độ pin cho wireless triger youngnuo CRT301P

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi rockphoto, 20/4/13.

1. rockphoto

rockphoto MemVIP

hình mặt mẹt nó đây:
    bài này e sẽ hướng dẫn cách độ pin con wireless triger youngnuo CRT301P
    Đánh giá e nấy sau một năm sử dụng:
    Ưu điểm:
    - Rẻ (500k cho một b,
    - bền( xài 1 năn chưa hư dù rơi xuống nước vài lần)
    Khuyết điểm:
    - chân cục phát lỏng ( do đó mới rơi xuống nước) khắc phục = cách dán thêm 5 lớp băng keo trong, sau đó dìng dao lam khoét cho hở chân sắt ra.
    - bị các bộ kích wireless khác kích ( nhất là khi đi chụp hình ngoại cảnh đứng gần thợ khác dùng wireless triger youngnuo CRT301P , hay cao cấp hơn...) cái này đôi khi rất bực.
    - mau hết pin, do xài pin CRII mắc (50K\ viên\ trung bình cho 1000 phát) mà không chụp mà ko tháo pin ra cũng hết pin.
    khắc phuc như e là độ lại pin cho cục nhận (recive) , dùng pin ĐT NOKIA đấu nối dây gắn rời ra ngoài.
    đây là cách độ pin bằng hình ảnh:
    dụng cụ cần có : bộ hàn chì, dây chì, nhưa thông , tuavit bake nhỏ.
    pin Đt:[​IMG]
    kiếm một giắc cắm phân có rãnh cố định dây âm & dương
    mở cục nhận hàn hai đầu, mục đích là lấy dây tiếp pin vào.
    chú ý là khi hàn phần sắt mạ láng rất khó dính chì, ta dùng đầu đinh nhọn cào cho nó trầy đi cho dễ dính.
    hàn pin:
    khoét một rãnh nhỏ cho khỏi cấn nắp.
    lắp vào , dùng băng keo trong dán cố định pin vào cục nhận
    nếu đèn có dùng chân ( xài cái lỗ dưới) thì nên dán pin bên hông cục nhận. e cầm tay nên dán dưới.
    lắp vào cục nhận vào chân đèn:
    mọi người mua thêm cục sạc đa năng sạc cho pin nokia, một lần sạc no bắn đc 5-600 phát, tạm đủ cho một lần dã ngoại.
    do e ko biết gì về điện, phân vân ban đầu là điện áp pin CRII 3V, mà Pin NoKIA 3.7V sợ cháy cục nhận, nhưng cứ liều làm đại, qua hơn chục đám mà nó vẫn đánh phà phà.
    tính nếu như e dùng hai cục nhận cứ hai cuốn thì mất hai cục CRII mất toi 100K, tức cái là nếu quên tháo pin thì đi toi 100K\cuốn. bằng cách này tốn 150K tiền pin nokia+ cục sạc đa năng mình xài hoài, cả năm cũng đỡ tố bạc triệu. ai có khiếu thẩm mỹ dùng khung vỏ ĐT làm đế pin, đẹp, bền khỏi nối dây.
    các bác xem ủng hộ cách độ của con nhà nghèo

Chỉnh sửa cuối: 20/4/13

2. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chân cục nhận có chỗ vặn vào Tripod nên mình không gắn PIN theo kiểu đó được, đành chấp nhận mua pin zin mới. Sau khi chụp xong nên tắt công tắc đi nếu không muốn tháo pin ra, dùng bền nừa năm nay vẫn đánh ào ào. Nhân thể nói thêm, do cái dây giắc bị đứt, nên trong Studio mình phải dùng cục nhận kích nổ đèn phòng bằng đèn phát rẻ tiền YIN-YAN, nhân thể dùng cái dù xuyên làm đèn ven luôn. Chụp cũng nhiều đấy mà không thấy hết PIN?!

3. photo_channam

photo_channam Già Làng

Em cũng mới mua bộ này bên xuân sơn 560k . chắc cũng phải chế qua xài pin điện thoại như anh chỉ !

Sặc quên vụ không gắn vào chân đèn được hé ta ! nghe anh hoàng nói zậy chắc khoan hãy chế quá .

4. rockphoto

rockphoto MemVIP

bác cứ dùng keo quấn có định cục pin ở phía bên phần ko có công tắc. e có hai cái một cái gắn dưới để cầm tay cho gọn. một cái gắn bên hông và xài tripod. còn độ bền pin và kinh tế pin zin chắc chắn ko bằng chỉ hơn cái gọn đẹp. e xài một viên CRII Calmellon chỉ 2 đám ngoại cảnh ( khoảng 1000 phát là hết ko thì cũng phát nổ , phát ko). chụp phòng e dùng national đánh slave sáu năm vận ngon lành tiết kiệm. tuy vậy chụp phòng ít hình một cuốn trên dưới 200 tấm thôi còn ra ngoại cảnh cỡ e bắn phá một ngày 400-600 thậm chí 1000 file.

Dazzle thích bài này.

5. rockphoto

rockphoto MemVIP

qua Zshop hình như 500K

6. rockphoto

rockphoto MemVIP

[QUOTE

Sặc quên vụ không gắn vào chân đèn được hé ta ! nghe anh hoàng nói zậy chắc khoan hãy chế quá .[/QUOTE]
    như thế này nha bác :

Dazzle and photo_channam like this.

7. DXT

DXT MemVIP

Em mua lúc 400K bên dotroimayanh.vn rơi , va đập vài lần mà vẫn dùng OK Nửa năm thay pin 1 lần Mà cái của em nó còn ko có cả chữ YN ấy ạ :)

8. htnguyenquang

htnguyenquang MemVIP

E thì chuyên gia quên ko tắt nguồn nên làm cho nó bộ pin sạc :D

9. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nói chung ý tưởng độ PIN cũng rất hay cho anh chị em ở miền núi, nói bói không ra PIN "zin". Nhớ có lần một bạn vùng sâu kêu hết pin Kích nổ, mình phải mua từ thành phố gửi qua xe khách lên cho mới chụp phòng tiếp được. Giá mà có ý tưởng độ PIN như Rock làm thì có phải là ngon rẻ bổ không? Cám ơn ý tưởng của Rock nhá!

rockphoto thích bài này.

10. vietfriend

vietfriend Upload Team

cho mình hỏi ngu 1 chút nha các bác. bộ kick nổ này có dùng được vừa softbox với flash không nhỉ? Ý mình là dùng chung ý

11. rockphoto

rockphoto MemVIP

softbox đơn giản chỉ là cái hộp làm dịu ánh sáng từ đèn( flash, studioflash)
    có lẽ bác hỏi chưa chính xác nên khó trả lới chính xác e khái quát thôi:
    cục phát đã gắn vào máy nên ko thể gắn thêm đèn flash đc. còn chỗ đâu mà gắn còn nếu cứ hai đèn cho dù là flash nào nữa thì cần hai cục nhân. mua thêm cục nhận 350K là kích đc. có thề đánh đến n đèn .

kích đèn phòng dùng bộ kích này ngon, khi bán có kèm dây + zac cắm vào đèn. nhưng e ko xài . e kích slave cho đèn phòng.
    còn nếu ngoại cảnh bác có thể dùng sofbox nhỏ gắn trên flash cho dịu bớt.

vietfriend thích bài này.

12. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Cái sai lầm của bác là bác mua con này, giá cao mà ko tiết kiệm. nếu bác mua con này thì bác ko phải độ gì cả Yongnuo RF603
    ưu điểm hơn con của bác,
    1.vừa phát vừa nhận,
    2. có thể gắn trên body và gắn thẳng cái đèn lên trên nó nữa là bác có thể chơi được 2 flash,
    3. Xài được TTL
    4. Xài pin xạc nên ko phải độ như của bác nhé, cứ xạc và xả thôi
    5. Sóng khỏe hơn
    Giá thành khoảng 700k so với 500k của bác thì ngon hơn quá nhiều còn gì

rockphoto thích bài này.

13. vaxili

vaxili Active Member

bin CR2 xài mấy tháng làm gì hết, chế đồ chi cho mệt.

mác bác chế đồ xấu quá, bất tiện nữa he he

14. gagavip

gagavip New Member

bác có thể cho em hỏi mua con này ở đau được không ạ

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |