Cần giúp khắc bia mộ

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi server559, 28/4/12.

1. server559

server559 Member

bác nào có đã từng làm khắc bia mộ có thể hướng dẫn em được không ? em đang định mở tiệm khắc bia mộ nhưng chưa biết làm thế nào. Máy tính có rồi, máy cắt đề can có rồi, phôi làm bia mộ có rồi. còn công đoạn làm thì em chịu, tìm hiểu trên google có hướng dẫn nhưng em muốn học hỏi kinh nghiệm từ các bác.

2. conglc

conglc MemVIP

ặc, chưa biết làm tí nào mà bác tính mở tiệm, liệu có liều lĩnh quá ko bác

server559 and aocuoigiahung like this.

3. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

1. Thiết kế bằng corel draw

2. sử dụng máy cẳt đề can. nên chọn loại đề can koanhao. vì loại đề can này khi bóc không để laị keo.

3. dán vào đá và bóc phần chữ cần ăn mòn

4. đến đây dùng một loại acid mạnh là acid nitoric (HNO3 )

đổ lên bề mặt tấm bia đã dán bóc đề can. phần chữ bóc đi sẽ bị ăn mòn do phản ứng hoa học
    2HNO3 + CaCO3 => Ca(NO3)2 + CO2 + H2O

5. có thể dùng tay để thử độ sâu. khi nào ăn mòn đựơc độ sâu cần thiết ( >=1mm) thì dừng lại dùng nước sạch rửa thật sạch, bóc bỏ đề can
    kết quả

quét sơn vào và cuối cùng ta được tấm bia mộ

Lưu ý: vì đây là loại acid rất mạnh nên các bạn nhớ để xa tầm tay của trẻ em và tránh không cho phụ nữ biết (nhất là các bà có máu hay ghen :)) ) (dù cho nồng độ đã được pha loãng nhưng vẫn còn rất nguy hiểm )

Tránh sự tiếp xúc lâu với acid và khi làm nên đeo khẩu trang hoặc các thiết bị phòng độc để đảm bảo an toàn lao động, tránh bệnh nghề nghiệp.

CHúc bạn thành công!

4. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

Mình là thợ khắc bia mộ từ khi còn khắc bằng tay, chữ phải kẻ xong rồi khắc.Nhưng bây giờ ko phải làm thế nữa mà có hai cách để bác làm
    1)Bác đã có máy tính và máy cắt chữ thì Bác mua đá Granis hoặc đá Thanh hóa về, Đề can bác cắt xong gián vào đá đem đến thợ bắn cát{Thợ chuyên bắn bia}
    2)Nếu bác muốn làm từ a-z thì bác phải sắm một máy bắn cát nữa.
    Đấy là hai cách đơn giản nhất để bác làm và từ đó Bác học hỏi thêm kinh nghiệm. Chúc bác thành công

server559 and aocuoigiahung like this.

5. van son

van son MemVIP

hướng dẫn củâ bác NguyenTuan
    không còn gì chi tiết hơn !
    năm 2004 em đi học đúng như bác hướng dẫn mất 1 chỉ vàng (họ nói thẳng luôn là dạy họ lấy 1 chỉ vàng ko lấy tiền - vợ đưa cho 1 chỉ để trả người ta - nghĩ lại tiếc quá)

6. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

1 chỉ mua đc cái mớ kiến thức từ ngày các bé chưa biết gì : rẻ
    Bây giờ 1 chỉ mà học công nghệ CNC + DJ paint khắc trên máy : quá rẻ
    Thời buổi công nghệ nó luôn luôn đi cũng với đồng $ mà bác :)

server559 and van son like this.

7. server559

server559 Member

em xin chân thành cảm ơn ý kiến đóng góp các các bác, các bác có thể cho em biết acid dùng để ăn mòn đá là loại acid gì không? ở đâu bán, còn máy bắn cát là loại máy gì, tên máy, ở đâu bán ? nói thực sự em cũng chỉ muốn vào làm thêm cho biết thôi, mình tiện có máy móc thì làm luôn bởi vì ở quê em chưa có ai làm? em ở vùng nông thôn nên chậm biết lắm.

8. Nguyễn Tuấn Cameraman

bạn cắt decan lột bỏ phần cần khắc rồi đổ Axit, bóc ra, quét sơn là xong, cách làm truyền thống của các hiệu làm bia đá vẫn vậy mà, máy bắn cát mình chưa thấy và chưa gặp ai sử dụng cách này.

9. Nguyễn Tuấn Cameraman

Acitnitoric (HNO3) bạn mua tại: Công Ty TNHH Thương Mại Và Sản Xuất Hóa Chất Thạch An - 11/132 Mai Dịch, Q. Cầu Giấy, Hà Nội. ĐT: 04-39911656

Web của công ty: Vui lòng đăng nhập để thấy link

server559 thích bài này.

10. Huy Thiết

Huy Thiết Team Phục Chế

Em xin có ý kiến thêm về việc này là: Bây giờ họ ko làm theo cách của bác nguyentuan nữa đâu ạ bởi vì Bia mộ bay giờ họ ko đổ axit nữa vì khách hàng giờ họ toàn yêu cầu làm bia bằng đá Granit hoặc bằng gạch mem cao cấp chứ ko làm bằng đá thanh hóa nữa.nếu để bắt kịp với nhu cầu thì bác chủ phải có máy nén khí dùng để bắn cát mới làm được. nếu bác chủ yêu thích việc này thì hãy liên lạc với mình mình sẽ tư vấn cho.Còn ở địa phương mình chưa có nhu cầu cao thì bác cứ làm theo cách của bác nguyetuan là oke.

11. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bác chủ thớt tính xem trong vùng bác có bao nhiêu cụ cần làm bia và tính xem có thể có thu nhập cao hay không rồi hẵng đầu tư nhá. Chứ không có một năm làm vài cái thì nên làm bằng AXIT cho nó đỡ chi phí.

12. hoangan2583

hoangan2583 Super Moderator Thành viên BQT

Chỗ em họ toàn làm bằng cách của bác Tuấn thôi. Khi sơn họ bôi lên 1 lớp như dạng mỡ những vùng ko muốn sơn lem sang rồi họ quét sơn và nhũ. Có đứa em làm nghề này( nick trên diễn đàn là hoanghoa86). Đến tết thì đông việc.

13. hoangan2583

hoangan2583 Super Moderator Thành viên BQT

Bác Phúc có tài liệu về JD paint cho mình xin với! Dạo này hè đến rồi ít việc rảnh rỗi đang ngâm cứu phần mềm này. Chỗ mình cả xã giờ có 6 máy CNC khắc gỗ. Làm mẫu họ lại phải gửi đi lâu lắm mới có mẫu, nên ngâm cứu xem có thể làm được ko? Xin lỗi bác chủ vì đã sai chủ đề

14. hokida

hokida MemVIP

Bác nguyentuan nói đúng đấy.Đơn giản là bạn chỉ cần làm maket mẫu bia trên corel theo kích cõ rồi cắt decan dán lên sau đó lột bỏ phần hoa văn tên đi rồi đổ axit(công đoạn này thì phải làm để có kinh nghiệm cho độ nông sâu phù hợp) sao đó rửa và để khô.Rồi phun quét sơn trắng hay phun nhũ thì tuỳ. Cuối cùng lột đề can ra. lấy máy mài mài 4 cạnh cho khỏi sắc rồi dùng gana đánh bóng là lấy tiền.
    Còn nếu nhiều việc và dân ở khu vực bạn đời sống cao thì làm bằng đá Granit, tuy nhiên giá đá cao, đầu tư 1 bộ bắn cát giờ cũng cao: máy hơi, hệ thống hòm bắn chắc cũng mất 10 triệu. 1 ảnh đá Granit 35x50 có ảnh màu trên gạch men lấy khách giờ cũng phải 6-7trăm. lãi gần nủa rôi.
    Bạn vào đây kiếm mẫu bia mộ
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

15. kisimex

kisimex New Member

ban co mau chu han nom chi minh xin voi. Địa chỉ mail cua minh: bekythuat@gmail.com
    Mình đang can lam vai cau doi bang chu nom cho bia mo

16. dặng trình

dặng trình New Member

mình muốn xin mẫu corel bia mộ có bạn nào giúp mình không? mình xin cảm ơn. trinhmaiphoto@gmail.com

17. lubu

lubu Active Member

Bạn kisimex Load Cái này
    NJStar Communicator Free Download - Version 3.30
    Phần mềm đánh chữ hán tìm hiểu xem trên google ( lâu Quá không dùng nên quên Mất)

diemxplm thích bài này.

18. ROONEY

ROONEY New Member

các bác cho em hỏi, hiện tại có loại sơn nào dùng để sơn lên bia mộ mà nó lâu phai màu ah, vì bia của bà mình bị phai màu hết 1 nữa, mình đã thử loại sơn dầu bình thường, sau 1 thời gian ngắn nó đã bong tróc, giờ cho mình hỏi có loại sơn nào để đảm bảo chống nắng không ah. MONG NHẬN ĐƯỢC SƯ TRỢ GIÚP. THANKS !!!!

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

Sơn chỉ giải quyết tình trạng được 1 thời gian (cỡ 1 năm) nếu trong điều kiện tốt - còn phơi nắng mưa xuốt thì còn lẹ hơn. Nhà mình từng bị tình trạng tương tự rồi nên biết (khắc lên đá hoa cương vân đá chứ ko phải màu đen tuyền- nên xong họ sơn phủ lên thêm 1 màu đen thì thấy rất rõ - nhưng hơn năm chữ đen bay đi, vết khắc vẫn còn nhưng rất khó đọc, sau đó sơn phủ lại nhưng vẫn bị nên ko khả thi)
    Sao bạn không tranh thủ mùa thanh minh mà thay bia mộ luôn. Có 2 loại :1 là khắc bia mộ - 2 là công nghệ mới họ in lên men sao đó (ko biết phải in nhiệt ko) nhưng rất bền.

hoandsg thích bài này.

20. ROONEY

ROONEY New Member

ok thanks bạn nhiều, tại mình đang cần sửa lại gấp nên mình muốn tự làm lại ah. \

21. anhnghoc

anhnghoc New Member

cho e hỏi học làm maket đó ở đâu vậy .em mó tren mạng mà không ra chắc phải mất tiền đi học rồi ạ

22. anhnghoc

anhnghoc New Member

anh ơi a có nhận dạy nghề ko ạ e muốn học để làm bia ạ

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |