[Xin] Hướng dẫn sử dụng máy quay SONY PD170.

Thảo luận trong 'Yêu cầu' bắt đầu bởi nhacofkent, 22/2/12.

1. nhacofkent

nhacofkent MemVIP

Tình hình là em mới mua con pd170 . không biết quay ở chế độ nào là tốt nhất , Auto hay Manual ,nếu Manual thì chỉnh như thế nào ,xin các bác giúp đỡ.
    * * * * * * *
    * Hướng dẫn sử dụng đã có ở post #4 bên dưới. mời các bạn tham khảo!

Last edited by a moderator: 8/8/12

2. kimthienlinh

kimthienlinh MemVIP

để auto thì film xem sao dc bác...màu mè tùm lum.
    còn manual chỉnh như thế nào thì em bày cho bác cách này hihi...bác cầm máy tập quay nhiều vào,quay ở nhiều môi trường khác nhau...mỗi nơi như vậy bác cứ chỉnh tùm lum cho em khi nào thấy màu đẹp,film trong và đủ sáng thì ghi nhớ lấy lần sau mà áp dụng...hihi..
    riêng ngoài trời bác cứ để chế độ trời cũng dc.còn chế độ đèn chỉ nên áp dụng khi bác có đèn cao áp(1000w).còn lại bác phải cân màu hết..
    mấy món này các pro hay giấu nghề lắm nên em cứ tự học vậy đó bác à(ngu lâu nhưng học nhiều cũng biết tuy ko bằng người ta..haha..)

3. nhacofkent

nhacofkent MemVIP

cám ơn bác đã giúp đỡ nhiệt tình , chắc phải tự mình mài quá ,mài chừng nào ra thì thôi ....!

khanhhuyen92 thích bài này.

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình cũng dùng SONY PD170, có gì cụ thể bạn cứ hỏi nhé, bây giờ mình mới về đến nhà, nên khg có thời gian viết bài dài. Ngày mái đi quay hỏi, ngày kia đi quay hầu nên khg có thời gian nhiều. Chắc là ai cũng bận như vậy nên tốt nhất là bạn hỏi câu hỏi cụ thể đi. Mình chỉ nói ngắn gọc thế này:
    1. Quay ngoài trời mình để tự động, màu rất đẹp. Khi quay nó hay nói: ND OFF, ND 1....thì ta chỉnh lại đúng như vậy, nó sẽ hết kêu ca (Nút chỉnh ND Filter trên ống kính, phía tay trái, cái đầu tiên từ ngoài vào).
    2. Cạnh đó có nút chỉnh nét FOCUS AUTO- Manual, bạn nên để Auto cho khỏi phải nghĩ. Nếy muốn chỉnh nét bằng tay thì để về Manual, nếu đang Manual mà vội canh lại nét thì bên dưới có nút "Push Auto"cho việc đó, bấm một cái là nó nét ngay.
    3. Theo mặc định PD 170 quay ở chế độ DV CAM (Băng chỉ quay được 40 phút). Cần vào Menu chỉnh sang SD sẽ quay được 60 phút. Còn tùy ý, thích quay ở DV CAM thì là do bạn nhé! Mình chỉ quay ở SD thôi.
    4. Chỉnh bằng tay: Ở đít máy có cái cần gạt: Trên cùng là Auto. Ở chế độ này có thể tăng giảm sáng bấm cái nút dưới cùng ấy (AE SHIFT), bấm vào nó rồi quay bánh xe lên xuống bạn sẽ thấy.
    5. Gạt cần gạt xuống nấc giữa bạn có thể chỉnh được các nút sau đây:
    + GAIN: Nếu thiếu sáng bạn có thể tăng GAIN, nhưng đồng thời có nghĩa là phim sẽ bị muỗi hơn (Nhiễu hơn). Mình thường để GAIN =0
    + Shot. speed: Bạn có thể tăng giảm, theo mặc định là 60. Nếu trong phòng có đèn Tuýp thì sẽ thấy phim bị nháy, bạn cần tăng lên đến 100. Nếu quá 100 (125 chẳng hạn) thì sẽ lại bị nháy.
    + White Balc: Tìm cân bằng trắng. Bạn xoay cái bánh xe sẽ thấy màn hình thay đổi về màu sắc, bao giờ bạn thấy vừa mắt là được.
    + AE SHIFT: Cái này tăng giảm sáng cho video từ -4 cho đến +4. Bạn tăng giảm tùy ý cho vừa mắt mình. Chế đọ này làm việc cả khi bạn quay AUTO. Nếu trong nhà quay hơi tối, bạn tăng AE Shift cho vừa mắt.
    6. Nút trắng trong bên cạnh AE Shift là để kiểm tra tăng giảm âm lượng của MIC. Mình bao giờ cũng kiểm tra, chủ yếu xem mic cõ làm việc hay không mà thôi. Còn MIC thì để auto.
    7. Dưới cái cần gạt FOCUS có 3 nút: FADE - BACK LIGHT-SPOT LIGHT. Lưu ý bạn cái nút giữa là BACK LIGHT dùng khi bạn quay ngược sáng. Cứ thử đi sẽ thấy nó để làm gì.
    8. Dưới tay sách máy bên trên nóc máy có nút rất hay: "End Search" - Đang quay mà bạn lo không biết máy có ghi không, bạn dừng quay, bấm vào nó, nó sẽ chiếu lại cho bạn vài giây cuối cùng. Nếy đúng cảnh bạn vừa quay thì yên tâm, máy làm việc OK. Nếu không thấy gì thì thay băng khác đi, và quay lại các cảnh có thể, may cứu được phim đang quay của khách.
    Tất cả những gì ghi trên đây là mình tự lần mò ra vì khg được học hành tử tế, và cũng khg có ai gần dùng máy này để hỏi han tư vấn, có gì khg đúng mong các bác và anh em có kinh nghiệm thứ lỗi. Và cũng mong được thỉnh giáo anh em có kinh nghiệm thêm.
    Vài dòng như vậy cho bạn mới chập chững làm quen với máy SONY PD170. Chúc bạn thành công trong việc sử dụng máy.
    * NOTE: cách quay trên cũng chỉ là A ma tơ mà thôi. Có cách quay sành điệu hơn là dùng khẩu độ và tốc độ để lấy đúng sáng. Lúc nào rỗi mình sẽ làm TUT hướng dẫn để các bạn tham khảo thêm.

Chỉnh sửa cuối: 3/11/12

5. hoangan2583

hoangan2583 Super Moderator Thành viên BQT

Bác Hoàng mở một Topic hướng dẫn quay phim đi. Cách sử dụng máy để anh em mua máy về làm theo hướng dẫn của bác. Em còn chưa biết cái máy nó thế nào? ( Chưa nhìn thấy thục tế, toàn thấy trên ảnh thôi)Không biết bao giờ mới được cầm máy quay và sử dụng đây!

Chỉnh sửa cuối: 22/2/12

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cũng nhờ có bạn TRUONGTHANH mà mình được sở hữu một em PD 170 ngon lành đấy, lần đầu tiên khi cầm nó vầot bạn biết cảm giác của minh thế nào không: Lâng lâng, sung sướng khó tả lắm. Và bây giờ mỗi lần đi quay thấy nó thân thương lắm, như người thân ruột thịt của mình vậy. Bạn chịu khó xem ảnh, biết ước mơ để có nó, rồi bạn sẽ mua được nó mà thôi, có gì đâu?

7. hoangan2583

hoangan2583 Super Moderator Thành viên BQT

Vâng! Em ngày nào cũng vào trang này để ngắm bác ạ. Thấy 3 con bác TruongThanh mới Update mà chảy nước miếng. Bao giờ có tiền cố con VX2000 thôi. Không biết tới lúc có tiền bác Truongthanh có hàng ko nữa. Đêm nay lại nằm mơ.

8. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Nghe Hoàng tả đã thấy lâng lâng rồi, thôi cố dành dụm giấu vợ thêm mấy đồng để lấy em này vậy :) :)

9. vuquyen

vuquyen MemVIP

Quả thật không thể đầy đủ hơn...thanks bác nhé.. :D

10. nhacofkent

nhacofkent MemVIP

thank các bác nhiều ,rất hữu ích , em chưa có kinh nghiệm mong các bác giúp đỡ nhiều hơn ....!

11. nhacofkent

nhacofkent MemVIP

Khẩu độ để Tự Động hả bác

12. Dazzle

Dazzle Già Làng

Sáng nay vừa đi quay hỏi về đến nhà, nên lại ngồi trả lời bạn tiếp: Cái cần gạt FOCUS ấy, nếu để AUTO thì hoàn toàn tự động. Còn nếu bạn muốn sành điệu khi quay đặc tả, hoa lá cành, xóa nhòa phông nền để tôn đôi tượng thòi bạn có thể chuyển sang Manual mà thử nghiệm. Lúc đó bạn có thể mở khẩu rộng ra, và lấy nét bằng tay, bạn sẽ thấy cón bướm đậu trên cành hoa rất nét và hoa lá sau nó nhòe đi. Cái này nhiều bạn hỏi này. Nhưng mình chuyên quay dịch vụ, đánh nhanh thắng nhanh, không ai trả thêm tiền cho mình làm nghệ thuật cả, nên cứ để tự động mà phang thôi. PD 170 lấy nét rất nhanh nên yên tâm mà dùng Auto Focus. Còn bác nào muốn sành điệu quay ca nhạc v.v...thì mới "máu" chỉnh nét bằng Manual. Đia quay dịch vụ cưới mà chỉnh nét bằng ta thì ....e-hèm....có mà hâm!

13. manh khanh

manh khanh Banned

có thế thôi nếu đi học quay là mất 1.5 triệu họ bảo đem máy đến à ơi dạy 2 - 3 buổi
    cảm ơn bác Dazzle (xin chúc Bác Dazzle đầu năm PHÁT TÀI SAI LỘC )

Dazzle thích bài này.

14. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đa phần các bạn phải đi học bởi vì đơn giản là không biết tiếng Anh, có bật MENU lên thì cũng như là nhìn bức vách, vì vậy mới phải đi học xem trong đó nó nói cái gì. Thậm chí những người được học tiếng Anh nhưng khg biết từ kỹ thuật thì cũng khg đoán ra được nó nói cái gì. Vì vậy tốt nhất là tìm người có kinh nghiệm trong nghề và hiểu một chút tiếng Anh, họ sẽ chỉ bảo cho bạn tốt hơn là vác máy đi học. Ngoài ra kiến thúc về kỹ thuật quay, cũng như kiến thức chung về Video cũng giúp người ta hiểu thêm về các chức năng của máy quay nhanh hơn là người không có kiến thức chung, chưa nói đến chuyện ngôn ngữ.

tienbalat and manh khanh like this.

15. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Hoàng cho mình hỏi chút nhé,mình xem Catalogue PD 170 thấy ghi: Thiết bị lưu trữ : Mini DV, Memory Stick (MS) Hoàng đã tìm hiểu lưu trữ bằng "Memory Stick" chưa?, thường thì thẻ nhớ dùng để lưu ảnh chụp từ máy quay, mình cũng đã thử thì ghi hình vào thẻ nhớ được nhưng phân giải thấp, tiếng bị rè, không biết PD 170 có cải tiến thêm gì không?

Chỉnh sửa cuối: 23/2/12
    manh khanh thích bài này.

16. kiepngheo

kiepngheo New Member

pd170 cũng chẳng cải tiến hơn mấy bác ạ . nó chỉ có chức năng chụp hình mà thôi xem trên máy thi ok nhưng mang in o được đâu mờ lắm vì vậy sau đời pd170 là z1 sony bỏ luôn nó đi

17. nhacofkent

nhacofkent MemVIP

cám ơn bác Dazzle nhiều lắm , bác nhiệt tình thật , chúc bác mạnh khỏe làm ăn phát đạt.....!

Dazzle thích bài này.

18. songthuyanh

songthuyanh Active Member

chào các bác em cũng mơí cươí em 170 mà còn thiêú kinh nghịm quá , hôm nay dươcj nghe bác nói vêf cách sưr dụng hay quá . CAM ON CÁC BAC

19. songthuyanh

songthuyanh Active Member

VÀ cũng xin bác chi bao dân dânf cho chúng em học hỏi nhé. em có mâý điêù mún hỏi bác , bác giúp em nhé. quay ơr ngoài trơì thì đẻ chês đôj auto rôì còn quay ơr trong nhà thương đêr chês đôj nào là phù hơpj nhâts hả bác

20. mmc

mmc Active Member

Anh Hoàng ới ! cho em hỏi sao cái máy PD170 của em cái lỗ cắm Mic Input 2 không có tác dụng gì hết -em lấy cái mic cắm vô lỗ Input 2 và mở on trên họp điều khiển audio nhưng âm thanh chẳng vào được -vậy là máy em bị hư hay còn chỉnh cái gì nữa =Nhờ anh nói giúp-cam ơn anh nhiều

21. mmc

mmc Active Member

Đừng khinh thường Auto nhé bạn - các máy khác như Panasonic DVC...thì đồng ý với bạn là màu sẽ tùm lum - nhưng riêng cái PD 170 thì chế độ Auto màu rất đẹp mà khỏi phải suy nghĩ gì hết - cứ thế mà REC - nói nhỏ với bạn : hồi mình mới mang cái PD 170 về không dám dùng Auto bao giờ -nhưng rồi 1 ngày tình cờ đụng phải...và cho đến lúc này máy luôn luôn để mode auto và rất hài lòng đó bạn

22. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Khẩu, tốc, gain xài M, còn màu nếu ko gặp điều kiệm ám sắc thì xài auto rất tốt

23. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình ra ngoài trời là bật Auto luôn, khỏi nghĩ.

24. mmc

mmc Active Member

Đồng ý với anh Hoàng 100% - Nhưng sao anh không giúp thắc mắc của em về cái Mic cắm input 2 thấy im ru không có tác dụng gì hết !

Dazzle thích bài này.

25. mmc

mmc Active Member

À! em quay đèn led 6 bóng cũng để auto luôn -không gì suy nghĩ nhưng ra màu vẫn rất ưng ý

Dazzle thích bài này.

26. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Trong menu có set input 1 và 2 đó bác,

27. kimthienlinh

kimthienlinh MemVIP

màu auto em chỉ dùng khi sân khấu ánh sáng,màu sắc thay đổi liên tục....còn lại manual.bác nghĩ auto đẹp thì bác cứ chơi thôi..em miễn bàn rồi

28. mmc

mmc Active Member

Thì mình cũng set hết rồi nhưng chẳng có gì - chắc lẽ máy mình bị lỗi hay hỏng phần này - cám ơn bạn

29. mmc

mmc Active Member

Uh ! tất cả điều có lý - bỡi vậy nhà SX họ mới thiết kế chế tạo Mode này Mode kia để cho người sử dụng tùy chọn - ai phù hợp cái nào-thích cái nào thì chơi cái đó

30. vuquyen

vuquyen MemVIP

Ánh sáng đều, không bị ám sắc thì cứ au tô mà phang, thiếu sáng thì cộng, dư sáng thì trừ... với em thì chỉ trong rạp mới động tới cái gọi là cân bằng trắng... hì

31. mmc

mmc Active Member

Y chang mình - chắc học "1 thầy" ra -hì ! hì !

32. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Quay auto và chấp nhận sản phẩm của auto cũng như hài lòng 100% về nó thì chỉ phản ánh sự dễ dãi và thiếu đầu tư của người thợ thôi, bởi vì nếu làm đúng bài bản quay manual sẽ tốt hơn, ngược lại, quay manual mà quay không tới thì sẽ tệ hơn Auto, bởi vậy người ta mới hay nói, xài manual có 2 trường hợp 1 là 0 điểm 2 là 10 điểm, còn auto thì không thể đạt được điểm 10 nhưng nó sẽ giữ chất lượng ở mức trung hình 5 điểm => an toàn cho những ai vốn chỉ cần chất lượng vừa phải và khách hàng dễ dãi

t_trinhngoc, vuquyen and tuanngoc110 like this.

33. vietlonglxag

vietlonglxag MemVIP

Cái Lổ Mix 2 không dùng cho Micro trên máy quay được , chỉ dùng cho bạn cắm thẳng vào amly của dàn nhạc , không tin cứ làm thử sẻ thấy phê liền

34. Poli™

Poli™ Già Làng

Đọc 2-3 lần mới hiểu được ý bác chia sẻ.Rạp là M(cân bằng trắng),ngoài trời Auto là chính xác.Còn chất lượng thì ngoài trời M thì bấm khẩu auto,nhấn 1 lần nữa là hiện 11-- mở khẩu 10(9.5) là quá đẹp (trường hợp này là Sony z1u)

Chỉnh sửa cuối: 15/10/12
    t_trinhngoc thích bài này.

35. minhduclx

minhduclx MemVIP

Auto được cứ auto chứ. Với dòng PD thì auto khá là chuẩn, nên trừ trường hợp bị áp sắn nặng mới cần cân WB lại thôi. Vì áp sắc nhẹ bạn cân WB chưa chắc đẹp hơn auto, mà ra film lại dễ thấy lạc tông : đoạn trước đó tông nầy - đoạn giữa tông kia - đoạn cuối lại 1 tông khác.
    Mình thấy chỉ nên cân WB khi gặp đãi rạp che bị áp sắc xanh, đỏ vàng quá nhiều đến nỗi nhìn người ta bằng mắt thường cũng thấy xanh mét , đỏ lòm hay vàng khè khi đó auto sẽ không bằng canh WB.
    Cái nầy là nói riêng dòng PD nha, vì 1 số dòng khác mình chưa dùng, còn 1 số dùng rồi thì canh không chuẩn bằng.

36. mmc

mmc Active Member

Ok ! phải vậy mới đúng chớ -Tưởng đâu máy mình có vấn đề - hỏi nhiều bạn mà bạn nào cũng trả lời là Set trong menu thế này thế kia...nhưng chẳng được - Cám ơn bạn nhiều

37. mmc

mmc Active Member

Mình thấy bạn nói rất hợp lý và mình cũng đang làm như vậy - Auto chỉ có nhược điểm là không set được Iris nên đang quay nhân vật chính mà có 1 người bước vào gần ống kính mình thì ngay lập tức nhân vật không cần quay thì OK còn nhân vật chính đứng phía sau bị tối...

38. vietlonglxag

vietlonglxag MemVIP

Bạn mmc ở saigon hả , vậy bửa nào đi saigon uông cafe

39. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nếu quay AUTO thì khi quay Ca nhạc có mà vỡ mõm luôn, về muốn vứt máy đi luôn.

40. vietlonglxag

vietlonglxag MemVIP

Bạn ơi khi quay ca nhạc ban đêm mình củng quay auto chứ có chỉnh gì đâu, ánh sáng sân khấu rất nhiều màu cứ để auto cho chắc ăn. nhưng nếu sân khấu ban ngày thì phải xem lại à nghe. Nói tóm lại khôn củng chết , dại củng chết chỉ có biết là sống, vậy thì làm sao học được chử BIẾt đây. Mình củng đang cố gắng điều khiển cái máy quay chứ không để nó điều khiển mình. Bạn dùng cách quay định khẩu đi OK lắm đó

41. Dazzle

Dazzle Già Làng

Kinh, vậy bạn thử post một mầu video 1 phút thôi: Cảnh quay cả người, cảnh lấy cả sân khấu và cảnh cắt ngang người. Mình khg thể tin là quay sân khấu để auto được.

42. vietlonglxag

vietlonglxag MemVIP

Bạn muốn xem Toàn cảnh , bán cảnh và cận cảnh đúng không, vậy bạn muốn xem cùng tông màu hay khác tông màu để mình lựa ra. Vì thí dụ như bán cảnh mình quay 10 cảnh như vậy của nhửng bài nhạc khác nhau thì có khi là 5-6 tông màu khác nhau do đèn sân khấu lúc thì pha màu xanh lúc thì màu vàng có khi màu đỏ nửa, vậy bạn muốn xem màu nào

43. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình chỉ muốn xem mặt diễn viên có bị đèn loá không thôi, còn chuyện màu đèn sân khấu thì khg sao, chấp nhận vì họ đánh đèn lúc xanh lúc đỏ không quan trọng. Sợ nhất là loá sáng không rõ mặt diễn viên.

44. vietlonglxag

vietlonglxag MemVIP

Vậy là bạn chưa hiểu cách quay ĐỊNH KHẨU rồi , ví dụ khi quay đám cưới cô dâu chú rể đứng ngay bàn thờ là thuận sáng , nhưng ông đại diện đứng bên hông có cái cửa sổ phía sau lưng bị nghịch sáng, lúc đó khi bạn lia máy từ cô dâu sang ông đại diện để lấy lời phát biểu (không được cắt cảnh lúc đó ) như vậy ánh sáng mặt cô dâu rất đẹp nhưng khi tới ông đại diện thì bị cái cửa sổ sau lưng (nghịch sáng ) như vậy ánh sáng mặt của ông đại diện sẻ bị tối đen đúng không. Cho mình hỏi trường hợp này bạn sử lý như thế nào (chú ý không cho se khẩu lên vì như vậy ánh sáng thay đổi đột ngột khó xem lắm )

45. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nói chung trong các trường hợp quay trong nhà thứ nhất mỉnh dùng đèn, thứ hai là mình fix khẩu - Tốc - Gain nên ánh sáng không thay đổi.

46. vietlonglxag

vietlonglxag MemVIP

Như vậy là bạn đã biết định khẩu rồi đó , tốc độ khóa chết chỉ còn quan tâm đến khẩu mà thôi, và luyện ngón tay bấm vào và nhả ra cho thiệt lẹ vì cái nút đó mằm ngay đầu kính mà , thằng Nhật chế ra cái máy quay nó củng đã tính kỷ rồi . Cái gì cần dùng thường xuyên thì nằm ở vị trí thuận , cái gì ít dùng thì ở vị trí nghịch tay củng không sao. Mình cầm máy quay từ năm 1991 tới giờ nên đã nghiệm ra được điều này. Máy càng tốt cho ra hình ảnh màu sắc càng chuẩn , Nhưng Mắt mình nhìn thấy màu xanh mình không chấp nhận, mình cân màu lại củng đồng nghỉa là biểu cái máy phải làm sai. Nói không phải nịnh theo mình thấy, bạn là người rất giỏi đã giúp anh em rất nhiều trong đó có mình cảm ơn bạn

t_trinhngoc and Dazzle like this.

47. Dazzle

Dazzle Già Làng

Ùi, mình càng học, càng đọc, càng trao đổi với anh em mới thấy mình còn dốt lắm, bạn đừng nói vậy không đúng phong cách của mình: "Người nào khen bạn là chuẩn bị đưa bạn xuống hố sâu cho khỏi ngóc đầu dậy nữa!".
    Quay PD 170 nên nhớ FIX gain, nhất là anh em quay không đèn, vào trong tối nó vụt tăng GAIN lên đến 18 luôn, trông màn hình sáng tưng bưng yên tâm quay . Về ngồi ra đĩa xong tự hỏi tại sao video vỡ không đẹp? Hoá ra là nó tăng GAIN.
    MÌnh thích cái Z1 có hai cái bánh xe dài dài như cái cát tút cho Khẩu (đằng trước) và Tốc (ở đuôi máy) rất thuận tiện. Đi quay sân khâu nên nhớ fix GAIN sau đó cứ khẩu và tốc mà xoay cho đẹp mặt diễn viên là OK. Chứ bảo quay sân khấu mà AUTO thì mình sợ lắm!

Chỉnh sửa cuối: 16/10/12
    t_trinhngoc thích bài này.

48. vietlonglxag

vietlonglxag MemVIP

Mình quay phim rất ít tăng GAIN , trừ khi nào quay ban đêm , mà quay toàn cảnh sân khấu đèn bình pha không nổi thì tăng chúc đỉnh, vì cái nút đó nằm sau đích máy có nghĩa là nghịch tay nên không cần dùng thường xuyên

Dazzle thích bài này.

49. kimthienlinh

kimthienlinh MemVIP

sân khấu đêm nhiều màu:gain=9 tốc độ 90 chuyển sang chế độ cân màu rùi nhấn nút WB cho nó tắt đi(có nghĩa là màu auto),bật iris lên rùi tắt đi (có ngĩa iris auto).thử đi các pro...
    nói chuyện cho vui thôi chứ mấy ai giỏi hơn ai,anh em một nhà mà...mỗi cao thủ đều có bí quyết riêng,em luôn nể phục các bác!

50. mmc

mmc Active Member

Đã fix khẩu - tốc -.. thì đâu còn là mode Auto nữa

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |