các bác cho em ý kiến về máy ảnh nikon và canon

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi canhky, 10/2/17.

1. canhky

canhky Active Member

giờ em đang dùng máy nikon d7000. em dự định cuối năm nay mở tiệm ảnh cưới.
    nhưng chưa biết dung máy ảnh nikon hay canon hơn các bác cho em 1 lời khuyên với ạ, em dang phân vân giữa hai dòng này ( em chỉ có tầm 60tr dành riêng để mua máy ảnh ]

BẠN LƯU Ý LẦN SAU ĐĂNG BÀI ĐÚNG BOX NHÉ ( đúng thể loại bài đăng )

Last edited by a moderator: 10/2/17

2. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

1. Trước tiên bạn tự hỏi mình xem có vừa ý với máy D7000 bạn đang dùng không ( chất lượng hình ảnh, chất lượng máy móc cũng như thiết kế có làm bạn thoải mái và thích thú khi sử dụng không).

2. Bạn đã mua sắm những phụ kiện gì của Nikon rồi? Giá trị phụ kiện đó có đáng để bạn bỏ qua để bước sang hãng Canon? Vì phải mua sắm lại từ đầu.

3. Canon hay Nikon gì cũng được, đừng quan trọng quá hãng nào, hãng nào cũng có những sản phẩm rất tốt đi đôi với giá cả. Riêng mình thấy về mặc định thì Canon có tông màu lạnh nên thích hợp khi chụp theo yêu cầu da mẫu trắng sáng hồng (vì người Việt da vàng và còn rám nắng nữa), còn Nikon thì ngược lại, thích hợp cho yêu cầu chơi nghệ thuật cần tương phản và bão hòa màu cao. Tuy nhiên nếu sử dụng thành thạo các công cụ như Photoshop, Lightroom, Camera raw thì việc hiệu chỉnh hình ảnh theo ý mình rất dễ dàng.

* Với 60 triệu, bạn nên mua thân máy khoảng 30 triệu thôi, phần còn lại mua ống kính thật tốt để cạnh tranh về chất lượng hình ảnh. Đừng chạy đua theo máy, với máy khoảng 30 triệu thì có đủ chức năng để tạo ra bức ảnh đẹp rồi. Crop hay Full gì cũng được.

Bạn tham khảo thêm hãng khác như: Sony với ống kính Zeiss cũng rất tốt không thua kém 2 hãng kia.

Chúc bạn lựa chọn được hãng máy mà mình thích nhé!

3. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Đã dùng Nikon thì dùng Nikon luôn đi.
    60tr có thể mua D810 + 24-70 2.8G + SB900
    Có điều kiện thì sắm thêm ống kính sau, ống 24-70 là không thể thiếu nên cần mua trước hết.
    Canon cho màu nhạt hơn, độ nét dịu chứ không sắc như nikon, cùng cấp cùng tầm giá thì hệ thống lấy nét của nikon nhỉnh hơn, khả năng chụp tối cũng cao hơn. Canon thiên về chi tiết trong vùng tối, còn nikon thì vùng sáng.
    Bản thân mình thì đang dùng canon, thích canon vì file raw của nó dễ xử lý, picture style chỉnh màu tốt hơn. Nếu từ nikon chuyển sang canon chụp xong nhìn hình nản lắm, màu thì nhạt, nét cứ mềm mềm chứ không căng như nikon.

haodesign™, _TMT_ and hoandsg like this.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hai bác nầy nói đúng đó. Mình sài Ni riết thấy để đẹp chịu khó chụp raw về vô LR kéo tý rồi qua PS làm dễ đẹp hơn. Vì màu Ni lên rất gắt - phải kéo giảm lại thì đẹp hơn. Ảnh cuối cùng ra màu sắc theo ý mình thích là khá rực nhưng đều đều chứ ko bị gắt quá ( bạn chụp JPG ai da trắng kế da đen bên Ni dễ bị tình trạng người đen lên tối thui - như phu hồ vậy, chỉnh raw giảm đc tối đa trường hợp nầy).
    Nhưng chụp quen Ni qua Ca cũng chả khó khăn lắm, màu Ca đúng là lợt lạt hơn - nên khi làm ngược lại chịu khó kéo màu lên tý, nhưng nhờ lợt lạt nên vùng tối ko gắt - kéo lên dễ vừa hơn.
    Chung quy lại sài thằng nào thấy về cũng phải bùa PS lại thôi. Nhưng về file gốc JPG thì Ca coi trên máy tính khi chụp đám tiệc nhìn ok hơn, dễ làm hơn 1 tẹo so với Ni (chơi luôn jpg khỏi nhờ raw - dĩ nhiên siêng chơi ră thì càng đẹp). Nói chung mỗi em đẹp mỗi vẻ.
    Nhưng về len bọng máy số thì Ca nhiều hơn, Ca dễ kiếm 2nd hơn và cũng đa phần rẽ hơn Ni (kể cả hàng mới Ni cũng mắc hơn cùng loại so với Ca).
    Chỉ có 1 ưu điểm len ff và crop Ni sài lẫn lộn đc. Và xu hướng thì thợ sài Ca nhiều hơn Ni

Chỉnh sửa cuối: 11/2/17

5. canhky

canhky Active Member

em cảm ơn các bác đá góp ý

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |