Giúp cấu hình máy

Thảo luận trong 'Thảo luận - Hỏi đáp' bắt đầu bởi Vũ Anh Nhân, 19/12/17.

1. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Đây là cấu hình của máy , mong mấy bạn giúp có tương thích làm EDIUS không? và có quick sync không- cám ơn các bạn , mong nhận được sự tư vấn , mình có GTX 750 có thay thế được không , cám ơn
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

hoandsg and van son like this.

2. ha_nhan_giang

ha_nhan_giang MemVIP

con này ko có card on nên ko sử dụng quick sync được bác ơi

van son and Vũ Anh Nhân like this.

3. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

vậy VGA GTX 750 có giúp ích thêm gì không bạn

van son thích bài này.

4. nguyenvanduc

nguyenvanduc MemVIP

Đối với Edius thì chỉ có Vga onboard mới chạy được quicksynch mà thôi. Vga rời không có tác dụng gì.

van son thích bài này.

5. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Cám ơn mấy bạn nhiều

van son thích bài này.

6. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

ko phải vga on bo mà là vga on chip, do không đọc dc file đường link của bạn nên ko biết cấu hình bạn đưa ra là gì

van son thích bài này.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

CPU X5650 + MB Intel S5520SC + VGA Radeon RX 550 Series.

van son thích bài này.

8. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

CPU-intel Xeon 5650, MB S5520HC= VGA Radeon RX 550 Series, MÌnh dùng cho EDIUS làm phim, nình còn VGA GTX 750 có hơn cái kia không bạn , cám ơn bạn đã quan tâm, mình đang xài win 10 , cái này mua lại,tính cài win 7 vì mình quen rồi- mình muốn tải Driver của main này không biết cần tải những gì để cần thiết cho máy, mong các bạn tư vấn, cám ơn

van son thích bài này.

9. nguyenvanduc

nguyenvanduc MemVIP

bạn down bản driver easy 5 về cài vào máy, rối cho nó scan, sau đó chương trình báo các driver cần update. Tôi thấy soft này hay và tiện vì nó tìm chính xác nên an tâm.

van son thích bài này.

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

THông số CPU rất ngon cho 1 con khủng long, nhưng đúng là khủng long nên hơi bị cũ.
    1. Theo thông số thì CPU ko có on VGA nên không hỗ trợ quicksync rồi.
    2. Bác dựng có sài mấy cái plugín ngoài nhiều ko ? VD newblue, meralci,...thì 750 ngon, còn ko thì ko biết, nhưng 750 ngon hơn 550 seri nên ko hỗ trợ bề ngang cũng hỗ trợ bề dọc.
    3.Bác mua nhiêu thế ? sao ko mua i7 3xxx hay i7 2600 đều có hỗ trợ quicksync. Máy bác đa nhân đa lường, hỗ trợ adobe tốt hơn edius, có gì bác sài AP đi - chắc ngon hơn. Ah mà con i7 2600 hình như win10 ko hỗ trợ driver nên cài ko có vga on nên cũng ko bật được quicksync đó, win mới đòi cấu hình mới, dù hàng khủng nhưng cũ nó cũng loại ra, chấp nhận chơi hàng bèo mà mới thôi (mấy con pentium mới nó lại hỗ trợ quicksync).
    4. Win10 rất thông minh, drive gì bác cần khi cài đặt gần như có hết, các thiết bị cũ ghim win7 x64 tìm driver mệt mõi , ghim win10 tự nhận nếu có luôn. CHỉ có cái nhiều drive ko phải mới nhất thôi - nhưng dư sài, vì win10 cập nhật mới liên tục mà.

Vũ Anh Nhân, hoandsg and van son like this.

11. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- thiệt tình mình thích xài win 7 hơn vì EDIUS mình đang xài 6.8 quen, ít xài AP , chắc như bạn tư vấn mình chuyển qua Win 10, theo bạn EDIUS bản mấy OK, vậy là đưa con GTX 750 qua được không?, cám ơn quan tâm của bạn nhiều, máy này của Công ty cháu nó đưa cho xài ,nghe đâu lúc mua 13 triệu hay 15 gì đó, vậy có cần thêm dram không bạn, máy cháu mua sao mất hết driver , tải mà không biết tải cái nào , giờ lớn tuổi hơi ù. có gì bạn giúp đỡ cám ơn bạn

minhduclx, hoandsg and van son like this.

12. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

giá 13 hay 15tr chắc cách đây tầm... 7-8 năm gì đó, còn bây giờ nó tầm 3-5tr gì đó thôi :D

mình cũng hay cài máy nghịch thử và làm thiệt, góp ý với bác thế này:
    1. cấu hình đó mà dùng premiere chỉ có để làm DV là mượt, chứ đưa file HD vào thì ì ạch lắm.
    2. Edius 6.8 thì nên dùng chung với win 7, còn 7.53 (nói chung là edius 7) thì nên xài với win 10. Tại sao thì mình thử nhiều thấy nó tương thích với nhau tốt hơn, chạy edius 7 trên win 7 có một số tác vụ không nhanh bằng chạy trên win 10, còn edius 6 chạy trên win 10 khó cài đặt quicksyn chạy xuôn sẻ.
    3. GTX 750 trở lên dùng cho edius là tốt rồi, chạy plugin búa xua không sợ crash, còn từ GT 740 trở xuống thì hay bị nếu kéo gấp quá. nếu chỉ dùng edius thôi thì RX550 tốt hơn GTX750. Lợi thế của GTX750 là tiết kiệm điện, hỗ trợ cuda, encode H.264 nhưng mấy cái đó edius đều không dùng đến trong khi về khả năng tính toán, xử lý thì RX550 lợi thế hơn nên chạy chung edius nó phát huy tác dụng hơn so với GTX 750. Tóm lại cứ cắm vào thử rồi sẽ biết, bác cho cái plugin nào nặng như colorfast hay Boris Looks vào rồi nhấn play, xem thử thằng nào render nhanh đầy bộ đệm hơn thì thằng đó tốt hơn.

bác nên chuyển sang win 10 vì nó là tương lai, trước sau gì cũng phải thay đổi thôi, giống nhưng cách đây vài năm thì là giữa win xp và win 7, giờ thì win xp chẳng thấy đâu, do đó vài năm nữa thì win 7 cũng biến mất như win xp mà thôi. Trên win 10 có sẵn bộ chống virus rất tốt, không cần cài thêm, tự động cập nhật driver, tự động vá lỗi bảo mật.... khá hay

minhduclx, hoandsg, DC30PLUS and 2 others like this.

13. DAD

DAD MemVIP

Hi Bác Nhân và Bác Tâm Bờm,
    Lâu lâu ghé thăm lại bị "giật mình" với vài tư vấn "Tự vẫn". Thật ra thì khi Bác Nhân cần tư vấn vấn đề gì thì có kiến thức và có "lương tâm" thì cứ tư vấn vào thẳng vấn đề chính. Vẽ rắn thêm chân chi vậy trời!!! Bác Nhân có máy cấu hình vậy, còn "lăn tăn" là vì còn có một card rời GTX750 không biết có nên thay hay không RX550. Hiệu quả so sánh giữa 2 card này thế nào?
    - Bác Tâm Bờm đã trả lời và giải thích gần như đầy đủ Bác Nhân tham khảo nhé. Chỉ trừ việc tư vấn lên Win 10 với cấu hình PC hiện tại của Bác thì ... chẳng khác nào đem xe đời cũ ...lên cao tốc mà đòi chạy ngon như xe đời mới. Ví von như thế để thấy cấu hình như vậy lên Win 10 không khả thi về hiệu năng thu được. Thôi thì máy chưa hết Date thì cứ cũ mà xài đừng cố bon chen làm gì, thêm 6 tháng hay 1 năm thay bộ khác, mới hơn lên WIN10 cũng chưa muộn. từ từ trãi nghiệm vậy.
    Kết: Cứ win 7 mà dùng.
    - Để phát huy sức mạnh nội tại cấu hình máy Bác đang có thì lưu ý WIN7 cài phải là bản Ultimate nhé, vì bản này SDK Windows hỗ trợ phần mềm bên thứ 3 rất tốt và tương đối đầy đủ. Chỉ cần update các driver MB mới nhất thì vô tư dùng rồi. (Các bản khác như Pro chẳng hạn thì không được như vậy).
    - Giờ thì giải thích rõ thêm cho Bác Nhân hiểu là tại sao PC Bác không cần quick sync. Tại nhà sản xuất không thiết kế cho nó chứ tại sao nữa, vì nó THỪA. Máy Bác được thiết kế theo cầu trúc máy Workstations, nghĩa là con CPU Xeon của Bác mặc nhiên được thiết kế dùng để nén và giải nén hình ảnh với tối ưu hóa dùng với Intel® Media Server Studio. Một cấu trúc chuyên nghiệp hơn Quick sync nhiều.
    - Hãy hiểu thế này nhé:
    + Quick sync: Dùng để giải mã và mã hóa bằng cách tận dụng GPU được tích hợp không dùng đến, cho tiến trình làm việc của hệ thống trong xử lý tín hiệu hình ảnh. Vì là không dùng đến và không phụ thuộc vào phần cứng khác nên tốc độ xử lý nhanh lên là vậy. Và QS cũng chỉ tích hợp trên những CPU xử lý tiến trình tuần tự, dù được quảng cáo là đa luồng, và các dòng mới đa luồng thật ...nhưng vẫn là Tuần tự nhé (dù là trên trên các dòng Sandy Bridge, Haswell, Broadwell, Skylake, Lake Kaby, ...etc từ các mã I3, I5, I7.... cũng giống nhau bởi cùng một cấu trúc mà thôi). Nói chung là dòng sản phẩm phổ thông thì không thể đòi hỏi chuyên nghiệp được... nhìn qua cái giá thì chắc mọi người sẽ dễ hình dung hơn.
    + Intel® Media Server Studio: Thì giống và khác với QS thế nào? Giống nhau là đều là chức năng xử lý tín hiệu hình ảnh, nhưng Nó khác biệt là xử lý trên nền tảng NhânLuồng vật lý thật song song đồng thời( CPU của Bác là Cores 6 - Threads12 ). Muốn xử lý được tác vụ như vậy thì chỉ có cấu trúc dòng Pro của Intel mới đáp ứng tiêu chí trên thôi.

Nên Bác Nhân đừng quá lo lắng chuyện máy PC của Bác không có và không thể QS, không có thì đã có phần khác thế vào, tuy là khác tên nhưng công dụng là như nhau. Bác cứ setup máy cùng các soft đã sử dụng quen tay, nếu chưa được ưng ý phần mềm nào còn nhanh chậm thì Bác có thể Inbox chính xác tất cả các soft Bác có trên máy, trong khả năng hiểu biết sẽ hỗ trợ Bác config lại những soft cần thiết dùng cho vừa ý.

Thật ra thì tất cả các phần mềm đều có chức năng edit lại cho MIx với hệ thống đang sử dụng, quan trọng là có ai chỉ ra hay bày ra để cấu hình lại không mà thôi. Nếu cứ nhắm mắt mà đua theo những cái mới thì tiền đâu cho đủ.

Chúc tất cả mọi người cuối năm công việc thuận lợi.

14. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

bài viết hay quá,nhiều kiến thức bay giờ hiểu sâu hơn

hoandsg and van son like this.

15. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Vậy mình xài bản Win 7 là OK phải không bạn, còn EDIUS mình đang quen 6.08 - có một số plugin có hỗ trợ, cám ơn cộng đồng TVC đã quan tâm

minhduclx and van son like this.

16. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác nên sài win7, win10 ok hơn nhưng cần thử nghiệm, vì dàn máy bác cũ ko biết cài win10 có nhận được hết không, nên sợ bác tốn thời gian.
    Và giờ là thời SSD, máy yếu tý gắn SSD là tốc hành liền, sau đó mới xem thiếu ram, thiếu cpu gì lo thêm (ko nói các con thời pentium3 hay 4 nha, cũ cũng vừa vừa thôi :D).
    Đức từng dùng E8400 trên Edius dựng HD với SSD đúng là không mượt, nhưng vẫn dựng được, thậm chí dựng multi 3 cam được cơ mà, có đều tiếng nó hơi nhão, hình hơi giật. Tiền nào của đó, ko có ý gì nhưng chỉ muốn nói Edius thì cấu hình yếu làm từ từ vẫn được (tốn thời gian hơn thôi). Giống các bác lấy i3-i5 4xxx + VGA 750 trở lại dùng AP dựng HD vẫn được, nhưng dĩ nhiên ko mượt như i7 với 950 nầy kia rồi.

Bác @DAD kiến thức thật uyên thâm. Nhưng cho Đức hỏi thăm lại, cái QS hoạt động được nhờ có phần mềm kích hoạt cái phần cứng đã có, ko có phần cứng thì vô phương, nhưng có phần cứng mà ko có phần mềm cũng potay. Vậy cái bác nói intel media gì đó nó là phần cứng vậy có cần phần mềm support nó không ? nếu cần thì thằng Edius có không ? và có thì phải hỗ trợ xuất h264 không ? hay cái intel media là cái nén khác ?

17. DAD

DAD MemVIP

Chào Bác Minhduc,
    Bác quá khen, đó chỉ là những kiến thức cơ bản mà những người sử dụng cần nắm để nói vui là không bị "Lừa gà" thôi Bác ạ!
    Trả lời câu hỏi của Bác thì thế này nhé
    - QS chỉ là một app link_key (tạm gọi là chìa khóa mở) thông qua Bios của MB, tận dụng bộ nhớ GPU của Graphics card onboard không dùng đến để mở ra một bộ nhớ đệm xử lý riêng biệt tín hiệu video(vì nó chuyên nên nhanh là vậy). Việc này được hiểu nôm na như khi PC không đủ Ram thì lập thêm một phân vùng bộ nhớ đệm trên HDD để tăng cường vậy đó. Đây là cách mà các HDH hay dùng.
    - Còn Media Server Studio thật ra cũng chỉ là một app software (Application =ứng dụng) mà thôi, công dụng nó dùng điều hướng phân luồng tín hiệu để xử lý. Trên tất cả các bản Windows đều có sẵn App này nhé, nhưng nó chỉ có tác dụng thật sự khi dùng đúng con CPU đa luồng, đa nhân thật. Còn các con CPU tuần tự đa luồng khác nó cũng mở ra, nhưng tác dụng có tí khác là chỉ hướng các tác vụ Media nặng vào luồng xử lý điện áp cao, còn các tác vụ nhẹ thì hướng vào điện áp thấp. Nên tốc độ kết quả đầu ra thì còn phụ thuộc vào các yếu tố khác như (Ram) (GPU CUDA Cores) (HDD). Có 2 trường hợp xảy ra:
    - Nếu mức đồng bộ băng thông trên Mix được với nhau theo tuần tự Cổng mở từ nhỏ đến lớn thì không bị thất cổ chai, sẽ xử lý mượt.
    - Nếu mức đồng bộ băng thông trên liên kết cái lớn, cái nhỏ, tốc độ khác nhau thì cũng sẽ xử lý lúc nhanh chỗ này thì thắt cổ chai chỗ khác. Đó là lý do tại sao nhiều máy cấu hình khủng thậm chí rất khủng là khác, nhưng vẫn xử lý chậm hơn máy có cấu hình bình thường nhưng setup chuẩn.

VD như máy Bác Nhân cho dễ hình dung nhé (chỉ đúng về các setup Hardware, còn về hoạt động thì thừa vì CPU là Xeon, Ram lại có chức năng ECC, thì không quan tâm nó băng thông các liên kết thế nào, nhưng thấy rất rõ một điều người setup máy này vẫn tuân thủ nguyên tắc bắt đầu từ băng thông nhỏ rồi lớn dần, Chúng ta cùng tham khảo).

CPU-intel Xeon 5650, MB S5520HC= VGA Radeon RX 550 Series

CPU Max Memory Bandwidth: 32 GB/s
    RAM Max Memory Bandwidth: 64 GB/s (Tuy Bác không cung cấp thông số Ram, nhưng băng thông ram cũng là băng thông Mainboard S5520HC).
    Radeon RX550 Max Memory Bandwidth: 112 GB/s

Kết: Media Server Studio không phải một chuẩn nén mới, càng không phải quan tâm nó support thế nào. Nó chỉ là app có sẵn trong Windows và sẽ tự kích hoạt điều hướng luồng media khi xử lý các tín hiệu.

18. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

thấy bác DAD nói hơi phức nên mình giải thích kiểu nông dân tí cho các bác nông dân dễ hiểu như sau:

1. Trong quá trình xuất phim thì edius hay premiere, vegas... đều làm 2 việc: xử lý các effect mình thêm vào đoạn film (chỉnh màu, key, chồng mờ, transition...) sau đó nén lại theo định dạng mình đã chọn (mpg2 hay mp4 h264 hay avi)

2. Không bàn tới vấn đề đầu, chỉ thảo luận tới việc nén phim ở đây. Khi nén video có 2 cách
    - một là dùng phần mềm thông qua CPU thực hiện các lệnh tính toán để nén
    - hai là dùng phần cứng để nén.

3. So sánh nén bằng phần cứng và phần mềm:
    các bác cứ tưởng tượng việc nén video mà cái máy nó làm giống như... mình gói bánh chưng vậy
    nén bằng phần mềm = gói bằng tay: cách này cho phép gói bánh theo hình dạng nào cũng được, thích thì gói hình vuông, buồn thì hình chữ nhật nhưng mất nhiều thời gian và công sức hơn. Nén video cũng vậy, khi dùng phần mềm thì CPU làm việc chính, mà CPU là đa năng, việc gì cũng làm được mà việc gì cũng không chuyên nên chậm. Lập trình viên họ "chịu khó" viết code để người dùng có thể nén đủ thứ loại video bằng cpu với rất nhiều tùy chọn.
    nén bằng phần cứng = gói bằng khuôn: có cái khuôn rồi thì gói sẽ rất nhanh, vì mình cứ đổ đúng lượng nguyên liệu vào nó sẽ ra đúng cái bánh đẹp rất nhanh, nhưng chỉ 1 kểu, không cho thay đổi nhiều, phải đúng liều lượng, có thể bớt ít gạo để thêm ít đậu nhưng không vượt khung được. Nén video bằng phần cứng cũng thế: cho số liệu vào 1 đầu con chip và nó chạy lằng ngoằng trong đó xong cho ra kết quả ở đầu kia, nhanh như điện luôn. Tuy nhiên số liệu đầu vào phải đúng chuẩn và đầu ra chỉ có vài lựa chọn, chip thế hệ càng mới thì tốc độ càng nhanh, càng dễ chịu chuẩn đầu vào và nhiều tùy chỉnh đầu ra.
    Cụ thể là dòng chip I5 I7 4xxx trở về trước (như I5-4460 I7-4790 hay I7-3770...) thì QS chỉ nén được H.264, từ đời core I thế hệ 6 là 6500 6700 thì nó nén được h.265....
    Ngoài QuickSync thì nVidia cũng có cách nén video bằng phần cứng với tên gọi là NVENC, AMD thì có VCE (Video Coding Engine). Để dùng phần cứng nén video thì phải dùng phần mềm có hỗ trợ phần cứng đó, giống như gói bánh chưng bành khuôn, nếu không biết cách sử dụng khuôn, thì dù có sẵn khuôn trước mặt cũng không thể dùng được.

Công đoạn nén video mất rất nhiều thời gian khi xuất phim, nên khi mình chuyển được sang nén bằng phần cứng sẽ giúp giảm thời gian, giảm điện năng, giảm nhiệt tỏa ra, kéo dài tuổi thọ máy.

Mình thấy cách giải thích về QuickSync (QS) của bác DAD chưa chính xác lắm, bác nào muốn tìm hiểu sâu hơn chịu khó bỏ vài giờ hỏi bác google, có nhiều bài viết bằng tiếng Việt dễ hiểu.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |