Xin tư vấn: Canon 60D và 600D nên mua loại nào?

Thảo luận trong 'Canon' bắt đầu bởi Mina Heartily, 6/3/13.

1. Mina Heartily

Mina Heartily New Member

Chả là em đang phân vân giữa 2 con Canon 60D600D. Nghe 1 số người tư vấn thì 2 loại này cũng không khác nhau là mấy. Trước em tính mua 600D thôi vì kinh tế cũng eo hẹp. :-ss Nhưng thấy các bác khuyên nhiều quá nên đành cố gắng 1 chút để tính hốt em 60D. Em cũng không cần chụp hình chuyên nghiệp mà chỉ chụp vui thôi, nhưng cũng muốn chất lượng ok 1 chút.
    Vậy em xin các bác tư vấn cho em. Do túi tiền hạn chế nên theo các bác em nên mua loại nào trong 2 combo sau và vì sao ạ?:

+ Combo 1: Canon EOS 60D Kit 18-55 IS II (Tầm 17 triệu) + Canon EF 50mm f/1.8 II (2,2 triệu)
    Theo em tìm hiểu trên mạng thôi thì thấy lens kit 18-55 và 50 f1.8 là vừa tiền :(

+Combo 2: Canon EOS 600D Body + lens ngon( các bác tư vấn hộ em lens nào chụp mẫu và phong cảnh ngon) = Tổng tiền cả body và lens khoảng 15 - 20 triệu thôi. Vì khả năng kinh tế của em không cố thêm được nữa ạ.

Vậy các bác cho em xin tí kinh nghiệm với, em hay chụp trong điều kiện thiếu sáng, không biết loại lens nào vừa tiền và chụp đẹp trong điều kiện thiếu sáng...

talama1 thích bài này.

2. HoangHiep ETM

HoangHiep ETM MemVIP

đã bỏ tiền ra bạn nên lấy 60D đi, theo quan điểm của mình thôi

3. Mina Heartily

Mina Heartily New Member

Thế mình mua những lens theo combo 1 có ổn kg bạn? mình muốn mua lens nào chụp ổn 1 chút, muốn chụp mẫu hoặc phong cảnh thôi, nhưng mình chụp những nơi hơi thiếu sáng, không rành lắm về lens, mong mọi người giúp đỡ

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

Muốn chụp ra hình có tính chuyên nghiệp hơn thì trên máy cần chỉnh được độ K. 60D thì chỉnh được, còn 600D thì không có chức năng đó.
    Maf đã có đến 17 triệu rồi thì cố 1 triệu nữa mua luôn 5D (Full Frame) cho đỡ biết khổ. Bạn YTHO mua BODY 5D giá có 18 triệu kìa!

5. rockphoto

rockphoto MemVIP

đã rõ đẳng cấp rồi
    60d như bạn chọn là hợp lý nhất. vì với giá đó cũng ko thể có 600D với len nào đc coi là ngon lành cả
    còn bác dazle thì 5d vô địch trong ba cái, nhưng cũng chưa hợp lý với 20tr thì cái bo 5Dnd cũng ngốn gần hết còn đâu mua len

Dazzle thích bài này.

6. ytho

ytho MemVIP

Bạn mua 5d đi khong hoi hận đâu , màu rất đã làm sop rất dễ

Dazzle thích bài này.

7. Dazzle

Dazzle Già Làng

Hiện nay giá máy dòng Full Frame đã tụt xuống gần đến ngưỡng giá máy dong CROP tầm trung. Kinh nghiệm bản thân cho thấy nếu dùng cho dịch vụ với tầm giá khoảng 18-20 triệu thì nên lấy 5D lý do: 5D là dòng FF, cho góc chụp rộng hơn dòng CROP mà file máy FF CANON 5D lại có chất lượng rất phù hợp cho việc làm ảnh dịch vụ. Nếu chưa có tiền mua ống kính thì chấp nhận dùng tạm ống cùi một hai tháng rồi có tiền sẽ mua ống tử tế hơn. Ngay máy 7D là con máy đẳng cấp của dòng CROP hiện giá cũng đã tụt xuống chỉ còn 21.5 triệu. Mà trong CANON Crop, 7D là nhất quả đất luôn rồi, không có 50D & 60D nào dám so kè. Vì vậy anh em thợ nghèo hiện có 2 sự lựa chọn sáng suốt: FF thì lấy 5D, CROP thì cố gắng lên đến 7D. Còn nếu lấy 50-60D thì cũng vẫn chỉ là sai lầm lớn! (Mình khg muo0ons các bạn mắc phải lỗi lầm như mình khi mua 50D).

haodesign™ and ytho like this.

8. Mina Heartily

Mina Heartily New Member

Em lấy máy để chụp + quay phim chơi thôi, ko phải làm dịch vụ, ko chụp ảnh tốc độ cao, vậy có nên lấy 60D ko?
    Hay 600D + Tamron SP AF17-50mm F2.8 XR Di II VC LD Aspherical [IF] (10.100.000VND)?

Chỉnh sửa cuối: 7/3/13

9. th3087

th3087 MemVIP

em chọn 60D. ngon hơn mọi mặt. ngoại từ cái giá......

10. Mina Heartily

Mina Heartily New Member

Tại em nghe người ta nói là Tamron SP AF17-50mm F2.8 chụp đẹp và sắc nét hơn lens kit 18-55 và lens chân dung 50 1.85,
    Với cả em có xem mấy cái hình và video chụp, quay bằng Tamron SP AF17-50mm F2.8 vào buổi tối cũng tốt mà. Em thấy người ta khuyên nên lấy bản VC: Tamron SP AF17-50mm F2.8 XR Di II VC LD Aspherical [IF] (10.100.000VND) + Canon 600d (Tổng tiền rơi vào tầm 20.350.000 VNĐ).

Còn nếu lấy 60D thì em cũng thích body của nó, nhưng mà hơi phiền khoản tiền thì hơi thiếu nếu lấy 60D, chỉ còn dư dc 5 triệu mua lens. Nói là cứ lấy lens kit để tập, nhưng mà "giá" tập thế hình như hơi phí :D. Lens 50 1.8 thì "thần thánh" chân dung rồi :D Nhưng em thấy nhiều người nói là Tamron 17-50 nếu để 50 khẩu 2.8 vẫn ok.

Tóm lại là hơi bị lấn cấn đoạn đó, mong mọi người tư vấn chi tiết giùm với :)

11. rockphoto

rockphoto MemVIP

phải tính đến cái nhu cầu đầu tiên, bác chủ chỉ chụp cho vui thì 60D là quá đủ nếu ko muốn nói là phí phạm.
    còn làm chuyên nghiệp thì trước sau gì cũng phải lên FF.
    và thế là 5D +24-70L+70-200L là bét nhất ( body già cỗi, cậm cạch, chả biết về với ông bà lúc nào,màu ko có gì là quá xuất sắc) nhưng cũng tốn khoản khá lớn cho cái bước đầu tiên với câu hỏi: tiền đâu?
    cố, ....cố....., cố.. đến ngày gác súng , có lúc nhìn giang hồ vác toàn thần công đại pháo mà lòng ngậm ngùi
    không có chi sai lầm khi mình có cơ hội trải nghiệm và thay đổi.
    vấn đề ta vẫn sống đc như ai kia cầm súng lớn, ta vẫn qua mọi nẻo đường và tiếp tục chinh phạt cho tới khi kiếm đc thần công
    xem ra đời nhiếp ảnh cũng chả bạc . đừng bi quan.

12. Mina Heartily

Mina Heartily New Member

dạ, nhưng ai đi vào chi tiết hộ em với là câu hỏi này cái ạ :D
    (Em ko có làm shop gì nhé, nhưng em hay đi chụp vui và quay phim)

talama1 thích bài này.

13. huakiller

huakiller New Member

nếu chỉ chụp chơi thì cứ ra cầm máy nào thấy thích thì mua suy nghĩ nhiểu nhức đầu lắm

talama1 thích bài này.

14. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cám ơn bác Rock động viên rất lạc quan. Cũng chỉ là đi trước một chút muốn truyền lại kinh nghiệm xương máu cho anh em thôi. Trước đây mình rất "tự tin" mua 400D + 14-85mm với giá 19.5 triệu (đầu năm 2006). Giá có ai lúc đo khuyên mình nên mua 20D thay cho cái BODY 400D mới ra thì có phải là hay quá. Hàng 3 số (XXXD làm sao sánh được với hàng hai số XXD?). Cũng chỉ là do hồi đó mình không làm nghề mà chỉ để chụp chơi. Sau này lên 50D cũng lại là để chụp chơi, thi thoảng chụp vài cái ảnh thẻ và chụp tiệc vớ vẩn. Bời vì chưa biết mùi vị Full Frame. Bây giờ chuyển sang làm thêm nghề ảnh mới thấy Full Frame thực sự là đẳng cấp. Vì vậy muốn ai đi sau nên lưu ý: đừng phí tiền bạc và thời gian vào dòng CROP, hơn nữa, FF bây giờ khá vừa túi tiền anh em (18-20 triệu).

talama1, RainMCT and ytho like this.

15. talama1

talama1 New Member

60d đi bác ạ ....,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |