Gửi BQT TVC nên thêm chức năng như sau:

Thảo luận trong 'Góp ý - Thắc mắc' bắt đầu bởi thanhphuongth, 26/4/16.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. thanhphuongth

thanhphuongth MemVIP

Gửi BQT TVC nên thêm chức năng như sau:
    Kho tư liệu kinh doanh online ngay trên site với những chức năng như những tang bán dữ liệu:
    - Tải mất phí (chi phí nhận được chia 30 - 70 trong đó 30 là tiền site giữ lại có thể để duy trì cũng như tăng thêm băng thông cho site hoặc event và 70 là dành cho người up lên)
    - Sau khi tải xong thì link sẽ tự động xóa bỏ hoặc sẽ mua lại mới có link
    P/S: - Nếu thực hiện như thế này chắc site và người dùng cũng sẽ up nhưng dữ liệu hay lên.
    - Nếu phát hiện người mua đó mà lại dùng để kinh doanh bên các site khác thì sẽ bị mất quyền truy cập vào khu vực bos đó

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

Khó lắm ah nha.
    Vì hơn 75% dữ liệu up lên toàn cũng...mua / down ,...của các trang khác hay của người khác về. Đem ra kinh doanh mà lại cấm người ta kinh doanh lại, 2'. Điển hình các kho tư liệu PS đa phần của Khựa (có thể về chế biến thêm thắt tý), mẫu ĐB thì ko của MMC cũng dựa trên đó hay dựa trên các bộ tư liệu của nước ngoài. Kinh doanh kiểu nầy ở VN chắc đc, qua mấy nước phát triển chắc chít.
    Chắc ở vn mình ít cái nào về mặt bản quyền nầy đc 100%, đc tầm 30-50% công sức bỏ vô đã là đáng quý.

3. thanhphuongth

thanhphuongth MemVIP

Mua của nước ngoài bán cho TVC cũng đc nhưng hiện giờ mình thấy có một số tư liệu đồ họa chỉ bên nước ngoài và link khó nhai hoặc phải dùng zieenf để tải. Vậy thì kinh doanh đó là được.
    Nhận tiện mình cũng bán project AE giá cả từ 50k đến 200k /1 project (hàng china chất lượng cao)

4. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Ý kiến hay, tốt ntn ko thấy bqt diễn đàn xem nhỉ. Em cũng muốn đóng góp ý kiến phát triển diễn đàn nhưng thấy topic này ko thấy ai ngó ngàng nên lại thôi. Có rất nhiều tài liệu hổ lốn thập cẩm acecdcb ( anh chị em cô dì chú bác ) dày công sưu tập và chế biến, thậm chí có nhiều ng sáng tác, tự tay thiết kế. Đây là diễn đàn cho tất cả mọi ng, ngay cả khách cũng có thể xem, hoặc đơn cử như lướt qua thấy hay tạo 1 cái use 1p là có thể reply xin up lại link.....v.v.v Mà đa số các tài liệu trên đều là tài liệu kiếm tiền của mọi ng, chứ ít ai tải về để ngắm cả===> nhiều tài liệu có giá trị về mặt thương mại cao rất khó để ae post lên, chính bản thân em cũng vậy, có nhiều cái em định post lên nhưng đắn đo mãi. Bản thân em sẵn sàng chia sẻ vs các bác thâm niên ở 4r mình, nhưng còn nhiều cái khó nói ra... Hoặc đơn cử 1 vài phần mềm em chung tiền vs bạn mua hẳn bản quyền, ngay kể cả game nữa, em ít khi chơi bản cra.ck. Em nghĩ cộng đồng này ko đơn cử là chia sẻ ( Chia sẻ ở đây hiểu đúng nghĩa đa số chỉ là đồ free, trên mạng cũng nhiều ) mà ta cần có gì đó của độc, của riêng ta, mang bản sắc của ta. AE làm nghề bao năm có rất nhiều tài liệu quý, nếu đóng góp 1 cách thiết thực cho diễn đàn cũng như bản thân, em nghĩ chắc chắn sẽ có nhiều tài liệu quý ạ. Hay mọi ng thâm niên ở đây cùng đồng lòng mua bộ phần mềm của adobe rồi chia sẻ có phí cho ae chẳng hạn. Thi thoảng tổ chức cuộc thi viết tut, cuộc thi thiết kế logo, banner, slogan, làm film... hay sắp đến trung thu này tổ chức cuộc thi làm phông trung thu, cái nào đc giải có quà giá trị, và file trên là sự quản lý của 4r, đăng lấy phí. Những cái có giá trị ==> có phí ko ai kêu. Hay sắp đến mùa cưới nè, các trường khai giảng nè... ( nhất là trường mầm non )... Hay sắp đến mùa cưới nè. Các bác ko làm thì thôi, làm hẵng mở rộng ra. Nếu thiết thực và em nghĩ tự nhiên sẽ đánh vào lòng đam mê của mọi ng, óc sáng tạo sẽ đc thúc đẩy, khi công sức con ng có đc sự ghi nhận nhất định tự nhiên sẽ đạt kết quả cao. Em lấy 1 ví dụ điển hình như bây giờ admin hay 1 bác già làng cùng 1 newmem và 1 mem trả phí nhờ các bác phục chế tấm ảnh ( em chỉ nói đến đây thôi ). Vẫn có những cái free chất lượng cho các khách vãng lai để quảng cáo diễn đàn. Em định nói nữa nhưng sợ nói nhiều đâm ra nói sai, nên thôi để sau ai có ý kiến thì trình bày tiếp.

5. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Trân trọng cảm ơn bạn @ngtung_vn đã có tinh thần đóng góp xây dựng diễn đàn. Mỗi diễn đàn có triết lý và hướng đi riêng bạn ạ. Ban Quản trị sẽ tiếp thu, chắt lọc những ý kiến từ cộng đồng thành viên để đề ra chủ trương, biện pháp quản lý, điều hành phù hợp hướng đến mục đích cao nhất là phát triển diễn đàn và vì lợi ích của chính cộng đồng.
    Rất mong bạn tiếp tục đồng hành chia sẻ cùng TVC!
    Thân ái!

6. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

BạnVui lòng đăng nhập để thấy link thân mến !
    Ý kiến phát biểu xây dựng Diễn đàn của bạn rất hay ! Nhưng vì bạn viết lan man, mình rất tán thành 02 Nội dung mà bạn đã đưa ra:

01. Upload tư liệu cá nhân để chia sẻ cùng cộng đồng:
    "...nhiều tài liệu có giá trị về mặt thương mại cao rất khó để ae post lên..."
    "...Bản thân em sẵn sàng chia sẻ vs các bác thâm niên ở 4r mình, nhưng còn nhiều cái khó nói ra... ..."
    "...Chia sẻ ở đây hiểu đúng nghĩa đa số chỉ là đồ free, trên mạng cũng nhiều, mà ta cần có gì đó của độc, của riêng ta, mang bản sắc của ta. ..."

Vì bạn mới tham gia TVC cho nên bạn chưa xem hết Dữ liệu "khủng" của Diễn đàn ! Trong từng BOX, các thành viên tâm huyết đã chia sẻ rất nhiều Dữ liệu "độc", bạn ạ !
    Vẫn biết trên các Website, trên IT kho tàng Dữ liệu gồm nhiều chủ đề, nội dung, lãnh vực... như biển mênh mông, nhưng khi một cá nhân ST, biên tập và chọn lọc, khi Upload chia sẻ trong Diễn đàn thì đó vẫn là những Dữ liệu quý ! Đơn giản như thế đó, mà có những thành viên tham gia cộng đồng TVC từ những ngày mới thành lập, không hiểu vì lý do gì... có thể vì họ hiểu nông cạn và hẹp hòi, cho nên ích kỷ chỉ biết: XIN & CHO, bạn ạ !

Những tư liệu cá nhân, nếu có thể được, bạn cứ Up lên để chia sẻ công tâm cùng cộng đồng TVC ! Chỉ cần 01 thành viên Upload 01 tư liệu cá nhân để chia sẻ, thì cả cộng đồng TVC có đến hàng nghìn thành viên, cả hàng nghìn Dữ liệu trong Server hosting sẽ thành kho Dữ liệu khổng lồ, bạn ạ !

Mình rất tâm dắc với suy nghĩ của bạn:
    "...AE làm nghề bao năm có rất nhiều tài liệu quý, nếu đóng góp 1 cách thiết thực cho diễn đàn cũng như bản thân, em nghĩ chắc chắn sẽ có nhiều tài liệu quý ạ."

02. Admind - BQT nên thường xuyên tổ chức các hoạt động để tạo nên một sân chơi đầy sắc màu:
    "...Thi thoảng tổ chức cuộc thi viết tut, cuộc thi thiết kế logo, banner, slogan, làm film..."

Cuối cùng, mình rất đồng tình với cao kiến của bạn !
    Chúc bạn luôn an bình và có được nhiều hạnh phúc !
    Trân trọng !

Chỉnh sửa cuối: 12/8/16

7. hongthuong

hongthuong MemVIP

Hướng đi này của bạn có vẻ chậm so với sự phát triển của cộng đồng mạng rồi, bởi đơn giản hàng free bây giờ quá nhiều, họ không có bản độc quyền của bạn thì họ có thể dùng hàng free thay thế, hoặc nếu hàng độc quyên của bạn có chút đặc sắc riêng thì nếu họ muốn chế lại họ cũng có thể kiếm đủ nguyên liệu free để chế cho bằng được mặc dù ko giống được với bản độc quyền nhưng giống 70% là đủ. Còn nếu hàng độc quyền mà không có gì đặc sắc thì chắc không phải nói nữa.
    Ý thứ 2 là họ mua hàng của bạn sau đó họ bán, họ cho ai thì bạn cũng chẳng thể làm gì được họ, bởi đơn giản nếu bạn bán được cho ít nhất 2 người và 1 trong 2 người này tính chuyện kinh doanh lại thì họ sẽ dùng IP khác để kinh doanh nếu họ còn muốn vô cái box độc quyền như bạn nói, chứ họ cũng chẳng ngây thơ đến mức mà vừa mất tiền lại vừa bị xóa nick khỏi box đó, đó là 2 người thôi nhưng khi bạn nhìn thấy hàng của bạn bị bán ra ngoài đố bạn biết là ai trong 2 người đó đấy.
    Cách của bạn có thể làm theo như các trang nước ngoài, mua hàng theo ngày, theo tuần theo tháng, hết hạn thì nếu bạn muốn mua nữa sẽ phải mua lại như từ đầu. ví dụ như trang này, hầu hết nguyên liệu quý họ sẽ để link ..."phải mua"
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

8. ngtung_vn

@hongthuong Bác nói điều đầu là chí phải. Vấn đề đặt phí giờ ko phải thượng sách, nhưng vẫn phải đặt vì 1 điều tưởng mới mà cũ đó là đỡ phải kêu gọi mem đóng góp ủng hộ diễn đàn. Nói thực là em mới tham gia 4r và chưa có đóng góp gì về mặt vật chất cả, 1 ngàn cũng chưa. (Còn bác có cao kiến gì xin cho ae có ý kiến)
    - Thứ 2 bác nói "bạn " ở đây nghĩa là em đó hả??? Nếu nói chung diễn đàn thì ko ý kiến gì cả, còn riêng em thì nếu như bác nói, em đã tự làm và tự điều hành thương mại chứ ko tham gia vào đây rồi góp ý, em ko thiết buôn bán mấy thứ này, chỉ hứng lên là chia sẻ cho ae...
    - Thứ 3 bác thử đếm xem có tầm bao nhiêu người trong thế giới làm ảnh, làm phim, in ấn, quảng cáo tự chế biến, hay đạo ý tưởng của ng khác đến 70-80% và đa số những ng đó liệu họ có chia sẻ công khai hay ko?
    - Khi bác đã bán sản phẩm công khai cho ngta mà bác cứ đi lo ngta làm gì, hay lại mang đi bán lại cho ng khác thì tốt nhất ko để phí ko để box vip, ko chia sẻ gì hết, cất để dành riêng cho mình. Site của ta phải làm sao để có thương hiệu, để nhiều ng biết rằng à cái cái action này là từ TVC đấy, cái phông này là từ TVC đấy, cái video này, cái tut này... Còn những người lấy tài liệu, ý tưởng từ đây đi post các diễn đàn khác thì bó tay rồi. Cũng giống như memVIP, em nghĩ mỗi thành viên muốn nhìn thấy link down cần có mấy bài viết này, cần thank này ( cái này hơi ảo nhưng khổ chủ sẽ có tinh thần hơn ).
    - Thứ cuối là bác gần như hiểu sai ý của em. Em nêu ý kiến trên ko phải là để site ta thành 1 site thương mại, mà nó sẽ có 1 cái gì đó thực tế để phát triển bền vững hơn. Em tham gia diễn đàn mới có gần 1 tháng và lướt qua đa số các box... rồi thấy mọi ng vẫn off đều 5-6 năm nay. Nhưng hãy nhìn vào thực tế là có nhiều ng đã và đang cảm thấy loãng dần vì lâu quá rồi ko có 1 sự đổi mới. Sẽ có nhiều ng viện là do công việc... Nói thật vs các bác khi tham gia diễn đàn này 80 - 90% đều có gia đình và công việc...
    Em thực ra chỉ muốn diễn đàn có 1 hướng phát triển để các mem cũ giữ nguyên tâm huyết vs nó, những mem tiền cận hào hứng tham gia cùng phát triển thôi. abcdef...

9. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

*** Bạn ạ ! Vẫn có những thành viên tâm huyết quảng đại chia sẻ công tâm, nhưng vẫn còn ít so với số lượng thành viên đông đảo trong TVC hiện nay !
    *** Ý kiến đóng góp xây dựng TVC của bạn có những điều mà Admind - BQT nên lưu tâm, để có phương hướng hoạch định, xây dựng và phát triển Diễn đàn được tốt đẹp hơn !

10. Thiên Di

Thiên Di Super Moderator Thành viên BQT

Di dù mới tham gia diễn đàn chưa lâu nhưng cũng xin đưa lên ý kiến của Di
    _ Các bạn đa phần cứ nói bạn không muốn post những tài liệu của các bạn lên vì lý do (a..b...c ..v.v) các bạn nói ban điều hành diễn đàn sao không quan tâm, ý kiến gì về topic này nhưng các bạn có nghĩ một điều rằng
    * Sau khi diễn đàn bị cháy server rất nhiều tài liệu quý mà trước đây các men kỳ cựu của diễn đàn đóng góp đã bị mất.
    * Các bạn thử nghĩ nếu ai cũng vì sự phát triễn của THUVIENCUOI.VN mỗi người chỉ cần đóng góp một tư liệu quý của mình thì kho tài nguyên của diễn đàn sẽ phong phú lúc đó BQT diễn đàn mới nhắm đến phương hướng phát triễn mà các bạn để ra , chứ hiện tại kho tài nguyên của diễn đàn có gì thì các bạn cũng biết rồi
    *Từ khi Facebook trở nên phổ thông thì không riêng gì TVC mà nhiều diễn đàn khác bị ảnh hưởng lớn bởi lượng truy cập, chia sẻ giảm rõ rệt, thậm chí có 4rum đã phải đóng cửa (ví dụ: kyxaoviet một thời lừng lẫy)...,
    * Hãy vì sự phát triễn của diễn đàn TVC mà chung tay đóng góp xây dựng
    *Di xin trích một câu Đừng nghĩ diễn đàn đã cho ta những gì mà hãy nghĩ Ta đã làm gì cho sự phát triễn của diễn đàn hết ạ

Chỉnh sửa cuối: 13/8/16

11. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Wow ! Quá tuyệt vời ! Nhiệt liệt hoan nghênh một thành viên còn khá mới mẻ với TVC, nhưng đã đã tạo nên dấu ấn rất ấn tượng, rất tâm huyết với TVC !

Không riêng gì anh chị em trong mảng Video Editing, mà ai đã từng đón nhận lần lượt từng Project Ae - Pr - ProShow... củaVui lòng đăng nhập để thấy link đều rất ái mộ và khâm phục ! Bạn ấy đã bỏ công sức, tài năng và trí tuệ để rồi Free cho cộng đồng TVC ! Bạn ấy đã là một tấm gương soi rọi, mà chúng ta cần suy ngẫm...

"Đừng nghĩ Diễn đàn đã cho ta những gì, mà hãy nghĩ ta đã làm gì cho sự phát triễn của Diễn đàn TVC "!

12. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Về nguyên tắc : Thật ra ý tưởng của @ngtung_vn rất đúng.
    2. Về động lực: DD TVC bị cháy, bị ko có tiền duy trì hoạt động, ko có tiền nâng cấp serve nên lâu lâu cứ out 1 thời gian hoài.
    Trong khi DD đang cầm trong tay 1 lượng dữ liệu khổng lồ quy ra tiền cũng ko nhỏ . Nhưng DD lại ko biết và ko tìm cách quy ra tiền. Lại đi kêu gọi từng đồng lẻ.
    3. Về thực tế: Và nói thực mất lòng (admin và các mod quản lý DD) là đống vàng ẩn các vị ko khai thác ấy vẫn đang âm thầm rò rỉ bị vài VIP khác đem bán đấy thôi. Cái nầy như Đức từng nói 1 lần rồi.
    4. Về lo sợ: Họ down được bán lại, họ kinh doanh nhại theo, hay kinh doanh vậy ai cũng có hết thì VIP hết còn giá trị vì bỏ tý tiền có rồi,...
    - Mua đi bán lại nếu sợ thì sao MMC bán các bộ thư viện được. Và nếu sợ và ngại sao DD vẫn để và share các bộ thư viện của MMC từ mới nhất (vài ngày sau khi ra lò) đến cũ riwch. Mình cũng thế thì thiên hạ cũng thế thôi. Nên chả có gì để lo.
    - Kinh doanh theo: DD mình lớn ko lớn, nhỏ ko nhỏ, tiếng tăm cũng vững. Vậy thì các tư liệu nào bán buôn được làm được người ta sẽ mua thôi, mắc mà chất lượng, còn hơn rẽ mà vài bửa lại có ae than mua nhầm hàng lõm.
    - VIP mất quyền VIP. Xin thưa VIP còn làm cha dài dài, cả đống ấy bán người ta muốn mua chắc 20-30tr ko mua hết, còn theo thời gian còn tăng lên. Vậy VIP càng VIP chứ hết cái gì.
    5. Về pháp lý: Cái nầy ko rành. Nhưng nếu tôn trọng thì ..sự thật lại mất lòng, DD đã ko share các tài liệu mới nhất chôm đc rồi. Nên về lý DD cũng ko quan tâm từ đầu rồi,hihi sự thật nó thế, cãi sao vẫn thế. Giờ nếu kinh doanh tôn trọng tý thì chia sẽ lợi nhuận, hay trong 3-6 tháng đầu tiên cái nào mới ra DD ko đụng vào buôn bán là OK, sau đó bán buôn chắc chả sao.

Đó là suy nghĩ của Đức thôi. Còn suy nghĩ, bàn bạc và quyết lại là của các trùm ADMIN và MOD.

TB: ý 5: trong khi ko buôn bán thì cứ vũ như cẩn ai nói gì nhỉ, VIp vẫn là vip vẫn down b.

ngtung_vn thích bài này.

13. ngtung_vn

@minhduclx bác cũng thấy thế ah. Nhiều ng vẫn chưa hiểu ý của em. Nên vẫn đi bình luận kiểu: cứ chia sẻ đi, đừng đổ lỗi bqt nọ kia...đấy đa sôý của e bác minhduc nói rồi.
    Ps: các bạn hãy đọc kỹ ý kiến của ng khác rồi nói ý kiến của mình. Tránh hiểu nhầm. Còn ko tốt nhất nên theo dõi.

14. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Các bạn thân mến, bất kỳ topc nào đều có các thành viên BQT vào xem xét, thực
    * TVC có phương thức hoạt động riêng, là cộng đồng chia sẻ phi lợi nhuận. Mọi phương hướng phát triển và những vấn đề phát sinh của diễn đàn đều được bàn bạc trong BQT, đề xuất của bạn TVC sẽ xem xét, dù nó không khả thi nhưng cũng cảm ơn bạn đã góp ý.

Bất kỳ một topic nào mới lập hoặc topic nào "nóng" BQT đều không bỏ qua, thấy bạn nói vậy mình thoáng cười, có lẽ bạn vui tính nên hay đùa. Mỗi người có một suy nghĩ khác nhau và từ suy nghĩ tới hành động lại còn khác rất nhiều, không ai giống ai cả... quan điểm của bạn thì có thể là hay, nhưng người khác thì không hẳn vậy, với một cộng đồng lại càng khác nhau nhiều! Tập thể BQT luôn đoàn kết và bàn các phương án phát triển diễn đàn, các vấn đề này chỉ nội bộ BQT mới xem được, những vấn đề bạn nói BQT đã bàn bạc cách đây vài năm rồi... TVC cũng từng tổ chức các cuộc thi thiết kế, thi phục chế ảnh... bạn mới vào nên không biết đó thôi. TVC cũng không tránh được suy giảm ít nhiều khi thời Facebook lên ngôi và phổ biết hơn bất kỳ một website nào nên hàng loạt các website bị ảnh hưởng bởi lượng truy cập giảm, lượng thành viên giảm, thậm chí nhiều diễn đàn đã phải đóng cửa.

Bạn Nguyễn Minh Đức thân!

Không hiểu ý của bạn ở câu nói này là gì? TVC không đi xin, không phải đi kêu gọi từng đồng lẻ bạn nhé! Đó là tiền chẵn, rất chẵn và là sự phát tâm ủng hộ của thành viên yêu mến TVC ở mọi miền tổ quốc, ở mọi lứa tuổi, có thành viên rất mới, có thành viên dù không làm về phim ảnh... Nếu như TVC không thực sự có ích với cộng đồng và được cộng đồng ghi nhận thì khi BQT kêu gọi ủng hộ để duy trì và phát triển diễn đàn thì liệu thành viên có ủng hộ không.

(bạn Đức sinh năm 1977) bạn nói TVC "lại đi kêu gọi từng đồng lẻ" là đã làm tổn thương và xúc phạm những người ủng hộ, trong đó có nhiều thành viên lớn tuổi là bậc cha chú của bạn. Tại sao mình lại dùng từ "xúc phạm": vì sự ủng hộ này là xuất phát từ cái tâm và sự thấu hiểu những gì TVC mang lại cho cộng đồng, cho bản thân những thành viên ủng hộ, không ai muốn sự ủng hộ của mình cho TVC lại bị người khác xuyên tạc theo cách nghĩ "bố thí những đồng tiền lẻ"

TVC không của riêng ai, TVC chia sẻ phi lợi nhuận vì thế một số người buôn bán Project, dữ liệu không ưa gì TVC, tìm mọi cách chống phá, công kích TVC. Những cá nhân đó cộng đồng đã tẩy chay gần hết... TVC có một cộng đồng lớn thành viên tâm huyết và thấu hiểu, chia sẻ cùng BQT xây dựng diễn đàn được như ngày hôm nay. Trong khi nhiều diễn đàn thương mại hóa, quảng cáo tràn lan, nhiều tiền, nổi tiếng một thời mà nay đã phải đóng cửa... vì đâu???? không phải cứ thương mại hóa, có tiền mà diễn đàn sống được bạn nhé.

Mỗi người có nhận thức khác nhau, suy nghĩ khác nhau và hành động lại càng khác nhau vì thế nhiều người mới được phong là "thánh bàn phím", "anh hùng bàn phím", "tay nhanh hơn não"

Topic sẽ đóng ngay sau comment này, chấm dứt một số comment vô bổ.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |