Hỗ trợ kỹ thuật - tư vấn - giải đáp những thắc mắc về máy in

Thảo luận trong 'Máy in' bắt đầu bởi Nguyễn Tuấn Cameraman, 17/1/12.

1. toanyentn

toanyentn MemVIP

In ảnh thẻ bạn ạ, mình để cả tờ A4 in, đến cuối tờ giấy hay bị dư ra như vậy... Nếu vậy khi in set size giấy in như thế nào (vì trong menu máy in chẳng có size nào giống như vậy ). Bạn hướng dẫn giúp nhé, thank !

2. vuquyen

vuquyen MemVIP

bác đo trước tờ giấy còn lại của bác là bao nhiêu nếu chiều ngang là 5cm thì có thể in được 4x6, chiều dài cũng tương ứng như vậy nếu là 21 cm thì bác có thể in được 3 cái 4x6 xếp dọc.

Bác xếp ảnh thế này nhé, bác để nguyên 1 trang A4 là 21x29.7cm và sếp ảnh theo ý muốn. đây là ảnh 3x4.
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

và trên máy bác đặt giấy như thế này.
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

bác có thể tương ứng ra các loại khác. chúc bác thành công

toanyentn thích bài này.

3. thanh_studio

thanh_studio MemVIP

Bác in nhiu vậy ah, em thường in ảnh thẻ em toàn cắt tờ a4 ra thanh 4 xong rồi in.còn nhiu thi mới in cả tờ, cắt ra lam 4 in cho nó thoải mái vì máy in phun nó ko in được sát bìa giấy....còn nếu giấy của bác thừa như vậy thì bác xep ảnh và bác đặt cở trong máy in cua bạn, để cỡ nhỏ, vidu cỡ nhỏ nhất của máy in là 6 cm chẳng hạn thì mà giấy của bác là 5 cm thì bác cứ kệ nó thui cứ để 6cm và 20 cm in van ok mà.mình cũng toan in như vậy...Nhưng thường nhỏ vậy thì bỏ luôn vì giấy nó cũng rẻ mà:
    Bác thườngin giấy ji vây? Em tonaf in giấy kodax ah. ko biết giấy nào in đẹp nữa

toanyentn thích bài này.

4. toanyentn

toanyentn MemVIP

Mình in ảnh thẻ bằng giấy yongli, còn các loại ảnh khác bằng giấy kodak. Trước mình cũng hay cắt thành cp1 nhưng nó cứ hay chạm đầu phun nên bây giờ mình để cả tờ A4 in cho lành

5. thanh_studio

thanh_studio MemVIP

Giấy yongli in đẹp ko bác, em chưa in giấy đó bao giờ

6. toanyentn

toanyentn MemVIP

Khi mua máy thấy người ta tư vấn nên mua chứ đẹp hơn hay không chắc còn phụ thuộc nhiều yếu tố, VD như PTS chẳng hạn , bạn xem trên DĐ nhiều người in ảnh thẻ bằng giấy này đấy, giấy tốt giá cũng tốt (trên 7 chục 1 tập 260g ) =))

7. toanyentn

toanyentn MemVIP

Mình mới mua 6 bình mực khác hãng, hãng mới nhân viên bán hàng bảo phải đổ hết mực hãng cũ đi, rửa sạch bình mới đổ mực của họ vào. Nguyễn Tuấn cho mình hỏi có nhất thiết phải rửa bình ko? hay người ta cẩn thận quá nhỉ ? ae nào biết tư vấn giùm nhé, thanks !

8. vuquyen

vuquyen MemVIP

=)) bác lại lăn tăn rồi....

9. toanyentn

toanyentn MemVIP

:D vậy cứ làm theo cách Vũ Quyền nhẩy

10. vuquyen

vuquyen MemVIP

Cái này có thể áp dụng được, trước kia em cũng đã từng làm... nhưng ở máy khổ lớn mua tiếp mực ngoài khá mãc xiền, và sau khi rửa sạch em phải để trước cục nóng điều hòa hong khô mất vài tiếng.... nếu bác áp dụng thì phải làm sao chắc chắn trong bình không còn chút nước nào nhé...
    máy khổ nhỏ như anh em mình chỉ vài trăm ngàn thôi........... không đáng để mạo hiểm con máy trị giá vài triệu

toanyentn thích bài này.

11. Nguyễn Chương

Nguyễn Chương Điều hành viên cũ

dùng mực khác hãng dễ tắc đầu phun do có thể hai mực không dung hoà với nhau được do CT khác nhau, nên nếu thay mực khác nên loại bỏ hết tất cả mực cũ

toanyentn thích bài này.

12. ntd.ckct

ntd.ckct MemVIP

Em đang có ý định mua máy khác bác Tuấn ạ, em vừa nghe tin bên công ty em mua máy báo máy em không sửa được,màu vàng em in test thử ra rất ít (test bằng Nozzle Check).Công ty họ mang về ngâm đầu phun gì đó.(Em rất nghi ngờ.Hic).Mạo muội vào đây hỏi bác Tuấn xem có cách nào khắc phục không?Mấy màu còn lại ra vẫn đều chỉ riêng màu vàng thôi ạ.Em in hình thẻ là chủ yếu, giờ không có màu vàng da dẻ cứ tái nhợt.hic.Bác tư vấn em nhé!Thanks!

13. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Máy in phun hay dở chứng vậy mà, trước hết em kiểm tra từng bước

1. Vị trí đặt mực ngoài và mặt dưới máy in phải trên cùng mặt phẳng.
    2. các bình mực lớn bên ngoài phải được thông khí (bằng cách mở lỗ thông khí nhỏ) trên có lắp nút gạc bông để ngăn bụi.
    3. Dùng công cụ Head Cleaning trong phần mềm để làm sạch đầu in, sau đó test Nozzle Check. Làm đi làm lại vài lần.
    4. Nếu thấy ống dẫn mực vàng có những đoạn rỗng (đoạn có mực, đoạn không)thì lấy 1 xylanh (tiêm) bỏ kim đi sau đó bơm khí vào bình mực vàng (khi nào hết các đoạn rỗng thì thôi).
    5. Làm lại bước 3.
    6. Nếu không hết, tắt máy đi (không rút nguồn) 1 - 2 hôm sau bật lại 95 % là mực lại bình thường. (Anh sửa máy in nhiều và rất nhiều lần làm qua các bước đã làm vẫn ko được, tắt máy và nghĩ rằng "thôi kệ, mai làm tiếp" nhưng (1 - 2) hôm sau bật máy lên in thì lại đủ màu, ko biết giải thích tại sao nữa :D )
    7. Lưu ý:
    - Khi máy đang sử dụng bình thương, đều mực không nên dùng Head cleaning.
    - 1 tuần tối thiểu in test 1 lần.
    - Không rút điện ra khỏi máy in (có thể tắt công tắc nguồn), trừ trường hợp có sấm sét

vuquyen, ntd.ckct and NewLif3™ like this.

14. anhphoto

anhphoto Active Member

Bác giúp em với. em dang dùng con canon ix4000 loại 4 màu em dùng bộ chế. không hiểu sao mấy hôm nay mầu đỏ không lên được bác ạ, em tes thử thì mầu này bị sước ngang và nhạt mầu em đã dùng xilanh hút thử rồi mà vẫn không được bác xem no' thế nào giúp hộ em với. cảm ơn bac' nha

15. ntd.ckct

ntd.ckct MemVIP

Em mới mua thêm con Canon Selphy Cp 810 rùi anh Tuấn.hic.Con R230X đưa cho đại ca kia đem về công ty bảo hành hôm nay nhận máy em nhận không ra,bụi bặm, trầy xước!.( Rất ức chế, chỉ muốn quất cho cái thằng giao máy 10 cái thôi!).Em có làm như trên anh hướng dẫn rùi, giờ đang thử nghiệm biện pháp cuối cùng là tắt máy để đó mấy ngày rồi bật lên dùng lại xem sao.hic.In thiệp cưới vẫn được nên em được chút an ủi.ặc ặc!

16. ngoctienpham

ngoctienpham MemVIP

chào bác Tuấn, em cũng dạng là đệ tử của bác, nhưng tay nghề còn thấp. Được biết bác đã làm qua in chuyển nhiệt thì cho em hỏi bác một câu: Em dự tính muốn rửa ảnh, chụp hình thẻ gấp, in ảnh lên pha lê nên em cần mua một con epson L800 để phục vụ cho công việc đó được không bác? theo em tìm hiểu thì in ảnh lên pha lê thì dùng máy in phun mực thường được phải không bác. Thank bác nhiều

17. DJ Min

DJ Min MemVIP

Mọi người cho em hỏi ...cài máy in r230 cho win7 64 bit. e không thể nào cài đước j trên win này. 32bit thì ok

rất mong nhận đc sựu giúp đỡ của các bác

18. Nguyễn Tuấn Cameraman

Máy in chuyển nhiệt thì cơ bản vẫn là máy in phun màu bình thường (có thể là máy 4 màu hoặc 6 màu đều được, tùy $) nhưng phải dùng loại mực chuyển nhiệt riêng em ạ, còn in hình thẻ và bìa đĩa, thiếp cưới... thì em nên mua thêm máy khác, vì mực chuyển nhiệt đắt gấp 3-4 lần mực thường.

19. Nguyễn Tuấn Cameraman

Bạn down link này về cài xem nhé: Vui lòng đăng nhập để thấy link

20. DJ Min

DJ Min MemVIP

Bác tuấn ơi cháu setup BT đến đoạn nhận Máy I thì k chạy tiếp đc nữa..cắm máy in vào mà k nhận bác ạ

huunghivideo thích bài này.