cách xuất phai có đuôi mp4 trong edius 7

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp' bắt đầu bởi tvh2002dz, 28/10/16.

1. tvh2002dz

tvh2002dz Well-Known Member

Có pro nào biết cách xuất phai video mp4 trong edius 7 mà theo ý muốn có số lượng ghi theo ý mình không.Nếu bác nào biết xin được chỉ dẫn.Em xin cảm ơn

2. ducadi

ducadi MemVIP

E mới vô nghề dựng phim nên biết sao thì e nói vậy nha, các bác lão làng thấy sai thì sửa giúp e.
    1. Bác kéo con trỏ về đầu đoạn phim muốn xuất + bấm phím I xong kéo trỏ về cuối đoạn phim muốn xuất + bấm phím O
    2. Vào file => print to file (phím tắt là f11)
    3. Trong bản Print to file cột bên trái bác chọn H.264, cột bên phải bác chọn H.264 lần nữa, chọn xong bác click vào nút Add to Batch List
    4. Bảng lưu file hiện ra bác đặt tên file, chọn thư mục lưu,PHẦN QUAN TRỌNG là trong tab Basic Settings => mục Average quyết định dung lượng file xuất ra của bác,bác tăng giảm trong đây để ra dung lượng file như ý. Xong bác bấm vào save.
    5. Vào file =>Export => Batch Export. Trong bảng Batch Export mục File size bác thấy dung lượng file xuất ra là bao nhiêu, nếu không vừa ý thì bác xóa phần đó đi rồi làm lại bước 1 tới khi nào có dung lượng ưng ý. Kinh nghiệm của e là file xuất ra có thể thấp hơn trong phần Batch Export 1 chút. Chúc bác may mắn.

cuonghuynh79, tvh2002dz and DC30PLUS like this.

3. cuonghuynh79

cuonghuynh79 Member

Hình ảnh minh họa đi Bác.Múc 5 chưa hiểu lắm,cảm ơn Bác

4. ducadi

ducadi MemVIP

Hình minh họa bước cho bác cuonghuynh79 đây

5. ha_nhan_giang

ha_nhan_giang MemVIP

mình cũng mới tìm hiều cái món này . nên cũng chưa biết cách làm sao để xuất file ra nhanh nhất. chứ so với Pr thấy lâu quá. cũng chính vì thế mà nhiều anh em hiện nay sư Dung Pr nhiều hơn

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

hình như bạn nói ngược đời.
    Muốn so sánh phải so cùng cấu hình. Đừng lấy dàn máy làm Premier gái trên 30tr, thậm chí có dàn cái card màn hình ko mắc ngang ngửa dàn dựng Edius rồi đi nói sao Edius xuất lâu. Thiệt tình ko hiểu bạn so kiểu gì. Bạn đầu tư dàn như AP đi rồi xuất xem ăn AP ko. Nói phải có tý não chứ.

7. ha_nhan_giang

ha_nhan_giang MemVIP

làm gì mà căng vậy . sắng nay bác ăn khoai ngứa ak

8. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác mới tìm hiểu nên chưa biết, edius dùng công nghệ quick sync của intel để xuất file mp4 AVCHD.
    Còn premiere dùng nvidia cuda và nvec để xuất film.
    Nếu cấu hình đúng, ít chỉnh màu (tầm dưới 30% timeline), dùng i5 hoặc i7 có quick sync thì 1h30 phin cưới cần khoảng 30-40 phút ra đc file mp4 có cả đầu băng, còn không dùng quick sync, cũng máy đó phải mất hơn 3h mới xong.
    Còn bên premiere, nếu máy cắm cái card vga cỡ 1060 hay 980 trở lên cũng có thể đạt tốc độ cỡ đó.

Mình đang cài cái máy I5 4460, vga 650 1G, ram 8G đây, lúc nãy mới test thử: 30p phim 1920x1080 chỉnh màu toàn bộ timeline, tất cả đều chèn chuyển cảnh, nếu có quick sync xuất ra 1920x1080 18Mbps mất 25p, không bật thì gần 2h.

Chỉnh sửa cuối: 31/10/16

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ông bà xưa có câu:
    Biết thì thưa thốt
    Không biết thì dựa cột mà nghe.

U ko biết thì đừng nói tầm bậy tầm bạ. Tôi nói thế còn nhẹ, ngoài đời u nói tầm bậy bạ coi chừng bị người ta quýnh - đâm - chém. VD u nghe nói có vợ chồng đi với trai gái khác là ngoại tình, u gặp chồng vợ ai đi với đồng nghiệp hay nói chuyện với ai đó khác giới về u la ầm lên người đó ngoại tình xem kết quả thế nào.
    Cái VD đó y chang cái vụ u nói chạy chậm đó. Chậm phải so chậm thế nào - trên project dựng gì - làm gì và cấu hình máy thế nào. Thấy xuất chậm = cả dòng cả họ chậm. Vậy u gặp 1 gái ngoại tình = cả thiên hạ đàn bà con gái đều ngoại tình ah. Nói đéo có não ở chỗ đó. Giờ thông chưa.
    Không muốn người ta nói nặng hay chửi thì phát biểu có não tý nha. Muốn người ta coi trọng mình thì tự mình phải có tý giá trị, KHÙNG KHÙNG ĐIÊN ĐIÊN kêu người ta nể !!! bộ người ta Khùng Điên như u sao mà nể . Sự thật mất lòng (cảm thấy thương hại thì có chứ Nể đéo có - thường hại vì họ Khùng Điên - thường hại vì có người kém hiểu biết,...)

10. ha_nhan_giang

ha_nhan_giang MemVIP

cái mình muốn bác Tư vấn và chỉ hộ là chỉ cách làm . vì mình chưa biết mới tim hiểu có vài bữa .
    cái em cần mọi người trả lời là những QUOTE như thế này này. chính vì những câu trả lời như thế này mới làm em tò mò tìm hiểu EDIUS

11. ha_nhan_giang

ha_nhan_giang MemVIP

Bác TamBom cho em hỏi . là emđang dùng con chip Q9650 cũng 4 lõi 4 luồng .12M . Ram cũng 8G. card cũng gtx750 1g như của bác. mà em thấy làm PR cũng khá ổn. xuát ENcoder ngon lành vi xử dungGPU. còn trong EDUS thì đó em không biết sủ dụng Quyck sync hay do chip của em ko hỗ trợ xuất kiểu này mà thấy khá lâu so với xuất Pr. vậy bác có thể hướng dẫn hoặc cho cái ảnh hướng dân cách xuất không ạ

12. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Bạn tham khảo thêm nhé:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Nếu chưa rõ bạn nên vào Google để tìm hiểu thêm về Quick Sync. Thân ái!

van son and photongheo like this.

13. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

Q9650 ko có Quick Syn bạn à nên xuất MP4 cũng ngang với premier thôi

ha_nhan_giang thích bài này.

14. ha_nhan_giang

ha_nhan_giang MemVIP

vâng cám ơn bác. bác cho hỏi dấu hiệu để nhận biết đời chíp nào có và không có Quick sync ak . dong xeonE5 có ko nhỉ. vd như 2670

15. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Mấy con Intel nào mà nó iGPU là nó có công nghệ đó

16. nobita99

nobita99 New Member

Bác xem Video này nhé!

17. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Xeon không có tích hợp vga nên 0 có quick sync. Mấy con i3 i5 i7 có tích hợp gpu (dân gian hay gọi là vga onboard đó). I7 thấp nhất thì 2600k là xài ngon rồi. I3 và i5 thì phải dòng 3xxx mới có. Khi dùng quick sync thì gpu chạy 100% còn cpu chỉ chạy từ 30-60%. Giống như bên premiere mà dùng nvec để xuất đó. Chip đời cao thì gpu càng mạnh và xuất nhanh hơn chút.
    Bác dùng core quad với card 750 mà nói chạy premiere ổn chắc không sử dụng chỉnh màu nhiều nhỉ?

DC30PLUS thích bài này.

18. TGC

nvenc thực ra cũng chẳng có gì ghê gớm đâu bác, cái chính là công nghệ của nVIDIA được tận dụng sẵn trong Pr, không có nó GPU vẫn full load như thường khi xuất với FX có support GPU trong Pr

DC30PLUS thích bài này.

19. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Có lẽ bác dùng card vga xịn nên thấy nó không ghê gớm, chứ xài mấy cái card tầm thấp như 650 hay 750 thì nó hiệu quả lắm.
    mình đọc trên Internet thì bảo rằng cuda core và nvenc chip là 2 phần riêng biệt trên gpu, và cái nvenc chip đó thì giống nhau trên 1 hệ như maxwell hay kepler, pascal.... từ gpu rẻ tiền đến mắc nhất thì khả năng làm việc của chip nvenc đều như nhau. Nói vậy không có nghĩa là card dỏm xuất nhanh bằng card xịn, vì ngoài encodec thì render chiếm rất nhiều thời gian khi xuất và cái này lại phụ thuộc cuda core.

20. TGC

Em xài GTX 660 thôi và cũng chưa biết mùi VGA xịn hơn nó thế nào cả, trước e cũng có thời gian cuồng nvenc nhất là khi khám phá ra cách dùng nó hồi cuối mùa cưới năm 2015, nhưng dần già thấy nó phiền phức nhiều hơn là sự kích thích mà hiệu năng nó mang lại. Trong khi bản thân Pr đã có thể tận dụng được sức mạnh của GPU thì cứ truyền thống mà làm, lúc export GPU cũng bon bon chạy như ai không nhất thiết phải chịu o ép mình để dùng được cái nvenc sang chảnh và không đa dụng

21. Thành_Editor

Thành_Editor Member

theo như kiến thức hạn hẹp của em thì intel có tuyệt chiêu quicksync thần sầu , nvidia thì lăng ba vi bộ cuda thế ai có lời nào cho AMD không ạ vì trên giang hồ chưa nghe đến các hạ Ati

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |