Xin hướng dẫn cài NVENC cho premiere

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi Tâm bờm, 17/7/16.

1. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Chào các bác.
    Tình hình là mình đang tìm cách cài cái NVENC codec cho premiere, mất ngủ mấy ngày với nó rồi vẫn chưa được.
    Có bác nào đã làm được xin hướng dẫn mình cái, làm theo các hướng dẫn của bọn nước ngoài chưa có cái nào thành công, có duy nhất 1 bản chạy đc thì chỉ xuất đc âm thanh, hình không ra đc.
    Cho mình hỏi là dùng driver nVidia bản nào, NVENC codec bản nào, mấy cái này hình như phải đúng nguyên bộ mới chạy đc.
    Mình dùng card gtx 770.
    Xin cảm ơn.

A Đốp thích bài này.

2. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Xài này xem có hiệu quả kg?

download:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

3. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

cảm ơn bác, cái này mình xem rồi, làm rồi nhưng không được.
    thấy trên diễn đàn đó nói bản này lỗi, bản 1.08 vẫn ổn nhất, nhưng mình thử trên CS6 và CC vẫn không đc. mấy cái C++ mình cài đủ cả từ 2008-2013 luôn vẫn không đc, driver nvidia thì bản mới nhất, và 4 bản cũ hơn vẫn không đc
    còn mình tải được 1 bản không biết version nào, chạy không báo lỗi nhưng chỉ ra đc file audio, video không có.

4. A Đốp

A Đốp Member

Đang có lời nhờ giúp giống bạn này, lót dép ngồi... hóng!

5. lovev1

lovev1 Member

CS6 - CC ???

6. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

bác này viết bài xúc tích quá, không hiểu luôn.

up lên nhờ các bác tiếp ạ.
    ai đã cài được cho mình xin nguyên bộ driver nvidia + nvenc plugin + setting luôn nha, thiếu 1 cái hoặc không đồng bộ là rất khó.
    xin cảm ơn.

7. lovev1

lovev1 Member

Cài vào 2014 or 2015 chưa ? hay chỉ cài trên CS6 vs CC ? driver nvidia thì ko cần xin !
    google download mấy thứ này về rồi giải nén ra theo hướng dẫn là chạy !
    nvenc_export_v108 | nvenc_export_src_v108 | NeroAACCodec-1.5.1 | tsMuxeR_2.6.12 !

Tâm bờm thích bài này.

8. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

vẫn không được, thử trên cc 2015.2, card 770, nvidia driver 368.69, win 7 x64, mấy cái microsoft c++ linh tinh cài đủ cả.
    còn cái nvenc_export_src_v108 dùng để làm gì? Nhìn sơ thấy giống như source code của nó?
    không biết thiếu cái gì mà 0 chịu chạy...
    Win có cần cài bộ codec mp4 hay h264 gì không? Vì mình có 1 cái nó chạy đc 0 báo lỗi nhưng ra đc tiếng thôi còn file hình thì 0 byte

Chỉnh sửa cuối: 23/7/16

9. lovev1

lovev1 Member

Tại sao lại cần cái nvenc_export_src_v108 ! Vì trong này sẽ có hướng dẫn cần gì để cài được plugin này chạy ngon lành !
    Cá nhân mình chỉ cài klite codec !
    Cài thêm :
    · NVidia Cuda SDK 6.5 hoặc cao hơn
    · Microsoft DirectX 11 SDK (June 2010)

Tâm bờm thích bài này.

10. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

cái nvenc_export_src_v108 là để chỉnh sửa code rồi build lại bản khác tùy theo ý mình hoặc fix lỗi, trong khi mình không rành lắm, nhìn vào không hiểu, muốn hiểu thì phải học nhiều thứ lắm.
    nvidia cuda sdk là công cụ để complie cái code kia... túm lại là mình chưa đủ khả năng để sử dụng, chẳng biết máy mình bị cái gì mà bản nào cũng bị lỗi.
    nếu bạn có bản đã fix lại thì cho mình xin dùng thử xem có đc không, bản plugin mà đang chạy được trên máy của bạn, và phần setting khi export ra h264 luôn.
    Cảm ơn!

11. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Diễn đàn mình không ai dùng cái này sao? Thấy xuất file nhanh hơn gấp 2-3 lần thông thường mà làm không được, tức quá.

12. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Mình thấy bác bảo không làm được nhưng cụ thể chuyện ko làm được đó là nó báo lỗi hay cài rồi mà vô Pr ko thấy? Nếu báo lỗi thì báo lỗi cụ thể gì? và sequence đang dựng là chuẩn gì thông số ra sao mà xuất với setting thế nào mà nó báo lỗi? setting cũng có phần quan trọng nhất định của nó trong nvenc tùy theo chuẩn dựng và có tham số khác nhau

13. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Thì mình cũng biết điều đó, nên mới hỏi các thông số setting luôn đó. Báo lỗi về source code, có mã lỗi chỉ ra line trong source code nhưng mình không biết điều chỉnh nên pó tay. Có 1 version thì chạy được không lỗi gì nhưng xuất ra được audio thôi, còn file video thì 0 có gì. Có thể là sai setting nhưng mình cũng thử chỉnh từng cái rồi, chắc cũng 0 dưới 20 lần các kiểu khác nhau cũng không được, cả thay đổi sequence từ 60i đến 29p các kiểu cũng vậy, nên mới phải mò lên đây hỏi.
    Nhiều ae cũng không biết vụ này nên sẵn hỏi để ai biết thì chỉ, ai không biết thì học thêm. Cái này đặc biệt hữu ích với mấy bác máy còn yếu, xuất film bình thường mất 2h mà cách này có 45p xong không cần nâng cấp máy.
    Nếu bác biết hay đang dùng, xin bác share cái plugin đó, setting của sequence và export luôn ạ.
    Xin cảm ơn.

14. TGC

[​IMG][​IMG]

Hầu như chọn đúng tương quan 2 thông số này là lỗi sẽ hết. Hơn nữa từ hồi xài nó cuối năm rồi đến nay mình chưa lần nào xuất được với 1 project có nhiều lớp và hiệu ứng phức tạp như đầu phim, mà chỉ xuất thân phim thôi

15. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Coi lại frame rate của sequence và export có giống nhau 0?
    Mình cũng thử đc rồi, xuất thử 10p phim trên máy cùi bắp hết 11 phút ra file mp4 h264 1080
    Còn dùng nvenc thì mất chưa đến 4p, mất thêm khoảng 1p nữa để mix video và audio ra file mp4.
    So lại với file gốc trên timeline thì độ chi tiết như nhau nhưng màu đỏ bị nhạt và tối đi chứ 0 còn tươi như file gốc.
    Cảm ơn bác TGC nhiều. Mà cái 1.11 nó 0 chạy đc trên máy mình, bản khác nhưng setting sequence và export theo cách của bác.

16. TGC

Nó có nhiều bản màu trong đó lắm, nếu bác dựng với file MOV của DSLR Canon mà set màu ko đúng thì lúc xuất đến chỗ có dùng blend mode nó sẽ bị tối đi 1 chút nhìn khó chịu lắm, set đúng lại thì hết. Mình đã test với 2 source, source DSLR Canon của mình (*.MOV) và SONY NX100 của thợ khác (*.MTS và *.mp4) thì chỉ có *.MOV nó bị vậy thôi 2 loại file kia defaut ko bị gì cả

17. JasonDo

JasonDo MemVIP

Mình xuất nhanh gấp 5 lần với GTX 1070.Hôm bữa mới tậu GTX 1070. biết thế để dành tiền lên GTX 1080 cho nó máu. nhưng không chịu nổi cơn khát từ bộ vi xử lý Pascal nên phải mua

18. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mình làm đc rồi bác ạ.
    Cái này tốc độ phụ thuộc vào ram và đời card, vd như pascal thì 1060 hay 1070 hoặc 1080 thì tốc độ nén như nhau, chỉ hơn ở phần xử lý video fx do nhiều nhân cuda hơn.
    Bạn thử xuất 10p phim từ máy quay sony nx100 hay pana ac90, file 1920x1080, không chỉnh gì xem sao. Với card 1060 3GB máy mình mất 1 phút 6s (không kể thời gian mix mp4 vì phần này do cpu xử lý)

19. DC30PLUS

DC30PLUS MemVIP

xuất nhanh ko chiu nổi,đang test bộ mới ráp i7 6700k+ram 32gb+vga 760(4gb) mà tốc độ thua bạn xa...đang mày mò

20. JasonDo

JasonDo MemVIP

không tính chuyện mix gì đó thì 30s cho 10p phim 1080 và 49s cho 4K. Tuyệt vời ông mạt trời. mới test lại. từ này sẽ ăn no ngủ kỹ. hehe. Mà không hiểu sao. RAM của tớ 32 GB. chưa dùng OC điều khiển xung nhịp. thấy nó vèo vèo. chưa kịp mồi thuốc

21. TGC

lúc nó mux video và audio chạy trên SSD tốc độ sẽ thần kỳ hơn là HDD =))

22. JasonDo

JasonDo MemVIP

xuất thông thường 2kb - 4 kb/s. mà tui dùng HDD chắc ko đọ lại với SSD. chiều này tìm thấy tips của ông nên xem. Đúng là thần thánh mà nó có ảo không. Tui thấy nó ảo lòi quá.. Hôm qua mới export không dùng Nvenc. Mà tui hết 3 bát cơm xong đi ngủ. Thế mà 2'49p phim của tui nó đẩy lên tới 3h. Lúc đó nản. Chiều nay tìm được bài của ông test thử. Quá bất ngờ. Đang định chơi ver 1.12 xem thế nào. Tôi nghĩ chắc cũng vậy

Chỉnh sửa cuối: 18/4/17

23. JasonDo

JasonDo MemVIP

Càng nhiều core càng phê. tui đang chờ. có tiền chơi SLI lên 4000 core để 2 card chạy khỏi lo.rồi nằm ngủ chờ sô tới

24. phandiem666

phandiem666 Well-Known Member

e xuất như hướng dẫn mà video ra báo lỗi này. các bác giúp cho

minhvuom thích bài này.

25. truongan00

truongan00 MemVIP

mình xuất ra audio + vieo k dc hả Bác ?

26. minhvuom

minhvuom MemVIP

Mình cũng bị y chang như bác này ..Không hiểu nổi

27. dangthaithan40

dangthaithan40 New Member

cho em hỏi cái setting tấm ảnh cuối là gì vậy a giang

28. ognlaido

ognlaido New Member

của mình nó báo GPU ko hỗ trợ, mình sài VGA 1060 6GB

29. nam du

nam du New Member

Vui lòng đăng nhập để thấy link Trong khung export setting không có thông số, làm thế nào để điều chỉnh admin ơi. Hy vọng sớm nhận được câu trả lời hỗ trợ. Cảm ơn

30. TGC

Đây bác

31. karol

karol New Member

Lỗi này là lỗi gì? mong các Pro chỉ giup

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |