Cần giúp - bo viền nền theo ý

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi sonlinh, 18/9/11.

1. sonlinh

sonlinh New Member

mình thấy clip này bo viền nền rất khéo, bo viền nền chạy theo thanh đồng và bo viền nền sát người thanh đòng theo ý mình. ko biết có bạn nào biết cách làm như thế này thì chỉ dẫn cho mình với. cảm ơn nhiều nhé

Last edited by a moderator: 11/7/15

2. Dazzle

Dazzle Già Làng

Kỹ thuật mặt nạ, khg có gì là mới lạ. Bạn nên xem lại kỹ thuật cơ bản sử dụng Avid Liquid phần Trackmatte.

3. videochau

videochau Già Làng

Chú ý bo sát (tương đối) quanh người trong clip chỉ làm được khi người ngồi im một chỗ, còn khi chuyển động được làm bằng hình bầu dục rộng chứ không thì.....

4. sonlinh

sonlinh New Member

mình nghĩ nó ko đơn giản như vậy. vì mình cũng đã thử rồi nhưng có lẽ chưa tìm ra hết. mong bạn chỉ bảo tạn tình

5. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn đã biết sử dụng mặt nạ trong AL chưa? Còn cái đoạn người ngồi đó, bạn Photo lấy một cái hình, đưa ra photoshop vẽ lấy cái mặt nạ chạy sát theo người, dùng Fade 15, sau đó đưa vào AL matte cho nó một nhát là tha hồ "bo viền như ý"!

6. sonlinh

sonlinh New Member

mình biết dùng mặt nạ trong AL dựa theo những file có sẵn thôi, chưa biết tạo file *.TGA trong photoshop. nhưng mà trong clip ấy, bạn ấy bo sát người, sau đó thanh đồng cử động, viền bo cũng thay đổi theo, nếu dùng file như bạn nói, e là khó làm được việc ấy. ý mình là như vậy đó bạn.

7. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn đừng nên mơ chuyện đó khi dùng AL, muốn mask chạy theo chuyển động chỉ còn 1 cách là dùng keyframe trong After Efffects, mà chuyện đó thì quá tốn kém cho một clip hầu bóng. Vì vậy khuyên thật bạn trong dựng phim nên liệu cơm gắp mắm, tạo mask có fade rộng rộng ra cho tha hồ cử động, còn người xem thì cũng dễ tính không đòi hỏi mask phải chạy sát người như trong các film của Hollywood làm gì.
    Chưa biết thì thử cho nó biết, chả có gì khó cả: Lấy PEN vẽ lấy 1 đường viền trên một layer thứ hai (layer 1 là ảnh BMP lấy từ hầy bóng trong AL ra). Sau khi vẽ xong Dell BMP đi. Meger Layer lại (thành Background) bằng cách bấm Alt+L+F. Sau đó vào Channel, trong đó có sẵn 4 Layers rồi (Mình nói vậy cho bạn dễ nhận). Bấm và giữ phím CtrL rồi dùng chuột bấm vào biểu tượng MASK. Nó sẽ tạo cho bạn Layer thứ 5, đó là MASK. Nếu bấm và giữ phím Alt và nhấn biểu tượng MASK thì nó sẽ cho MASK ngược. Sau đó lưu lại với định dạng TGA có Alfa là xong. Tóm lại tự làm và tự hiểu!

Chỉnh sửa cuối: 19/9/11
    sonlinh thích bài này.

8. videochau

videochau Già Làng

Theo đoạn Demo làm gì có chuyện như bạn nói, xem kỹ đi bo viền to như thế mà nói bo sát người....nếu làm đơn giản thì khi Đồng nhảy múa sao không làm mà lại chọn lúc ngồi im.....

sonlinh and Dazzle like this.

9. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn ấy có cảm giác vậy thôi bác Châu ạ, vì vậy em mới giải thích là không có chuyện đó trong AL.

10. sonlinh

sonlinh New Member

cảm ơn bạn đã chỉ rất chi tiết và tận tình. mình sẽ cố gắng

11. sonlinh

sonlinh New Member

bạn nói vậy mình mới hiểu ra vấn đề. cảm ơn các bạn đã giúp đỡ

12. sonlinh

sonlinh New Member

bạn vui lòng gõ tiếng việt có dấu nhé

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

Kha-kha.........Mềng hông phải dân photoshop nên hông có mấy thứ đó!

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |