Dựng và xuất fim HD ra đĩa DVD thật đơn giản

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi ngocduynh, 18/4/12.

1. ngocduynh

ngocduynh MemVIP

Sau nhiều lần nghiên cứu,cách dựng và xuất phim có khung hình là 16:9. Làm sao để khi xem trênTV nó không còn vệt đen trên và dưới nũa.
    Thì theo mình là khi Edit trên (AvidLiqiud) ta không Lên đặt mặc định là 720x 480 - 16:9
    mà để khung hình cao hơn,ở đây mình để là 1280x720 - 16:9
    và đây là hình ảnh cụ thể
    fiel gốc
    fiel dã sử lý
    Và đây là phim làm xong và in ra đĩa DVD. đã xem thử trên TV

Last edited by a moderator: 11/7/15

2. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Nhưng khi xuất ra đĩâ DVD bác kiểm tra lại chưa? là 720 hay 1280?

sieucuchuoi thích bài này.

3. NGUYENTUONG

NGUYENTUONG MemVIP

Không hiểu luôn, đây là khung hình 16x9 mà? Nếu xem trên màn tivi 4x3 phải đen trên DƯỚI chứ???
    còn màn full 16x9 thì dựng chuẩn 16x9 được rồi. Sản phẩm cuối cùng vẫn ra DVD chất lượng bác làm có khi xấu hơn

Chỉnh sửa cuối: 18/4/12
    sieucuchuoi and ha78 like this.

4. ngocduynh

ngocduynh MemVIP

Mình đã kiểm chứng rồi thì mới.viết lên mục này để các bạn tham khảo mà.
    Bạn để ý hình thứ 2 ở trên là (1.03.23 ) đó là thời gian mình đã làm xong phim để in ra đĩa ,sau đó là thông tin về khung hình 1280x720 và 13,5GB
    và kết quả như video ở trên,là khi xem TV,thì hình ảnh full hết màn hình LCD ,không có vệt đen ở trên và dưới. hình xem người không bị lùn,hoặc cao.nói chung là chuẩn

sieucuchuoi and ha78 like this.

5. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Full màn hình 16.9 là cách đơn giản mà, nhưng truyền thống vẫn là 16.9 720*480 Chứ ko có 1280 *720.
    Xin hỏi file củâ bác ra là dạng lớn hay nhỏ, nếu ra được dạng lớn kia thì quả là tuyệt vời, và như thế trong AL mới đáng để 1280 * 720. Chứ nếu không thì để 720*480 cho máy chạy nhanh hơn bác ah

cao trung and sieucuchuoi like this.

6. ngocduynh

ngocduynh MemVIP

Sau khi ra thành file nó là file lớn. để kiểm chứng mình gửi hình cho bạn xem
    - Đây là file đã xong để chờ in ra đĩa DVD
    - Đây là các con số cho bạn kiểm chứng
    Với 1h3ph23jay thì độ lớn của file là 6.9 GB.(Nếu như bạn để khung hình 16:9 - 720x480 thì file đó chưa đến 4.6 GB phải không)

7. NGUYENTUONG

NGUYENTUONG MemVIP

E hem, không ghi đúng chuẩn DVD mà ghi đĩâ DVD không biết độ nét thế nào???, Chờ kết quả ghi đĩâ củâ bác??? để học hỏi...

Chỉnh sửa cuối: 18/4/12

8. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Tại sao phải làm như thế nhỉ? muốn cho ra 16:9 để xem trên TV LCD thì cứ quay DV 16:9 về biên tập trên AL chọn Sequence 16:9, xuất ra encode cũng chọn 16:9 là ra DVD nó sẽ full màn hình trên LCD thôi, việc gì mà phải đầy lên 720p để rồi ra DVD lại hạ xuống 480p, làm như vậy chẳng những mất công mà chất lượng lại còn suy giảm nhiều hơn so với việc biên tập bằng chuần DV từ đầu tới cuối.

Nói ra cũng phải nói lại, cho dù làm cách gì thì phim 16:9 coi trên TV 4:3 ( loại vuông cũ) thì nó cũng bị đen trên dưới thôi, và ngược lại phim 4:3 mà coi trên LCD wide nó cũng sẽ bị đen trái phải, điều này là quy luật muốn làm khác cũng không khác được, phim quay chuẩn nào thì coi trên TV đúng chuẩn của nó thì mới full và đẹp được, đem coi qua coi lại giữa các TV khác chuẩn ( vuông & wide) thì đương nhiên nó sẽ bị đen, cho dù làm cách gì.

Cách làm trên của bạn gần như là đi đường vòng mà đích đến cũng đến cùng 1 chỗ, thử bỏ đĩa vô coi trên TV 4:3 nó cũng sẽ bị đen thôi!

9. NQ edition

NQ edition MemVIP

Lòng vòng quá à. Bạn đặt "1280x720 - 16:9" liệu có đúng với khuôn hình máy quay của bạn ko. Nếu không thì Al bắt render. như vậy nhọc công hơn à. Sao ko chọn đúng chuẩn với máy quay của bạn.
    Còn chuyện khuôn hình 4:3 vaf 16:9. Nên chú ý đến loại tivi mà bạn muốn xem thì mới đẹp dc. Ép theo kiểu râu ông nọ cắm cằm bà kia thì ko bao giờ đẹp dcj đâu.
    - Còn chuyện Bạn edit 16:9 mà bạn xem tivi 4:3 có thêm 2 vạch đen trên dưới thì phim đó ko phải chuẩn 16:9 nữa mà là chuẩn 4:3. có thể khi xuất các bạn ko chú ý.Đúng của nó phải là bị chém 2 bên cạnh mới đúng. Các bạn có thể kiểm chứng bằng cách dùng 1 clip Avi 16:9 rồi dùng Procoder cover thành DVD (VOB) 4:3 và 16:9. Sau đó dùng nero ghi 2 file ra DVD mở sẽ thấy tất cả.

10. ngocduynh

ngocduynh MemVIP

Ở đây mục đích chính của mình là ,nói về HD thì phải xem với TV LCD, (chứ không phải TV 4:3 nếu để xem TV 4:3 thì phải nói là SD, thì không cần phải nói lên đây làm gì)
    Các bạn có TV LCD,thỉnh thoảng xem phim trên tuyền hình thì thấy rất rõ,coa những phim vẫn thấy vệt đen trên và dưới màn hình.sao họ không làm FuLL ,
    dưới đây là hình những phim có vệt đen mình dựng 16:9 khung hình 4:3 -vì thế mình mới đi dường vòng ,để cho hết vệt đen

11. trantue

trantue MemVIP

dạ thưa với bác.khi dựng Th Hiện nay người ta làm phim HD nhiều nhưng khi phát thì chỉ phát SD mà thôi nên phải chuyển về SD.mà hd thì 16:9 nên chuyển về sd cũng phải theo chuẩn này nên đen là bình thường.còn nều trên LCD mà bác xem 16:9 vẫn có vệt đen là thua bác đó là cái Film leter box ạ.nó là 1 cái plussin trong bộ red suite ạ. nó chỉ crop hình đi thui.nó cũng tương tự như 4:3 mà bác dùng 1 cái mack 16:9 đặt lên thôi ạ.đọc bài bác em thấy lòng vòng.cuối cùng đọc chẳng hiểu gì sất.

12. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Bác hiểu mơ hồ về HD quá, bác nên mạng seach xem thế nào mới được gọi là HD, cái của bác chỉ là DVD chuẩn 16.9 thôi. Không được gọi là HD bác ah

13. vaxili

vaxili Active Member

ku này chỉ là gà mới tập gáy thôi, rõ chán.

" Các bạn có TV LCD,thỉnh thoảng xem phim trên tuyền hình thì thấy rất rõ,coa những phim vẫn thấy vệt đen trên và dưới màn hình.sao họ không làm FuLL "

những phim đó họ làm là không phải là định dạng 16:9 bạn à. nhất là những phim của hollywood là thường thấy nhất.

nên coi trên LCD mà vẫn còn thấy vệt đen trên dưới là đúng rồi.

14. vaxili

vaxili Active Member

bác nói ác quá, có biêt cách làm không vậy ???

Chỉnh sửa cuối: 19/4/12

15. vaxili

vaxili Active Member

" Nói ra cũng phải nói lại, cho dù làm cách gì thì phim 16:9 coi trên TV 4:3 ( loại vuông cũ) thì nó cũng bị đen trên dưới thôi, và ngược lại phim 4:3 mà coi trên LCD wide nó cũng sẽ bị đen trái phải, điều này là quy luật muốn làm khác cũng không khác được, phim quay chuẩn nào thì coi trên TV đúng chuẩn của nó thì mới full và đẹp được, đem coi qua coi lại giữa các TV khác chuẩn ( vuông & wide) thì đương nhiên nó sẽ bị đen, cho dù làm cách gì."

mình dám khẳng định một điều có phương pháp làm:

khi quay 16:9 làm ra disc thành phẩm play trên TV 4:3 không hề xuất hiện vệt đen ngang. cho dù thử với bất kỳ đầu disc nào, với bất kỳ ti vi nào.

và ngược lại cũng có thể làm phương pháp là quay 4:3 play trên LCD cũng ko xuất hiện vệt đen dọc, thử với bất kỳ đầu disc và ti vi nào cũng vậy.

cả 2 phương pháp trên đầu không hề đụng chạm tới 2D. nếu dùng 2D làm là quá dỡ.

còn làm theo cách nào và công đoạn nào để ra được kết quả đó là tùy theo phương pháp củâ mỡi người.

những ai chưa làm được cũng đừng mang gạch đá ném lung tung, đọc thấy xấu hổ lắm, thấy nhứt mắt, nhứt tay lắm ... hic ... hic ...

Chỉnh sửa cuối: 19/4/12

16. vaxili

vaxili Active Member

quay HDV or Full HD dựng ra DVD 16:9 coi trên LCD mà Full là chuyện quá bình thường có gì đâu phải bàn.

còn dựng xong coi trên LCD mà vẫn còn vệt ngang là dựng quá tệ.

phương pháp củâ bác đi lòng vòng chóng mặt quá. đọc mà chẳng hiểu gì ???

studionlinh thích bài này.

17. TGC

Ông vaxilli có nhiều cao kiến hay quá, tiện thể nếu không dấu nghề thì chỉ dạy vài đường cho anh em học hỏi với, thiệt tình là đọc comment nào của bác vaxilli cũng thấy rất là ...vui =))

van son thích bài này.

18. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn NGOCDUYNH thân mến, mình hôm nay mới có thời gian vào đọc post của bạn. Vấn đề như bạn đưa ra có thể là tìm tòi của riêng bạn, nhưng cách làm của bạn thì không đúng quy trình nên người nghe thấy rườm rà quá, hơn nữa toàn các GURU làm film bình luận, vì vậy chúng ta thấy ngay chỗ "lòng vòng" trong cách sử lý.
    * Đối với định dạng file *.MTS Full HD như file gốc của bạn (1920x1080 - chuẩn PAL 25 frs/s) cách sử lý của mình sẽ như sau:
    1. Dùng EDIUS nối các files và chồng mờ luôn trong EDIUS, xuất định dạng PAL 720x576 16:9. Do file gốc là PAL mà bạn lại thiết đặt Project trong AVID là 1280x720 24 Frs/s là công đoạn quá thừa, bởi lẽ mục đích cuối cùng của bạn là xuất DVD (Chuẩn SD 16:9 720x576). Vì vậy mình convert luôn sang đúng chuẩn cho DVD tương lai là PAL 720x576 - 16:9.
    2. DỰng với chuẩn PAL 16:9 720x576, và xuất AVI SD 16:9. (Xin nói thêm: Chuẩn HD thì chỉ có WIDESCREEN còn chuẩn SD có thể có 4:3 và 16:9).
    3. Dùng các trình chuyển đổi (Convert) như canopus hoặc TmpGen DVD Authoring để chuyển AVI đó sang DVD. Lưu ý trong Canopus nên đặt PAL 16:9 nhé, thì sang DVD khi chiếu trên màn hình LCD sẽ không bị hai vệt đen trên và dưới. Còn theo mặc định CANOPUS sẽ chuyển cho bạn sang chuẩn 4:3 và lúc đó sẽ có hai vệt đen trên và dưới.
    Cám ơn bạn NGOCDUYNH đã chịu khó viết bài chia sẻ mặc dù kiến thức chưa sâu nên chuyện mắc lỗi là chuyện thường tình.

19. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Trong TVC có 1 anh ở khu vực Miền Nam làm cách này và có lầ gọi cho mình hỏi link file footage HD để dựng = edius
    Chuyển giao công nghệ dần dần thôi, tích luỹ data + kiến thức về HD, không làm HD thì ta làm giả HD cũng đc :">

20. vaxili

vaxili Active Member

thôi ko dám, hi hi hi

chỉ biết sơ sơ, đủ để xài thôi. ai dám chỉ cao thủ.

21. NQ edition

NQ edition MemVIP

Em làm ngắn hơn à.
    1. Dùng Procoder conver ra avi dv pal 16:9
    2. Dùng AL (hay AP) edit sau đó xuất ra file VOB rồi dùng nero ghi đĩâ

22. Dazzle

Dazzle Già Làng

Phần 1 của bạn là dùn Procôder để chuyển đổi, nhưng nó khg chồng mờ được, Thêm nữa nếu dùng EDIUS thì có thể chồng mờ và nối luôn các files thành 1 track. Ngàoi ra EDIUS cũng chính là ....Procoder (Ý muốn nói là con đẻ của cùng 1 hãng mà), và làm viêc cũng rất nhanh!

23. hungvan

hungvan Well-Known Member

Em chưa dùng thử edius nhưng em nghĩ là khi đưa file vào edius thì cũng phải chém đầu chém đuổi mấy frame thì mới có chỗ và chèn chồng mờ chứ nhỉ :) còn để thành 1 video thì Canopus nó cũng làm được mà, thường em làm thì dùng canopus chuyển thành 1 file, rồi đưa vào liquid, cái hay là đưa vào liquid thì vẫn dò từng cảnh được :)

24. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

Đồng ý khi quay chuẩn 4:3 vẫn có thể chuyển qua 16:9 và ngược lại. Nhưng vấn đề hiện nay là ở VN mình đang dần chuyển giao công nghệ từ TV đèn hình qua LCD nên khi làm chuẩn 4:3 là để xem tên TV đèn hình,còn 16:9 là để xem trên TV LCD. Vấn đề là không thể dùng đĩa phim 4:3 coi trên TV LCD mà không có đường đen,và ngược lại. Có bác nào làm được 1 chuẩn đĩa mà xem trên cùng 2 loại TV 4:3 & 16:9 mà không sảy ra lỗi thì chỉ giáo e học hỏi thêm với ạ...

25. NGUYENTUONG

NGUYENTUONG MemVIP

dell............................................................

Chỉnh sửa cuối: 25/4/12

26. Dazzle

Dazzle Già Làng

Không cần "chém" nó mới có ý nghĩa bạn ạ. Không phải tất cả các trình dựng phim đều đòi xén đầu và đuôi clip mới chồng mờ cho đâu.

sonlinh and hungvan like this.

27. sonlinh

sonlinh New Member

cái này hay đó, cảm ơn bác đã bật mí. vì em chưa dùng nó bao giờ mà. thank bác

28. NQ edition

NQ edition MemVIP

Cái vấn đề chồng mờ tự động thì AP và AL đều làm được mà Bác Hoàng. Em ko chê gì Edius. Nhưng khổ lỗi con pc nhà em ko chịu nổi nhiều thứ như vậy. hiên tại đang có AP, AE, AL chưa kể các Pug-in đi kem f và các phần mềm phụ trợ như. PRS, proôder, shop, studio..... Nếu chạy thêm Edíius nữâ chắc chết mất.

29. fuji

fuji MemVIP

Các vị nói làm 16.9 xem trên TV 4.3 không có vạch đen trên dưới thì có gì là hay đâu nhỉ ?!.Nó không có vạch đen thì nó lại phải mất hai bên để giữ đúng tỉ lệ hình ảnh,còn muốn đủ tất cả mà khg có vạch đen thì lại phải bị kéo cao hình lên.Đơn giản muốn một "hình chữ nhật" mà áp vào một "hình vuông" thì không mất cái này phải mất cái khác.Có gì đâu mà tranh luận.

nguyenduc88st thích bài này.

30. vaxili

vaxili Active Member

cho bác mở rộng tầm mắt này

tớ quay 4:3 play trên 32in nhà tớ đấy .

31. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

Ý e nói bác chưa hiểu nhỉ. Bác quay 4:3 chứ đâu phải bác xuất ra đĩa 4:3.
    Như bác fuji nói ở trên là trùng hợp với ý mình rồi đấy

32. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Procode conver qua cho phép chồng mờ chú ah

33. vaxili

vaxili Active Member

dĩ nhiên là quay 4 : 3 thì xuất ra 4 : 3 chứ ai dại gì mà xuất ra 16:9.

nhưng sản phẩm của mình làm ra thì coi trên LCD vẫn ko vấn đề gì.

34. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Nếu là đĩa 4.3 mà coi trên 16.9 ko bị bo đen thì phải chỉnh dãn màn hình, sẽ bị mất đi 1 phần hình ảnh

35. Dazzle

Dazzle Già Làng

Ý cháu nói cho phép ở cung đoạn sau trong trình dựng đúng không? Điều đó có nghĩa là phải phân cảnh lại bà chồng mờ đúng khg? (Chứ không phải là chòng mờ ngay trong Procoder rồi). Về điều đó thì chú không có ý kiến gì cả!

36. hungvan

hungvan Well-Known Member

hix potay quay 4:3 phát trên tivi 16:9 mà hình nó thế thì là sai khung hình rồi, khoe cái gì đây, người lùn tẹt đi còn gì.

37. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Dạ đúng rồi chú, phải phân cảnh mới chồng mờ được, có như vậy mình có thể chèn thay chồng mờ bằng các hiệu ứng khác, như vậy hay hơn là soft conver tự đồng chồng mờ

38. TGC

Muốn phim nó full thì phải vậy thôi, lao tâm khổ tứ cho nhiều rốt cuộc nếu để như vậy thì lại dính ngay cái lỗi "critical" đó là sai tỷ lệ hình ảnh, được cái này lại mất cái kia, cái được chỉ có 1 mà cái mất lại tới 10.

Tỷ lệ 1:1 và 1:2 pixel giữa 2 chuẩn thì làm sao mà fixed hết lại để nó giống nhau y đúc và không bị biến dạng hay cắt xén khi xem trên 2 loại TV khác nhau được!

39. TGC

Thực ra Edius nó đâu phải là Soft để Convert phim, nhưng người ta tận dụng nó là vì nó có thể hổ trợ được Import rất nhiều định dạng, nó thân thiện và chạy nhẹ máy.

Vấn đề dựng HD, không ít người chưa làm được trọn vẹn trên AL nên mới phải làm trung gian qua 1 phần mềm nào đó khác, Edius là 1 phần mềm như vậy. Khi không thể làm từ A-Z mọi thứ trên AL thì giải pháp là cần thêm 1 trình khác để làm, việc lựa chọn công cụ nào thì tùy thuộc từng người, Procoder là 1 cách, Edius là cách nữa và còn nhiều nhiều cách khác nữa.

Chung quy cũng là cho trung thành với AL nên công việc làm mới cực hơn người ta!

studionlinh thích bài này.

40. vaxili

vaxili Active Member

lùn cái gì mà lùn chứ, dùng mày chụp lại màn hình LCD thì nò vậy đó, cũng giồng như việc bác dùng nút chụp hình trong liquid đưa ra ngoài thì hình ảnh bị lùn đi đôi chút, đó là chuyện thường. còn thực ở ngoài thì hình ảnh vẫn vậy. luùn đi chỗ nào ???

thực ra mình nói mà chẳng ai hiểu gì, chánnnnnnnnnn......

sản phẩm mình ra không như người khác.

đối với người khác xuất ra 4:3 coi trên LCD vẫn bị cắt dọc, còn sp mình làm ra thì ko, cho dù coi ở bất cứ tv nào....

nhưng khi mình export 4:3 khi xem trên LCD thì nó sẽ tự động chuyển và tự cắt để làm đầy màn hình

và đương nhiên là nó sẽ bị cắt ở trên và dưới một chút đỉnh, nhưng chuyện đó không hề hấn gì, và dĩ nhiên là không làm méo hình như một số người đã hình dung.

giờ thì đã hiểu chưa ???? chứ làm gì có chuyện quay phim 4: 3 play trên LCD mà vẫn giữ lại tất cả chi tiết được.

chỉ bị cắt một chút đỉnh trên và dưới thì những chi tiết đó đâu quan trọng lắm. có thể bỏ cũng được.

ý củâ mình muốn nhấn mạnh đây là sản phẩm củâ mình làm ra khi coi trên LCD thì sẽ tự động chuyển để cho phù hợp với LCD mà không làm méo hình ảnh.
    và dĩ nhiên là coi trên màn hình bình thưồng thì ko cần phải nói.

41. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Kakaka, nói vòng đi vòng lại thì 4.3 của bạn khác gì của mọi người đâu, điều chỉnh màn hình cho full đúng tỷ lệ thì làm sao dãn được, nhưng hình thì mất đi 1 khúc, nói đi nói lại cuối cùng cũng không có sáng kiến gì khác với mọi người cả. vậy mà tỏ ra thật là ghê ghớm

kimthienlinh thích bài này.

42. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình thì phim 4:3 vẫn làm như bình thừơng, nhưng cho vào cái tivi LCD 32in cũ của nhà mình nó cho phép để hai vệt đen hai bên hoặc không có vệt đen mà nó xén một tý Top/Botton. Vậy là tự bản thân cái tivi nhà mình nó cũng giỏi hộ mình rồi, nên mình cũng chả phải nghĩ tẹo nào!

kimthienlinh and TGC like this.

43. vaxili

vaxili Active Member

hi hi
    bác thử làm một clip ngắn xem, export ra 4:3 rổi quăn vô LCD thử xem nó thế nào, có full ra màn hình được không ???? hay vẫn còn viền đen 2 bên

cái này có gì đâu mà gê gớm, chỉ là chuyện vặt thôi.
    tại có mấy người kêu ca ko làm được nên mới đưa ra cho vui. để chứng minh rằng có thể làm được.

Chỉnh sửa cuối: 25/4/12

44. kimthienlinh

kimthienlinh MemVIP

khỏi cần dựng giỏi..các bác cứ mua cái đĩa dvd 4:3 của ông bán dạo về xem trên tv LCD xem...vẫn full như thường,do LCD có nhiều chế độ xem...

45. TGC

Dựng 16:9 coi trên TV CRT 4:3 không chỉnh chế độ View được thì full kiểu gì nhỉ =))

kimthienlinh thích bài này.

46. kimthienlinh

kimthienlinh MemVIP

hihi em đang nói 4:3 xem trên LCD mà...bác cười làm em đỏ cả mặt rùi..:">

47. vaxili

vaxili Active Member

ếch ngồi đáy giếng

muốn làm được vậy không /??

mang máy tới đây học đi, mình chỉ cho

48. TGC

Cũng đang muốn học đây ;)), dạy tính tiền hay miễn phí vậy =))

49. vaxili

vaxili Active Member

chuyện nhỏ thôi, tiền bạc gì, free

50. TGC

Free! vậy ngon rồi! bác vaxilli free lên đây cho anh em TVC cùng học với nào?

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |