Canon EOS 5D Mark II

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi Lai Nguyễn, 16/8/16.

1. Lai Nguyễn

Lai Nguyễn New Member

Anh chị ơi! e mới mua máy cũ mà đang lăn tăn cái vụ shutter count. Cho e hỏi canon 5D mark II mà 31k shoot thì như thế nào ạ? e cám ơn nhiều

2. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

31K reset shot chắc .quan trong giá thế nào , senso còn ngon ko ?

haodesign™ and hoandsg like this.

3. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- 31K tiếng phổ thông các teen hay dùng K là ngàn - về chuyện mua máy mới ai biết được hên sui..... còn về shoot máy nếu nói set máy thì có thể có hoặc không , còn như khi mấy studio chụp RAW thì bó tay không thể hiện được số lần máy bấm - hãy tham khảo các bạn khỏi tiền mất ....

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Tại sao RAW ko hiện bác !?
    Đức ko sài Ca, sài Ni vẫn thấy hiện.
    Có mượn Ca sài thử rồi nhưng ko phải 5D2 mà 1Ds2 thì raw vẫn nhẩy shoot như thường mà. Nên dòng 1D còn thế ko lý nào 5D lại ko, cần xác nhận lại của bác!!!!

Còn máy giờ thì reset đc shoot nha bạn, nên mua máy tùy Hên Sui thôi, nên tìm chỗ có tiếng tăm - uy tín - làm ăn đàng hoàng + bảo hành có trách nhiệm mà mua. Về sài có gì họ còn chịu trách nhiệm, chứ ko lúc đó lại khổ.
    Vì dân Việt mình thì....ở SG/HN Đức ko biết chạy đua vũ trang sao, chứ quanh Đức ae chỉ thay khi 1 là lên đời tầm 30%, 60% là có lỗi mới đẩy đi, 10% mới là thẩm du nầy nọ. Mà cái số nó cũng khổ, 30% lên đời là dân làm ăn được thì nó cũng bị khai thác qtqd (dân chụp ab+tiệc, 1 đám chụp gần 500 shoot, tuần vài tới chục đám, 1 năm bèo ko dưới 30k shoot); 60% bị nầy kia đẩy ra thì có thể làm ăn vừa vừa hay ít hay nhiều cũng tùy.

haodesign™ and Lai Nguyễn like this.

5. Lai Nguyễn

Lai Nguyễn New Member

reset như thế nào vậy anh? cần tải phần mềm ko ạ

6. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Bạn cứ thử đi sẽ thấy...........?

haodesign™ thích bài này.

7. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Bạn nói sao chứ RAW Nikon cũng không nhận..

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác soi file hay dùng phần mềm test shoot.
    Soi file Đức ko để ý - nhưng test shoot online hay cái gì đó (quên mất tiêu rồi) thì có ra cụ thể luôn mà.
    Còn file raw nikon soi shoot Đức cũng chưa làm bao giờ, để test liền xem sao.

9. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- mình cũng đã phát hiện lâu rồi giờ thấy hối hận ............. khi chính bạn bè mình đi lừa người khác . để bán máy

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

Xác nhận là với cái máy nikon D80 chụp thẻ Đức vừa test có nha. Số shutter hiện lên luôn.
    Còn Ca thì ghim máy vô check on lên mà, tại bạn mình từng check thử rồi bán lên đời - bên mua đem ra LBM check vẫn vậy. Nên chắc ko tệ. Vì khi bạn ấy mua đâu có 30k shot (đã check), 2 năm sau bán lại tính chắc hơn 150k mà check ra hơn 170k.

11. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Theo em biết thì chỉ có quay phim mới không nhảy shutter count thôi, còn chụp là nhảy hết

12. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Reset shot thì chỉ có cách thay chip thôi, phần mềm 0 can thiệp đc.
    5D2 chụp cỡ 500k tấm còn đc, quan trọng bảo quản thế nào thôi.
    Mua máy cũ cần nhất kiểm tra kỹ 3 thứ này, bao nhiêu shot chỉ mang tính chất tham khảo.
    1. Sensor: bật chức năng clear sensor để nó lật gương và mở màn chập lên cho nhìn thấy sensor. Tuyệt đối đừng dùng cái gì chạm vào kể cả bông gòn nếu chưa từng làm qua. Nhìn bằng mắt ở mọi góc, nghiêng qua lại, nhìn thật kỹ xem có bị xước không.
    Test sensor: chụp 1 tấm hướng lên trời chỗ mây trắng, xem lại trên hình có đốm đen bất thường 0? Nói thằng bán xử lý ngay, đc thì mua 0 thì thôi. Cái test bụi và xước Sensor
    Đậy nắp ống kính, để tốc độ 20 chụp ở iso 200 400 800 1600 để kiểm tra, trước khi chụp vào custum function tắt khử nhiễu iso cao đi. Nhớ chụp RAW mới thấy đc. Mở hình trên máy vi tính, phóng to hết cỡ sẽ thấy những điểm màu trắng là điểm chết, nhưng điểm này sẽ luôn xuất hiện vì là điểm Sensor bị hỏng. Điểm màu xanh và đỏ là sẽ chết trong tương lai, gọi là hot pixel.
    2. Màn chập: mở chức năng chụp liên tục cao nhất của máy, chọn file jpg nhỏ, gạt focus sang manual rồi bắn tầm 20-40 phát liên tiếp xem sao. Chú ý nghe tiếng gương nhảy có đều không hay có âm thanh lạ 0.
    3. Focus: kiểm tra focus xa gần và chỗ tối thử xem thế nào
    Còn đánh giá bên ngoài thì khó nói lắm.

13. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Nikon test online chính xác lắm. Canon thì sau 5D và từ 40D test đc. Canon dòng 1D phải mang ra LBM mới test đc.

14. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Mình nghe nói là 5D Mark II là thợ quay fim nhiều, nếu xuôi gặp ngây máy quay nhiều là mau hư con chíp lắm, ko biết dòng Nikon D800 có bị quay ko các bác nhỉ?

Chỉnh sửa cuối: 16/8/16

15. TGC

Canon mạnh và tiện dụng về quay phim hơn NIkon nên dân quay máy ảnh xài Canon nhiều hơn NIkon bác haodesign

nguyenbachbp and haodesign™ like this.

16. TGC

Cách đây mấy tháng em mua Canon 7D Mark II lúc đó tool check shot vẫn chưa support nên ko check được, và Canon 80D, 1D X Mark II cũng vậy, tuy nhiên nay EOSMSG đã ra bản 5.0 đã có thể support được những model đó rồi, cho nên người dùng có thể tự cắm dây USB vào máy, mở tool và check ở nhà

van son, congluan211 and haodesign™ like this.

17. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Cám ơn bác Vui lòng đăng nhập để thấy link nhiều, mình có ý như thế này bạn Vui lòng đăng nhập để thấy link nếu bạn định mua 5D Mark II mà 31k shoot nwú chưa mua bạn nên lấy 6D ngon hơn, vì 6D cũng full frame nhưng dòng máy này mới ra mà rẻ hơn so với 5D Mark II,

Lai Nguyễn thích bài này.

18. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

6D chỉ có mua mới thôi, mua cũ còn chết dữ nữa. 6d dân phóng sự rất khoái, quay film tốt hơn 5D2, iso cao cũng tốt hơn, phù hợp với phóng sự. Nhất là mấy máy vài ngàn shot, nó quay film 0 sao lên shot đc.

haodesign™ and minhduclx like this.

19. kocontenhay

kocontenhay New Member

thế còn 5D3 thì sao các bác quay phim có ảnh hưởng gì ko

20. minhduclx

minhduclx MemVIP

Để ý kỹ mấy trang bán máy nước ngoài, nếu tính cả ship về vn máy cũ ít shoot vẫn ngang ngửa hay mắc hơn giá dạng đó đang bán ở VN. Vậy thì tự hiểu ở VN sao máy cũ hô ít shoot mà rẽ thế. Có nước kiếm các thương gia trên vnpho...chuyên nhận order nước ngoài về mai ra, lúc ấy ta tự chọn từ web, rồi nhờ họ đặt về, tiền cao tý mà an tâm.
    Còn tốt nhất thì mua mới - giá quá chat đối với nhiều anh em. Nhưng tiền nào của đó.

haodesign™ and van son like this.

21. Lai Nguyễn

Lai Nguyễn New Member

Em cám ơn ac nhiều ạ. E đã lấy 5D II và không hối hận

minhduclx thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |