Chụp ảnh tiệc cưới

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi newlife, 24/10/16.

1. newlife

newlife New Member

Các bác nào có kinh nghiệm chụp tiệc cưới xin chia sẻ kinh nghiệm cho e với ạ. E mới đi chụp mà thấy khách có vẻ không hài lòng lắm.Thấy bối rối quá các bác ạ.

2. thientranglab

thientranglab MemVIP

demo vài tấm khách không ưng lên coi thử thì mới biết là họ không ưng ở chỗ nào chứ

toanyentn, newlife, hoandsg and 2 others like this.

3. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Bạn chỉ cần biết khách không hài lòng về màu sắc - bố cục - số lượng ( cái này quan trọng nhất -coi chừng trùng lắp..........) và cuối cùng phong cách tác nghiệp và quan hệ với khách hàng khi tác nghiệp - hãy giả bộ chỉnh sửa một vài cái coi như là ngứa mắt mình và được lòng với khách hàng - như giúp chú rể sửa cà vạt .... khách hàng sẽ bỏ qua cho bạn bất cứ lỗi gì khi có sự cố xảy ra

newlife and haodesign™ like this.

4. newlife

newlife New Member

dạ, vd tấm này người ta kêu sao k chụp cả chân ạ [​IMG]

5. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Vậy về sau bạn chụp wide rộng ra sau đó về crop - mình thấy nhiều bạn hơi có vẻ khó khi chụp đứng - mà hình chụp ngang mình thấy vẫn cứng cáp bố cục hơn ( đừng lo sợ về chuyện giảm chất lượng.? )

newlife and haodesign™ like this.

6. nguyễn ngọc Lễ

nguyễn ngọc Lễ Member

Theo ý mình tấm này bạn nên chụp đứng thì đầy đủ bố cục hơn, lấy cả cổng cưới luôn tại vì gia đình chứ bạn chụp ngang thì mất cả chì lẫn chài (cổng cưới cũng ko lấy trọn và chân cũng mấtn người khó tính họ ko chịu đâu) nghề nhiếp ảnh mà bạn làm dâu cả ngàn họ nên tìm cách tối ưu nhất để mình có cách phân bua vơi KH )từ 6 ng trở lên bạn nên chụp ngang. Chúc bạn mau chóng thành công

Vũ Anh Nhân and newlife like this.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nhìn quen quá có ở AG ko ta.
    Chụp thế bị nói phải rồi. Bạn tự chụp hay có học hỏi thầy gì không ? Chứ hình bạn làm PS màu sắc OK, có điều bố cục vầy bị nói thì phải.
    Nên như máy bác trên nói - chụp rộng tý - về PS crop lại cho hợp. Còn sau cho hợp lý bạn nên mở các album cưới gia đình ra coi sẽ thấy thôi :D.

newlife thích bài này.

8. newlife

newlife New Member

e cám ơn các bác ạ...e ở HP ạ, màu e chạy action vậy khách còn kêu là sáng quá, e mới chụp mà bị khách chê vậy thấy mất tinh thần lắm, chỉ muốn bỏ chụp

kaquy123 thích bài này.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Màu nhìn màn hình là 1 lẽ - ra hình là 1 lẽ.
    Bạn so hình y chang màu màn hình ko ?
    Màu bạn nếu góp ý thì chỉ có khoản còn Đục chưa Trong (cách nói của ae chỗ mình - còn chuyên môn thì ko biết nói sao: diễn giải là còn phủ 1 lớp hơi bị trắng như sương - hình lên chưa Trong - Nét - Sắc do bị phủ lớp ấy).

newlife thích bài này.

10. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Bạn có thể cho biết bạn đang chụp máy gì Cộng đồng sẽ giúp đỡ bạn ( có thể có những action hay bạn sẽ được chia sẻ cho phù hợp ...)
    Còn nếu nói về chỉnh sửa hình tiệc mình chỉ nói theo ý mình khuyến khích không nên chình sửa ở nhà - mà chỉ crop và bố cục cho gọn vì khi đưa ra lab người thợ họ sẽ khó chỉnh theo độ sáng tối bảo hòa màu của lab .. mình đã từng bị chụp hơi tối sợ chê chỉnh một hồi coi được khi ra lab nhìn hình xuất chịu không nổi ( lỗi tại mình ) - còn khi bạn làm album thì vô tư chỉnh vì màu sắc có loạn nhưng khối nét chuẩn...không ai nói vì album là phải muôn màu vẻ........đó là ý kiến mình thôi bản thân cũng mong được học hỏi thêm nơi cộng đồng cũng như bạn ...

11. phuocvinhpg

phuocvinhpg New Member

nếu bạn dùng crop thì dùng sigma 17-50 or kit 18-135. FF thì 24-105 F4L, khẩu tầm 5.6-7.1, iso cứ 800-1600 , tốc cứ 100 trở lên+ đèn flash tầm 1/8-1/4( để có j hay quất dc liên tục 2-4 phát đèn) . 5ng chụp đứng hơn 5ng chụp ngang. tấm nào cũng phải chụp nguyên con.ko sợ noise đâu nếu cứng tay nét đều sáng đều thì in láng, nếu hơi noise hay soft thì in lụa. khách xem ảnh ko ai dí sát mặt để xem giống mấy ông nhiếp nên cứ yên tâm. à còn cái nữa cứ tự tin quất tới đừng để cháy hay quá tối, tấm nào đẹp thì cho xem và khi cho xem đừng zoom. ảnh tiệc và ivent e toàn chụp jpg cở S cho lợi thẻ và đở noise, in khổ a4 vẩn tươi xanh.

12. tvh2002dz

tvh2002dz Well-Known Member

bạn chụp dịch vụ thế này bị chê là đúng rồi.Crop ảnh chưa biết cách

13. giaminh1792

giaminh1792 Active Member

isp 800- 1600 có quá ko bác. full thì còn đỡ. crop thì thua

14. newlife

newlife New Member

e dùng d80 + tamron 17-50 ạ, vấn đề in ảnh thì e k lo vì đã có lab xử lý, chắc e cần học thêm bố cục và kĩ năng chụp nữa ạ.

thanh the thích bài này.

15. newlife

newlife New Member

e nhìn cũng thấy nó bị mờ mờ, mà k biết chỉnh sao cho đẹp hơn ạ

16. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Có mấy cái khẩu quyết thế này bác nhớ dùm:
    1. Cứ 4 ng trở xuống chụp máy đứng
    2. Làm Lễ và tuyên bố trên nhà hàng luôn luôn máy ngang.
    3. Không cắt từ đầu gối trở xuống, nếu ở mức đó thì lấy cả chân.
    4. Mấy em váy ngắn chân thon bằng mọi giá phải cho cặp giò đó hiện lên hình.
    5. Chụp rộng 1 chút về crop lại đc, nhưng chụp chặt về đắp vào là cực khó.

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nếu vậy thì ra nói lab thôi.
    Nhưng cái 9 hình bạn ra có bị đục không. Vì nhìn màn hình đục nhưng lab nó có profile quá nét nên để đục vầy lên nét thì ok. Chứ ra cũng đục mới có vấn đề. (Làm lâu bác sẽ thấy đôi lúc nhìn file trên máy tệ tệ dư nầy thiếu kia chứ lab rọi ra tuyệt vời vì màu của họ như vậy!!! Chắc lab làm thế để thợ khỏi đem ảnh họ đi đâu in đc :D).
    Nếu ra đục thì nói lab lần sau chỉnh trong tý họ tự xử. Còn xử lý cho trong lên dễ mà: vô Leve kéo cái màu đên lên cỡ 10 là trong ngay (nhưng nói rồi - phải coi hình ra mới quyết định nha).

newlife thích bài này.

18. newlife

newlife New Member

hình ra thì lab họ làm đẹp lắm ạ, k chê vào đâu đc, cái chính là e gửi file cho khách do e pts cho nên chưa đc đẹp ạ

19. newlife

newlife New Member

cám ơn bác đã chia sẻ

haohaop thích bài này.

20. lubu

lubu Active Member

File làm như thế nào Miễn ra hình lab rọi đẹp, giao hình khách không chê ,còn xin file khách tự đi rửa xấu thì thợ mới sống nỗi
    vui vẻ,tư tin lên ,Đúng là người ta mướn cái váy dài đẹp nên lấy hết chân và đuôi váy(tâm lý chị em đi dự tiệc)...chủ yếu là biết rút kinh nghiệm cho lần sau...

minhduclx thích bài này.

21. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nếu bác ở Sài Gòn và có tư tưởng thế này thì càng ngày bác càng mất khách vì ở đây nhu cầu chụp lấy file không rửa ngày càng cao. Một tháng mình chụp và giao khoảng 2000 file, còn rửa giao hình chỉ tầm 3 bộ là cao. Giao file mà không chỉnh cho đẹp, ít nhất là coi trên đt phải đẹp, bác sẽ bị cạnh tranh và đánh bật ngay, không trụ đc đâu. Bạn kia mới vào nghề, nên cố gắng tự chủ, đừng phụ thuộc vào lab nhiều quá. Hình mình chụp mình tự xử sẽ biết đc xấu đẹp chỗ nào, lần sau điều chỉnh tại hiện trường chứ không ỷ lại vào hậu kỳ nữa, như vậy sẽ lên tay nghề nhanh hơn.

minhduclx thích bài này.

22. lubu

lubu Active Member

Mình ở quê chụp lấy file rất ít , giao hình khách hay đòi file để tự đi rửa thêm,để giảm chi phí ,còn thỉnh thoảng có vài đám styl
    mới xin file gốc về tự chỉnh sửa hoặc biết chút ít photoshop chia sẽ bạn bè,có đám còn tự chụp ĐT Còn vô đám thậm chí còn đưa đt chụp dùm 3-4 cái nữa .dưới quê là vậy đó...chỉnh trong máy xem thì đẹp rồi ra gặp lad cùi mía chỉnh màu làm biếng ,hoặc không chịu test giấy ra hình cũng trớt quớt rồi đổ thừa thợ chỉnh nầy nọ,đưa chỗ lab nó làm photoshop thì còn đỡ ,đưa lên sài gòn rửa đẹp nhưng chi phí cao,lâu lắc, thỉnh thoảng cũng rửa sai màu tùm lum ,thấy thợ tỉnh lẽ cho thợ học việc bấm rửa cũng hình chung chung,tóm lại ở xa Sài gòn thiệt thòi kỹ thuật nhiều lắm.Ai làm nghề ở tỉnh lẻ chắc sẽ cảm thông thôi...Rất nhiều tình huống thiệt thòi cho thợ lắm...

minhduclx thích bài này.

23. phuocvinhpg

phuocvinhpg New Member

thật á. b lên chưa đủ sáng nó noise. tăng iso đúng mức đủ sáng là hết noise

24. giaminh1792

giaminh1792 Active Member

cho mình xin file xem thử giaminh1792@gmail.com

25. Studio Áo Cưới Hoàng Duy

Studio Áo Cưới Hoàng Duy Member

newlife thích bài này.

26. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác chụp giá giao file có chỉnh thế nào vậy ?
    Đức giống bác lubu , rất ít có đám kêu chụp giao file. Đã kêu chụp giao file thì Đức thỏa thuận trước cái tính file chỉnh sửa khác chưa chỉnh, tiền công chỉnh sửa PS nếu đưa lab làm cũng gần 1k/tấm rồi - đâu có tính huề được bác. Mà đã chụp lấy file khách chụp vô tư lắm, hết kêu chụp bên nầy là kêu chụp bên kia, đám trên 500 tấm chính quy là thường (tức dạng chụp truyền thống đó), còn mình phăng thêm dạng phóng sự hơn trăm tấm nữa (tùy, khách ít kêu thì canh phóng sự được, khách kêu thì cứ coi kểu truyền thống đủ người + nghiêm chỉnh + cười tươi + đừng out nét túa xua là quất; chứ kêu chụp mà ra mờ mờ phóng sự họ ko thích đâu :D VD chui vô bụi chuối , bụi cây chụp mà ra ko có chuối ko có cây = vô đó chụp làm gì !?)
    Một năm Đức được cỡ 1-3 đám chụp lấy file ah, mối ít đành chịu, nhưng đám nào lấy khi giao cũng trên 1000 file ko. Khách ít nên thường sau đó tuy không có trong gói nhưng Đức tặng sau là cho tầm 100-200 tấm chỉnh sửa PS tùy họ chọn lại (hay mình chọn rồi cho).

Tùy máy bác chụp model nào nữa, các dòng cũ tăng iso cao noise nhiều chứ sáng sao nổi mà hết noise. Cầm máy đời mới thì khác. Nên cái nầy tùy model máy mà. D80 mà kêu mở iso 1600, trong nhà tối tối cỡ f5.6 ko đèn lên noise 1 đống rồi chứ đừng nói tối. Cầm D80 trong nhà có đèn hắt + iso 640 còn lên noise nữa là.

Cùng quan điểm với bác.
    Một số tiệm rất hiếm cho file, cho thì file chắc ở size hình cao lắm FHD, còn lại tầm tầm coi dtdd, nhiều studio đưa file mà Đức về làm film lấy cái file để rọi cái hình để hộp có tầm 7x10 mà còn mờ.
    File cứ cho - khách đi rọi đâu cũng được vậy (là tính tiền đủ rồi thì chấp nhận thế). Nếu lab rọi xấu thì tại lab, họ muốn đẹp đem lại mình.
    Giống bác ra ngoài mua khúc vải đẹp, thợ may ra xấu thì tại thợ may chứ đâu phải tại vải (giao file dặn trước thế).
    Và đa phần lab ở tỉnh giống bác @lubu nói, màu ko ổn như lab sg đâu. Nên ở tỉnh mà nghĩ màn hình chuẩn - canh màu màn hỉnh rồi ra lab quất thẳng về có khả năng cao đem bỏ thẳng thùng rác :D.

Chỉnh sửa cuối: 11/11/16
    lubu thích bài này.

27. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Quan điểm của mình hơi khác chút bác Đức ạ.
    Khách cần lấy hình hay lấy file thì mình giao cho họ cái đó, nên không có chuyện hình thì đẹp còn file thì xấu. Giao file cũng như giao hình nhưng trừ ra tiền xuất hình + album + chạy lòng vòng + vô album...
    Mình muốn tự chủ, hình mình ra lab là xuất thẳng, muốn xuất ở đâu cũng đc, hôm nay chụp trưa mai giao hình. Chứ phụ thuộc vào lab, lỡ thằng chỉnh hình cho mình nó về quê 1 tuần lại phải đi năn nỉ, nhờ vả thằng khác nó làm gấp dùm mệt lắm. Còn hình mình đưa ra lab tụi nó khoái lắm, mình làm xong, gởi qua mạng, xách xe chạy ra tới lab là có hình.
    Nhiều bác, xin lỗi trước, chụp trên 15 năm trong nghề nhưng chụp ra giao khách cái hình còn tệ hơn lấy điện thoại cỡ 2-3tr chụp chứ chưa so với điện thoại xịn. Nếu 0 thay đổi sớm muộn cũng bị bọn trẻ mới lên, cầm máy vài năm thôi, nó lụm hết khách.
    1 bộ hình tầm 300 tấm mình xử lý khoảng 1h30p xong, ra khổ 13x18 luôn, đâu có lâu, sao lại 0 làm? Sao phải tính thêm tiền với khách? Chẳng lẽ giá tiền khách trả cho mình chỉ đáng với tấm hình tối thui, màu sai và nhạt nhẽo?

nguyenbachbp and minhduclx like this.

28. lubu

lubu Active Member

Bác Tâm Bờm có chụp hình đám nào về miền Tây không ,thử từ qua sông tiền về đến đất mũi ,ánh sáng nó khác, con người màu da cũng khác, khác xa người Sài gòn trở ra thời tiết khác ,mấy cái Lad lấy nước miền tây pha nước phông tên vô cũng trớt quớt (nay có bình lọc) nên tốt lên đôi chút ,Màu da người miền tây ngâm đen muốn xử lý làm cho màu mặt sáng từng người trong tấm hình đều nhau mới lấy được tiền (ở Sài gòn người đi đám dự tiệc đều trang điểm,ánh sáng nhà hàng đầy đủ,xử lý sơ là giao file được)Máy móc thì chạy đua,thậm chí đòi máy full frame ,cạnh tranh giá cả số lượng chụp đủ kiểu ,nay có hình thức mới mấy studio vô chụp Album tặng luôn cho ngày cưới 100 tấm ) thợ ở ngoài mất mối bó tay luôn...vui buồn trong nghề ở quê...vậy đó.

nguyenbachbp and minhduclx like this.

29. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Đầu tháng giờ đi 2 chuyến miền Tây rồi, một cái Vĩnh Long, 1 cái Cao Lãnh, hình như 20 có nữa...
    Đi về quê làm cực hơn mà chụp đc ít hơn, xử lý hậu kỳ cũng mệt hơn.
    Mình không làm kiểu khoanh vùng từng mặt mà tăng sáng, mình dùng action, chọn màu vùng da tối và tăng lên 1 ít thôi, hình này là hình phóng sự, sự kiện nên không đòi hỏi như hình nghệ thuật được, miễn là đúng màu đúng sáng, da mặt đừng ra màu đất là đc, ai đen thì đen ai trắng ra trắng, quần áo phông bạt ra đúng màu là đc.
    Mình làm nghề và rất mê máy, để dành đc nhiêu lại đổ và máy, không phải "chạy đua vũ trang" mà là do sở thích.
    Mình chụp file raw để có thể wb sau khi chụp, đảm bảo vấn đề màu sắc. Máy 1Ds3 độ chi tiết cao đảm bảo độ nét. Ước mong cuối năm sau lên 1Dx vì 1Ds3 còn yếu về iso và focus. Mình muốn hình mình chụp ra file mà mình coi phải đc mắt mình thì khi giao mới đc mắt khách.

newlife, lubu and nguyenbachbp like this.

30. haohaop

haohaop MemVIP

Lúc mới vào nghề ai cũng bị chê. Cần chê cho nhiều vào => ngại nhất là khen. (Ai chê đúng là thầy ta <> ai khen sai là kẻ thù của ta K.k.ka.
    Nói tóm lại hình xử lí chưa dc trong trẻo. Bố cục chưa hợp lí. Hết.

haodesign™ thích bài này.

31. minhduclx

minhduclx MemVIP

@Tâm bờm :1. bác xử hình nhanh thật, mà chắc như bác @lubu nói, mỗi nơi mỗi khác mà.
    Chứ Đức xử đám thường (đãi nhà hay đãi rạp thì tầm 1h30 được 50-80 tấm là cao). Trong khi đãi nhà hàng có thể đạt số lượng đó hay hơn. Nói chung đám càng khó khăn làm càng cực - có những đám chụp có tầm 50-70 đám mà mình làm gần 3h nữa (nghèo ko là cái tội - nhưng nghèo thì lao động tay chân nhiều + mướn thợ trang điểm dỡ : nội CD thôi trang điểm lên hình mặt trắng tác nhưng cổ đen thui, mặc áo cưới giờ toàn sát nách thì thấy rõ 3/4 tay đen sạm , có trên đó trắng. Đời người 1 lần nên mấy tấm đó mình cũng cố cho CD đẹp nên lâu. Mà các đám như vậy thì CR cũng đen như cột cháy, khách cũng toàn sạm nắng đen thui chưa kể bị sạm ố nầy kia). Mà khách dạng nầy thì ở tỉnh nhiều nhiều.

2. Bác giao file mà được giá "Giao file cũng như giao hình nhưng trừ ra tiền xuất hình + album + chạy lòng vòng + vô album..." thì ngon rồi. Vì giá rẽ khách sẽ lấy nhiều hơn, tiền đó cũng hơn tiền công đi chụp cho tiệm. Nói chung là OK. Còn Đức nhận giao file 1 buổi hay ngày (1 buổi + LXG) chụp trên 400 tấm có 1tr đó, giá đó bác kêu làm hết chấm giao thì...còn nếu chụp giao file giá 1/2 giá chụp thì tuyệt. Chắc sẽ học theo bác ra giá chụp giao file nhưng có giá cụ thể chứ ko giá trọn gói quá. Vì Đức tính trọn gói nên trên mới nói - nhà nào kêu lấy file là kêu chụp cho đáng đồng tiền, chụp bên nầy chưa xong đã réo bên kia, chụp liên tục luôn :D nhưng nói chung vui vì được chụp đã đời. Cầm máy chụp mà giới hạn nầy kia đôi lúc thấy gò lắm, nhưng vì tiền mà, chứ cho chụp thỏa thích thì vui, dĩ nhiên là phải vui và đi làm (nói đi làm vì đám bà con họ hàng mình kêu ae thợ chụp thôi - hic tối ngày đi làm năm có đợt đám hay đi du lịch mà còn kè kè theo máy lo làm thì vui công việc chứ vui chi đám tiệc hay du lịch nữa - nhưng đôi lúc cũng sách theo nhưng ko làm toàn thời gian mà thích thì lôi ra bụp bụp cho vui thôi).

3. Lab ở các tỉnh không được chuẩn như SG đâu. Bác ở SG chỉnh chuẩn theo màn hình căn chuẩn - lab mà xuất theo màn hình chuẩn ko được thì coi như ko có khách thợ đâu. Còn tình thì ...bác phụ thuộc vào lab nhiều. Đó mới là lý do tại sao ở tỉnh nào cũng vài lab mà tiệm vẫn gửi sg xuất ào ào. Nên ở đây bác chỉnh theo màu màn hình chuẩn thì đưa lab rọi Hên -Sui. Còn chỉnh theo lab A - đưa khách đưa lab B gọi là chắc cú sai. Nói trắng ra đa phần cùng 1 lab bác hôm nay đưa tấm đó xuất thế nầy , mai cũng tấm đó xuất đã có thể thế khác rồi - rồi khổ khác nhau xuất khác nhau nữa. Mà chắc cái nầy bác cũng biết và sợ bị nên mới nói sợ phụ thuộc thợ mà.

4. Ở sg bác chụp tiệc khá khỏe, nhạc nhẹ nhẹ, bác kêu khách khứa còn nghe được. Ở tỉnh khoái ca hát nhạc ầm ầm, kế bên hét còn nghe ko rõ huống chi kêu khách, chụp 10 tấm trong đó hết cỡ 1/2 có người nhắm mắt rồi. Khách SG đi trả nợ nhau. Khách tỉnh là họ hàng bà con thân thiết nhiều hơn, tấm nào có họ mà nhắm mắt họ sau nầy coi là chê,...hic mà kêu thì ko nghe. Về nội thời gian mở mắt thôi cũng khổ. vì lý do nầy mà đãi tiệc có bàn Đức chụp 2-3 tấm để lựa lại hay để lấy mắt ráp lại.
    Điểm nầy cũng là khác biệt giữa SG và tỉnh - SG giờ tây hóa, chụp tranh thủ ở BG phía trước nhiều, ở tỉnh chri có chụp ngồi ăn là đủ mặt thôi.
    Đó là còn phải cố gắng 2 tấm cho đủ 10 người.

Nói chung mỗi nhà mỗi cảnh. Nhưng ý kiến của bác cũng hay hay đáng học.

_TMT_ and lubu like this.

32. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

@Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Mình đi về Tỉnh nhưng dâu rể vẫn là dân sống và làm ở sg nên không ghê như bác diễn tả.
    Giá mình làm đc hiện giờ là 4k cho tiệm chính, tháng tầm chục show nên tính giá đó, ae quay film kêu thì 4k5 hoặc 7-8k ra hình. Còn dạng giao file chụp thoải mái thì 700k/buổi hoặc 1tr2 Lễ+Tiệc. Thường thì mình chụp dưới 400F thôi, ở đây không phải chụp miễn phí là họ chụp búa xua, có thoải mái, nhưng mình chụp chưa qua mức 400f cho Lễ+Tiệc bao giờ.
    Mình không thích chụp bàn tiệc nên tầm 27 bàn trở lên là mình kêu khách đi 1 bên thôi, đi 2 bên chen chúc mệt, hình thì lộn xộn. Mình đi chụp không quan tâm lắm đến số lượng. Ae quay film họ làm cực hơn mình nhiều mà có 7-8 trăm 1 ngày, mình thu nhập bằng họ là vui rồi, lăn tăn chi rồi cố chụp thêm vài tấm cho mệt. Nên Lễ mình chỉ nhắc khách chụp mấy cái chính thôi, còn lại có gì làm cái đó, không vẽ ra làm chi. Nhà hàng thì chủ yếu đón và tiễn khách, bàn tiệc chụp nhiêu thì chụp, ít người hay xấu xấu, lộn xộn nhá máy rồi bỏ luôn khỏi mất công xử lý.
    Bác Đức mà chụp canon thì nên chụp Raw về xử vụ wihite balance rất khỏe, thừa sáng thiếu sáng tầm 1.5 khẩu vẫn không ảnh hưởng, nhất là rạp dưới quê mà chụp jpg là mình pó tay luôn. Raw nikon làm cực hơn canon nhiều.

lubu and minhduclx like this.

33. newlife

newlife New Member

hình của bác nhìn trong vắt, bác chỉnh kiểu gì vậy, của e cứ mờ mờ

34. phuongcamera

phuongcamera Member

Mình Thấy ở Đây bác tâm bờm tra loi là dung nội dung câu hỏi của bạn. Tôi cầm máy từ khi cuối của thời đen trắng nên thầy tôi dậy cơ bản chụp ảnh kiếm tiền là phải chuẩn chỉ - 2 yếu tố. BỐ CỤC và ÁNH SÁNG.
    Cái phá cách của các bạn trẻ bây giờ là hay nhưng chỉ phù hợp vói ảnh thời trang thôi. chứ cúp nủa chừng lửng lơ nên khách chê là đúng rồi.
    Ảnh dich vụ ban phải nhớ là trước khi bấm máy phải quan sát "rác" xung quanh. Nội dung minh chụp cái gì, cái gi cần lấy trong bức ảnh để khi xem khách thấy đủ chứ dừng dể họ xem mà tức mắt vì khong nhìn được hết ấm ức lắm. Góp Vui mấy ý vậy thôi., ban dùng trách nhe! cứ nghe bác tâm bờm là se ok thôi.
    Sáng Tạo nhưng phải giữ được yếu tố cơ bản bạn nhé@
    Chúc Bạn Thanh công!

minhduclx thích bài này.

35. inanf52017

inanf52017 New Member

Em sẽ demo cho các bác xem kiểu ảnh in trên thiệp cưới đẹp mê li luôn. Ảnh khách nhà em chụp rồi đưa cho em in vào thiệp. Các bác tham khảo xem ổn không nhé!! keke:p:p:p:D:D:D

Last edited by a moderator: 19/7/17

36. cameratonytoan

cameratonytoan Member

Vui lòng đăng nhập để thấy link lãng nhách lạc chủ đề rồi bạn ơi..

37. ảnh viện duy thanh

ảnh viện duy thanh New Member

d80 mình xài tới 3cai chụp tiệc mà bạn chỉnh rồi mới đem đi rửa thì màu không thể bằng fai gốc cúp khổ rồi để láp người ta chỉnh màu sắc và độ trong, độ nét sẽ khác hẳn so với bạn chỉnh ở nhà còn bố cục chụp ngang máy tùy theo từng đám vd khi khách ra vào liên tục mà không còn chỗ để lui thì làm sao bạn chụp được hết người lúc đó chụp nửa người là ok nhưng hậu cảnh phải có người thì khj giao khách có thắc mắc thì mình giải thích cho họ hiểu và trong trường hợp trời mưa aó cưới bẩn mà cứ chụp cả chân thì khách cũng chê cho nên tùy cơ ứng biến thường mấy bạn mới vào nghề lỗi hay mắc phải là cách nói chuyện với khách nhiều khi chưa được ngọt lắm về vấn đề này thì phải tập giống như đứng trước đám đông mình phát biểu chấp nhận nghề này là phải chấp nhận thương đau có lúc lên tới mây xanh nhưng cũng có khi muốn quăng máy cho rồi cố gắng bạn nhé như mình đây thấm thoát đã theo nghề này được 24 năm rồi đó

Chỉnh sửa cuối: 19/7/17

38. ảnh viện duy thanh

39. ảnh viện duy thanh

Tấm hình này bạn lắc máy lấy luôn tấm hình cổng vẫn cúp ngang máy là ok rồi

40. ngocdepzai

ngocdepzai Member

làm nghề. khách đôi khi k biết trách thợ chụp. mệt với những khách thế, ng ta tưu vấn lại kêu ng ta muốn chém ăn tiền ^^

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |