(xin giúp đỡ) về lỗi thẻ nhớ máy quay phim

Thảo luận trong 'Thảo luận - Hỏi đáp' bắt đầu bởi henrybay, 23/5/15.

1. henrybay

henrybay Team Phục Chế

sáng nay đi quay - được khoảng nửa tiếng thì máy báo lỗi thế này và khóa luôn,hết quay......toát mồ hôi.hên có đem theo cái thẻ 8g bỏ vào lại cho quay - thẻ em là 64g SD.quay bằng máy ACAG 90 pana .trước khi đi là đã xóa saxh5 dữ liệu cũ (xóa chứ không fomat).xin các cao nhân giúp đỡ vì ngày mai phải quay đám cưới nữa rùi,hic thanks

2. tacntt

tacntt MemVIP

Bác cho thẻ vào máy quay format xem sao.

henrybay thích bài này.

3. henrybay

henrybay Team Phục Chế

format thì nó lại cho quay,hic.nhưng khổ nỗi là lúc đám cưới đang diễn ra mà format thì chit
    muốn biết nguyên nhân để lần sau khỏi "hết hồn" vì nó báo như vậy
    theo các bác quay thẻ kinh nghiệm thì sau mỗi sô quay mình nên format hay xóa thẻ - xử lý cách nào hay nhất
    em cám ơn

4. vuhaicamera

vuhaicamera MemVIP

đƯA nó qua máy khác thử, xuất file, oke thì tại máy chú,cổng giao tiếp bị lỗi, (bẩn , bụi ) và format thẻ, 2 lần,đưa vào thử lại, - lên mạng tìm driver thẻ update thử xem sao, hôm nọ cũng bị lỗi này,do tiếp xúc thẻ - máy quay bị dơ

5. henrybay

henrybay Team Phục Chế

wow bác hải.máy mới mua sao dơ được nè?mà cái thông báo nó nói có vẻ như lỗi ko phải ở chỗ này?vì nếu dơ thì có format nó vẫn ko cho quay nè

6. vuhaicamera

vuhaicamera MemVIP

Thẻ bị lỗi rồi,tes qua máy khác xem sao

7. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Hồi hộp quá! Không biết khi nào tới lượt mình bị đây.

Chia sẻ cách của mình để Bạn tham khảo: Cũng đang dùng AG-AC90
    - Mình dùng nhiều thẻ 32 GB, 60m/s, U3, C10
    - Chép phim đã quay xong vào máy tính bằng cáp USB, hạn chế lấy thẻ ra, vì mình nghĩ lấy ra thường sẽ bị dơ, mòn dẫn đến tiếp xúc không tốt.
    - Đầy thẻ thì Format bằng máy quay, tuyệt đối không xóa trên máy tính.

Trường hợp của bạn mình đoán bạn lấy thẻ ra gắn vào đầu đọc kết nối máy tính và xóa trên máy tính.
    Bạn xóa như thế các thông tin vẫn còn lâu ngày gây lỗi. Format thì hết.

Vài ý góp cùng bạn.

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ủa sao ko dịch câu tiếng anh ra !?
    Theo câu tiếng anh là đại loại nó max scenes file rồi. Diễn giải là nó hết cái tên để đặt cho file.
    VD bác chụp ảnh, máy sẽ chụp từ 0001-9999 file, tức tối đa đc 10.000 file ảnh, hết là 1 máy tạo foldẻ khác , 2 là báo hết cho chụp như vậy.
    Nên có thể thẻ bác tuy xóa bớt nhưng còn chừa các file cuối, nó quay tiếp theo nên tới đủ 10.000 file là nó báo lỗi đó dù thẻ còn 1 đống. Vì quay thẻ gần giống chụp ảnh, mỗi cú cup máy là ra 1 file, quay 1 đám lên gần 1000 file hay hơn là bình thường, để đóa vài đám có thể lên 10.000 file rồi.
    Cái nầy là đoán theo câu tiếng anh ra, mình ko có máy thẻ để test.

Nếu đúng mỗi lần quay chỉ cần xóa hết file cũ đi = format mới là xong rồi.

henrybay and tranthangtk8008 like this.

9. thuviencuoi.vn

thuviencuoi.vn Active Member

vụ này e bị 2 lần rồi, e dùng máy AG-AC8, đang làm lễ ,máy báo lỗi như bác, toát mồ hôi, cách khắc phục của em:máy em có 2 thẻ, e đổi vị trí 2 thẻ qua lại ( em quay đồng thời trên 2 thẻ), có khi được, nếu ko được e chỉ msaif 1 thẻ rồi chuyển chế độ trong máy qua ghi trên 1 thẻ thì ok

henrybay thích bài này.

10. manhkimbai

manhkimbai New Member

Mình cũng đang dung AC90, máy báo như vậy là do bạn xóa file trên máy tính nhưng số TT của file vẫn còn lưu trong thẻ ( xóa song căm thẻ vào máy gạt xuống chức năng play thì vẫn có tên file và hình dấu chấm than nhưng play lại không có gì ). khi scenes file hết số thì nó báo vậy. Bạn format trên máy quay là hết luôn. lần sau quay song - cop file song cho thẻ vao máy format --> OK

henrybay and quvinhtxcd like this.

11. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Vấn đề đúng như bạn nguyencacmanh nói ở trên, bạn xóa files nhưng không format thẻ hoặc reset counter nên mặc dù thẻ trống nhưng số tên file đã quá giới hạn >9999 nên máy không cho quay tiếp. Tốt hơn hết là chép files vào PC xong ta nên format thẻ trên máy quay, vừa tránh lỗi này đồng thời cũng an toàn cho lần quay kế tiếp.

henrybay thích bài này.

12. phan van duy99

phan van duy99 New Member

13. fuji

fuji MemVIP

Nó đã nói rõ rồi còn gì nữa.Các file đã xóa nhưng vẫn còn "ảnh" của nó trong thẻ (cơ hội phục hồi vẫn còn).Sau quá nhiều lần quay nó sẽ hết "tên" để lưu tiếp nên cần format để tiếp tục.Tóm lại,thỉnh thoảng phải format thẻ.

manhhiep21 thích bài này.

14. Chí Công

Chí Công MemVIP

Hiện tại e đang có 1 thẻ nhớ. 30GB . Trong thẻ e không rõ biến đi đâu mất một số fie video. E kiểm tra bên trong chỉ có 10G. Mà thẻ vẫn báo đầy và còn trống hơn 2GB. Có bác nào biết chỉ em với ạ. Chân thành cảm ơn các bác ạ

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |