Các Bác Cho Em Hỏi Về SSD Samsung 850 EVO 120GB và Intel® SSD 540s Series 120GB

Thảo luận trong 'Thủ thuật - Kinh nghiệm' bắt đầu bởi vudoan92, 8/11/16.

1. vudoan92

vudoan92 Member

hai ổ ssd này ổ nao tốt hơn ạ , nên mua ổ nào ạ , em cảm ơn

2. phamvannamdn

phamvannamdn MemVIP

SSD 540s Series 120GB ok

vudoan92 thích bài này.

3. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thích hiệu nào mua hiệu đó. THích chi nhiêu mua bi nhiêu.
    Đồ điện tử thì Hên Sui - còn bền bỉ hay nhanh bác chả thấy nổi lắm đâu với các dòng nầy. Vì chạy cực nhanh và nhanh chỉ khác biệt nhau trong vài tác vụ đặc biệt như copy: chép SSD qua SSD (chứ HDD qua SSD còn chả thấy huống chi từ thẻ,...) còn lại có mấy cái chạy hết tốc độ của nó. Hay làm cache cho win - cho 1 số ứng dụng như AP (nhờ truy cập random nhanh hơn nhiều). Còn sài làm ổ win HDH thì gần y nhau - kể cả mấy cái ổ cùi mía cỡ Kingtons.

Lúc mua thì đắn đo đủ thứ chứ mua về sài rồi sẽ thấy thế.
    Còn muốn nhanh ngon hơn thì mua mấy ổ M2 ấy. Tốc độ gấp 3-4 lần SSD sài SATA ấy, lúc ấy khác biệt sẽ thấy rõ.

vudoan92 thích bài này.

4. vudoan92

vudoan92 Member

em cảm ơn ạ

5. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ah mà Đức đang sài EVO 850 với 5 năm BH thấy rất Ok, nhưng sài ổ tới 240Gb cơ.
    Nếu sài cho HĐH bạn nên lên luôn 240Gb đi, kiếm loại nào rẽ hơn tầm 1,6-18tr mua mình thấy cũng OK đó.

Mình đã sài qua cùi mía 1 năm là Kington hay Kingmax v30 hay gì ấy có 120Gb, đợt EVO 850 240Gb khuyến mãi có 2,2tr mình mua luôn, về thanh lý cái King...đi có 700k (năm trước đó mua nó gần 1,7tr cơ đó, tụi 240Gb lúc ấy trên 3tr ko).Về hiệu năng mà nói thì mình thấy chắc như nhau - chả thằng nào nhanh hơn thằng nào so với mình sài (chả ngồi khởi động mà bấm đồng hồ giây đâu - lúc khởi động máy lấy chổi quét buijk, quét chưa xong thằng nào cũng vào win xong hết rồi, sài HDD thì quét xong cũng vào win rồi mà đơ đơ cả 3-4' mới sài ngon).

vudoan92 thích bài này.

6. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Mấy thằng SSD M2 này ngon này mấy bác, đỡ dây dựa loằng ngoằng, mất diện tích... Bác nào mà mua tìm cái chạy cổng PCIe ấy ( Cắm vào nhìn như con card lởm :D ) Các bác sẽ thấy rõ sự khác biệt. Ngon ngon

vudoan92 thích bài này.

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ngon thì ngon nhưng phải MB xịn mới có khả năng chạy max nó - chứ MB tầm tầm bèo bèo ko có trang bị ngõ nầy rồi. Còn sài card găn nầy kia thì ko lên max tốc độ nó đc.

vudoan92 thích bài này.

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nghe nói hình như là bền gấp đôi con Evo đó (dân làm net nói - và đâu mấy cái diễn đàn họ coi theo thông số mà nói thế).
    Khả năng ghi con Evo đâu 75TB, con Intel là 150 thì phải (ko chắc - bạn siêng tra gugo tìm hiểu lại).
    Nhưng Đức sài túa xua 1 năm chưa tới 10TB, cái Evo850 240Gb tới giờ đâu đc 10-11 tháng sài mới có 6,77TB nè. Nói thật lo cho bò trắng răng :D.
    1. Làm net sài serve, cả dàn truy cập vô 1 ổ SSD đó nên nó chạy mệt xỉu, họ mới tính toán, mình chạy làm sao bằng net mà lo. Cái nầy nói làm HDH nha, còn làm cái cache chạy cho AP thì ko rành - ko biết - ko dám phát biểu.
    2. Lúc mới mua về cũng sợ chép vô SSD làm mau hết khả năng ghi - lo đủ kiểu, 1 tháng thấy chạy chả nhiêu - mà tháng đầu ghost lên xuống nó hơn 10 lần rồi, tháng 2 là sài thả ga, nhiều lúc ổ 240Gb mà còn trống có 5-10GB, lúc đó lại dọn dẹp 1 tẹo trống hơn 100Gb.
    Riêng HDH Đức cài thôi đã là gần 100Gb (vì vậy mới mua cái 240 Gb bán cái 120Gb đi, đó là ko thèm cái hết bộ adorage, cài hết nó chắc lên 130-140 quá).
    3. Với dân sài dựng film, PS như mình chắc 5 năm hết Bh nó cũng chuẩn bị cho đi là vừa, lúc ấy có gì tiếc !!! Giờ ổ 500GB có hơn 3tr, 4 năm nữa với 2tr có thể mua được ổ 1TB hay hơn rồi.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |