Xin nhờ tư vấn lắp đặt máy dựng phim hd

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi tungphamdev, 22/11/16.

1. tungphamdev

tungphamdev New Member

Chào mấy bác, chuyện là mình không biết dựng một dàn máy thế nào cho hiệu quả mà kinh tế. Xin nhờ mấy bác tư vấn giùm dàn máy dựng phim HD kinh tế nhà em có khoảng 10tr thôi ạ. Từ đó đến giờ dựng Avid liquid k à nên cho em hỏi tí:
    1. Dựng phim HD dùng Adobe Premire hay Edius?
    2. Build máy workstation cũ hay máy thường? Tại có người quen bán cũ cái này 9tr500 anh em tư vấn coi nó làm nổi không?
    ♦ Bo mạch : Dell, chipset Intel C206
    ♦ Bộ xử lý : Intel Xeon E31225 ~ I7 4770K 3.10 Ghz / 8M / 1333
    ♦ Bộ nhớ : 16GB DDR3 bus 1333MHz
    ♦ Đĩa cứng : 320GB Sata3 - 6Gb/s 7200 vòng/phút + SSD 256 GB
    ♦ Đĩa quang : DVD
    ♦ Đồ họa : QUADPRO 2000 1GB DDR5
    ♦ Âm thanh : 2.1 Hight Definition
    ♦ Mạng : 10/100/1000 Intel
    ♦ Giao tiếp : 7 USB, VGA, RJ45

Thì em làm phim về dịch vụ cưới hỏi nhờ anh em tư vấn giùm em hộ con làm nhanh, hiệu quả mà kinh tế ạ (như đã nói trên kinh tế tầm khoảng 10tr). Em cảm ơn!!!

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Bạn là người cần tư vấn máy lại đi hỏi thế thì.....tư vấn xong bạn ráp laijc ái máy chạy ko ra gì.
    Vfi câu hỏi của bạn gần tương đồng, tôi cần tư vấn động cơ cho máy : mà giờ đi từ sài gòn ra hà nội nên sài máy bay hay tàu thủy nhỉ !???
    Tư vấn bác cái động cơ tàu cái bác quyết bay - gắn nó vào nó bay...vô vựa phế liệu ah ? và ngược lại thì bay vô bệnh viện.

3. tungphamdev

tungphamdev New Member

Xin lỗi bác nếu có gì làm bác thấy rối. Thứ nhất là mình cần tư vấn ráp dàn máy, do điều kiện không nhiều nên mình mới đặt ra mấy câu hỏi để hiểu rõ hơn thôi. Thứ 2 cái cấu hình ở trên là người quen ra đề nghị bán lại cho mình mà mình không rõ nó có làm nổi không? Được gì bác giải thích giúp giùm ạ, cảm ơn bác nhiều!

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Tôi mới nói vấn đề 1 thôi
    1 thằng như máy bay - cần động cơ cao cấp như cần vga xịn
    1 thằng như tàu thủy - cần máy mạnh kéo tàu chứ chả cần động cơ phản lực đề làm cano - nên cần cpu xịn hơn vga.

2 thằng khác nhau.

Nói thiệt u chưa biết cái đếch gì thì...tư vấn cũng như ko. Đi học 1 cái xong rồi nhờ người ta tư vấn cho.
    Còn mua máy để làm thì phải biết làm cái gì !? ko lý nào chạy ra ngoài có người bán thấy chạy được là Hốt - như mua cái máy xới rồi về chạy xe ôm. Chứ đừng nói tới máy cày.
    Cái dàn trên bèo nhèo lèo tèo - nếu dư tiền thì...dục nó đi. Chả ai bỏ 9tr5 đi rước cái của nợ đó.
    Vậy thôi. Đừng hỏi lèo tèo khi ý cần góp đã nói hết, muốn biết thì tự đi đóng tiền Ngu học hay lên gugo tra nha.

haohaop and tungphamdev like this.

5. haohaop

haohaop MemVIP

bạn Đức chưa ngủ ah. dạo này có gì mới ko hiii

minhduclx thích bài này.

6. tungphamdev

tungphamdev New Member

Em mua máy thì về để dựng dịch vụ cưới hỏi. Em cảm ơn bác Đức góp ý thẳng thắn. Em sẽ đi tìm hiểu rõ hơn rồi xin nhờ bác tư vấn.

7. haohaop

haohaop MemVIP

hỏi cho ra hỏi. hỏi lùng tung ai biết mà trả lời. nói tóm lại tiền nào của đó. Theo túi tiền bạn thui. tiền rủng rỉnh thì ráp máy cao cấp còn ít tiền thì ....... theo mình thui. noi tom lại máy nào mạnh thì chạy nhanh máy yếu thì chạy lâu. hiiii. may nao cung chay dc.

Chỉnh sửa cuối: 22/11/16

8. giaminh1792

giaminh1792 Active Member

trong forrum có nhìu bài bàn về việc này. bạn cần tham khảo trước cái đi hả tạo bài viết mới. em là dân ko rành về máy nhìu nhưng cấu hình bác đưa ra có vẻ nghiêng về bên đồ họa 3D kiến trúc hơn. tham khảo trên mạng nó bảo vậy chứ e không bít gì. ^^

tungphamdev thích bài này.

9. tungphamdev

tungphamdev New Member

Cảm ơn bác reply ^^. Mình cũng có đọc trước mấy bài trong forum rồi nhưng muốn hỏi vài thứ nên post bài luôn.

10. weddingvinhan

weddingvinhan Member

mình đang dùng em dell t160 vga quadro 2000, cpu e3 1230 ram ecc 16ghi, ổ cứng ssd 120ghi chạy win, ổ 2t chứa dữ liệu. chạy edius 7 dựng hd cảm nhận cũng ok vừa trong tầm tiền.

tungphamdev thích bài này.

11. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Vậy góp ý với bác chút, mình cũng ráp qua nhiều bộ rồi.
    1. Cái con xeon kia thua xa 4770k bác nhé, đừng nghe thằng bán nó nói. Thứ nhất là xeon không thích hợp với edius. Thứ 2 xeon không thể ép xung. Thứ 3 là xeon đó cấp thấp. Muốn so với 4770k phải cỡ E5 2660 trở lên. Chơi 4770k gắn cái tản nhiệt tốt chút ép nó chạy tới 4GHz khá ngon, chạy lâu dài đc.
    2. Edius thích hợp làm hàng chợ, nhanh, lẹ, cấu hình máy thấp nhưng độ ổn định không cao, nếu biết khắc phục lúc trục trặc, biết tự cài máy từ a-z thì không thành vấn đề.
    Premiere được nâng cấp thường xuyên, nhiều plugin và dễ cr@ck, ít lỗi vặt nhưng bù lại nó đòi cấu hình máy cao mới dựng được file full hd ngọt.
    3. Nên tránh xa mấy cái card quadpro đời cũ, đời mới quá mắc mình chưa đc đụng đến nên 0 dám nói. Nó thiết kế chạy trong môi trường mát, nếu không có phòng lạnh thì nhiệt độ nó lên rất cao, quạt chạy kêu rất to, tỏa nhiệt nhiều.

Nếu dùng edius:
    ram 8-16GB
    Vga: gtx 650 (cũ tầm 900k), 750ti (cũ tầm 1tr8)
    Cpu: 4770k, 4790, 6600k, tối thiểu là i5 6500.

Nếu dùng premiere
    Ram 16-32GB
    Vga gtx 960 (cũ tầm 3tr2-3tr6 tùy bản), khuyên dùng 970 cũ hoặc 1060 3GB hiệu quả nhất so với số tiền bỏ ra.
    Cpu: xeon e5 2670, i7 3930k (2 con này đời cũ giá rẻ nhưng render rất tốt). Tốt nhất và dễ tìm vẫn là 4770k 4790 4790k 6700 6700k... tùy theo túi tiền, nhưng chạy premiere xử lý tốt full hd phải cỡ 18tr trở lên mới tạm ổn.

12. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

rất hợp lý,bài viết quá đầy đủ phù hợp cho từng túi tiền,và nó chứa khá nhiều kinh nghiệm về phấn cứng,khuya rồi mà gõ bấy nhiêu dòng thật đáng quí

tranthangtk8008 thích bài này.

13. Dung_camera

Dung_camera New Member

Chú cũng đang xài hàng cỏ dưới 10 triệu nè Con, có cái Chú làm dịch vụ cho thợ nên xài 2 máy i5 thêm 1 con Q9650 làm bìa hình thờ hình thẻ kẹt thì đẩy con Q9650 dựng luôn. thường thì 2 con một con convert thì con kia mình ngồi dựng đổi qua đổi lại quên nói là Chú xài Edius nhé, làm dịch vụ nên hơn phân nửa là làm DVD ( cho các Studio áo cưới ) nên cứ hạ projects xuống SD là chạy tuốt luốt. với cấu hình và số tiền trên nên thay con xeon e3 bằng con i7 3770 để tận dụng Quick Sync xuất HD cho nhanh Ram thi 8 Gb vẫn OK ( xài từ Edius 4 đến giờ chưa thấy nó ăn ram quá 8Gb bao giờ nên cứ yên tâm ) VGA nếu nó nằm sẳn rồi thì chơi luôn ( xuất mấy đầu băng hoặc kỹ xảo từ blufftitle chắc chắn Quadro 2000 ăn đứt mấy thằng 750ti, gtx760 nhé , render blufftitcle màu chính xác hơn cả GTX960 ra màu bị nhợt hơn quadro , 1 projects render trên 2 card trên cho thời gian và chất lượng, màu chênh lệch đấy chơi 3d cũng ko bằng chỉ thua chơi game thôi nhiều người chưa xài quadro nên quan niệm vậy thôi ) VGA trong Edius nếu mình đã tận dụng quick Sync của CPU rồi VGA cũng ko dùng trong project nhiều đâu. Đã xác định làm dịch vụ thì chỉ có ngồi dựng dựng và dựng thôi Đ Băng thì mua luôn Edius cho nhanh ( đâu phải làm design đâu mà gắn máy dữ về ngồi nghiên cứu này kia ) vài góp ý thế Cháu liệu lường cơm gắp thịt nhé

Chỉnh sửa cuối: 23/11/16
    tungphamdev and minhduclx like this.

14. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

1. Quadpro mấy con đời cũ mình theo dõi thì thấy nó luôn chạy ở mức cao, trong phần lựa chọ nó chọn "performance" còn mặc định dòng gtx nó chọn optimize power. Bình thường ở chế độ rảnh thì quadpro vẫn chạy ở mức cao và sẵn sàng đáp ứng, trong khi gtx thì hạ xung xuống còn dưới 200Mhz, khi tải nặng mới lên 100%. Nếu dùng gtx mà thích mạnh thì vào phần cài đặt của nvidia chọn performance thay cho optimize power sẽ thấy nhanh hơn nhiều, nhất là dùng edius, nhưng bì lại thì nhiệt độ card lúc nào cũng tầm 48-50c thay vì chỉ tầm 38-44c ở chế độ rảnh.
    Cái chuyện màu sắc cũng có thể chỉnh trong đó luôn, phần video color đó, ảnh hưởng khi xuất phim dựa trên card và tùy chương trình.
    Dòng quadpro là dòng cao cấp nên nó làm kỹ chuyện đó, một phần vì tâm lý nên tâng bốc nó, coi nó là "màu chuẩn" còn lại màu khác đi là xấu.
    I7 3770 bữa giờ mình kiếm nhiều nhưng không có. Giá chỉ tầm 4tr-4tr2, 3770k ngon hơn nhiều giá tầm 4tr6-5tr nhưng khó kiếm. Trong khi đó thêm vài trăm mua 4770k tầm 5tr6-5tr8 có được gpu mạnh hơn, thêm vài trăm nữa mua đc 6700 xách tay tiết kiệm điện và gpu mạnh hơn nữa, trầm 6tr5 nguyên hộp chưa khui.
    Chơi 3770 khó kiếm đc main xịn, main z77 giờ hiếm, xài 2-3 năm xui xui hư cái main là khỏi có thay luôn trong khi main cho dòng 4770k trở lên thì bao la và rẻ.
    Ai bảo edius không xài card màn hình, còn mình thì thấy nó xài nhiều là khác. Nếu làm kiểu "lùa vịt" ít chỉnh màu, không chống rung, ít kỹ xảo thì không sao, nhưng chỉnh màu và kỹ xảo thì cứ mở gpu-z lên sẽ thấy nó xài thế nào, nhất là mấy cái newbluefx.
    Card quadpro 2000 ram 1GB không quan trọng đối với edius, nhưng sang premiere, AE hay photoshop thì thua chắc ram 4GB của 960, thua luôn cả khả năng xử lý h.264 bằng phần cứng.

tungphamdev and minhduclx like this.

15. Dung_camera

Dung_camera New Member

Trước đây thợ Chú ra tự làm Chú kêu nó mua máy vừa tầm vừa đủ nhu cầu vừa túi tiền đến lúc cứng cáp hẵng ráp máy dữ Vợ nó kêu Em mà sắm máy là phải chơi tới nóc chứ ko chơi hàng bèo hơi đâu ít bữa phải đi nâng cấp mệt rồi ráp cái hơn 40 chai. mới vào nghề biết gì - phần cứng - mù ( nếu bít cần gì tư vấn ) - phần mềm lơ tơ mơ - phần dựng đương nhiên là amatơ . đầu băng mmc ra mới nhất là có liền " nhưng đầu có sao để vậy " (trình độ đâu mà chỉnh). nhìn lại hơn 3 năm qua Ah ta làm dc gì chỉ là tự xử phim của mình chứ thợ # nào dám trao thân. bây giờ cứng hơn 1 chút thì dàn máy đỉnh 40 tr của 3 năm trước bây giờ nó còn là gì ( bỏ thì thương vương thì tội ) - so với chủ thớt dưng phần mềm nào chưa xác định chờ tư vấn - tiền dành cho máy tính 10tr - muốn dịch vụ mì ăn liền - rồi cứ Edius - máy dàn i7 3770 ( giá < 10tr ) - mua đầu băng có sẵn : thay hình đổi tên - dàn dựng phim cần tiếng để tiếng ko thì lồng nhạc - chổ nao cần chú ý thêm mấy file hoa rơi sao rơi thả vô ( mấy cái này cũng chỉ là 1 file video bình thường, chỉ # là nó alpha thôi chứ ko phải kỹ xảo gì ghê gớm hoặc key nền blen màu) - sai màu chỉnh màu - tối thì tăng sáng - xong xuất khách yêu cầu DVd chơi - muốn HD chơi HD sợ lâu rồi tối trước khi đi ngủ cho nó convert sáng ngủ dậy lấy - nếu ban ngày thì kiếm kèo nhậu, nhậu tê tê về là nó chạy xong - mới vào nghề phim có nhiều đâu mà làm 2, 3 ngày 1 đám cứ từ từ mà làm đâu phải làm cho thợ đâu ngày phải xong ngày 2,3 đám trả thợ kéo mấy chả đòi . chừng 1 năm cứng lên rồi khi đó chả cần ai tư vấn cũng biết cần phải ráp máy thế nào là phù hợp bởi qua quá trình thực tế biết rồi. khi đó không chừng đi tư vấn lại cho Chú cũng nên bởi tuổi trẻ vẫn tiếp cận công nghệ mới nhanh hơn - khi đó 10tr này cũng ko uổng bởi nó vừa là bài học thực tiễn vừa là kho lưu trữ vô giá rồi quan trọng là đã lấy vốn khỏe hihi

anpho68 and tranthangtk8008 like this.

16. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Bác ơi thời giờ đã làm là phải đầu tư, bác làm món này nên đầu tư rẻ cũng phải cái key ~ 20 triệu mới gọi là ôn ổn. Ko đầu tư loằng ngoằng ~10 triệu thì nay thay cái này, mai thay cái kia cũng mệt phết đấy ạ. Còn những thứ liên quan bên trên bác Tâm Bờm nói kỹ phết rồi. Bác Vui lòng đăng nhập để thấy link chắc dạo này vợ ko cho nộp thuế sao ý :D ( Định vào chỉ spam mà ngại quá :oops: )

minhduclx and tranthangtk8008 like this.

17. Dung_camera

Dung_camera New Member

Nghỉ cũng buồn cười bản thân bác minhduclx và bác tambom mình nhớ ko nhầm thì trong các topic khác các bác có nói hình như máy của các Bác cũng chỉ i5 VGA gtx750ti ( card phổ thông cứ cũng chưa dc card tầm trung nữa ) mà tư vấn cho cháu nó cứ đòi phét i7 đời cao nhất Vga thú dữ, không nhẽ mấy cái i5 đó dỡ lắm hay sao vậy ta .

18. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mình không dựng phim bác ạ, chụp hình là chính, còn phần mềm phần cứng này nọ là đam mê thôi, nghịch mấy cái này từ thời IBM 286 màn hình trắng đen cơ. Biết chút ít nên giúp cho mấy ông bạn quay film, qua đó tích đc ít kinh nghiệm.
    Trước xài AMD x6 1055T, mới đây đổi qua con i7 3930k rồi bác ạ, vga cũng lên 1060 3GB rồi... ráp máy cho người ta riết nổi máu nghiền chịu 0 nổi nên cũng cố mà đú theo. Ráp cho mình nên cũng lăn tăn đắn đo cả tháng trời mới quyết đc con i7 3930k, cũng kiếm con 3770k nhưng combo main+cpu gần bằng 3930k, nên quyết định lấy 3930k luôn. Tuy 3930k không có quick sync nhưng bù lại xử lý đa luồng mạnh hơn nhiều, xuất edius thay vì dùng mp4 thì dùng mp2 bit rate cao hơn, chất lượng cũng tương đương mp4 bit rate thấp, thời gian thì chập hơn quick sync chừng 10-20p cho 1 phim... cũng ổn. Nhưng nếu chạy premiere thì 3930k ăn đứt 3770k nhờ nhiều hơn 2 nhân, cache cũng nhiều hơn. Bây giờ 8tr có thể mua đc main x79+3930k. Còn 3770k+main z77 thì ít nhất 6tr5 mới mua đc, lấy main xịn phải 7tr trở lên mà rất khó kiếm.
    Làm thì i3 cũng làm đc, giống như chiếc cub 50 chở 2 vẫn chạy đc, đâu nhất thiết phải mua Future. Nhưng chạy đoạn đường dài trên 100km mới thấy chạy bằng Future và cub 50 nó khác nhau thế nào.

ngtung_vn thích bài này.

19. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

"mà tư vấn cho cháu nó cứ đòi phét i7 đời cao nhất Vga thú dữ"
    Đọc lại thấy câu này của bác thấy ngứa trym quá. Chả biết ai phét nhưng gặp 1 ông rồi, ra cửa hàng bảo rap cái máy 15tr làm film thế là nó build cho cái thùng có mỗi cái ổ 1TB, card 740.
    Thế mình hỏi vài cái thế này nhẹ nhẹ thôi nè:
    Ổ 1TB giá 1 triệu, ổ 2TB giá 1tr2, vậy có nên thêm 2 trăm để lấy ổ 2TB không?
    Card gigabyte gtx 740 giá 2tr4, nhân kepler trong khi 750ti chỉ mắc hơn 400-500k nhưng mạnh gấp đôi, nhân maxwell tiết kiệm điện. Vậy có nên thêm vài trăm không?
    Cpu cũng vậy... mua con i5 6500 giờ hơn 4tr, thêm chừng 1tr2 có thể mua đc 4770k mạnh hơn 30% nữa? Vậy mua i5 hay cố thêm chút nữa mua i7?
    Nếu "phét" thì đã nói là mua i7 6850k với 1080 về chạy edius cho sướng khỏi viết nhiều.
    Nước chỗ này bắt đầu đục rồi, mình thôi không tham gia nữa cho nó trong, ở nữa kẻo phật lòng mấy chú thích "nói phét".

lubu, minhduclx and ngtung_vn like this.

20. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Óe bác mua ổ cứng ở đâu rẻ vậy. Em trước mua cái ổ 2T seaget 1,8tr, còn năm ngoái hỏi con i7 4770k tận ~ 7 củ.

21. minhduclx

minhduclx MemVIP

Làm chưa xong ko ngủ nổi - hôm nay cúp điện từ 6h sáng tới giờ mới có. Hic lại trễ hẹn dây chuyền rồi :(( hôm nay hẹn giao 2 đám rưỡi mà giờ trong tay số 0.

22. minhduclx

minhduclx MemVIP

Làm gì lôi tôi vào vụ nổ với phét - tôi có kêu ra món hàng nào đâu nhỉ !? chả lẽ tôi ví dụ má bác tưởng thật mua động cơ phản lực máy bay về ráp vô máy tính cho cả xóm nhà bác sáng chơi !!!! và mai tôi có tin trên báo để đọc.

Còn về tư vấn thì...như bác @Tâm bờm đã nói.
    Mịa nó cái CPU E3-1225 còn thua con I7 2600 cũ rích, vậy mà đòi so 4770, so chỗ nào.
    Cần thì vào đây xem : Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Muốn tư vấn cần phải biết 1 - sài cho cái chương trình gì ? 2 là có bao nhiêu tiền ? Dựng nhiều không.
    Chủ thớt từ vế 1 đã ko có thì tư vấn cái gì. Lỡ nữa sài Edius mà ráp máy dạng Premier thì phí tiền, ngược lại sài Premier mà tư vấn cái máy cho Edius thì sau nầy đổi lỗ 1 khúc.

Như Đức sài Edius, máy bèo CPU+MB mua mới có tầm 4tr (H81+i3 4150) lúc mua ah, giờ rớt giá ghê nữa rồi, nhưng tiền cho SSD + HDD chắc gấp đôi nó (mới mua thêm 1 HDD 3TB nữa). Vì đúng là cũng muốn lên mà bác hồ chưa ủng hộ, với lại tự làm cho mình với công suất tối đa ngày 2 đám thì máy đó kéo ok nên chưa cần lên. Cấu hình cao ai chả ham, nhưng hợp lý nhất cho mình là ok.

Quay về bác @Dung_camera: bác sài con i5 vs con Q9650 bác thấy sao ? con Q9650 ngon hơn con i5 không !????

haha chắc bác sẽ nói sao Đức hỏi ngược ngạo. Cái nầy giống cái bác đang nói nè - mua mới thì cố kiếm đồ mơi ngon rẽ cho hợp thời đại và đỡ hao điện sài, chứ giờ có khi nào lại đi sưu tầm con Q9650 về sài!???? Vậy thì tại sao bác ủng hộ lôi con E3-1225 nhỉ ?? 9,5tr cho dàn máy bèo nhèo cũ rích :: phân tích sơ nè
    1. lấy SSD trong dàn máy đó về để làm gì !? các dàn serve chạy 24/24 7/7 thì cái SSD là cái mau tới tuổi nhất, dựng phim lại sài data khủng, mua nó về sài vài bửa nó ngưng cho sài ah !? Vậy nó là thứ phải đổi đầu tiên. Dân mua SSD cũng không khờ - họ test biết sài bao nhiêu còn bao nhiêu. Nói chung cái ổ đó tuy 256Gb nhưng chắc thanh lý cao lắm được 500-700k. Mua cái khác bù thêm tối thiểu 1tr. Vậy ra dàn máy 10,5tr/
    2. Dựng phim giwof cái ổ 320Gb để nhét kẽ răng ah ??? Vậy là phải thêm cái ổ cứng 1-2-3TB, cho bèo cũng thêm 1tr. Vậy là dàn máy lên 11,5tr
    3. Nguyên dàn chưa có màn hình, vậy thêm cái màn hình cũ bèo bèo bánh bèo cũng tầm 1tr - vậy là dàn máy cũ rích đội lên 12,5tr

Thôi phân tích vậy cho bác coi - bác nói đầu tư ngon dưới 10tr, mà giờ nó toàn hàng bánh bèo mà đã lên 12,5tr rồi đó.
    Trong khi với tiền đó Đức để vừa làm đồ họa vừa dựng phim quất con màn hình Dell Ultra tầm 4,5tr, còn lại 8tr Đức build dàn máy khác, so với nó ko ngon hơn nhưng đủ sài và mới toanh. hahaaha đó là Đức nha, chứ ko tư vấn tư véo gì cả (cái dàn Đức đang sài build thế ấy : ah đúng hơn là nâng cấp thêm 1 dàn , sau đó thanh lý dàn Q cũ đi, giữ lại đống HDD thôi ). Thêm cái nầy nữa, tiền nào của đó. Trước cũng chơi màn nầy kia mà ngoài thời CRT là mua mới 100%, thời LCD toàn sài 2nd, lên cái ips mới 100% sài 1 thời gian thấy nó khác hẳn (lúc mới lên chả thấy khác lắm, nhưng 1 thời gian quay về đồ cũ để đó mới thấy sao mà ...); màn hình mới là đầu tư đáng đồng tiền. Nhiều khách lại chơi , lại dựng phim coi cái màn hình của mình rồi cứ mê màu sắc chri có điều,...mới có 1 cô dám đầu tư theo thôi, còn lại chả ai đi đầu tư cái màn hình gần bằng cái dàn máy nhà họ đang sài cả.

Cuối cùng: để dựng phim mà có làm luôn PS thì bèo bèo cũng phải tầm 15tr trở lên. Chứ ít nữa thì cũng được, nhưng chạy chậm , nếu nói đám ít 2-3 ngày chơi 1 đám thì chắc ok.

23. Dung_camera

Dung_camera New Member

Tháng trước mới lấy về cho thằng cháu tập tành vừa quay vừa dựng chơi thuần khiết Edius ( ko léng béng tới Premier làm gì đầu băng mẫu Edius luôn có Chú lo ) . chủ thớt thích thì tham khảo gắn thêm SSD120 kingtons cho rẻ , VGA thường thường. tổng giá tầm 10tr đúng theo chủ đề của chủ thớt.

Link cửa hàng đang bán : Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 24/11/16

24. tungphamdev

tungphamdev New Member

Đầu tiên cảm ơn bác @Tâm bờm , bác @Dung_camera, bac @minhduclx đã trả lời. Mấy năm trước thì có ráp cái máy ở MMC mua box liquid khoảng 40 50 chai gì đó nhưng giờ cũng xuống. Do nhu cầu của khách dựng HD cũng cao mà điều kiện thì không có nhiều nên mới lập cái thread này để hỏi ạ.

-Mình xin được nói về phần bác @minhduclx trước. Bài post của mình đã nêu rằng mình mới chân ướt, chân ráo dựng HD và thắc mắc vài chỗ. Xài cho chương trình gì thì mình đã hỏi là nên dùng Edius hay Premiere vì mình dựng dịch vụ cưới mà, mình hỏi vậy để hỏi anh em trên đây ai đang làm dịch vụ xài cái nào, cái nào hỗ trợ đầu băng nhiều, làm dễ. Thứ 2 có bao nhiêu tiền thì đã nói luôn rồi tầm 10tr ... Dựng nhiều không thì anh em trong nghề đã biết rồi thứ 7, CN có đám thì đi thôi. Còn bác vào tư vấn thì bác như mắng vào mặt người khác vậy ừ thì mình ngu mới lên diễn đàn để đăng ký nhờ anh em chỉ vài chỗ ngu đó. Vài dòng nói với bác lịch sự bác khỏi để tâm.

-Cảm ơn nhiều bài trả lời của bác @Tâm bờm rất nhiều kiến thức bổ ích, mong bác chỉ điểm thêm. :D

-Cảm ơn chú @Dung_camera tư vấn, cháu vẫn đang tìm hiểu cố gắng tiếp thu, chọn lọc để láp được cái máy phù hợp.

25. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác đã làm mà lại đi hỏi như amateur mới đụng vô nghề nghe mắng cũng phải :D.
    1. Đã sài qua AL chả lẽ chưa vọc qua thằng nào ? kinh nghiệm sài qua 1 thằng - vọc tẹo 1 thằng là ...thằng nào cũng gần y như nhau, cái chính là kinh nghiệm thôi.
    Như chạy SH với chạy chiếc wave tàu cũng gần tương tự, nhưng dĩ nhiên SH có những cái ngon hơn wave tàu : đơn giản nhất khỏi vô số.

2. Nếu bác chưa biết thì nên hỏi trước nên đi theo trình dựng nào - chưa biết gì như con cá vàng lửng lơ mà đã có kinh nghiệm dựng film rồi lại vô hỏi lãng nhách ráp máy...rồi sài cái chương trình gì ?
    Muốn đổi tự bản thân phải coi cần qua chương trình gì trước rồi mới yêu cầu ráp máy chứ. Hay với số tiền đó - học trình dựng nào để còn mua máy làm được.
    Còn cụ thể thế nầy :
    AP: rất nhiều mẫu đầu băng sẳn, anh em đi theo nó cũng số đông. Nhưng yêu cầu về cấu hình hơi cao. Để theo em nó nếu đầu tư bèo cũng tầm 10tr (chưa tính màn hình - và mấy thứ linh tinh bên ngoài chuột bàn phím; chỉ tính riêng cái máy). Tạm được tầm 15tr. Còn ok chắc trên 18tr. Bèo và tạm được là so với hàng ngon bây giờ - chứ nếu so với cách đây 3-5 năm thì nó cũng hàng đỉnh của đỉnh, nhưng như bác nói cái dàn bác ráp đó, giờ nó bèo nhèo,...
    Edius : cấu hình bèo thì máy cũ bác sài vô tư, tạm thì tầm 6-8tr, ok tầm 10-12tr. Rẽ hơn đầu tư AP nhiều. Nhưng đầu băng ít, mẫu mã ít. Được cái nầy mất cái kia mà. Nếu chỉ làm cho mình thì vô tư đi. Vì có dựng cho thợ đâu mà lo thợ đòi mẫu mới hoài, còn nhà thì 3-10 năm mới cưới lại, sài 1 mẫu cả 2-3 năm cũng ko sao. Chưa kể thị trường bác ở đâu ? có thích đầu băng không ? Chứ chỗ mình khách giờ thích giới thiệu ngắn gọn hay giới thiệu dạng cup shot phóng sự lại cực khoái, cái nầy tự biên tự diễn thôi.

3. Từ đầu bác chả nói bác tính đầu tư 10tr trở lại, mà chỉ nói tính mua dàn cũ tầm 10tr. Lớn rồi ăn nói phải biết chứ !!! Tính mua cái gì là 1 chuyện - tiền có tới mức đó ko hay hơn số đó lại là 1 chuyện !? Thiếu gì người có 100 triệu nhưng mua nhà 200-400tr, khoản còn lại để ngân hàng lo; nhưng cũng không thiếu đại giá có tiền trong nhà băng vài tỷ đi mua cái nhà vài trăm triệu. Nên khoản tiền để đầu tư khác với giá trị món hàng bác đang định xuống tiền. Đó là lý do Đức hỏi cụ thể.

4. Bác đã dựng rồi thì có đồ đạc sẳn rồi - khi ráp có thể sài lại vài món cũ nào bác biết ! vậy cũng bớt được kha khá tiền. Ví dụ bác có cần ráp HDD-SDD không ? cần màn hình không ? có cần để capture film quay máy băng nữa không !? (cần thì lấy máy cũ hay tính thanh lý dồn qua máy mới ? ). Riêng khoản HDD nếu bỏ qua cũng tiết kiệm được 2-4tr cho đầu tư rồi đó.

26. minhduclx

minhduclx MemVIP

TB: Còn khoản nầy nữa. Cái nầy tự bác tính toán nha. Là bác dựng cỡ năm nhiêu đám cho mình và thợ mình ? thì coi mà bỏ tiền đầu tư vào.
    Dựng nhiều hay nhà nhiều máy quay, tầm ngày 1 đám hay hơn thì đầu tư không nên tiếc tiền: đầu tư 30-40tr luôn nhưng làm chưa tới 1 năm lấy lại có gì phải tiếc.
    Nhưng dựng ít, đám ít tự làm thì phải xoắn khoản đó. Vì tiền quay trừ tiền khấu hao máy móc, tiền công tự mình đi quay (ko đi quay thuê cũng ngon cần gì đầu tư), tiền dựng (tự dựng cũng tính vô chứ bỏ là lỗ ah: chưa kể tiền đĩa - tiền khấu hao máy dựng - tiền máy in mặt,...) coi lời không !? nhiều bác giờ tự dựng rồi phá giá qtqd đi làm như làm không công, giá đó tính lại đi quay thuê còn ngon hơn.

Cái nầy là tự tính trên khả năng của mình, không ai chỉ ai được rồi.

Vì máy tính,dtdd,máy chụp hình số là thứ tuộc giá nhanh không phanh, không tính toán kỹ khi tính lại lỗ như chơi.

lubu and baoquantk1973 like this.

27. anpho68

anpho68 MemVIP

Ngồi nghe không thôi mà cũng lo rút đây - Chiến tranh không tha một ai !

28. minhduclx

minhduclx MemVIP

Chả chiến tranh gì đâu.
    Thuốc đắng dã tật mà.
    Mình 1 là ko nói - 2 nói thì nói thật nên dễ mất lòng thôi. Chứ xúi đại thì dễ lắm, và có gì bán đi mua lại cũng dễ - nhưng tiền kiếm đâu dễ đâu. 10-20-30tr bỏ tủ thì ko có lời, gửi Nh thì lời tý, đầu tư thì lời 1 số nhưng vốn cứ giảm dần theo ngày tháng, đổi bù là lỗ 1 khúc liền- nên góp ý thẳng cho ae suy nghĩ thôi mà.
    Nghề nầy làm thấy tiền thu nhiều nhiều - chứ quay qua quay lại nói thật nhiều lúc thấy thua đi làm thuê, hết mua cái nầy , sửa cái kia, nâng cấp cái nọ,..toàn tiền tiền (có thể số mình nhọ, máy làm phim mà tầm 1-2 năm là hư 1 HDD ấy, nên giờ cẩn thận backup kỹ lắm, tốn tiền vô đó 1 khoảng lớn; rồi ram- vga-lcd lâu lâu cũng có món hư. Nói chung năm để dành được bao nhiêu là chi ra 1 khoản lớn để nâng cấp túa xua: hết máy tính thì tới máy quay, máy chụp,nợ khi cần mua gấp,...rồi đầu tư trang trí tiệm,..)

lubu and tungphamdev like this.

29. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

LUÔN TIỆN ĐÂY CHO MÌNH XIN PHÉP CHỦ THỚT NHỜ ANH EM GIÚP MÌNH 1 CẤU HÌNH ĐỂ DỰNG PINACLE 19-20

30. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

LUÔN TIỆN ĐÂY CHO MÌNH XIN PHÉP CHỦ THỚT NHỜ ANH EM GIÚP MÌNH 1 CẤU HÌNH ĐỂ DÙNG BĂNG PINACLE 20--19 HD

31. JasonDo

JasonDo MemVIP

Nói như bác. hàng này đúng là đồ cổ. Nhìn Xeon E31225. Thật không thể tin nổi. QUADPRO 2000 cũng củ chuối không kém.

32. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

ANH EM NGIÊN CỨU GIÚP MÌNH NÊN THÊM BỚT CÁI GÌ ĐỂ DUNG ĐƯỢC HĐ
    THÔNG SUỐT NHANH NHẸN MINH DỤNG PINACLE 20 XIN CẢM ƠN TRƯỚC

JasonDo thích bài này.

33. JasonDo

JasonDo MemVIP

Tập trung vào VGA của Nvidia và RAM là ngon

34. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

TÂM ĐƯA RA CẤU HÌNH NHƯ THẾ NÀY
    1 -NGUỒN MÁY TÍNH HUNTKEY APFC-700 - 700W
    -2BỘ VI XỬ LÝ INTEL KABYLAKE CORE I7 - 7700K
    -3MAINBOARD GIGABYTE GA-Z170X-GAMING 5
    -4CẠC MÀN HÌNH GIGABYTE N1060WF2OC-6GD 6GB
    -5RAM KINGSTON SAVAGE HYPERX 16GB - KIT 2X8 DDR4 2666MHZ

ANH EM NGIÊN CỨU GIÚP MÌNH NÊN THÊM BỚT CÁI GÌ ĐỂ DUNG ĐƯỢC HĐ
    THÔNG SUỐT NHANH NHẸN MINH DỤNG PINACLE 20 XIN CẢM ƠN TRƯỚC

35. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mình nói câubác trích dẫn ấy là ko bàn tới cấu hình đâu. Mà Ý là muốn hỏi ngược lại chủ thớt sài cài Soft gì để dựng phim ấy.
    Vì chủ thớt còn lăn tăn - mà lại đi đòi ráp máy thì sao được. Như câu VD của mình trên, muốn đi đường thủy hay đường bộ mà mua động cơ máy bay ráp vô tàu ah; còn nếu đi máy bay thì lại đi ráp cái động cơ đời cũ quá cũng đâu tốt.

Con E3 1225 chỉ cũ chứ ko củ chuối. nhưng nói nó ~ tức là tương đương con i7 4770K thì hơi phiêu.
    Con QuadPro mình chưa từng đụng vào nên ko dám phán. Nhưng nếu sài Edius thì dám nói sài nó chả có ích lợi gì - trừ phi...sài cái plugins nào cần con Quadpro đó lắm lắm (mà cái plugins nào cần mình cũng chả biết luôn). Nhưng với Edius E3 1225 + QuadPro thua xa con i7 4770K dựng thuần túy (còn chỉnh màu colorfast của newblue sài vga ko biết có tận dụng được của quadpro ko !? Chống rung Mercalli cũng ko biết có cần tới VGA và Quadpro ko luôn). Còn lại về nén xuất mp4 thì ko - thua con i7 kia nhiều. Đó là bên Edius.
    Bên AP thì ko sài ko dám phán.
    Nên mới nói câu mà bác trích dẫn. Cần biết sài cài nào đi rồi tính - nếu Edius thì dàn đó ẹ chứ chả ~~~~ đâu.

@xuanphuong195 Còn Pinnacle20 thì bạn thử lên ngay trang chủ chương trình tìm hiểu xem nó đòi cấu hình ra sao, bluid mạnh cỡ đó trở lên là Ok. Mà cấu hình bạn vậy thì chắc chả có vấn đề gì đâu.

lubu thích bài này.

36. JasonDo

JasonDo MemVIP

Hehe. VGA AMD của em có lẽ đang cùi. em xài loại AMD 78505 với AP. Bác cho em ý kiến nên xài Nvidia nào export phim HD 1 tiếng trong vòng 30 phút. Bác chỉ em với AP với Nvidia em mù. Không biết chi hết

37. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Hàng mới quá, 7700k chưa được sờ nên không dám bàn.
    Máy dựng film nên chọn dòng main UD của GIGABYTE thay vì dòng Gaming, chọn loại UD5 hoặc UD7 ấy, nó chú trọng vào độ bền hơn dòng gaming.
    Nếu không ép xung nhiều (trên 4.6Ghz cho con cpu đó) thì không cần cái nguồn 700W đâu, giảm xuống nguồn 550w là dư sức kéo rồi, tiền dư ra gần mua đc 1 thanh ram 8GB nữa, thêm tiền mua thêm 1 cây 8GB nữa chạy cho đã, khỏi nghĩ nâng cấp.
    Ram Kingston mình thấy không bền, khuyên dùng corsair bus 3000 trở lên để đáp ứng đc tốc độ cao của con 7700k.

lubu thích bài này.

38. JasonDo

JasonDo MemVIP

Tớ sợ nhất 4 VGA. quá phê và quá hot. Một FAN AMD đang mơ ước. Kekeke

xuanphuong195 thích bài này.

39. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hình như bác ko chịu đọc cmt trả lời của Đức.

Tóm tắt : Cấu hình trang 1 ->với Edius là ko khả thi so với con i7 4770K. Vậy thôi.
    Còn AP ko biết vì ko sài. Nên mua máy rồi mà qua Edius là 2' hước lắm. Nên tư vấn sao đây.

Cũng như bác thôi - nếu bác làm AP tư vấn cấu hình A , sài render 3D tư vấn cầu hình B giá gấp 1,2-1,5 lần A (do mua đồ cũ chứ mới chác mắc gấp 2-6 lần quá) . Giờ mua B đem sài cho AP có dám nói chạy nhanh và ngon hơn A ko.

Đức sài EDIUS. cần thì hỏi bên EDIUS ấy nha.

Chỉnh sửa cuối: 19/1/17
    lubu thích bài này.

40. minhduclx

minhduclx MemVIP

AH thêm cái nữa, thời gian export là tương đối ko đong đo đếm được đâu.
    Bác hỏi thế nếu Đức kiếm cái PJ nào đó tầm 10' đưa bác mà Export máy bác hơn 10' thì sao ta !???
    Vì ai biết film bác có cái gì trên đó -japan hay + 1 đống kỹ xảo, hay trơn tru từ đầu tới cuối 1 tấm hình + đống nhạc xuân :D. ví dụ hài cho vui.

41. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU AI CÓ Ý KIẾN GÌ NỮA KHÔNG

42. minhduclx

minhduclx MemVIP

System Requirements
    • Internet connection required for installation, registration and updates. Registration required for product use.
    • Windows 10 recommended, Windows 8.x, Windows 7, 64-bit OS highly recommended
    • Intel Core i3 or AMD A4 3.0 GHz or higher
      • Intel Core i5 or i7 1.06 GHz or higher required for AVCHD & Intel Quick Sync Video support
      • Intel Core i7 or AMD Athlon A10 or higher for UHD, Multi-Camera or 360 video
    • 4 GB of RAM or higher, 8+GB highly recommended for UHD, Multi-Camera, or 360 video
    • DirectX graphics device recommended:
      • NVIDIA GeForce 200 series or newer (CUDA enabled required for CUDA support)
      • ATI 4xxx series or higher
      • Intel GMA X3000 series or higher
    • HEVC (H.265) support requires Windows 10 and supporting PC hardware or graphics card
    • Minimum 256 MB VGA VRAM, 512 MB or higher recommended
    • Display resolution: 1024 x 768 or higher
    • Windows-compatible sound card (multi-channel output required for surround preview)
    • 8 GB HDD space for full installation

Trang: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Theo đó thì cấu hình bác đưa dư rồi.
    Còn thực tế mướt thế nào thì tự cảm nhận thôi. Hoặc vô diễn đàn của Pinnalce mà trao đổi.
    Nói thật bác chọn cái phần mềm hơi bị độc (tuy phổ biến nhưng chủ yếu cho dạng gia đình) nên trong nầy anh em hiếm ai sài lắm, có thì cũng chỉ để lấy 1-2 tính năng chứ không làm chính nên không thể nhận xét được gì cả.

lubu and nguyenbachbp like this.

43. lubu

lubu Active Member

Các Hãng Thường để cấu hình tối thiểu phải hơn nhiều mới chạy nhanh được ,thao tác lẹ ...Còn tùy làm cái gì HD thường hay full 60p hay 60i lâu lâu có file 4k kèm không.v.v..(minhduclx nói:Theo đó thì cấu hình bác đưa dư rồi.
    Còn thực tế mướt thế nào thì tự cảm nhận thôi. Hoặc vô diễn đàn của Pinnalce mà trao đổi.
    Nói thật bác chọn cái phần mềm hơi bị độc (tuy phổ biến nhưng chủ yếu cho dạng gia đình) nên trong nầy anh em hiếm ai sài lắm, có thì cũng chỉ để lấy 1-2 tính năng chứ không làm chính nên không thể nhận xét được gì cả)....

44. lubu

lubu Active Member

Theo mình Thấy ai xài máy quay 3cmos thì xài EDIUS Thì Cấu hình máy tính hơi nhẹ vẫn chạy nhanh và tận dụng card AMD từ thời dựng AL Vì nó chủ yếu vào AVCHD và không cần Nhân CUDA mà xài OPEN GL .Máy quay 1Cmos nên xài AP hình sẽ trong hơn, chỉnh màu dể hơn ( không xài plus in) AP bắt tay Nividia xài Cuda nên tận dụng cấu hình mạnh ,nhân cuda càng nhiều càng tốt AP ưu tiên MP2 và các định dạng đặc biệt khác....

45. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cấu hình bác ấy đưa ra thế nầy thì chơi tới 4K cũng OK mà. Sài Pinnacle thì chắc ko dựng cả chục lớp rồi nên càng vô tư. Mà ngoại trừ đầu băng nhiều lớp thôi - còn bt có 1-3 lớp mà.

46. lubu

lubu Active Member

Tâm Bờm nói:TÂM ĐƯA RA CẤU HÌNH NHƯ THẾ NÀY
    1 -NGUỒN MÁY TÍNH HUNTKEY APFC-700 - 700W
    -2BỘ VI XỬ LÝ INTEL KABYLAKE CORE I7 - 7700K
    -3MAINBOARD GIGABYTE GA-Z170X-GAMING 5
    -4CẠC MÀN HÌNH GIGABYTE N1060WF2OC-6GD 6GB
    -5RAM KINGSTON SAVAGE HYPERX 16GB - KIT 2X8 DDR4 2666MHZ

Cấu Hình Này thời điểm hiện tại là gần đụng nóc thị trường vn rồi còn thiếu ổ cứng là xong

xuanphuong195 and minhduclx like this.

47. quan3105

quan3105 Member

Nhờ ace ý kiến dùm bộ máy dưới sign định dùng dựng phim HD bằng phần mềm Pr CC có chạy được không với ạ ? , đang lăn tăn dựng phim quá

JasonDo thích bài này.

48. JasonDo

JasonDo MemVIP

2 con này chắc vô địch. CPU của em cùng công nghệ với bác Technology 22mm. L2 Cache con này cũng cao hơn con của em 2 MB.
    P/s: một dân hay chơi V-RAY cho biết máy của bác của thể làm 3D modeling và animation khá ngon. Dựng phim cũng tuyệt vời với AP

quan3105 thích bài này.

49. lubu

lubu Active Member

Máy 1 dựng AP đã hơn máy 2 ( hai máy đều dưng Ap được hết )

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |