Canon liDE 210 vs Epson V33 - Bác nào biết chỉ giáo !

Thảo luận trong 'Tư liệu ngành in' bắt đầu bởi hanquochp, 28/7/16.

1. hanquochp

hanquochp MemVIP

Vui lòng đăng nhập để thấy link - Em đang phân vân 2 máy scan này, theo các bác nên mua máy nào !
    Em xin nhận được lời góp ý

2. phuongtoan

phuongtoan MemVIP

Mình đang sử dụng máy scan Epson V33 hơn 2 năm rồi. máy chạy tốt Scan ảnh rất rõ nét
    về việc vệ sinh lao chùi máy cũng rất dễ dàng nhanh gọn

nguyenbachbp and haodesign™ like this.

3. hanquochp

hanquochp MemVIP

bác nào xài qua máy scan Canon góp ý em chút về phần mềm scan của hãng canon với ạ, em thích con Canon lide 210 này quá

4. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Scan Epson V33 rất tuyệt vời.

phuongtoan and nguyenbachbp like this.

5. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

2 con này giá thì ngang cơ nhau. Em chưa dùng epson vì dị ứng vs cái máy in khổ nhỏ của nó. Chứ máy in khổ lớn thì cái đầu epson DX5, DX7 thì rất tuyệt vời. Cơ bản cái máy scan canon giờ cũng như các máy khác độ phân giải lớn. Tùy bác chỉnh thôi. Nó được cái là scan tài liệu dầy, vd để gập cả quyển sách lên vẫn scan chuẩn. Khi cài bác nên đặt chế độ cho vào trong Photoshop luôn cho tiện.

haodesign™ and nguyenbachbp like this.

6. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Mình đang xài Lide 200 thấy rất Ok vì đơn giản không sài nguồn chỉ sài USB - nói chung duyêt vì gía chấp nhận

7. ngtung_vn

Cháu quên mất vụ này. Cái vụ này mới hơi dở đây chú. Thằng canon làm cái này hơi dở cho những người ko biết dùng máy tính. Đa số người dùng máy tính nguồn tầm chung. Công suất thực chỉ tầm 200-350w là căng. Nếu bác nào mà cắm chung vs cái máy làm việc, có cả vga, fan nhiều, cpu cùi, 2,3 cái ổ cứng... mà dùng quả nguồn đểu thì tập xác định bảo mấy bữa cài lại máy hoặc màn hình xanh. Tuy nhiên thì em này chắc cùng lắm chỉ ăn tầm 12w hết công suất là cùng ạ.

nguyenbachbp thích bài này.

8. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- nói ra sự thật khi scan mình đâu có hoạt động nhiều là mấy - hồi đó mình có cái HP 3770 nhưng không vào được win 7 đành bỏ xó , nay có người cho canon nên có cũng đỡ phải đi ra lab - mình thấy canon đơn giản hóa rườm rà nhiều cái nói chung là cho dạng phổ thông thì OK

9. hanquochp

hanquochp MemVIP

bác cho em hỏi hoặc chụp ảnh giao diện phần mềm scan của Canon lide 200 của bác được không ạ ?
    Thank các bác nhiều

10. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

haodesign™ thích bài này.

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Suy nghĩ tào lao mía lao.
    Cái ngõ usb nguồn có 5v, max dòng của nó có 1Amp (đó là usb 3.0 hay 1 số mb có hỗ trợ tăng dòng cho ngõ usb để sạc điện thoại đó nha, chứ thường chỉ tầm 0,5A -> Vol x Ample = công suất -> max có 5w, chả là bao.
    Và bác lại nói "Đa số người dùng máy tính nguồn tầm chung. Công suất thực chỉ tầm 200-350w là căng. " thì ở đâu người dùng tầm chung lại có "có cả vga, fan nhiều, cpu cùi, 2,3 cái ổ cứng". Nói chung thợ họ ráp cho cái máy dù bèo nhèo họ cũng tính nó đủ trong đó từ đủ tải đến đủ thứ. Chả ma nào sài gia đình mà gắn tới cái hdd thứ 3, thậm chí 1000 nhà mai ra có 2 nhà gắn thêm cái hdd thứ 2, kể cả máy công ty. Nên nguyên dàn họ cộng lại sài chưa quá 120w, còn dư xa so với 150-200w nguồn dõm. Chỉ có dân làm film mình mới sài nhiều HDD thôi. Nếu bác chịu để ý nữa sẽ thấy người dùng khoái mua HDD di động hơn là cái gắn vào máy, máy họ có 1 cái HDD,nhưng HDD di động họ có thể 1-2 cái đó.
    Nên đừng lo xa vụ đó giống lo bò trắng răng.

Và với Canon nó đưa máy scan sài qua nguồn usb luôn là quá tuyệt, chứng tỏ máy sài quá ít tốn điện (đã hơn), mà theo web nó nói nó dùng led nên có thể nhờ đó giảm tiêu thụ.

Canon Lide 210 và Epson V33 mình không có cái nào.
    Nhưng đang sài Canon Lide 120 thấy OK. Chỉ có điều thông số tối đa 2400dpi, mà mình đặt cách nào cũng chỉ được max 1200. Còn lại thì OK. Màu scan chuẩn, scan nhanh và thông mình (tự crop vừa khổ mẫu scan luôn), nhiều nút nhấn tao tác nhanh.

Epson V33 không có nhưng trước có cái Epson (quên mất model), sài cũng Ok, tinh chỉnh nhiều hơn - pro hơn (giá mua mắc hơn gấp 3 con lide 120 và nó có thêm chức năng scan film nữa nên pro cũng phải - nhưng lên x64 ko sài đc soft nó phải sài qua cái vuescan gì đó, rồi hư bỏ đó luôn rồi ). Nhưng không có tính năng thông minh tự crop.

Sài đơn giản - nhanh gọn lẹ lấy Canon mình thấy OK. Dòng Epson sau nầy ko rành, giờ có cả HP nhưng cũng chưa sài ko dám đánh giá.

ngtung_vn thích bài này.

12. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mấy cái nầy mà sài scan gear chi bác ơi - mất công. Sài cái photo scan cho lẹ, còn lẹ nữa thì set up cái auto scan lại 1 tẹo cho ra jpg / high rồi để vào nhấn nút 1 cái ra file luôn.
    Đức toàn chơi lẹ - còn chậm vào luôn PS. Vì cái ScanGear đa chức năng thật nhưng thật ra ta có tinh chỉnh gì đâu ngoài cái DPI, thật ra tinh chỉnh thì càng đẹp mà chả ai làm thế - mỗi lần scan mỗi lần chỉnh mệt - scan xong ko nhớ lần sau scan bị cái chỉnh đó áp vào lại ko hay, trong khi xong vào PS kéo kéo tý lại nhanh gọn. Trước sài Epson Đức mới chỉnh nhiều vì...chỉnh dùng cho ra màu đẹp để scan film và màu Epson lúc đó ko thật lắm (nhớ hơi bị áp vàng sạm đen, phải kéo kéo tý cho đẹp hơn).

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

TB: Mà Đức nghĩ bác coi cụ thể thích em nào mua em đó đi OK hơn. Vì chắc giờ công nghệ same same nhau hết rồi : Máy scan ra cũng trên 10 năm, từ thời ấy nó đã đạt độ phân giải dpi tầm 4800 và cả 9600 (lúc ấy là máy pro), tới giờ dàn dân dụng vẫn chỉ 1200-4800dpi vậy thì chắc cải tiến ko nhiều. Trong khi so cùng thời máy ảnh từ thời ấy có tầm 5M giờ đã tầm 50M. Nên công nghệ chắc đã đạt đến giới hạn cho dân dụng từ rất lâu rồi - hãng nó chả còn cái gì về mặt công nghệ phải cải tiến- ngoại trừ lâu lâu thêm tính năng nầy hay thêm tính năng kia hay desing máy lại 1 tẹo cho đẹp hơn hay làm sao ít hao điện hơn và scan lẹ hơn.

Suy nghĩ nầy do ..rảnh rổi nhìn ra cửa thấy cái xe của mình. Chiếc Honda 50 thời ấy, có 50 phân khối vẫn lên 100kmh vèo vèo, ăn xăng thì cực kỳ tiết kiệm, máy móc thì gọn ơ. Giờ chiếc wave mình thì rườm ra, ăn xăng hơn mà tới 110 phân khối. Công nghệ nhìn kỹ chả hơn đc chiếc Honda 50 gì cả, chỉ có cải lùi thì có. Mà hãng toàn ca hơn với hơn. Nhưng đúng là nhìn em nó đẹp hơn :D.

haodesign™ and ngtung_vn like this.

14. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Mấy bạn nói cũng có cái lý của nó , thiệt tình mua cái nào cũng tùy theo giá trị của nó thôi - chẳng qua muốn hình ảnh ổn định khi scan cho sạch sẽ còn gấp không có lấy máy chụp cái vèo cũng xong ..chỉnh sửa trong PS mấy bạn toàn là cao thủ lo gì - còn chức năng cụ thể do mấy bạn cần yêu cầu thì chịu ...

15. ngtung_vn

Vui lòng đăng nhập để thấy link... Bác nói cái gì cũng đúng, cơ bản là em chưa ngó qua thử cái thông số của nó. Con này độ phận giải cũng đc 4k8. Con này thực ra theo nhà sản xuất thông báo qua đường USB 2.0 có 2,5w lúc hoạt động. Nhưng còn vấn đề khác về cái nguồn và ráp máy. Đa số ae ở đây cũng chủ yếu là dân làm phim vs đồ họa, nên con VGA rất trọng. Mà VGA trước giờ đa số ăn điện toàn trên 100w. Mà bác bảo cả dàn tầm 120w em sợ quá. Mà cũng đa số ae ở đây update phụ kiện dần dần. Những ng am hiểu máy móc em ko nói. Thiếu gì ng chạy 2-4 ổ raid lại làm 1 đâu bác. ( con VGA của em 1 mình nó đã ngốn ~250w rồi bác ạ )

16. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Nói cho vui chứ lúc Scan còn chuyện gì đâu mà ngó làm chuyện khác nữa - xong rút ra mình nghĩ chả ảnh hưởng gì..........

haodesign™ and ngtung_vn like this.

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cái trên kai mình trả lời cho câu tô đậm đỏ dưới đây:
    Cái đa số người dùng khác cái group người dùng dựng phim nha bạn. Và đã vào tới đây anh em không ai sài máy quá bèo nhèo. Nếu bèo nhèo thì tới lúc nâng cái VGA lên 100w như bạn nói họ cũng nâng nguồn luôn rồi. Bạn nghĩ xem có "đa số người dùng nào" cũng chơi con VGA tiền triệu để ăn nguồn vài trăm W không !? Họ là dân chuyên rồi, ko chuyên đồ họa, dựng film thì...cũng chuyên game. Cái nầy không xếp trong lớp người đa số.

18. minhduclx

minhduclx MemVIP

Và có 2,5W, nhằm nhò gì mà lo quá xa thế. Ghim cái dt vô sạc nó ăn cũng 3-5Wh đó, ghim cái máy in cũng cỡ đó trỡ lên.
    Nguồn gánh được dàn máy thì thêm 1 tẹo 2,5W từ max 2% trở lại nó thừa gánh.
    Hĩx đừng nói bạn chưa từng ghim sạc dt bằng máy tính nha, mình làm suốt. Thậm chí sài chuột ko dây nữa đây. Nếu như bạn đi mua cái bàn phím hay con chuột không dây, hay ghim cái usb vô, hay sài cái bắt wifi qua usb, hay phát bluetooth qua usb cũng lo sụp nguồn thì....thôi về nhà lo tý nữa tận thế đi cho xong. Nhớ viết di chúc (có công chứng) để tài sản lại cho mình nha :D :D

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

TB: Ah nếu máy bạn có gắn cái quạt trong thùng để làm mát thùng máy mà đang chạy vo vo thì bạn nên tháo ra đi nha, coi chừng sụp nguồn vì nó ăn đâu 4-6w gì lận đó, gấp đôi cái máy scan.

Lo xa tới mức bò trắng răng.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |