[Hỏi] Cách làm hiệu ứng uốn lượn trong Avid Liquid

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi toanvippro, 20/1/11.

1. toanvippro

toanvippro MemVIP

các pro ơi .có ai có video dạy kỷ xảo uấn lượn trong avid không :(( .cho em xin với .thank các pro trước =D>nhé

sieucuchuoi thích bài này.

2. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Cái này không có "mì ăn liền" ngó vô là làm được đâu? muốn làm được những hiệu ứng bắt mắt đó thì trước tiên phải học căn bản cách sử dụng hiệu ứng 2D và 3D trong Avid Liquid, bạn tìm giáo trình của Ks Dương Trung Hiếu mà coi, trong đó có dạy làm 2D 3D căn bản đấy

P/S: Thứ mà bạn muốn làm là thủ thuật cao cấp của người dùng Liquid, cho nên không thể học vẹt theo kiểu mì ăn liền được đâu

3. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Đúng rồi đó bạn ah, cái đó thực sự với người làm Avid rồi thì cái đó đơn giản lăm, nhưng với người chưa biết thì rất khó chỉ, nó không giống như pts mà tự mày mò được. Nói chung công cụ của nó khác nhiều với pts

sieucuchuoi and Thành Media like this.

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình rất mê mấy cái dây phim của MMC, đang cố nghiên cứu và làm được nó. Về nguyên tắc thì đoán ra rồi, nhưng thực hành thì đang thiếu time. Muốn thực hiện trên hệ PAL cho khỏi đụng hàng NTSC của mmc.

sieucuchuoi and Thành Media like this.

5. toanvippro

toanvippro MemVIP

vâng .thank các pro nhưng cũng vì thế em mới đăng ký vào diễn đàn và nhờ các cư dân trên mạng tư vấn cho
    .em mong các pro có ai có video dạy không thì up lên cho em xin .em rất cảm ơn

6. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Bạn ah, nếu đơn giản chỉ là việc nên hỏi, mọi người chỉ mà làm được thì dễ dáng quá, ít nhất phải có cơ bản, sao đó thực hành, không hiểu ở đâu thì mới hỏi, khi đó mới biết cách mà hỏi, và người ta chỉ mình mới có thể hiểu được. Nếu thực sự đam mê, muốn kiếm tiền bằng nghề này thì phải học. năm tới mình sẽ nhận học viên và đào tạo miễn phí, Bạn nào có điều kiện thì vào trong mình

7. ldklam

ldklam MemVIP

Khi nào anh mở lớp dạy làm phim, anh cho em 1 phiếu nhé, ko biết từ Quảng trị vào chổ của anh cách bao nhiêu km nhỉ :D

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Trong tất cả các TUT từ trước đến nay dạy Avid Liquid, khg có TUT nào dậy làm dây phim cả. CŨng có lẽ đó là việc áp dụng thực hành các bài tập tạo chuyển động cho nhóm ảnh goi là container. Chúng ta có thể hiểu quy trình làm như sau: Đầu tiên ta tạo một dây phim lót nền màu nâu chẳng hạn dài. Sau đó trên dây phim ta xếp cho 5-7 ảnh chạy từ trái sang phải chẳng hạn. Mỗi ảnh ta tạo hiệu ứng khung bo và hơi uốn tròn góc. Toàn bộ các tracks chứa dây phim và các ảnh đó ta đóng thành container. Sau đó trên timeline ta đặt container vào rồi dùng hiệu ứng 3D cho uốn lượn theo ý muốn. Tất cả chỉ có vậy.

9. videochau

videochau Già Làng

Chính xác

sieucuchuoi and ngochao like this.

10. toanvippro

toanvippro MemVIP

ok vì em làm ở studio nên dù bác nghesyngheo có mở lớp dạy làm fim đi nữa thì em củng không có thời gian roi. nhưng dù sao củng ủng hộ bác .mà bác nghéyngheo ở đâu nhỉ ?

11. tranhue

tranhue Banned

Thực ra thì làm cái hiệu ứng này có khó gì đâu , mày mò vận dụng tý là ổn thôi

12. huynhngoctuyen

huynhngoctuyen New Member

mấy anh giải thích cho em biêt là khi nào thì mình dùng hệ PAL còn khi nào thì mình dùng hệ NISC vậy mấy anh.và hệ PAL và NICS nó khác nhau ở những điểm nào.cái này em còn mù mờ quá.nhờ mày anh giai thix dùm em.(nói riêng trong avid,và nói chung cho những phần mêm dựng phim khác).em cảm ơn mấy anh rất nhiều.

13. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

PAL & NTSC nó là chuẩn chung, những phần mềm tuy khác nhau nhưng tiêu chuẩn thì phải đúng, nếu nói 1 cách đại khái & dễ hiểu theo cách thợ dịch vụ hay dùng thì: hệ PAL DV có khung hình 720x576, frame rate = 25fps, hệ NTSC DV có khung hình 720x480, frame rate = 29.97fps

frame rate & những thứ bổ sung khác là gì? thì bạn tự tìm trên Google đi!

14. tranhue

tranhue Banned

Nó còn phải tùy vào loại máy quay nào nữa, Có lại quay hệ Pal, có loại NTSC. Bạn có băng quay loại nào thì dùng loại đó, thường thì hệ Pal nó nét hơn một chút vì size nó cao hơn, nhưng NTSC thì chuyển động mượt hơn .

Thành Media thích bài này.

15. trunganh

trunganh New Member

bạn hỏi những câu hỏi mà mình coi là quá thư dó bạn dưng học dựng phim nũa bạn oi

16. Dazzle

Dazzle Già Làng

Thực tế cho thấy các bạn trẻ mới vào nghề làm phim không có đủ khái niệm cơ bản về video nên không đoán biết được một vài lỗi kỹ thuật chết người do nhầm hệ gây ra. Về chuyện PAL hay NTSC thì ta cứ hiểu nôm na như thế này: Máy quay cho file video gốc ở hai chuẩn kỹ thuật khác nhau: NTSC và PAL. Khi cầm máy quay lên điều đầu tiên ta phải tìm xem trên thân máy nó ghi hệ nào để quyết định hình thức làm việc với dữ liệu cho phù hợp. Và sau đó ta sẽ thiết đặt Project tương ứng với hệ mà mình sẽ làm việc. Cũng xuất phát từ đó mà ta sẽ chọn dữ liệu cho dựng tương thích: Mẫu nền, Overlays, transition. Đôi khi bắt buộc phải sử dụng dữ liệu khác hệ, thì chúng ta phải có các động tác chuyển khuôn hình của dữ liệu trở lại khuôn hình của Project đang dựng. Lẽ dĩ nhiên là trình dựng sẽ phải render lại lâu hơn, và chất lượng của đoạn phim đó cũng bị kém đi. Vì vậy, trong quá trình dựng chúng ta nên dùng các dữ liệu đồng hệ. Là người làm nghề dựng phim dịch vụ các bạn nên có dữ liệu cho cả hai hệ để thuận lơi cho công việc.

Thành Media and minhhai3509 like this.

17. thiencuc

thiencuc MemVIP

lĩnh vực này thì bạn nên hỏi bác châu đi bâc tiền bbois đó bạn cái mà bạn hỏi là phần nâng cao của al

Thành Media thích bài này.

18. ha78

ha78 MemVIP

(mấy anh giải thích cho em biêt là khi nào thì mình dùng hệ PAL còn khi nào thì mình dùng hệ NISC vậy mấy anh.và hệ PAL và NICS nó khác nhau ở những điểm nào.cái này em còn mù mờ quá.nhờ mày anh giai thix dùm em.(nói riêng trong avid,và nói chung cho những phần mêm dựng phim khác).em cảm ơn mấy anh rất nhiều)
    NTSC bạn ơi chứ không phải NICS đâu nha. bác TGC và bác Dazzle giải thích hết cho bạn rùi đó.

19. minhtinh2011

minhtinh2011 MemVIP

Đọc đc bài này em rất mừng vì sắp có thầy dạy làm Avid liquid miẽn phí chỉ tội em trên này con kinh tế khó khăn quá nên dù có miễn phí chác chẳng có cơ hội đi học dâu. Nhưng vẫn ước mong rằng mình sẽ cố. Cảm ơn bác đã làm từ thiện.

20. quangdien

quangdien New Member

bác có thể tham khảo chuỗi clip của bác luongbaby

khá dễ hiểu về nội dung cũng như cách thực hiện các hiệu ứng đơn giản
    nắm được căn bản thì vận dụng đơn giản lắm bác ạ

Last edited by a moderator: 11/7/15

21. manhcuong778

manhcuong778 New Member

Vui lòng đăng nhập để thấy link

22. chinhho790

chinhho790 New Member

Vui lòng đăng nhập để thấy link

23. ngochao

ngochao Active Member

chú châu ơi cháu nhờ chú chỉ giúp
    cháu dùng avidliquid xuất file ra bị răng
    cưa làm thê nào để khỏi bị răng cưa ah

24. trantue

trantue MemVIP

Qúa đơn giản.
    cách 1 update len 7.2.1
    nếu không hết thì thay VGA.

25. vinhtuando

vinhtuando MemVIP

khi xuất file bị răng cưa,thứ nhất hảy xem lại cat màn hình,hoặc lúc settup ở chế độ 16bit chuẩn là 32bit
    thứ hai mượn cat màn hình khác chạy thử xem còn răng cưa ko,thanhk

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |