Hỏi về driver Canon 5D

Thảo luận trong 'Thảo luận - Hỏi đáp' bắt đầu bởi toanyentn, 4/10/17.

1. toanyentn

toanyentn MemVIP

Tình hình là mình đang dùng canon 5D, trước đây vẫn kết nối với máy tính được để cóp file ( nhưng chậm), vừa rồi cài lại win giờ không làm sao kết nối được nữa, anh em chỉ giúp xem có cách nào khắc phục không? vì mình không muốn mỗi lần cóp file lại phải tháo thẻ nhớ ra khỏi máy, như thế hơi phiền, hơn nữa nhỡ ngày đẹp trời nào đó đi chụp vội vàng quên mất cắm lại thẻ nhớ thì .... ôi thôi ( không muốn nói thêm nữa, hix...). Anh em nào biết xin chỉ giáo nhé, cảm ơn nhiều!

2. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

nghe bác nói thấy ớn nhỉ, mình có vài nguyên tắc bác tham khảo:
    1. trong túi máy lúc nào cũng có hơn một cái thẻ dự phòng, thẻ này ít dùng, thường là 1 cái SD và 1 cái CF để ở ngăn riêng. Vì vậy không bao giờ "quên thẻ"
    2. đi làm về lấy pin ra sạc ngay, cắm cục pin khác vào máy ngay, pin đèn cũng vậy, lúc nào cũng có 1 vỉ enelop chưa khui để trong túi máy. Vì vậy đi chụp 2 ngày liên tiếp không sạc pin cũng được, hoặc đùng 1 cái thợ kêu chữa cháy là đi ngay được.
    3. tối trước ngày đi làm là kiểm tra pin, thẻ nhớ trên máy còn chụp được khoảng bao nhiêu, đủ chụp cả đám ngày mai không.

còn vấn đề của bác, nếu máy không nhận driver, bác lên trang web canon, tải cái Canon Utility về cài vào, trong đó có tích hợp driver cho các dòng máy ảnh canon.

DC30PLUS, van son and toanyentn like this.

3. toanyentn

toanyentn MemVIP

Cảm ơn bạn! bạn có nguyên tắc rất chỉn chu, đáng để học hỏi...
    Còn về cái Canon Untility bạn nói mình mới biết, mò mẫm từ hôm đó nay mới cài được. Hí hửng cắm máy vào thì nhận được thông báo: "Máy ảnh không được công nhận"...nản rồi, đành phải để cổng kết nối cho mới và học cách 1 của bạn thôi!:D

4. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

bạn cài thêm cái canon picture style editor, lấy 1 cái file RAW ra chỉnh màu rồi save thành 1 cái profile, dùng EOS utility nạp cái profile màu đó lên máy thành 1 cái picture style, ảnh chụp sẽ được điều chỉnh màu theo ý mình thông qua cái profile đó. VD như bạn dùng ống tamron màu da hơi vàng, dùng picture style có thể khử màu vàng đó mà không ảnh hưởng đến màu khác. 5D dùng chip đời cũ, tuy nhiên màu đẹp và nó ít can thiệp vào hình nên độ chi tiết cao, còn đẹp hơn mấy cái 60D 70D bây giờ.
    còn chuyện thông báo thế kia, bạn nên xem lại, thử đổi dây cáp kết nối, vệ sinh chân tiếp xúc (tháo pin, nhỏ 1-2 giọt cồn vào rồi dùng bơm thổi khô, đợi cho nó thật khô mới lắp pin lại) và đổi lỗ usb trên cpu thử xem.

cuongluust and toanyentn like this.

5. toanyentn

toanyentn MemVIP

Cảm ơn bạn đã rất nhiệt tình, nhưng thú thật trình IT mình không có ( chỉ là học qua ae trên diễn đàn,bạn bè, và tự mày mò lấy), nên đã buông rồi, xóa EOS Unyility và dự định là bỏ luôn ý định vọc thêm gì nữa...
    Nhưng kì lạ: sáng nay đi chụp về cắm thử xem sao...bất ngờ nó lai nhận.....thế mới kì...bó toàn thân. Trong khi không hề cài thêm gì :D, dù sao cũng cảm ơn bạn!

6. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

một tinh thần làm việc đúng theo tên của bạn

toanyentn thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |