Xin review máy in hình 20-30, 13-18, hình thẻ

Thảo luận trong 'Máy in' bắt đầu bởi 1doinhoem, 19/9/17.

1. 1doinhoem

1doinhoem New Member

Các anh, các chú, các bác cho em xin ít review về máy in vừa có thể in 20-30, 13-18 và hình thẻ với ạ, cho em xin ít review về giá mực luôn ạ, không biết xài mực lô hay mực tép nữa. Cách đây 9 10 năm nhà em có xài cái epson mà quên cái tên rồi, in hình đẹp cực kì, màu y chang như trong photoshop, nhìn tươi rói đẹp đẽ, trong trẻo, mà nghe nói mỗi tội cái mực nó thì là mực dạng tép nó nằm trong hộp nhựa ấy các bác, mỗi tép nó có cái chip riêng nữa, hình như ông già em nói là cả trăm ngàn 1 tép ấy giờ ổng truyền nghề cho em em thấy mắc vãi =.=". Mới đây mấy năm có mua con t60 hay con gì ấy quên mất tên nữa :( mà không in được giấy cp2 hay cp1 mà chỉ in đc có A4 thôi mà in thì xấu, màu thì kém, hightlight thì chả ra hightlight shadow cũng chả ra shadow, mực thì mắc, mực nó xài cũng giống con cũ kia mà ko biết sao nó xấu thế :((. Xài đc 6 tháng thì toàn sọc, đem lên Lê bảo minh bảo hành thì nó kêu mình làm hư cái gì ấy phải trả tiền mới sửa đc, sửa xong tốn gần 1 chai đem về xài 2 tháng bị nữa, màu thì xấu hơn, in thì cọc cạch ko. :((. Bây giờ mấy cái máy in này toàn phải nhờ người đi trước xài xong xin review mới dám mua ạ. Tại giờ tổng số vốn em còn không tới 10 triệu ạ, mua nhầm thì chắc em đi làm công nhân luôn quá :(
    Vậy nên em xin các anh, các chú, các bác tư vấn giùm em, về hình thẻ em chủ yếu in hình làm hồ sơ cho công nhân, giấy khám sức khỏe, hình nộp nhà trọ linh tinh thôi ạ, nên chỉ cần màu 1 2 năm là được. Còn in giấy tốt nghiệp hay visa, passport, giấy tờ quan trọng thì em in nhiệt máy selphy cp1000 rồi ạ. Về phần 13-18, hay 20-30 thì sao cũng được ạ, chủ yếu là mực rẻ thôi là oke ạ, bác nào có xài cả mực lô, mực nước hay mực tép gì ấy cho em xin kinh nghiệm với ạ, tại em không rành về cái khoảng này lắm.
    À nếu máy có khả năng photocopy luôn thì quá oke ạ, em chỉ cần photocopy số lượng ít để photo chứng minh với sổ hộ khẩu cho công nhân đi làm thôi ạ, chứ ko phải máy to oạch để photo văn bản ạ.
    Ý của em chỉ cần xin là : máy các bác đang sài cái nào, sài được mấy năm rồi, in đẹp hay ko, có hay hư vặt hay ko, mực mua bao nhiêu. Chứ ko cần phải viết bài review dài dằng dặc đâu ạ.
    Xin cám ơn các anh, các chú, các bác đã tư vấn cho em các kinh nghiệm quí giá ạ.

Chỉnh sửa cuối: 19/9/17

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Lên thẳng mấy chỗ bán mà re với viu.
    Chứ anh em share thôi review gì, review phải chi ly - viết bài phải cẩn thận, nên ae sài ít ai thèm làm (vì có sinh ra cơm áo gạo tiền đâu) - còn dân chuyên review chắc ko có sài nhiều nên cũng rất khó tin (cần cứ lên youtube coi review đầy ra từ bóc hộp đến nầy kia).
    2. Sài bền không ngoài do máy còn do nhiều yếu tốt từ người dùng đến điện đóm, mực giấy nữa. Giống cái xe người sài cẩn thận thì đi nhiều sài nhiều qua vài năm vẫn còn ngon và đẹp; người sài ẩu như:
    - Nội chuyện đổ xăng thôi là cả 1 vấn đề: anh thì kỹ kiếm cây xăng tin tưởng đổ, anh thì ẩuhay tiếc tiền cứ kiếm rẽ nhất đổ bừa rồi 1 thời gian nó sinh đủ thứ bệnh tật từ không nổ máy - chết bugi - lủng ống dẫn xăng (giống sài mực tốt hay dõm sẽ có các hậu quả tương tự).
    - Hay anh sài kỹ chăm sóc vệ sinh kỹ càng, anh ko thèm chăm gì cả, nhớt ko thèm thay rồi hỏi sao sài chưa tới 1 năm nó lột dên (máy in thì tương tự anh có việc mở lên in cái tắt cho tiết kiệm, máy để bụi bám 1 lớp dầy mo cũng kệ thì dơ dễ kẹt giấy nầy kia).
    3. Cuối cùng hàng nhái ko thể y chang hàng xịn. Mua mực xin 1 lọ bé tý mấy trăm ngàn so với đồ lô to như chai bia đại cũng giá cỡ đó. Uống bia bác cũng tự thấy, bia hơi 10 ngàn khác bia 30 ngàn, lon bia 6 ngàn khác lon 10 ngàn. Nên với máy in thì tiền ít đòi hít hàng thơm thì phải có kỹ năng - ko thì đừng mơ.
    4. Nếu đúng máy in phun thì in được A4 thì A2 hay 10x15 đều in được mà. Trừ phi bạn tệ đến ko biết cách in. Giống thằng cháu mình đang học lớp 1 thông minh ghê, bt đưa 5 ngàn ghé tiệm nó chạy vô đưa người ta đưa lại nó ly nước mía thì ok - bửa ko có tờ 5 ngàn nên đưa nó tờ 10 ngàn nó chạy vô xong chạy ra nói : "khôgn mua được, nước mía người ta nói có 5 ngàn!!!" - chắc nó sợ người ta giựt luôn 5 ngàn kia :D.

-> Với cách yêu cầu và cách sài của bạn thấy 1 là sài in nhiệt tốt nhất, còn muốn thử thì thử cỡ L800 hay 810 ấy.

3. 1doinhoem

1doinhoem New Member

bác hiểu ý em sai rồi, ý em nói là cái máy nó dễ hư chứ ko phải em sài ko kỹ, đồ em sài kỹ lắm bác à, còn máy thì ko hiểu sao nó dễ hư vậy. Còn review không phải theo ý là viết dài sọc ra mà là đang sài cái nào, sài được mấy năm rồi, in đẹp hay ko, có hay hư vặt hay ko, mực mua bao nhiêu. Chỉ cần 5, 6 ý vậy thôi, tầm khoảng 30 chữ không tới bác à. Chứ không phải làm cả cái clip hay viết cái bài review đâu bác ^^. Còn cái máy trước em mua nó chỉ in đc mỗi A4 còn bỏ 13x18 với 10x15 chọn cỡ giấy đó luôn nó vẫn ko in đc. Kêu nhân viên lê bảo minh xuống trả nó 100k tiền xăng mà nó sửa cũng ko đc, nó đem về hãng cũng ko sửa đc luôn. Chứ ko phải em ko biết in đâu ạ, có nguyên do em mới hỏi bác ạ. ^^

hoandsg thích bài này.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

1, Bạn sài máy in gì tự mình ko biết model thì lạ quá.
    2. Bạn dám nói in phun in A4 được mà in 13x18 với 10x15 đc mà nói thợ LBM ko làm đc nữa thì mình potay - pochan - bó toàn thân luôn. Vậy thì cứ ra lệnh in a4 - bỏ tờ 10x15 1 góc có chết thằng nào ta !? Hic.......vậy mà dám nói biết in. Trừ phi ko phải máy in phun mà là in nhiệt thì ko biết ko dám nói.
    Còn in phun và In lazer cũng như nhau, ra lệnh in khổ to a4 nhưng để giấy nhỏ nó vẫn in ào ào = chỉ có điều ra thì chỗ nào ko có giấy nó bị mất ko ra hình hay chữ thôi.
    3. Cái bạn cần là nhờ ae tư vấn mua máy nào chứ ko phải review máy in.
    4. Anh em đa phần sài T60. Bạn nói sài T60 mà kể lễ đủ thứ bệnh. Vậy thì bạn đã sài qua 1 con bệnh tật, người ta khen con đó trên mây bạn tin ko !? Nên mới ghi dài để bạn coi lại quá trình mình sài đó. Còn kỹ thì lên ngay chỗ bán họ review nầy kia và bảo hành cho, có gì nắm thằng có tóc hơn là lên đây xin ý kiến thằng trọc đầu rồi sao nầy vào chửi bới tại với bị tư vấn nầy kia.
    5. Máy in muốn in đẹp phải canh đúng màu, chỉnh ảnh cho tới. Cũng như muốn ra lab in đẹp cũng phải canh màu. Nên trước khi đổ thừa nầy kia thì có in thử mấy cái hình đẹp trong vắt đăng web như hình em Ngọc Trinh ấy - xem có tệ ko là biết. Tệ thì tại máy in,tìm cách tinh chỉnh máy (ko được thì kêu bên bán tinh chỉnh cho - ko được la làng). Không tệ thì do hình mình làm ra quá tệ máy nó in kéo lên ko nổi nên nó potay. Mua máy bao giờ bên bán họ cũng in thử trước khi giao để kiểm tra máy và đầu phun mà (trừ mua qua mạng hay mua online).
    5. Cuối cùng nghi ngờ bạn ko phải mua T60 mà chắc mua con củ chuối nào 1-2tr lắm, in tệ be bét mà tưởng T60 mới đổ cho nó.

van son and 1doinhoem like this.

5. 1doinhoem

1doinhoem New Member

Em nói thật bác ạ, em cũng không có ý gây war gì đâu, em cần tư vấn xin ít kinh nghiệm mà sao nghe bác nói nghe chua chát quá, thấy mấy topic xin review ghi có vài dòng mà tư vấn nhiều quá, còn đây em xin đàng hoàng mà sao có vẻ giống muốn gây war quá bác ạ. Em có thái độ lòi lỏm gì mong bác bỏ qua cho em với. Còn bác hiểu sai ý em gì thì close topic giùm em chứ em không muốn gây war gì đâu mà bác nói chua chát quá -.-".

van son thích bài này.

6. van son

van son MemVIP

bác hiểu lầm ý bác minh duc rồi ! đọc kỹ ra thấy rất nhiều điều tích cực ở phần commemt của bác ý đấy ! đọc kỹ đi bác

haodesign™ and 1doinhoem like this.

7. 1doinhoem

1doinhoem New Member

Vâng thanks bác ạ, tại máy đó giờ ông già em cũng mua ở lê bảo minh nên hồi đó giờ em chỉ có in thôi chứ gần 7 8 năm trước em không có để ý lắm ạ. Em cũng thấy lỗi, em ghi nhầm con màu xấu là con in nhiệt cp800, chứ ko phải con t60. Con T60 là nó chỉ bị sọc dưa thôi ạ, với lại xài mấy tháng đã hư, gọi cho nhânv iên ở đó xuống sửa mà không đc, lúc này em cũng ko có để ý lắm tại em còn đang đi học cao đẳng nữa ạ, vừa học vừa về nhà làm thôi chứ ít làm lắm ạ. Mà ở nhà ông già em xài kỹ lắm, in cái nào xong là đóng hết nắp lại ko cho bụi vào, in xong là tắt máy, 1 tuần cho máy quét mực 1 lần lận, mà ko biết sao nó hư vậy, mấy năm nay ít làm nên không có mua máy nào nữa mà giờ ổng truyền nghề cho em rồi nên em sợ mua tầm bậy thì chết :D Còn bây giờ in nhiệt em chuyển sang cp1000 để in hình thẻ rùi ạ, thấy oke hơn con cp800 nhiều, nhưng nói chung màu sắc ko đc tươi bằng mấy con in kim.

van son thích bài này.

8. van son

van son MemVIP

em theo dõi topic của bác và hiểu hết mà !
    cảnh thợ mình ít tiền, nên như chim sợ cành cụt đó mà bác ... cố lên bác nhé

1doinhoem thích bài này.

9. 1doinhoem

1doinhoem New Member

vâng, em xin cám ơn bác.

van son thích bài này.

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn coi cái mình tô đậm + gạch dưới đó, kỹ quá còn mau chết hơn nữa.
    Ba bạn mua LBM , bán hàng có tiếng chả lẽ ko tư vấn cách sài:
    Giờ tư vấn cho bạn cách sài Máy in phun là:

1. Mỗi lần mở tắt máy nó tự clear đầu phun 1 chút -> mất 1 tý mực, nói là 1 tý chứ chắc đủ in 1-2 trang a4 full gì đó. Sài mực hãng đã mắc, cứ tắt mở thế còn chết hơn vì làm cách đó quá hao mực.

2 Từ 1 suy ra : Nên tốt nhất là cứ mở suốt - ko bao giờ tắt điện. Không thì tốt nhì là sáng mở chiều tắt.
    Ngoài ra thì trừ phi tiệm bạn in quá ít, ngày có in ngày ko in mới áp dụng cách khi cần in mở lên.

3. Nếu sài mực hãng tắt mở thế còn được, sài mực ngoài nếu nước hay dầu tắt mở nhiều hại đầu phun hơn mực hãng nhiều, nhất là mực dầu (Pigment UV ấy). Đối với sài mực ngoài (có gắn thêm bên ngoài, mực ko chính hãng) thì chỉ có cái tốt nhất là ok, cái tốt nhì là tốt thứ n rồi, còn cái ngoại trừ lúc ấy có nghĩa là ngoại trừ muốn máy in mau hư mới in xong tắt :D.

4. Clear (quét đầu phun) tuần 1 lần ko tốt cho máy đâu, cái nầy là hạn chế tối đa. Lý do sao ko biết nhưng tới chính kỹ thuật sửa máy in tư vấn thế - nói quét càng nhiều làm đầu in càng mòn gì đó mau hư (đố biết - tin lầm còn hơn bỏ sót).

5. Sài máy in phun thì chấp nhận - độ bền có hạn, tới hạn thì thay. Sọc màu là đã có vấn đề = cần thay thế hay để in văn bản, in ảnh sài tạm chứ in ảnh dịch vụ thẻ nầy kia là ko được rồi.
    Mà ko riêng gì máy in, cái nào cũng thế, vài 3 năm đến 5-6 năm là tới hạn, hạn hơn nữa là do đc hàng tốt. Nên mua làm dịch vụ phải chấp nhận bạn ah. Tới cái nhà mỗi lần xây dựng giờ tính bạc trăm triệu đến bạc tỷ mà có dám tính để đến đời cháu chắt đâu - có là tính tới lúc ấy tụi nó có tiền cất lại thì có. Còn mấy thứ máy móc, xe cộ thì cũng như quần áo thôi - sài tới hạn phải thay.
    Tôi cũng như bạn - ko giàu đâu !!! Nên đừng nói tôi nói thế như đại gia, thực tế nó thế, mình buộc phải theo. Nên làm ăn phải tính tích góp để tái đầu tư. Chứ chả ai ham mua mới hoài, nhưng quay qua quay lại hư phải thay, lỗi thời phải nâng cấp,..ui đủ thứ tiền. Không chấp nhận nó thì chỉ có nước đi làm công cho người ta, ráng làm, tới tháng lãnh lương đều, còn mấy cái đó khỏi tính cho khoẻ óc.

1+4 Nếu nhà bạn sài mực gin mà sài thế thì hay thật đó. Trước cái máy in đầu tiên mình sài mực gin, mình sài xong tắt như thế, tuần in 3 buổi, buổi in vài tờ gom lại chắc 2-3 tờ a4, ko thèm clean đầu phun mà chưa tới tháng hết hộp mực nầy đến hộp kia, lúc ấy sài con Épon R203 thì phải (con có tiếng Epson đó) mua mực tép xịn thêm hao còn hơn quỷ. Nên ...có thể nhà bạn ko sài mực xịn đâu, sài thế tiền nào đủ mua mực vì tính ra in đc có tầm 10 tờ a4 hết mực rồi (mua máy in cơ sở gần nha, họ toàn bán máy lazer có tiếng, máy in phun bán mà chả biết nên chả tư vấn được tẹo nào, thời đó internet ko đại trà và ko có ai tư vấn như giờ đâu).

Góp ý riêng bạn: Bài bạn hỏi cho gia đình -> thì nói hỏi dùm để ae biết bạn ko biết mà hỏi ngược lại vì dùm = ko rành, ko rõ nên câu hỏi có thể sai sót; Còn nếu bạn mới tiếp nhận mà gà ko biết thì hỏi lại gia đình kỹ rồi mới đăng hỏi nhờ ae tư vấn. Chứ bạn ko biết, nghe phong phanh máy nầy với kia rồi đi hỏi cứ như là mình rành lắm, rồi máy A bệnh X ,máy B bệnh Y, mà Hỏi thì miêu tả máy B bệnh X, máy A bệnh Y, làm ai biết đường mà trả lời. Giống nhà có con trai và con dâu, con dâu có thai, mà đi hỏi bác sĩ sao con trai tôi có thai,...blad đủ thứ, hỏi coi người ta sẽ nghĩ gì !?
    Giống trên bạn mới chữa lại "Em cũng thấy lỗi, em ghi nhầm con màu xấu là con in nhiệt cp800, chứ ko phải con t60" mà bài trên đầu vẫn để là con T60 in được A4 ko in được 13x18 hay 10x15,...ko hiểu luôn !!! Nếu lộn là con CP800 thì càng sai lầm vì con đó đâu in được a4 !!!!
    -> Nên cách bạn nhờ vả mà ko cụ thể là đã ko tôn trọng người được nhờ rồi. Nên mới đi hỏi lung tung beng, trật túa xua, ai biết đường đâu mà giúp. Nói thẳng ko chửi cho là mai.

Cuối cùng, có cái CP1000 thì lấy con đó in luôn, mua thêm làm gì.
    Bạn có bao giờ ngồi tính số lượng bản in trung bình của bạn ko ? từ đó suy tính ra số lượng bản in sẽ đẩy qua cho máy in phun rồi nhân với chênh lệch giá giữa máy in phun với dùng con CP ra lợi nhuận sẽ thư được là bao nhiêu trong 2 năm !? số tiền lợi nhuận đó có ngon để đáng đầu tư thêm con máy in phun ko !? Nếu đáng thì làm, ko thì sài con CP luôn cho khoẻ.
    Còn muốn mua chỉ giới thiệu bạn 1 chỗ mình sài rồi TỐT nè: cisbaotin, lên gugo tra ra nha, ở SG đó.

Chỉnh sửa cuối: 20/9/17
    toanyentn, 1doinhoem and van son like this.

11. 1doinhoem

1doinhoem New Member

hi thanks bác tư vấn, em thấy có lỗi quá, em xin nhận lỗi với bác, hồi đó lúc làm cái máy T60 ở nhà em in lâu lâu mới có hình thờ gấp nên mới in cái máy lớn thôi à, nên in xong tắt luôn để tốn điện. Còn lúc hồi 9 10 năm trước lúc đó em còn học lớp 10 11 à, lúc đó nhà làm nhiều lắm, hình thẻ lúc đó cũng in bằng máy epson đó luôn, ko có máy in nhiệt, dòng R hay dòng L gì ấy em quên mất rồi (ba em ổng cũng quên luôn) mà hình như lúc đó tới 4 số lận. 1 ngày in hơn trăm tấm hình thẻ tại ai vào cũng chụp 4 tấm trở lên ko à, hình thờ làm 2, 3 tấm, tại lúc đó khu em gần 20km vuông mà có mình nhà em làm, làm mệt mỏi, thợ phải mướn 2 3 ng. Mà cái máy đó chạy tới lúc em học gần hết cao đẳng luôn tầm 4 5 năm gì ấy, mà nó ít hư vặt lắm, có vài lần bị kẹt mực thôi, đến lúc nó hư 1 phát xong cái khỏi sửa luôn. Lúc xuống dưới Phong vũ mua lại thì ng ta nói hết hàng đó rồi, nên ba em mới qua lê bảo minh mua cái t60 mà về in nó bị vậy đó ạ, ko biết có nghe tư vấn gì ko mà tuần nào đi về cũng thấy quét mực :)), cái chuyện này thì em cũng ko biết quét nhiều sẽ bị hư nữa, tại lúc đó làm hình rồi in v thôi chứ ko có để ý khoản bảo trì máy. Để mai mốt em ra chổ bác chỉ nhờ ng ta tư vấn kĩ xíu. Thanks bác ạ.

van son thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |