Các bác tư vấn dùm em mua con máy ảnh tầm 16tr lộn về.

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi daiduongstudio, 10/1/13.

1. daiduongstudio

daiduongstudio Active Member

Chào các bác cụ kị trong diễn đàn , Em mới học song Photoshop bây giờ chuyển qua nhiếp ảnh, em muốn sắm một cái máy ảnh để học tập và đi làm kiếm cơn, nhưng em tiết kiệm thắt lưng buộc bụng dc có 16tr ah, các bác tư vấn dùm e nên mua con máy ảnh nào , hàng cũ cũng được nhưng phải đáp ứng dc nhu cầu như :

Chụp hình thẻ+Tiệc+Chân dung nghệ thuật+Studio...

Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ, Thank các bác trước

2. Nguyen Phi Long

Nguyen Phi Long MemVIP

bạn mua nikon D90,(New 100%,khoảng 18tr.)linh hoạt tốt,(ở vùng thiếu sáng )màu sáng hồng (đẹp )ko hối hận đâu,ok lắm ,
    mình thì dùng Nikon,chưa dùng Canon .!!! trong TVC cũng có ACE chuyễn Canon > Nikon đó bạn !!!!

daiduongstudio thích bài này.

3. daiduongstudio

Bác ơi 18tr con này đã có ống kính chưa bác, nếu 18tr mà có cả ống kính thì em có thể gắng dc , chứ thêm nữa thì chịu

4. th3087

th3087 MemVIP

nikon D300 + 18-55 + 50 f1.8D (Em này để chụp chân dung) + flash sb 26 or sb 28. nếu cố lên làm 1 ống kính 18-70 ngon hơn 18-55

tấc cả đều là hang sài rùi nhé

5. Nguyen Phi Long

Nguyen Phi Long MemVIP

máy New 100% đó,đũ cả pin+sạt....body +kit 18-105 hàng tốt ,giá ở CÀ MAU 18tr,bạn mình vừa mua.ở SG sẻ hơn mà !!!!

6. daiduongstudio

Còn bác nào có ý kiến khác không ? Em muốn biết những bác nào đã từng dùng qua hàng này roài cho em biết ý kiến với, chưa mua máy ảnh lần nào nên gà quá, tiền nong lại có hạn

7. thientranglab

thientranglab MemVIP

theo mình bạn nên chơi 40d 17 85 góc rộng chụp tiệc thì quá ok chụp phòng thì ngày trước mình chụp thấy cũng ok lắm hàng còn90% giá khoảng 16-18 t

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

CANON 40D tầm 10 triệu trở lại, số tiền còn lại mua em ống kính ngon ngon cho nó là OK.

vietquang101987 thích bài này.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Người ta muốn đi kiếm cơm mà tư vấn 6/7 ý kiến thiếu cái flash, chẵng lẽ lấy cái flash máy để chụp.

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mua em CANON 40 tầm 10 triệu thì có thêm nhiều tiền mua ống kính. Nếu tìm được cái ống 24-85/f4-5.6 thì đẹp, tầm 5 triệu thôi. CÒn nếu muốn chơi em CANON 50D thì tầm 14-15 triệu máy ngon (Xem tại: giangduydat.com.vn), còn ít tiền quá thì mua lấy cái ống cùi 50/f 1.8 chụp tạm. Muốn có ống ngon nữa thì mua lấy em CANON 30D khoảng 8 triệu rồi thêm cái ống TAMRON 17-50mm. CANON thì nên lấy dòng 2 số (30-40-50D) không nên lấy dòng 3 số (450-500-550D) vì chúng không có tinh chỉnh, ví dụ như chụp độ K thì không có mà chỉ có Pressets trong nhà , ngoài trời.... Chụp Studio mà không chỉnh độ K thì hay bị ám màu.
    Nếu cần flash thì lấy thêm cái flash YONGNUO 1.5 triệu, bộ phin nạp 460K, cái nạp 300K, cái túi đựng máy 300K.
    (Tư vấn vậy đủ chưa bác MINHDUCLX)?

khangchanto and vietquang101987 like this.

11. duyhamyen

duyhamyen New Member

Nikon d300 là sản phẩm bạn nên chọn
    vì nikon chụp trong studio hơn hẳn canon
    d90 cũng đẹp nhưng thân máy thon gọn, nhìn ko pro bằng d300
    Chúc bạn sơm mua máy

12. Nguyen Phi Long

Nguyen Phi Long MemVIP

ko đuz tiền thì mua máy cũ 90% khoãng 15tr gì đó.Nikon +plash sp 22.cũng ok.mình chưa dùng Canon Pro,nhưng nghe nói Canon ko t thích nhiều Plash,plash chính hãng nhiều tiền lắm.Bác cứ ? Amin Phạn Gia đi,Bác ấy cũng nói,Nikon Linh hoạt nhanh,màu tốt đó.

13. ntd.ckct

ntd.ckct MemVIP

Bác thắt lưng buộc bụng thêm 1 thời gian nữa lên thẳng fullfame cho khỏi phí tiền bác à.Em sắp cả bộ 50D+Tamron 17-50VC+Flash YN 470 =30 triệu==>giờ nghĩ lại vẫn thấy sai lầm.Bác xác định gắn bó với nghề này lâu dài thì cứ mạnh dạn đầu tư.Bữa nay cô dâu-chú rể "kinh lắm".Cứ tiệm nào hoặc thợ nào có máy tốt mới gọi làm,cứ phải cỡ 5D Mark 2!!!

14. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đúng vậy, khi chưa cần thiết thì đừng mua hàng CROP vội. Đợi mua ít nhất cũng là FF 5D MarkI, với 1 cái ống cùi 50/f 1.8 cũng chụp ra ảnh rất đẹp.

15. vaxili

vaxili Active Member

cả nước bao nhiêu thợ xài hàng crop, chết chóc ai đâu .
    tại sao tiền ít mà cứ đua đòi lên FF. Đừng nghe xúi dại.

nhu cầu mình tới đâu thì xài tới đó. hàng crop vẫn chụp đẹp chán chê mà.
    để dành tiền mua Lens ngon là chụp tốt thôi bạn.

16tr cũng khó mua đồ
    50D 2end, cố gắn tìm con nào nhìn ngon ngon mà mua, lens 18-135 + flash canon TTL khoảng 4tr là được rồi.

bấy nhiêu đó đủ chiến đấu rồi. muốn hoành tráng thì gắn thên Grip vô nữa là ok.

16. Dazzle

Dazzle Già Làng

Có được 16 triệu là tốt rồi. Chịu khó đợi chút ít thêm đôi ba triệu mua luôn em 5D để đốt cháy giai đoạn đi. Sau đó lại bòn mót ba mẹ mua cái ống kính 50/ f 1.8 độ 2 triệu về là có bộ đồ ngon lành. Mình cũng đang chụp 50D crop đây, chán muốn bỏ luôn. Thèm FF lắm nên truyền đạt lại kinh nghiệm cho các bạn đi sau ý kiến như vậy. Xây nhà quan trọng cái móng. Mua máy quan trọng cái BODY. Rồi dần dần thêm ống kinh ngon lành sau. Trong truờng hợp rất cần đi làm kiếm tiền thì hãy mua hàng CROP. Nhưng nếu chưa cần thiết mua máy thì chịu khó tích cóp thêm vài triệu, chắc sau 1 tháng thì ổn thôi, có FF rồi thì yên tâm không lo đổi máy về sau này nữa, trừ trường hợp giàu lên rồi chuyển sang MArk II.

ntd.ckct thích bài này.

17. ntd.ckct

ntd.ckct MemVIP

Bác nên theo lời bác Hoàng nè.Nếu bác theo nghề với đam mê chứ không phải vì tiền.hihi.Em nói ngắn gọn thế thôi.(CẦM 10D gắn grip vô nhìn cùng pro lắm, chụp tiệc tùng, hình thẻ...Cũng Ok thôi.Nhưng cái chất ảnh nó khác bác VAXILI à)

18. vaxili

vaxili Active Member

16tr ( body + lens ) bác tìm giùm em con FF xem. chụp ra gì không. đừng nói tới chất ảnh ở đây

Chỉnh sửa cuối: 11/1/13

19. vuquyen

vuquyen MemVIP

Nhìn chung nếu bác chủ chỉ đẩu tư 16 củ thì lên FF là điều không thể. nếu 1 em 5D với giá 16 củ thì nhìn cóc ghẻ lắm.
    với giá này thì chỉ có 30D lens SIGMA 17:70 là lựa chọn tương đối tốt

20. Dazzle

Dazzle Già Làng

Ý mình nói là 16 triệu đợi ntheem chút khoảng 2-3 triệu lấy em kha khá, đừng vội sa chân vào dòng CROP sau này bán đi mất tiền mà khó bán lắm. Chụp chạch thì lẽ dĩ nhiên với tầm 16 triêụu máy CROP khg bằng 5D được. Vì vậy mình khuyên nên đốt cháy giai đoạn lên luôn 5D cho đỡ hối hận.

daiduongstudio and vuquyen like this.

21. daiduongstudio

Ngày hôm nay bận quá không có time lên diễn đàn, bây giờ lên thấy các bác tư vấn nhiều mấy mà ham,muốn hốt toàn bộ về luôn :D:D:D
    Em thấy các bác tư vấn nhiều máy hay , 30d+40d+50d, Nikon d90, E thấy khó chọn quá , tại chưa dùng lần nào nên bỡ ngỡ , còn thêm tiền lên hàng Pro bây giờ chắc chưa dc ,
    Các bác tư vấn dùm em cả đèn Flast và ống kiếng luôn, dưới 20tr lộn về em cố gắng mua

22. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn lưu ý nhé: Tại bạn chưa dùng lần nào nên bạn quyết định "Lên dòng PRO chưa chắc được". Mình dùng nhiều rồi và khuyên bạn thật: nên lên luôn dòng PRO đi, bạn sẽ khg phải hối hận! Thà đợi một tháng, hai tháng tích cóp thêm tiền, để lên 5D. Cái đèn và cái ống kính thì mua lúc nào cũng được, nhưng cái BODY thì chỉ 1 lần khi ít tiền. Cố lên!

23. vuquyen

vuquyen MemVIP

Hì em lại nghĩ khác bác ự... trong kinh doanh nhiều khi cũng phải biết cái khả năng của mình, nên có một lộ trình nhất định trong bước đường kinh doanh. Cũng như hành trình từ 1 đứa trẻ đến người trưởng thành..
    thiết bị máy móc ta mua sắm hôm nay nó chỉ ở với ta 1 thời gian nhất định rồi nó cũng sẽ lỗi thời, hư hỏng.
    khi công việc ổn định rồi ta thay cũng không hối tiếc.....
    Với những quyển album em chụp = 30D hoặc 5D..... khách hàng chẳng có ai BIẾT phân biệt đẹp xấu giữa 2 máy đâu anh.

daiduongstudio and Dazzle like this.

24. daiduongstudio

Bác hoàng nói nghe có lý, bây giờ Em 5D này giá khoảng bao nhiêu vậy bác , hàng cũ thôi ấy

25. vuquyen

vuquyen MemVIP

Vui lòng đăng nhập để thấy link

Bác chủ có thể tham khảo thêm ở bài này để tính toán cho hợp với mình.

26. ytho

ytho MemVIP

Thật lòng mà nói 5d em thấy chất ảnh của nó ròi màu đẹp , lên photosop làm rất dể mình làm hình rất thích nhưng bức ảnh như 5d , mặt dù mình xài d80 , bác chủ nên cân nhắc thật kỷ trước khi quyết định , mình cầm máy phải biếc đều khiển nó , và biếc hết về nó ít nhất cũng 70-80 phần tâm , mới có được ảnh đẹp , ngày trước mình cũng định bán d80 đi mua máy khác , vì mình chưa tes được màu của nó , nay mình yêu nó vô cùng , vì mình dã hiểu biếc về nó ròi , nếu bác mua 5d mà chiệu mài mò nghiên cứu ,mình nghĩ chất ảnh của nó khong làm bạn thất vọng ,

27. daiduongstudio

Nghe các bác nói mà lòng xôn sao quá , mới lên google tham khảo dc em 5d này các bác vào xem cho em ý kiến , nếu dc qua tuần em hôt
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

28. Dazzle

Dazzle Già Làng

Câu hỏi rất hợp lý và có chiều hướng tốt: taij sao mình khuyên bạn như vậy khi bạn đã có 16 triệu rồi. 5D bây giờ giá 20 triệu là ngon lắm rồi.l Vũ Quyền vừa mua đó, hỏi Vũ Quyền xem chụp bằng 5D có thích hơn chụp bằng 30D trước đây không? File ảnh chụp ra làm shops cpos dễ hơn không, đúng như bạn Ytho có nói đó. Vậy mà chênh nhau có 4 triệu thôi, bằng 1-2 tháng nhịn ăn sáng để sở hữu một em máy PRO đẳng cấp, nếu có chụp ra ảnh xấu thì biết ngay là do tại mình chứ khg phải tại máy. Thêm nữa, File 5D ra ảnh ai cũng thích, làm SHOP cũng thấy nhàn hạ, chất lượng ảnh ra lại đẹp. vậy thì còn đợi gì mà khg lên hàng đẳng cấp?
    Mình đang dùng 50D, chất ảnh ngon lành cành dào, nhưng cũng đang hướng tới dòng RPO: Thú nhất thấy ngay là góc rộng hơn CROP, thứ hai là lợi đèn khi đi chụp tiệc, thứ ba là ácc ảnh có thiếu sáng hoặc thừa sáng chút đỉnh thì File của 5D vẫn có thể kéo màu đẹp được ... Ôi, nhiều cái OK lắm mà chỉ cần bỏ thêm ra có 4 triệu.
    Ống kính bạn mua tậm cái 50/f 1.8 mà dùng độ 2 củ, cái đèn khi nào cần thì mua chỉ có 1.5 triệu (Yongnuo 465). Mà trước mắt cahr cần mua, cứ ôm cái BODY không thêm 1-2 thắng để dành tiền mua ống kính cũng đã sướng rồi. Đừng mua CROP!!!!!!!!!!!

29. daiduongstudio

Chắc em phải gọi dt về cho papa của em cho thêm vài cũ nữa lên hàng Pro quá, thấy các bác tư vấn 5D mê lắm roài, tai hai hôm nay em phân vân giữa con 50d và 90d. giờ chắc xem lại thôi

30. ytho

ytho MemVIP

Giá này quá rẻ ròi nhưnh mà qua tes máy mới biếc được

31. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vui lòng đăng nhập để thấy link - 5D có giá từ 17.5 đến 21 triệu.

Giangduydat.com.vn có cả cửa hàng trong Sài Gòn đó. Các hàng máy ảnh của GDĐ thường đắt hơn giá của thị trường mà giá của họ với 5D vẫn chỉ có tầm 20 triệu trở lại. Có nghĩa là trên thị trường giá còn thấp nữa. Mua máy bạn nên đến mua tại các cửa hàng uy tín, không nên mua qua mạng có khi tiền mất tật mang. Bạn cần đi với người có kinh nghiệm chọn máy, cắm thẻ vào chụp thử các kiểu, kiểm tra tất cả các nút bấm có thể có. Nếu có thể cắm máy tính kiểm tra xem máy chụp được bao nhiêu K-Shot càng tốt. Xem chất lượng file trong các điều kiện ánh sáng có tốt không, cân bằng trắng tốt không, màu ảnh như thế nào, chụp nhiều xem độ nét có chuẩn không, có bị bay nét không. Nếu file ra đẹp, nét và màu chuẩn là OK.

32. daiduongstudio

Cảm ơn các bác , Diễn đàn mình nhiều Photography như vậy mà lâu nay em không biết , bây giờ có ý định đi mua mới tham khảo, Để em thử lượn quanh google vài vòng nữa xem chỗ nào uy tiến rồi qua tuần múc luôn. khoái con 5d lắm roài :D:D:D:D

33. ntd.ckct

ntd.ckct MemVIP

Em có khuyên bác daiduong thắt lưng buộc bụng thêm mà.Bác không thấy sao???.Giả sử bác đang xài Crop bác thấy người khác cầm cái FF bác thấy thích cái nào hơn???Cầm máy tốt bao giờ cũng tự tin hơn mặc dù không biết ông nào chụp tốt hơn ông nào!Sự phụ em theo học hiện tai vẫn chụp tiệc bằng con 30D ảnh dịch vụ chưa thấy khách nào chê cả.Chất ảnh thì chỉ anh em trong nghề mới biết thôi khách thì mấy người nhận ra điều này???(Em đang nói chuyện với tư cách đồng nghiệp góp ý với đồng nghiệp!),nên góp ý để bác daiduong có sự lựa chọn đúng đắn!khi cái trình độ của mình đạt đến 1 mức độ nào đó thì cái thiết bị quá cũ sẽ không đáo ứng được==>buồn chán==>bán!!!!hehe.Chốt lại em vẫn khuyên bác nên chon FF.

Chỉnh sửa cuối: 11/1/13

34. videoHieu

videoHieu MemVIP

5D 5D 5D ........ lên FF đi bác,e mê lắm mà hem có xiền^^,ai lên FF e cũng ủng hộ hết trơn mặc dù ko biết tẹo j về máy^^,sang năm 2013 e cũng gắng tích cop,dồn nén nhịn ăn nhịn uống + nhịn... làm cái body 5D chưng tủ chờ đủ bộ rồi bắn@@

35. Dazzle

Dazzle Già Làng

May mắn quá, thế là cứu được thêm 1 người khỏi cái vòng luẩn quẩn. Đã có được đôi chục củ rồi thì cứ Full Frame mà tiến, bỏ qua giai đoạn CROP đi cho nó lành. Mình nhận thấy chơi với nhà giàu người ta hay khuyên mình chơi đồ sang, thế mà đúng. Anh em nhiều người trả ngu phí nhiều quá rồi, bởi tại không nhận được lời khuyên đúng đắn. Quanh đi quẩn lại vấn lên FF, thế mà trước đó cứ loanh quanh mua hết 30-40-50D vớ vẩn. Rồi mãi mới lên được dòng PRO. Giờ bạn được khuyên đúng rồi, cố gắng tý lên luôn 5D, khỏi biết khổ là gì. Hy vọng không ai khuyên được bạn quay lại dòng CROP nữa!

ntd.ckct thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |