Chụp thử máy

Thảo luận trong 'Tác phẩm' bắt đầu bởi vinhpholu, 17/3/15.

1. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Vừa tậu thêm quả máy chụp thử bé nhà mình một tí.

2. tuanhiep

tuanhiep MemVIP

anh đẹp lắm bác, lens 50f1.8 ah bác

van son and vinhpholu like this.

3. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Lest thường thôi mà bạn.18-135

binh 2805 and van son like this.

4. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Chắc là Nikon D90, phải không bạn ?

binh 2805 and van son like this.

5. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Dạ,không phải ạ.Là canon 60D thôi Bác ạ.

binh 2805 thích bài này.

6. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Mình tưởng Vinh đang dùng Body Nikon D90, không thì mình sẽ tặng cho Vinh: Picture Control - Nikon D90, mà mình đã SET cho cá nhân sử dụng !

Về dòng CANON cũng vậy, việc thiết lập Style cho Body rất cần thiết và quan trọng, quyết định nên diện mạo cho tác phẩm, bạn ạ ! Mình chưa dùng CANON bao giờ, nhưng mình biết rằng, dòng CANON Style - Color rất chuẩn, màu sắc rất thực - Nếu khi chụp ảnh, SET White blanche chuẩn !

Dòng NIKON thích hợp cho chụp ảnh dịch vụ (Màu sắc rực hơn, nhiều khi... lòe loẹt, nếu SET Picture Control & White blanche không chuẩn !)
    Mình ước ao có được: Canon 5D Mark... Mark... gì cũng được, Canon 5D Mark III thì trên cả tuyệt vời, nhưng lấy đâu ra tiền để mua?!
    Nhớ ngày xưa sắm cho được: Pentax K1000, đã là ao ước trong từng giấc mơ, bạn ạ ! Đến khi dòng máy Film dần dần đi vào dĩ vãng... lại "chạy đua", lại khắc khoải, ao ước có được chiếc máy Ảnh KTS, khát khao có được Nikon D90... cũng được, đến khi có được D90 rồi, lại ngẩn ngơ, lại ao ước...

*** PS:
    Mình chia sẻ với Vinh, một số hình ảnh về Pentax K1000, chiếc máy Ảnh Film đã cũ kỹ, sờn mốc, nhưng mình vẫn nâng niu, giữ gìn, cất cẩn thận trong cái tủ đẹp nhất trong gia đình ! Chiếc máy ảnh Pentax K1000, với bây giờ có thể không còn giá trị để hành nghề dịch vụ, nhưng nó là tất cả của mồ hôi, công sức, tảo tần... mới có được của mình, Vinh ạ !
    Pentax K1000 là một trong những kỷ vật thiêng liêng nhất của cuộc đời mình... cơm áo, gạo tiền cho các con ăn học, xây nhà, sắm xe... sống yên bình trong suốt gần 35 năm qua !

Cầu chúc bạn luôn bình yên, thanh thản trong hiện tại, trong giấc mơ... giấc mơ an lành, cuộc sống hanh phúc !

Chỉnh sửa cuối: 18/3/15

7. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Thật tuyệt vời quá Bác ơi!Em rất ngưỡng mộ những người biết yêu nghệ thuật và biết nâng niu,giữ gìn kỷ niệm như Bác.

8. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

Thấy Bác Hoàn tâm sự vui quá mình cũng muốn khoe đống đồ nghề dùng để kiếm cơm mấy chục năm qua mà bận quá .

9. van son

van son MemVIP

thật đáng trân trọng với những tình cảm sâu sắc của bác hoandsg
    van son cậy nhờ bác 1 chút:
    trước đây e có dùng canon 10D 1 thời gian dài, mới đây bị kẻ trộm lấy mất
    đợt tới chắt chiu được chút tiền để mua lại máy để đi làm, nghe anh em nói là nikon làm dịch vụ tốt, e nhờ bác tư vấn giúp hộ e tầm tiền e có khoảng gần 20 triệu.
    xin cảm ơn bác.

hoandsg, binh 2805 and vinhpholu like this.

10. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Bạn van son thân mến !
    Mình sẵn sàng giúp bạn "cưới vợ" lần thứ hai... ở đời, được lấy vợ lần thứ hai là hạnh phúc lắm đấy !
    Việc tư vấn là việc rất quan trọng, cho nên mình cần đầu tư bài viết cẩn thận hơn, xin bạn chờ mình trong thời gian ngắn nhất !
    Thân ái !

*** PS:
    Anh em cầm máy Ảnh KTS thường gọi đồ nghề hành nghề là : Tậu vợ - Cưới vợ... bạn ạ !
    Mình nghĩ như thế... cũng phải ! Vì không dễ dàng gì cưới được người tình làm vợ, không dễ dàng gì có được số tiền "lớn" trong tay, để mua sắm đồ nghề làm dịch vụ, phải không bạn ?
    Nhiều người có tiền vung vãi, lang chạ tình... tính tang !!! Còn anh em nhà mình, anh em yêu nghề đến mê mệt, đắm đuối, mê say... quên cả lối về đến nhà, van son ạ ! Cuộc sống vốn vậy, có đúng không vậy, bạn ơi ! Chúng ta yêu màu xanh của Biển, của đất trời bao la, mênh mông... chúng ta sẽ có được nhiều tác phẩm Nhiếp ảnh để đời, khi trong mỗi chúng ta luôn nhiệt huyết yêu nghề và luôn rong rủi, mê say đi tìm cái đẹp, cái đẹp tinh túy của cuộc sống, của hồn người, tình người nằm gọn ghẽ trong triền ký ức xa xăm ấy, nhưng rất gần, van son ạ !
    Hãy cứ yêu cuộc sống, yêu con người, chúng ta sẽ có được tất cả !

phuninh, van son and vinhpholu like this.

11. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Mua Máy ảnh KTS, tầm giá 20tr

Bạn van son thân mến !

Theo mình , bạn nên chọn NIKON - D90 - Kit 18-105mm VR, mình đang “vui sống rất hạnh phúc” với em này ! So với giá hồi mình mua, bây giờ là quá dễ chịu… Dưới tầm 20tr thì không có con nào ngon hơn D90 !
    Nikon D90 hơn hẳn Nikon D5000, nhưng có hơi kém so với Nikon D7100 Kit 18-105mm VR !
    *** Thông số KT:
    - Cảm biến CMOS độ phân giải 12.3 Megapixels
    - Chip xử lý ảnh thế hệ mới EXPEED
    - Quay phim HD 1280x720 chất lượng cao
    - Độ nhạy sáng ISO lớn nhất lên tới 6400
    - Tốc độ chụp liên tục 4.5 hình/giây
    - Hệ thống lấy nét tự động Multi-CAM 11 điểm
    - Màn hình 3" với chức năng LiveView
    - Ống kính kèm theo: AF-S DX 18-105 mm f/3.5-5.6

*** Bạn nên tham khảo thêm, trước khi “rước Dâu” về nhà nhé:
    NIKON - DSLR D90
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Nikon D90 Kit 18-105
    Nikon D90 Body - Thông số kỹ thuật
    Nikon D90 Body - So sánh giá
    Nikon D90 + Kit 18-105 VR
    Nikon D90
    NIKON D90 - Chia sẻ kinh nghiệm và những tính năng

Tuy dòng Nikon D90 đã ngừng sản xuất, nhưng đẳng cấp của Body đâu có thay đổi, đặt biệt Nikon D90 tương thích hầu như 100% các thiết bị cùng loại do Nikon sản xuất, cho nên bạn cứ yên tâm mà không ái ngại vấn đề phụ kiện đi kèm.

Nhưng nếu tiền bạc không là vấn đề quá lớn, mình khuyên bạn nên chọn con Nikon D7100 -Kit 18-105mm VR: (Vì con này đẵng cấp hơn và tiền bạc cũng “đẳng cấp” hơn):
    Có thể nói, Nikon D7100 là bản nâng cấp tuyệt đỉnh của Nikon D90 !
    *** Thông số KT:
    Nikon D7100 Kit 18-105mm VR
    - Máy ảnh Nikon DSLR mới nhất cảm biến CMOS 24.1
    - Bộ xử lý ảnh EXPEED III, ISO cao nhất tới 25,600
    - Hệ thống lấy nét tự động 3D-tracking AF 51 điểm
    - Tốc độ chụp liên tiếp lên tới 6 hình/giây
    - Hệ thống đo sáng 2,016-pixels RGB cho AE, AF, AWB
    - Quay phim Cinematic Full-HD 1080p âm thanh Stereo
    - Khe ngắm độ bao phủ 100%, độ phóng đại 0.94x
    - Màn hình 3.2” Super-Density 1.3 triệu điểm ảnh

*** Bạn nên tham khảo thêm nhé:
    NIKON - DSLR D7100
    Nikon D7100 Body - So sánh giá
    Nhờ tư vấn mua máy theo nhu cầu (D90-D7000-d7100) và hợp túi tiền

*** Hiện nay, NIKON & CANON vẫn là đối thủ cạnh tranh lành mạnh, phát triển không ngừng:
    Canon 5D Mark III (5D X) & Nikon D810
    Ống kính sử dụng: Nikkor: 24-70 2.8 - Canon: 24-70 2.8. Cả hai máy đều được cài cùng mức ISO - Khẩu độ - Tốc độ màn trập, và kết hợp với ống kính chất lượng tương đương.
    Chọn Canon 5D Mark III (5D X) hay Nikon D810
    NIKON - DSLR D810

Trên đây, chỉ là ý kiến cá nhân, còn quyền quyết định là do chính bạn ! Mong đến ngày bạn "rước Dâu", cộng đồng TVC cùng chia sẻ niềm hân hoan, hạnh phúc của Đại gia đình !
    Thân ái !

*** PS:
    Với dòng máy KTS NIKON & CANON, bạn đừng lầm tưởng công nghệ phát triển và nâng cấp là theo số TT đâu nhé !
    Ví dụ: D90 lại hơn hẳn D5000... và còn nhiều điều "tréo cẳng Ngổng" nữa, bạn nên khám phá, nghiên cứu thêm nha !

van son, haodesign™ and vinhpholu like this.

12. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Nhớ cái thời trước khoảng 2005 mình phải ròng rã với một em.khi chụp chất lượng ảnh rất kém,phải xử lý hậu kỳ cay hết cả mắt.Bây giờ chỉ để nhìn làm kỷ niệm.

hoandsg and van son like this.

13. van son

van son MemVIP

xin trân thành cảm ơn các anh nhiều !
    van son sẽ cố gắng nếu cưới được e NIKON - DSLR D7100 thì là 1 mơ ước lớn, còn không cố được thì đành D90 cũng mãn nguyện

haodesign™ and hoandsg like this.

14. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Đến giờ này, mình có thể khẳng định:
    *** Body dòng nào có VR (Cơ chế Chống rung)- Lens - f/3.5-5.6 (Tối thiểu), là đã đạt yêu cầu để làm dịch vụ rồi ! (Và phải làm chủ được công nghệ chiếc máy DSLR, mà mình đang sử dụng, không nắm vững kỹ thuật, coi như phí tiền... uổng công sức)
    *** Công nghệ: CMOS Censor (Ưu thế về khử Noise)

Quan trọng là cắt CUP, bố cục trong tấm hình, tạo mẫu... tất cả là tay nghề, chứ không phải mang, đeo DSLR lỉnh cỉnh là Professional được ngay đâu, bạn ạ !
    Khi bàn giao sản phẩm hoặc khi sáng tác Nhiếp ảnh nghệ thuật, không có ai hỏi rằng: Tác phẩm - Sản phẩm được ghi lại bằng dòng máy nào, mà họ thường tỉ tê trao đổi kinh nghiệm, bạn đã xử lý chiếc máy Ảnh ra sao, bạn xử lý ánh sáng, màu sắc theo từng bước cụ thể như thế nào...

Một thực tế để chứng minh, các tác phẩm Nhiếp ảnh nghệ thuật của các bậc tiền bối VN, của các Nghệ sĩ Nhiếp ảnh thế giới đã chứng minh đều mình trao đổi, bạn ạ !
    Chúc bạn toại nguyện được mong ước và sự thật là niềm vui cho bạn trên hành trình đi tìm cái đẹp cho đời !

van son, haodesign™ and vinhpholu like this.

15. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

haodesign dùng em D90 và D300 cho dich vu nhưng D300 chưa khai thác đc nhiều, nên chụp dịch vụ ko đat nên để trong tủ cất thât kỹ luôn.:D

hoandsg thích bài này.

16. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Với các dòng máy DSLR - VR, mình rút ra được bài học xương máu:
    SET Picture Control - SET White Blanche là hai yếu tố quyết định nên diện mạo của Sản phẩm - Tác phẩm, haodesign™ ạ !
    Mình cũng đã nhiều lần, xin đồng nghiệp một vài tấm hình được chụp từ: CANON - 5D Mark III (còn EXIF) về nhà nghiên cứu...
    phải công nhận 5D Mark III Auto White Blanche & Style Color thật là tuyệt đỉnh, tuyệt vời !

Bạn có thể sử dụng D300 chụp một vài tấm hình, khi chụp xong, đừng nên chỉnh sửa (Để còn EXIF), mình sẽ giúp bạn làm chủ chiếc máy ảnh... để quên trong Tủ này !
    Thân thương !

van son and haodesign™ like this.

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nhìn hình chủ thớt mình đã nghi nghi dòng Canon , đoán 7D. Nhưng bác hoang dsg đoán D90 nên ngồi ngóng thôi.

Nhưng càng làm nhiều thấy nếu mua máy làm dịch vụ anh em nên mua Canon ngon hơn hẳn (dù mình đang sài Nikon, đã có ý chuyển qua Canon mà vẫn còn vấn vương mãi chưa chuyển).
    Vì về tông màu mỗi hãng có 1 tông riêng, không lẫn vào đâu được. Như trước đây chụp film thì mỗi hãng film có 1 tông màu.
    Nên Ca chụp ra hình về màu da rất là ngọt ngào. Ni chụp khá gắt, nếu chụp ngoại cảnh không thì cũng rất Ok. So với Ca là bên tám lạng người nữa cân.
    Nhưng chụp ở đk as yếu hay đánh flash vào là Ni dễ bị rực màu lên, làm da không còn trong và đẹp nhẹ nhàng nưã (ko nói tới chụp ở studio đèn chuẩn nha, nói di đám DV đó). Trong khi Ca vẫn giữ được sắc màu đó. Lúc nầy so ra 8/10.
    Nếu về PS thì cũng ko sao, nhưng so ảnh liền là thua.

Về D7100 đời sau 7000 thì có vài lần bàn luận với anh em thì thấy hơi bị thất vọng. Đó là do Ni cố giả lập màu hồng ở dòng máy nầy, nên chụp tối hay đêm với flash ảnh rực màu và chỗ sáng có màu hồng, nhưng các chỗ tối (VD CR đi làm ngoài đường nhiều da ngăm ngăm) thì bị màu nâu đất nhìn ko đẹp. Dĩ nhiên chỉnh PS đc nhưng mệt. Hiện tại ko biết có chỉnh pic control sau cho đẹp hơn chưa, chứ cách đây hơn 6 tháng là vậy.

van son and hoandsg like this.

18. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Bạn minhduclx thân mến !
    * Về việc chọn CANON hay NIKON, trên nhiều Diễn đàn cũng đã trao đổi rất nhiều, bàn cãi... nẩy lửa rồi, bạn ạ ! Vẫn chưa ngả ngũ, ai hơn ai !
    Cho nên, chọn một trong hai là quyền quyết định của người yêu thích !
    * Về Tone Color: Bạn trao đổi rất đúng !
    * Về SET Picture Control: Là điều nên làm và thường xuyên kiểm tra trước khi chuẩn bị ghi hình trong môi trường ánh sáng, thời tiết...

Rất vui, trong Topic Chụp thử máy của vinhpholu được nhiều anh em họp mặt thân thiện, hạnh phúc !
    Mình chúc cho cả nhà đều vui và hạnh phúc viên mãn !

minhduclx, vinhpholu and van son like this.

19. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Đây nguyên file gốc 100% đây chú xem giúp thanks.

van son and hoandsg like this.

20. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Gia như anh em nhà mình ở gần nhau... cỡ chừng 100 cây số trở lại, cũng được; Cứ vào độ cuối tuần, cuối tháng, hú với nhau một tiếng... Alo, Alo... mình có ngay ! Thật thú vị và hạnh phúc lắm thay !

van son and haodesign™ like this.

21. tuanhiep

tuanhiep MemVIP

mỗi khi lựa chọn máy quá là một sự đắn đo,đến mệt mỏi, thời buổi công nghệ bùng phát, để chạy theo nó thật là oải, mơ ước rước dc một em ước mơ , khi có đủ điều kiện có dc rồi, thì em nó lại chở lên tầm thường, em khởi nghiệp máy kts bằng em nikon 990 khi đó còn chụp bằng pin acqui, sau đó là fuji s7000, rồi đến nikon d200, rồi đến canon 60d và bây giờ là 5dmak2, và em đang mơ ước đến 1d mark 4.,biết là chay đua rất mệt mỏi,nhưng ko dừng dc các bác ah

22. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Ồ ! 1D Mark - 1D Mark4 là dòng Pro, đỉnh nhất hiện nay rồi ! Bạn thật là diễm phúc, thật hạnh phúc !
    Mình hằng mơ 5D Mark...Mark gì cũng được, mà với tay mãi, với mãi... mà cũng chưa được kia kìa !... Cơm áo, gạo tiền, các con càng ngày càng lớn, càng thích ăn mặc quần áo đẹp, càng thích đạp xe đạp loại "Made in..."... đau ốm, bênh tật, hoành hành suốt bên mình, canh cánh trong lòng mãi... mơ, rồi tại tưởng tượng...
    Cuộc đời, mỗi người mỗi một số phận bạn ơi !!!

Chỉnh sửa cuối: 19/3/15
    van son, minhduclx and vinhpholu like this.

23. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đúng như bác nói, chọn cái nào vẫn là vấn đề tranh cãi nẩy lửa.
    Nhưng anh em mình cầm máy rồi thì biết thôi. Thực tế nó đã quyết định rồi. Như cùng 1 hãng nhưng có nhiều dòng máy, tại sao mua dòng nầy ko mua dòng kia vậy. Sài riết cũng biết rồi có chấp nhận nó không thôi.
    Mà như Đức cũng đả nói, tuy biết vậy nhưng Đức vẫn còn đang sài Nikon mà, sài từ thời ba mình làm nghề qua mình nên nó thấm vào máu rồi, nói chuyển chứ cứ vấn vương.....chắc sau nầy sắm thêm Ca, Ni để đó làm kỷ niệm luôn. Chứ nói thật giờ riêng Đức vẫn like Ni hơn Ca. Nhưng về nghề nghiệp chụp DV thì Ca đúng là tiện lợi hơn hẳn.

24. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác giống Đức, giờ Đức đang mơ 5D thôi, cố gắng có M2.
    Nếu chuyển qua Ca thì qua hẳn em nó cho ngon. Màu sắc cũng thích hơn. Tuy cùng 1 hãng Ca nhưng mỗi dòng, mỗi model lại có tông màu lai lai nhưng khác biệt nhau. Thích nhất tông màu của 5D thôi nên cố gắng lên !!!! Còn dòng 1D tông màu lại hơi ngả qua vàng vàng nhẹ nhẹ so với 5D là cái tông hồng phớt (người Việt mình thích tông hồng hơn nhỉ :D). Nhưng cái nào cũng đẹp, mỗi cái 1 kiểu.

hoandsg, van son and vinhpholu like this.

25. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mình thấy khá đẹp rồi mà. Nhưng chụp trong nhà hay rạp hình bác ra thế nào vậy ???
    Mình sài Ni trong rạp nếu sáng chuẩn thì khá OK như ngoài trời, còn nếu tối là ko bằng (cái nầy mình ko thích của Nikon). Chứ nếu đều đều như nhau thì về chịu khó PS tý cũng chả thua ai.

26. van son

van son MemVIP

cảm ơn những kinh nghiệm quý báu của các bác.
    mấy hôm nay chả ngủ được chờ vợ cho lĩnh lương là nên Thủ đô Hà Nội mua máy...
    trước dùng 10D thì cứ file JPG (bây giờ thấy anh chị em nói là chụp file RAW )
    có sự khác biệt và thao tác nhanh hơn khi làm dịch vụ không các bác cho e lời tư vấn.

tuanhiep and hoandsg like this.

27. nguyen tien tai

nguyen tien tai MemVIP

chụp dịch vụ thì phải đầu tư con flash mới được.máy móc chụp dịch vụ cũng chằng cần pro lắm làm gì 40 50 60d - d90 d7000 hay d7100 đều ok.quan trọng là phải có flash...máy to chất lượng cao cũng chỉ hay in cỡ cp2 với cp4 là cùng ợ....
    em đang dùng canon 60d với tamron 17 50 2.8 vr chụp dịch vụ ngon lành được cái pin con 60d này trâu sạc 1 lần chụp đám nhòe.tính lến lens 17 40 f4l cho đảm bảo và lâu dài.
    chụp raw về ngồi camera ră chỉnh vài cái là có cả bộ hình xuất đi in luôn không phải ngồi mò từng cái....

28. minhduclx

minhduclx MemVIP

Chụp đám tiệc mình toàn chơi jpeg mà, chơi raw tự mình chỉnh thì OK. Chứ đưa thợ chỉnh cũng vậy hà (trừ làm album), bác nghĩ 500-1k/tấm họ rảnh đâu canh màu mè từng tấm ở RAW, toàn chuyển về jpeg rồi chạy action ko. Vậy chụp jpg cho rồi.
    Nói về chỉnh hình đám tiệc thì jpg và raw cỡ 7/10, nhưng nếu soi ở size 13x18 thì chắc y chang nhau (màu mè kém tý nhưng khách cần mặc mũi ngon lành là ok, cần gì highlight, shadow,....). Đó là cái cảm nhận và thực tế mình áp dụng, còn ai sao ko biết.
    Nhưng nhiều người nói chụp RAW nhưng như trên mình nói, về toàn auto chuyển cái rẹt qua jpg hay tga hay tiff rồi chỉnh trên nó rồi tự sướng :D trong khi chỉnh raw thực và cái giả raw nó cũng y chang nhau 99% (về thao tác),nhưng về mặt hình ảnh thì...khác nhau.

tuanhiep, van son and hoandsg like this.

29. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Sự khác nhau giữa file RAW và JPG trong Nhiếp ảnh số
    Nguồn: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    *** File RAW:
    Nó không là định dạng ảnh có thể thấy được (Nó cần một phần mềm đặc biệt để xem, dù phần mềm cũng rất dễ có)
    + Nó có ít nhất 8-bits trên mỗi màu – red, green, blue (12 -bits tại vị trí X,Y), hầu hết máy DSLR có 12-bit/màu (36 bit cho mỗi vị trí)
    + Nó không được nén (Một chiếc máy chụp hình 8 megapixel sẽ cho một file RAW dung lượng 8M)
    + Nó lấy dữ liệu hoàn toàn từ cảm biến của máy ảnh (Camera’s sensor)
    + Nó có phạm vi xử lý đa dạng – dynamic range (Tăng cường khả năng hiển thị ánh sáng, và bóng tối)
    + Độ tương phản thấp (nhìn phẳng hơn, và trong hơn) Không sắc nét
    + Không thích hợp cho việc in ấn trực tiếp từ máy ảnh hoặc những công việc cần tốc độ (Ví dụ như upload)
    + Nó chỉ có thể Read only (ko chỉnh sửa) – (Tất cả thay đổi được lưu trong một XMP “sidecard” file hoặc JPEG file hoặc một định dạng ảnh khác).
    + Đôi khi nó xuất hiện trên máy như một tập tin lạ (Không giống như những tập hình ảnh thường thấy trên máy tính)
    + Cần thời gian để xử lý trên máy tính

1. JPEG, Unprocessed
    2. JPEG, Auto Adjustments
    3. RAW, Unprocessed
    4. RAW, Auto Adjustments

*** File JPEG:
    + Một định dạng chuẩn có thể đọc được bởi tất cả các chương trình xử lý ảnh trên thị trường, hay mã nguồn mở có sẵn.
    + Nó có chính xác 8bit cho mỗi màu (12 bit cho từng vị trí)
    + Nó được nén (bằng cách giảm đi dữ liệu như trong file ZIP, hoặc bỏ đi những điều con người không thể nhận biết như nghe nhạc nén MP3)
    + Kích thước tập tin nhỏ (một máy ảnh 8 megapixel sẽ cho một file JPEG từ 1 – 3 Mb)
    + Phạm vi xử lý không đa dạng (lower in dynamic ranger)
    + Tương phản cao
    + Sắc nét hơn
    + Có thể in ấn, chia sẻ trên web ngay tức thì.
    + Không cần chỉnh sửa nhiều
    + Có thể sử dụng để Manipulation – mặc dù bị mất dữ liệu trên ảnh, ngay cả khi bạn xoay chúng
    + Nó được xử lý bằng máy ảnh của bạn.

Những khác biệt này hoàn toàn hẫn dẫn trong từng tình huống cần sử dụng. Ví dụ, nếu bạn không có đủ bộ nhớ để lưu nhiều ảnh trong máy ảnh, thì với định dạng JPEG có thể lưu nhiều gấp 2-3 lần với dạng RAW. Nó cũng tốt với các sự kiện mà cần chia sẻ hình ảnh nhanh chóng. Mặt khác đôi khi bộ nhớ có thể không thành vấn đề (các thẻ nhớ ngày càng rẻ hơn). Bạn hoàn toàn có thể “chơi sang” bằng cách chọn chụp cho kết quả RAW+JPEG để đáp ứng các tình huống. Nếu cần chia sẻ ngay thì bạn dùng JPEG, sau đó về nhà thì có thể lấy file RAW. Vấn đề là bạn muốn chất lượng là trên hết (như các nhà chuyên nghiệp), và bạn muốn có được tất cả những gì mà cảm biến máy ảnh của bạn làm được, và không muốn mất mỗi bit có được cung cấp từ chiếc máy DLSR, điều mà chỉ có thể làm được với RAW. Vẫn có những nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp không chụp ảnh RAW với 1 trong hai lý do:
    + Họ không biết làm thế nào
    + Họ không muốn bỏ thời gian xử lý những hình ảnh sau đó.

*** Chụp ở định dạng JPEG
    Khi bạn chụp ở dạng JPEG, phềm mềm nội bộ của máy ảnh (được gọi là Firmware vì nó là một phần cứng của máy) sẽ đưa thông tin ra cảm biến sensor và tiến hành xử lý nó trước khi lưu lại. Một số màu bị mất cũng như độ phân giải thấp (và trên một số máy ảnh, nó còn có sạn “noise” trong JPG nhiều hơn RAW).
    Những hành động của Discrete Cosine Transforamtion (DCT – xem định nghĩa tại wiki) phân chia các hình ảnh thành các block (khối) – thường là 8×8 pixel và xác định những gì “an toàn” rồi bỏ nó đi bởi vì nó ít được nhận ra (các bước nén file JPG chất lượng thấp sử dụng cách nén này).
    Và khi hình ảnh được đặt lại với nhau trên một hàng với 24 pixel chỉ còni 4-5 tone màu khác nhau, trong khi trước đó là 24 tông màu. Các dữ liệu màu này mãi mãi mất đi mà không thể lấy lại nếu không lưu ở dạng RAW.
    Chụp JPG cũng tốt hơn trong trường hợp bạn cần chụp liên tục, bạn có thể burst (chụp liên tục) trong vài phần giây, vì quá trình lưu vào thẻ nhớ diễn ra nhanh hơn so với lưu file dung lượng lớn RAW.

*** Chụp ở định dạng RAW
    Nếu bạn chụp ở RAW, máy tính chứ không phải máy ảnh sẽ xử lý dữ liệu và tạo ra một tập tin dạng ảnh. Việc chụp ở RAW tăng thêm quyền kiểm soát cho hình ảnh bạn đã chụp, nó thậm chí có thể sửa lỗi khi bạn đã chụp xong, ví dụ như vấn đề phơi sáng (exposure).
    Để tận dụng lợi thế của RAW bạn chắc chắn cần sử dụng phần mềm trên máy tính để xử lý các file và tạo ra JPEG (hoặc TIFFs).
    Tôi phát hiện ra phần mềm Camera Raw đi kèm với Adobe Photoshop CS2 rất tốt để xử lý các tập tin RAW (thậm chí xử lý hàng loạt), cho dù mỗi người có sở thích của riêng mình (RawShooter có rất nhiều fan hâm mộ).
    Khi bạn bạn tải một file RAW sử dụng Adobe Photoshop Cs2, phần mềm Camera Raw sẽ tự động bật lên. Với hầu hết các tập tin, những cài đặt tự động (Automatic settings) đều tốt, nhưng bạn có khả năng thay đổi cân bằng trắng (white balance), phơi sáng (exposure), constrat (tương phản), saturation (độ bão hòa), và thậm chí các màu riêng biệt như Reg, Green, Blue cho ưng ý – Tất cả không bị giảm chất lượng,
    Nếu cân bằng trắng (white balance) được không tốt, tôi thấy nó rất dễ để chỉnh khi sử dụng Camera Raw hơn là bạn chỉnh sửa trên JPG – Kết quả sửa với RAW thường tốt hơn. Các chi tiết phong phú, màu sắc và khả năng điều chỉnh, chi tiết (độ sắc nét), tất cả đều có thể tùy chỉnh tốt hơn với định dạng RAW.

*** Phần mềm nào tốt với RAW
    + LightRoom 3 ,Lightroom 4 hoặc Lightroom 5
    + CameraRAW (được tích hợp khi cài Photoshop)

Chỉnh sửa cuối: 19/3/15
    van son, tuanhiep and vinhpholu like this.

30. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Bạn trao đổi rất đúng !
    Tóm lại: Nếu không có thời gian chỉnh sửa hậu kỳ: Chụp File Jpeg (Vì đưa cho thợ Mini LAB chạy... Actions)
    Nếu chụp File RAW ( .NEF: NIKON - .CR2: CANON) thì nên tự mình xử lý !
    File RAW sẽ cho ra sản phẩm tuyệt đỉnh ! Để rõ nét hơn, các bạn nên thử nghiệm ở những File lớn, tầm: 50x75 trở lên...

haodesign™, van son and tuanhiep like this.

31. tuanhiep

tuanhiep MemVIP

nếu cố dc , theo em lên mua canon 7d anh tuấn anh ạ, chụp + quay đều ngon,

haodesign™ and van son like this.

32. van son

van son MemVIP

cảm ơn Tuấn Hiệp đẹp trai nhiều !
    (thôi em để anh được một lầm trải nghiệm cùng người vợ mà anh hằng mơ ước NIKON)

hoandsg and haodesign™ like this.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |