setup bản 8.20 Edius của nhóm crack Xforce thì máy PC đã hoạt động ổn định trở lại. (Một điều lưu ý nhỏ là ... để gỡ bỏ triệt để các file cài đặt bản 7xx khác thì đừng dùng các soft uninstall pro hay của Windows có sẵn mà nên dùng soft Uninstall của iObit mới hết sạch được các lỗi file crack ???- Thông tin này thì đọc được trên một diễn đàn đồ họa của Australia hướng dẫn). Mong được các bậc tiền bối nghiên cứu và góp ý thêm để các Anh Em chưa biết đỡ khổ.

39. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Đức đã quay về bản 7.51 nên ko biết nữa.
    2. Bản IObit Uninstall bạn nói phải bẳn Pro (có crack) hay bản free sài cũng đc ? Đức từng dùng free quét ko sạch - dùng qua Your Uninstall sạch hơn tý nhưng cũng ko hết, phải xóa tay.
    3. Đọc thấy 8.2 đã có crack mà chưa thử (sau khi 7.53 lỗi từa lưa - tìm hiểu thấy có 8.2 crack rồi), vì sợ chưa ổn định chưa ai sài (và down thử về vài link có virus hay nó down 1 file rồi chạy file đó sẽ down nữa - nghi file down tiếp virus nên ko sài luôn, mấy chương trình down đi down lại đó là Đức xóa cái 1). Lý do là lên 8.2 sẽ có 1 số khác 7 nên sẽ bị ảnh hưởng, nếu lên rồi xuống lại rất khó. Nên đợi nó ổn định lên là lên luôn ko xuống nữa. Chứ lên làm xong nó bị gì lúc ấy cài lại 7 rồi lấy PJ đó mở ở 7 ko đc hay đc mà bị nầy kia phải làm lại thì chết ah.
    Nhất là gần đây 7 crack đc tầm 6 tháng là bị lỗi - phải chạy ngược thời gian để ăn gian chạy. Bản 8 nó mà fix cái đó 6 tháng sau hết crack đc là móm.
    4. Theo bác @Tâm bờm thì bác ấy đã sài 7.53 ổn định với loader v8, yêu cầu tắt auto update của nó đi (cái nầy Đức ko làm nên chắc bị lỗi).

DAD thích bài này.

40. lubu

lubu Active Member

Cho mình hỏi tí trước năm 89 có máy quay phim hiệu gì nhỉ model ? (mình thích sưu tầm chơi cho vui ) Bác minhduclx ?Xem ra các Bác toàn là già làng ( có vẻ bớt nóng rồi vui cả làng )

41. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Máy mình không bị reset mà bị crash, edius thoát ra không báo lỗi.
    Mình khắc phục bằng cách dùng Your Uninstaller 7 gỡ ra, tìm thủ công trong regedit xóa cái grass Valley và edius. Sau đó cài lại bản 7.53 và loader v8 thì mấy hôm nay không còn bị crash., chưa phát sinh lỗi vặt gì.
    Còn chuyện máy đang chạy mà reset thì mình cũng nói rồi, nguyên nhân lớn nhất làm ram, kế tới là nguồn, nếu trong quá trình sử dụng thấy màn hình xuất hiện sọc lạ thì nghi ngờ tới card vga, kinh nghiệm đó giờ của mình là vậy

42. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác cho mình xin cái bản 8.2 kia thử nghiệm cái nhé. Tò mò tính năng motion tracking của nó mà chưa đc dùng thử.

43. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Nhớ ra rồi - cụ thể Máy Đức bị restar là khi exp, dùng quicksyn nó bị, lúc thoát lúc restar (mới tập chơi quick thử với ae, nhưng thật tình với máy Đức chạy chậm hơn cách Đức đi đường tắt).
    Chỉ là xuất thử 1 vài cái để xem chất lượng so thế nào với thằng TMPEG thôi.

2. @lubu hic nhớ ko nổi bác ơi, máy lúc đó có Pana là chru đạo và vài thằng của Mỹ nầy kia tên hình như chữ A hay R đầu (hình nhwu RGB hay RCA gì quá). Và thằng tên M... gì của malay ráp thì phải y chang thằng Pana luôn. Còn model nhớ cái máy đầu tiên nhà mình sài là model gì quên rồi, nhưng nhớ có model sau nầy là 350 thì phải (ko chính xác 100%), máy có kỹ xảo chụp hình, chồng mờ với hình chụp, giữ hình chụp ở giữa hay 1 góc: lúc đó với nhiu đó kỹ xảo đã là bá cháy bọ chét rồi (vì trước chả có đâu). Các kỹ xảo ấy sau nầy các máy sau nầy vẫn giữ lại nhưng bỏ bớt nhiều đi (chỉ còn giữ cái chụp, chồng mờ từ chụp qua cảnh mới, chứ ko nhớ luôn máy đó đc - nhớ là lúc nào muốn cho chông mờ, gạt ngang lại cái đã nhớ cũng đc hết, sau đó gạt hay chồng mờ lại cảnh đang quay; chỉ có cái ko có mosac - caro mấy máy sau nầy ưa có thôi).Dòng sau nó là 360 hay 365 có kỹ xảo động 1 tý thì phải (dòng sau nhà mình ko sài - chỉ tập trung dòng đầu nầy thôi vì ngon hơn : sau nầy nó xuống mua máy mới ko còn đc các kỹ xảo thế nữa - họ sợ làm thế khó bán đồ dựng film sao đó nên cắt giảm các kỹ xảo đi), đi với nó lúc đó là bàn dựng 2 line (cũng thanh lý lâu lắm rồi : bàn dựng thế hệ đầu cũng nhớ và chuyển cảnh chết ko ah, tức ngang ngửa cái máy quay Đức nói - chụp lại rồi chồng mờ lên source khác sau chứ ko làm sống 2 source nổi) , sau nầy lên bàn dựng gì MX10 hay gì gì ấy 3 hay 5 line với hơn 200 kỹ xảo động ấy (cái nầy mình còn để trong kho).
    Sài là sài để kiếm cơm chứ có phải để chém gió hay để sưu tầm đâu , nên Đức ko để ý lắm. Sau nầy biết sưu tầm nhiều món nhớ lại thấy rất tiếc. VD nhà có vài máy Nikon cơ toàn ống fix 1.2 ko :D - lên máy điện tử thanh lý nguyên bộ bèo dễ sợ - giờ thì....Nếu Đức nhớ ko lầm lúc ấy lên bộ Nikon F80 đâu gần 10tr tương đương 2 cây vàng, bán nguyên bộ máy cơ có 1tr, có bộ còn bán góp cho thợ nữa. Giờ bộ máy điện tử ấy lại bèo giá hơn bộ cơ cũ đã bán xa - nhưng tiền thì kiếm đc kha khá :D nên ko thấy tiếc. Đã quyết định thì đúng sai cũng phải chấp nhận chứ - mà ở đây chả thấy sai, Vì nhờ nó mà có đám chụp 10c film vẫn vô tư (ko lo lên film , xả film, chứ đám đông làm gấp vụ nầy nhiều anh em làm không kỹ bị trật đầu - lên film ko ăn chụp đã ko có hình).
    3. Mấy máy đó giờ có sưu tầm cũng ko sài đc rồi. Băng bự cho nó giờ đã là dĩ vãng, tới băng Hi8 và miniDV giờ cũng hiếm hàng từ từ rồi nè. Vài năm nữa chắc ko có hàng cho sài luôn ấy chứ.

Chỉnh sửa cuối: 23/9/16
    DC30PLUS and lubu like this.

44. lubu

lubu Active Member

Cảm ơn minhduclx vậy là mình có thấy nó rối panasonic 350 có cái cổng super. Thân

45. vuquyen

vuquyen MemVIP

Đọc bài này định load qua nhưng thấy anh em chiến nhau ghê quá nên đăng nhập để nói vài lời mong anh em hạ hỏa. quan điểm còn non trẻ của mình vẫn là nếu biết gì thì chia sẻ cho anh em nếu đúng thì tốt còn nếu chưa đúng thì cũng là 1 kinh nghiệm để học hỏi thêm. Xã hội này có ai dám vỗ ngực ta tài giỏi toàn diện đâu, người nhiều kinh nghiệm truyền đạt cho người ít kinh nghiệm đó mới là tiêu chí của TVC chúng mình phải không anh em.

46. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

bạn Đức lo nhiều thứ quá hay sao mà quên mất model mà thiết bị mình dùng từ xa xưa vậy, tâm sự chuyện củ nhé ,bàn dựng mà bạn sài là MX12 chứ ko có đời MX10
    cái máy quay bạn dùng là pana 350 thời đó là oách quá rồi,đời 355 là dòng có thêm ống kính phụ như cái vòi voi để quay chồng mờ mà cả 2 cảnh đều động,lúc đó 1989 mình chỉ dám mua đời Panasonic National PV 320d mà thôi
    đến năm 1992 xuất hiện dòng máy usa là RCA,rồi Hitachi và mình sắm lần lượt đến bây giờ vẫn còn giử để nhớ 1 thời mỡ màn ...

hình ảnh của em nó đây :

bàn dựng,máy quay đầu tiên,máy tính đầu tiên vì cần lên đời nên đã bán chỉ còn giử lại vài cái card kỹ xảo

bạn Lubu nói máy 350 có cái cổng Super là lộn rồi , nó là cổng cắm bộ sạc pin gần giồng như cổng Super
    mãi đến 1995 mới xuất hiện cổng Super trên các dòng Panasonic Super M3000, rồi AG 195,AG 196,rồi M9000, rồi AG 455 , AG 456...

khoe tí đồ cổ cho vui nhe

lubu, nguyenbachbp and minhduclx like this.

47. pham dinh hai

pham dinh hai New Member

Bác nào đang xài 7.51 thì tải file này update EDIUS_7.53_0010_Updater.execrack,
    về export hết bị ngay, mình đã bị rồi.

DC30PLUS thích bài này.

48. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thứ 1 Đức quên vì chắc cũng tầm đâu hơn 15 năm rồi quá ko đụng tới nó ah. Bản Liquid ra đời cách đây nhiêu ta ? Lúc đó nhà Đức đã chuyển từ từ lên miniDV nên bỏ từ từ các thiết bị cũ rồi mà. Nhớ AL cũng tầm 15 năm rồi. Mà trước đó nữa VCD đã thịnh hành - quay băng bự về rồi cũng phải chuyển VCD giao khách nhiều nhiều lắm. Nên cái MX12 xếp xó đó luôn rồi.
    Thứ 2 các model máy quay như 350 thì ấn tượng bởi kỹ xảo nó quá độc - hàng cực đỉnh lúc ấy, nói thật có nó lúc đó còn ngon hơn cái bàn dựng ở nhà nữa. bàn dựng lúc ấy đánh chứ cũng ko đc toàn chữ Việt mà là chữ dạng latinh, lấy các chữ dấu bên quốc tế (của tiếng Pháp sài ké) như é Ư, nên ko chuẩn 100%. Nhưng so với thời ấy là tiến bộ lắm rồi. Còn các model khác ra liên tục sau nầy nữa , sài nhiều thứ nên ko nhớ hết đc đâu. máy móc để phục vụ mình mà, mua để làm chứ ko phải sưu tầm hay chém gió nên ko còn sài nhớ nhiều chi !? (có cái muốn sài mà hãng ko sx nữa như cái 350 ấy, sản xuất nó ra là quá đỉnh, 355 sau nầy ko thịnh bằng, sau 2 dòng đó hãng ngưng ko sx các model có kỹ xảo đỉnh thế nữa !!! Nên còn nhớ.) Còn mấy con AG195 196 bác nhắc mới nhớ tới, đúng là màu đẹp - có quay chuẩn Super gì gì ấy nhưng ko đẹp hơn nổi cái 350 đâu (về kỹ xảo và màu sắc so với lúc mới), lại khó quay hơn nhiều (canh WB dễ trật lất hơn nhiều từ manual đến auto - ko hiểu sao các dòng trước đó WB auto hay in/out door chuẩn và rộng đã lắm , tính theo K nó indoor nhưng K ko cố định như các modle sau nầy mà rộng hơn nên nó tự quy đổi ra indoor chuẩn hơn) .
    Và cái 350 vì quá ngon nên nhà Đức sài nó nhiều lắm, tới nó rất rất cũ - sửa gần như ko đc thì Ba để làm kỷ niệm. Rất rất lâu sau nầy dời nhà và nầy kia nên nhiều thứ phải bỏ đi.
    3. Đức học AL từ đâu 4.5 thì phải, đang học thì AL nâng cấp liên tục lên , tới về làm chưa trọn tuần thì đem lên up 5.0 hay 5.5 gì luôn. Cái card ấy vẫn còn để kỷ niệm nè., card on liền với VGA 8400 thì phải (lại ko nhớ kỹ mấy vụ nầy rồi). Đời sau nó ra sài qua ngõ USB với AL 6 thì phải.
    4. Cái card overlay trước Đức còn giữ kỹ niệm, mà đợt đó bỏ luôn rồi vì nó sài ngõ gì dài thòng ấy, dài cỡ bàn tay mình ấy, các máy sau nầy bỏ ngõ ghim ấy rồi nên giờ muốn ghim cũng bó tay, chưa kể drive nó ko giữ (trước giữ trên đống đĩa mềm 1.2M và 1.44M cộng với các BG nầy kia hơn 200 dĩa do backup đề phòng , sau nầy có ai sài đầu đọc đó nữa đâu nên bỏ luôn đống đĩa đó, card để cũng chật chỗ và bụi nên bỏ luôn: nó chỉ sài trên MS-DOS và win đầu tiên là win gì ấy thì còn sài đc chứ XP sau nầy là potay, hình như win95 phải ko ?).

Chỉnh sửa cuối: 24/9/16
    DC30PLUS thích bài này.

49. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hết bị gì bạn ?
    Đức chuyên sài 7.51 có bị gì đâu ta.
    7.53 bị khi mở Đánh chữ. Hình như ko mở là ko bị. Mở rất dễ bị - Bị thì ăn vào hệ thống lần sau mở ko sài đánh chữ cũng bị.
    Cách bác @Tâm bờm là tắt Edius update ko biết hiệu quả 100% chưa nữa. Giờ ngại thử nữa rồi.

50. lubu

lubu Active Member

Cảm ơn bác DC30PLUS. panasonic 330 VHS 350 SVHS(có12 kỷ xảo khi ngưng hình chuyển cảnh kỷ xảo bị mất tiếng,drum lớn) - 535 ( có ống kính phụ có chomakey, không có nút stanbynhư 330,350 ,drum nhỏ)trước dòng 330,350, còn có 400,430(12 kỷ xảo giống 330,350),M7,M10(pal) 520,530(2 lux)nhớ lúc đó 88 mình đang chụp đám cưới lãnh được 1 cuộn màu 36 là mừng , tới đám gặp thợ quay phim chủ nhà mời từ sài gòn xuống, cầm máy quay 350 ( mê quá về nằm chiêm bao cũng thấy)nên nguyên cứu kỷ lắm, không biết bây giờ còn nhớ như vậy đúng không nữa.Riêng ag 195,196 m3000 không có cổng super.Thấy dàn máy RCA - Hitachi, mấy cái card pro one box al của bác quá khủng .Già làng đây mà...

DC30PLUS thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |