Canon 70D và 750D loại nào quay phim tốt?

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi dungmedia, 6/12/16.

1. dungmedia

dungmedia MemVIP

Chào mọi người! dự định e định mua máy canon vừa chụp và quay các clip hài ngắn với chi phí 20tr e không biết nên chọn dòng nào cho phù hợp? mong các a em có kinh nghiệm chia sẻ và tư vấn, cám ơn mọi người.

2. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

70d hơn về mọi mặt nên chọn 70d đi bạn ơi

3. Nguyễn Chương

Nguyễn Chương Điều hành viên cũ

70D lấy nét theo chuyển động, và là dòng cao cấp hơn 750D, nên chọn 70D

nguyenbachbp thích bài này.

4. TGC

750D và 760D là dòng xxxD, có bệnh cảm biến và ko có độ K, nội nhiêu đó là thấy ko phải lựa chọn sáng suốt với giá tiền 20tr rồi

5. dungmedia

dungmedia MemVIP

cám ơn mọi người! vì mình thấy trên tiki bán giá rẻ hơn cũng bảo hành chính hãng canon 70D chưa đến 18tr còn 750 chưa đến 13tr? nếu thêm tầm 25tr trở lại nên mua loại máy nào thì phù hợp với công việc trên. cám ơn mọi người đã quan tâm!

Vui lòng đăng nhập để thấy link

caodangluan thích bài này.

6. TGC

Canon 70D body chính hãng giờ còn 15.7tr, lens kit 18-135 STM giá 6tr, 50mm f.18 STM giá 2.4tr. Nguyên mớ này còn chưa tói 25tr. Bạn có thể thay Kit 18-135 STM bằng Sigma 17-50 f2.8 giá 6.5tr, lợi khẩu hơn, chất ảnh tốt hơn nhưng lấy nét chậm hơn, ồn hơn và tiêu cự ngắn hơn, còn lại vài trăm K mua thêm vài 2 cục pin pisen E6 nữa là chiến quay phim tạm ổn. Nếu chưa có đèn led chưa có mic thì phải trừ bớt tiền lại, LED 1.5tr, mic 1.2tr, coi như là bỏ len 50mm STM ( cũng ko thật cần thiết trên body crop)

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

Quay máy ảnh còn cần thêm phụ kiện chân máy - gá đỡ - gá chữ U bắt cả đèn lẫn mic,...nói chung Đức ko quay bằng em nó nhưng thấy thì nói thêm vậy. Còn nếu quay dạng phóng sự thì thấy mấy bạn trẻ giờ chả cần thêm gì cả, chỉ cái máy là xong: ko cần cả đèn - cả chân - cả mic (chắc ko cần tiếng nhiều nên mic máy ok rồi quá).
    Bác TGC chuyên quay thì cộng luôn đồ nghề tối thiểu cần thêm cho ra giá cụ thể cho bác ấy kìa.

nguyenbachbp and van son like this.

8. TGC

cần thêm 1 monopod, loại bèo thì 1tr còn khá hơn chút thì tầm khoản 3tr, cho 1 monopod, 1 đầu bi và 1 chân chảng 3

9. vuhoan42

vuhoan42 MemVIP

Bạn nên mua con 80D như mình.. quay được 1080p@60fps ... con nay dùng chip Digic 6 và 45 điểm lấy nét, bạn mua thêm ống kính EF-S 18-135mm f/3.5-5.6 IS USM nữa thì quay ngọt thôi.. mình thường quay Mv bằng con này

10. TGC

Theo mình thì nếu giá tiền đầu tư ráng thêm tầm 30tr thì nên mua 80D còn eo hẹp thì 70D là dùng tốt, cơ bản chất ảnh 80D ko hơn gì 70d cả, chỉ hơn được đúng khoản ISO cao, khử moire và 60fps, ngoài ra con lens KIT nano USM của nó quá mắc với chất lượng hình ảnh mà nó đem lại, nó mắc là vì nó có option để kết nối vào bộ zoom điện, ngoài ra chất lượng hình ảnh cũng bình thường ko có gì đặc biệt. Bạn dùng 70D và Sigma 17-50 hình ảnh quay ra sẽ tốt hơn 80D và 18-135 nano USM

DC30PLUS and nguyenbachbp like this.

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cho Đức hỏi ngoài lề tý luôn.
    Vậy 7D2 và 6D , cuối cùng em đồ cổ 5D2 so với mấy em đó thì sao bác ?
    Cái nầy Đức ko biết thật. Chỉ có lúc cũng tính mua máy chụp quay mà...ko lên đc. Nhưng lúc ấy tính lấy 6D cơ , vì tính ra tính lại tầm 50 chai đầu tư 1 cái máy quay tốt thì dư đầu tư dàn 6D. Nhưng rồi vì tính cơ động vẫn lấy máy quay.

van son thích bài này.

12. dungmedia

dungmedia MemVIP

cám ơn mọi người đã tư vấn chắc e vay thêm mua con 80D cho ổn!

13. TGC

Bác Đức cần so sánh về khoản quay hay chụp? chụp thì em chịu không review được, vì máy ảnh vô tay em chỉ có duy nhất 1 tác vụ là quay thôi, không biết chụp là gì :D

14. minhduclx

minhduclx MemVIP

Dĩ nhiên hỏi khoản quay rồi mà . Nên Đức mới nói "tính mua máy chụp QUAY".

van son and nguyenbachbp like this.

15. TGC

Xét về chất ảnh thì: 6D > 5D >7D2
    Xét về ISO: 6D > 7D2 > 5D2
    Xét về độ tiện dụng: 7D2 > 6D > 5D2 ( AF liên tục, màn hình rõ nét, 7D2 có 1 khe thẻ SD và 1 khe CF ..)
    Xét về độ bền: 7D2 = 5D2 > 6D
    Tổng:
    - Quay truyền thống 7D2 là lựa chọn số 1, Phóng sự thì 6D số 1. 5D2 kẹt lắm thì dùng chứ nó bất tiện đủ đường, cái màn hình ko sắc nét korõ ràng để kiểm soát màu là bất tiện lớn nhất.

- ISO: 5d2 an toàn trong ngưỡng 2500 đổ lại, 7D2 cũng vậy mặc dù lên đến 6400 nó cũng ko lộ noise nhiều nhưng da mặt bị bệt, mất khối, 6D ISO khủng 4000-5000 hình còn trong, nét còn chắc, da mặt ko bệt.

16. minhduclx

minhduclx MemVIP

kiểu nầy 6D2 ra chắc trùm cho quay luôn quá, nghe thông tin cũng chuẩn bị lộ diện rồi đây.

Còn về khoản lens thì sao bác. Nghe nói quay cần len chống rung gì gì ấy - nên 1 số người sài nói sài len canon thường chống rung ngon hơn len L như 17-40 28-70 hay 28-105,...

van son thích bài này.

17. TGC

Lens L là lens canon chứ lens gì bác? con nào có chống rung thì nó đỡ rung hơn con ko có vậy thôi, về chọn lens thì anh em quay hay chụp đều tự biết lựa tiêu cự nào là phù hợp cho mình và khẩu độ mở lớn cỡ nào là thứ mình cần, giá tiền mình có thể bỏ ra mua là bao nhiêu. Tổng hợp những thứ đó sẽ cho mình chọn lựa thích hợp

18. minhduclx

minhduclx MemVIP

Dĩ nhiên nói L là nói len Canon rồi, ý Đức nói dòng cao cấp ấy.
    Trong khi 1 số người sài nói là dòng L chống rung ko tốt bằng dòng thường đời mới, giá dòng mới lại rẽ hơn L vì ko phải L . Nói chung là Lens thường +chống rung + giá rẽ = Quay film tốt hơn lấy Lens L quay !? Phải hok ?

Đức đang sài Ni nên cũng chả rành hết Ca, có sài thử qua chứ cũng ko chuyên nổi nên ko biết rõ mới hỏi . Trước tính mua 6D qua quay thì thanh lý hết Ni luôn, nhưng ân tình với Ni chưa dứt nên còn ở lại :D:D

19. TGC

6D + 24-105 F4 L là đủ chiến cho mọi loại quay phổ thông rồi

minhduclx thích bài này.

20. trinhhuong

trinhhuong New Member

vui lòng cho mình hỏi ? khi quay phim bằng 7dmark 2 thì cục pin theo máy quay liên tục thì được khoảng bao nhiêu phút . xin cảm ơn
    ( vì mình đang dự định lấy em này - rất mong được sự hướng dẫn )

21. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

cứ mua thêm cục nữa khỏi suy nghĩ ,2 cục vẫn hơn 1 cục ,quay phim 1 cục ko an toàn đâu,hơn nữa bạn đâu nắm chắc đám cưới này quay 1h,2h,3h... và giá 1 cục pin so với chi phí chả đáng

22. TGC

Mình đang quay 7D2, máy này nó khá tốn pin, bình thường quay một đám rước dâu cũng phải một cục zin canon với 2 đến 3 cục pisen E6. Quay nó hao pin dễ sợ lắm, nếu có điều kiện thì bác nên mua pin zin canon xài nó cầm pin tốt hơn. Pin pisen xài tạm ổn thời gian đầu thôi, về sau nó nạp ko đầy cứng được với xạc zin canon và hay bị bệnh tụt pin đột ngột, đang quay lễ mà nó làm cái ào là mất tiếng luôn.

nguyenbachbp and minhduclx like this.

23. minhduclx

minhduclx MemVIP

Pin dõm ko riêng cho máy chụp đem quay mà máy quay cũng thế - báo ảo lòi ra. Nhiều lúc báo còn 5-6h, quay được tầm 1h báo còn hơn 3h, quay thêm 20-30' báo còn 1 tiếng, quay thêm tý báo còn mấy phút cái ngủm. Trong khi pin zin báo quay 2h quay hết 2h thôi, ko ảo đến thế.Nhưng tiền nào của đó, pin zin giá chát quá (máy quay , máy chụp thì ko rành), 1 cục zin 9 hãng mua được gần chục cục dõm.

van son and nguyenbachbp like this.

24. trinhhuong

trinhhuong New Member

Xin cảm ơn TGC và các bạn , cho mình hỏi thêm là ống kính Kit 18-135 đi kèm theo Canon 7D mark 2 dùng quay phim thì Ok không ? hay là nên đầu thư thêm ống kính khác ????

25. dungmedia

dungmedia MemVIP

Cho mình hỏi thêm chọn ống kính quay phim nên chọn loại USM hay STM xin cám ơn?

26. TGC

Ống này quay cưới phổ thông thì ok cũng ko lo gì vì 7D2 ISO cũng khá tốt, tuy nhiên từ 5.5tr lên 6.4tr để lấy lens Sigma 17-50 2.8 chất ảnh sẽ tốt hơn, len 18-135STM chỉ lợi tiệu cự và lấy nét nhanh, còn lại thì thua Sigma 17-50

27. TGC

STM đương nhiên sẽ nhanh hơn bác, nhưng USM cũng không quá tệ đâu, chọn 1 lens thì còn phải coi chất hình, khẩu độ, tiêu cự và giá cả nữa, tổng hợp hết lại cái nào ok nhất mới là cái mình chọn cuối cùng

1doinhoem thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |