( Xin giúp đỡ) Cách chuyển đổi video đuôi .MTS sang Avi

Thảo luận trong 'Thảo luận - Hỏi đáp' bắt đầu bởi thuviencuoi.vn, 20/4/14.

1. thuviencuoi.vn

thuviencuoi.vn Active Member

Tình hình máy quay của e ra đuôi video .MTS nên đưa vào Avid Liquid không nhận.Nay xin anh chị chỉ cách covert sang đuôi AVi để dựng trên Avid Liquid.Xin trân thành cảm ơn!

2. ntcong.tbi

ntcong.tbi Điều hành viên cũ

bạn dùng đĩa của máy quay có đuôi .mts cài đặt lên nó có phần convert sang đuôi .avi đấy

3. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

convert nó suy hao chất lượng đi nhiều đấy bạn ạ, chuyển qua phần mềm biên tập khác đi ạ

thuviencuoi.vn thích bài này.

4. caodangluan

caodangluan MemVIP

sd premier cs6 - cc chuyển *.avi cực nhanh,

5. ngoctien1

ngoctien1 Upload Team

đúng bạn nên chuyên đổi qua pm dựng phim khác đi, động đến hd thì it người dựng trên avid lắm vì phải đổi đuôi

Chỉnh sửa cuối: 20/4/14

6. Thành Media

Hix cụ này sui dung premier để convert rồi sang AL dựng à. nếu dùng premier thì dùng nó mà dựng luộn chuyển qua chuyển lại làm gì cho mệt

trantue and minhdang08 like this.

7. caodangluan

caodangluan MemVIP

Bạn dùng từ được đấy, cái gì hiệu quả thì làm/ dựng sd thì al vẫn là nhất, dựng HD thì tôi sd AP, phức tạp hơn t dựng trên Pinnacle 16 - 17.

Chỉnh sửa cuối: 21/4/14

8. fuji

fuji MemVIP

Đã hỏi để chuyển AVI tức là muốn dựng SD.Chả ai lại để nguyên như vậy dựng HD rồi cuối cùng cũng phải convert ra SD.Mà đã dựng SD thì AL có nhiều lợi thế (mẫu mã,công cụ xử lý và ...quen dùng).Qua thực tế kinh nghiệm,mình thấy soft Edius chuyển đổi *MTS qua *AVI rất chất lượng.
    Việc dựng HD trên AL cũng chẳng có gì khó khăn cả,chuyển *MTS thành *M2T rất nhanh,dung lượng và chất lượng không đổi sau đó thì import vào AL mà làm thôi.Tất nhiên HD thì mẫu đầu băng AL không có sẵn,vắt óc ra để tự sáng tạo thôi.

9. thuviencuoi.vn

thuviencuoi.vn Active Member

Thank các bác nhiều,cho e hỏi Procode có convert đuôi *MTS sang *Avi hay *M2T ko? nếu có xin vui lòng chỉ giúp (điều kiện khi chuyển qua 2 đuôi trên nhưng khung video vẫn giữ 16:9 ,thank các bác nhiều

10. Thành Media

Thứ nhất em muốn nói với bác Máy quay của mình ra đuôi MTS thằng AL không nhận bắt buộc phải convert để dựng. => convert thì suy hao chất lượng => HD lại thành SD => tốn thời gian với máy tính không đủ mạnh còn lâu hơn thời gian capture máy băng DV. Thêm công đoạn. Nếu convert bằng Sony vegas hoặc Edius hay Premiere thì lại mất các đoạn cắt sot. Nó thành 1 file liền cục.
    Vậy nên bác nên tính toán làm quen với phần mềm biên tập mới là hợp lý nhất, em đây cũng gắn bó với AVID LIQUID khá lâu, hơn 6 năm nhưng rồi đổi máy quay nên cũng phải đổi phần mềm biên tập, trước lạ sau quen, gần sẽ thấy nó đơn gian, Tư liệu của phần mềm Premiere hay Edius giờ cũng sẵn, bác dễ dàng tìm kiếm hoặc mua bán.
    Đổi trình biên tập cũng nhưng trước ta dùng quen Xp chuyển qua Win 7 thôi, gần sẽ thấy nó quen thuộc ngay.

minhdang08 and thuviencuoi.vn like this.

11. fuji

fuji MemVIP

Procoder không nhận *MTS,bạn có thể dùng TMPGEnc, chuyển đổi qua M2T chất lượng không đổi nhưng chậm hơn nhiều so với dùng Edius.Tất nhiên nói chuyển hay convert thì nó phải giữ cái cơ bản nhất là khung hình chứ,ai lại cho phép thay đổi khung hình.

12. fuji

fuji MemVIP

Có lẽ cũng cần thay đổi để tiếp cận thêm nhiều cái mới lạ,nhất là với các bạn trẻ .Mình cũng nghiên cứu nhiều soft khác như Edius,Ulead Studio,Sony vegas ,Pinnacle.... nhưng xét về công cụ và chức năng dùng để xử lý mình thấy AL rất đầy đủ và tiện dụng do vậy thiết kế mẫu đầu băng cũng dễ dàng.Chỉ mỗi hạn chế là không nhận trực tiếp MTS nhưng việc chuyển từ MTS qua M2T cũng nhẹ nhàng,15p cho 1g30p video mà chất lượng không hề thay đổi nên vẫn thấy AL làm rất hiệu quả.

13. fuji

fuji MemVIP

Chỉ đổi với file MTS quay bằng thẻ hoặc ổ cứng,còn nếu HD quay băng thì capture vào rồi dựng thôi bạn.

14. Nam bac ninh

Nam bac ninh New Member

Bạn dùng phần mềm Sony Vegas Pro bản 9.0 trở lên rất hay : Capture và đổi đuôi ( chuyển định dạng ) chất lượng cao chuyên nghiệp

15. digikhoanam

digikhoanam New Member

Ban dung Procoder 3.6 convert mts ra DV file dep hon file goc de dung bang AVID

16. digikhoanam

digikhoanam New Member

Ban Procoder phai la 3.6

17. henrybay

henrybay Team Phục Chế

cái vụ này có không bác?vợt bằng procoder ra dv mà đẹp hơn file gốc ah?thế thỉ cân gì dùng TMPEG nữa bác FUJI nhỉ.nói như thánh vậy.

Chí Công thích bài này.

18. Thành Media

Thích nhất câu ĐẸP[HR][/HR]
    nếu đẹp hơn thì cần gì mò mẫm AP với convert các phần mềm này kia.

19. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Mình xái cách này cho avid thấy rất ok [​IMG]

20. kimnhatdo

kimnhatdo MemVIP

Giới thiệu bạn một soft : Hamonic ProMedia Carbon

21. Thành Media

Bác giới thiệu chút về thằng này đc không ạ,

22. hoanhfeed

hoanhfeed MemVIP

CÁi này giao diện giống như Procode 3 thì phải.

23. Nam bac ninh

Nam bac ninh New Member

Định dạng MTS chuyển sang AVI 16:9 bằng phần mềm Sony Vegas Pro ( bản 9.0 ) trở lên bạn ạ !

24. quvinhtxcd

quvinhtxcd MemVIP

Harmonic ProMedia Carbon thì giao diện giống hệt Procoder 3 (nghe nói là Harmonic Promedia mua lại và phát triển thêm), sử dụng cũng giống Procoder nhưng hổ trợ nhiều định dạng video codec hơn. Tuy nhiên riêng máy của mình (Win XP3) khi cài Carbon thì AL7 cũng tiêu luôn, không khởi động AL được, tháo Carbon thì bình thường. Anh em TVC có ai gặp vụ này và có cách giải quyết thì xin giúp ạ.

25. tuandungcmf

tuandungcmf New Member

Đuôi .MTS này em cũng trường hợp như bác chủ topic.
    Lúc đầu em dùng Sony Vegas nhưng thấy không tiện (không có mẫu project như al,..) nên em bỏ luôn được cái hình mà xuất ra từ Sony Vegas đẹp lắm. :)
    Bây giờ em chuyển sang dùng Edius luôn vì vừa dowloads được bộ project của anh nào bên filmmaking.
    Tóm lại là em dùng Edius. Dễ dàng và tiện. Chứ quay về ngày sau là khách đã muốn có đĩa rồi.

26. vitinhxuan

vitinhxuan New Member

Theo tôi thì bạn nên chuyển qua dựng: Premiere cs6 đi bạn ơi. dựng xong xuất ra HD rồi chuyển DVD, ghi ra đĩa nét hơn nhiều so với chuyển xuống avi bạn! nếu bạn muốn dựng avid thì phải dùng phần mềm:
    Canonpuss ProCoder 3.6.0 hặc Tmpgenc Video Mastering Works V5.0.5.32 để chuyển đuôi mts sang avi để dựng avid nha bạn.
    Line tai ne:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

hoanghao_nd thích bài này.

27. thanhhaiek

thanhhaiek Member

Bác cho e xin pass giải nén được không ạ

28. hellobaby7641

hellobaby7641 MemVIP

mời các bạn tham khảo cách này, thiết lập hơi lằng nhằng nhưng chất lượng thấy vô đối, tốc độ cực nhanh với các máy tính cấu hình cao, tận dụng 100% CPU. Vui lòng đăng nhập để thấy link

29. hellobaby7641

hellobaby7641 MemVIP

30. FXPro

FXPro New Member

Mình có dịp được tham quan 2 phòng dựng phim chuyên nghiệp chuyên quay và dưng quảng cáo , phim truyền hình phim truyện nhiều tập. và thấy họ dùng 2 phần mềm là edius và adobe premier. Có 1 anh tóc dài được gọi là trùm AvidLiqiut nhưng cũng phải chuyển qua Adobe Premier vì hiện tại các dòng máy quay không xài băng từ DV nữa toàn thẻ P2 hoặc ổ cứng chuyên dụng chỉ quay chế độ HD. Nên mình nghĩ bạn nên chuyển qua phần mềm khác để update các dòng sau sẽ dễ dàng hơn

31. lovev1

lovev1 Member

Có thể sử dụng Mini Video Convert của mình để convert :) đơn giản mà không lằng nhằng !
    Phiên bản trial sử dụng 10 lần .
    Đã test chất lượng convert từ phần của mình tốt hơn từ ProMedia Carbon ( Tiền thân là Procoder )

32. dannguyen

dannguyen Active Member

theo mình đổi phần mềm dựng là chuẩn nhất vì máy bạn quay HD MTS nếu không đổi phần mềm thì mỗi lần quay lại đổi đuôi...mệt ra. còn không chọn quay DV thôi đỡ phải đổi..chắc máy bạn không có DV. mình dùng song song 2 phần mềm AL và PR...gặp đâu đánh đó..

33. chuahuongthieuem

chuahuongthieuem New Member

Tôi thấy đổi đuôi MTS sang AVI đơn giản vô cùng bạn tải phần mềm này mà đổi oke luôn
    Aiseesoft.Video.Converter.Ultimate.9.0.26

34. nguyenthuan

nguyenthuan MemVIP

CHUẨN LUÔN

35. NGUYENHUNGEX

NGUYENHUNGEX New Member

Mình cũng bị vấn đề như bạn. Nay đổi sang Premiere cc để làm
    Vấn đề lớn xảy ra ở đây là mình không có 1 cái gì của AP, lục lội chạy đi kiếm tư liệu mà cho đến nay vẫn còn thiếu tùm lum. nhất là phần tang lễ rất hiếm. Mình xin nhiều rồi mà cũng chưa có ae nào tốt bụng cho mình hết. Buồn .....

36. minhduclx

minhduclx MemVIP

THế tang gia bối rồi chạy lại kiếm bạn quay dùm bạn có vui ko.
    Sao cái lợi cho mình thì vui - cái hại cho mình thì buồn - mặc kệ người ta thế.
    1 cái đầu băng mua sài cỡ 3 đám tính riêng tiền dựng làm đầu ra đĩa nầy kia đã huề vốn, vậy thì để làm ăn ko mua đi xin còn than buồn nầy buồn kia.
    Người nghe được thấy thật buồn cười.
    Còn bạn quay free chỗ bạn - thì nói 1 tiếng tôi kiếm hay mua đầu băng tang tặng cho bạn liền.

bathnh, DC30PLUS and fuji like this.

37. NGUYENHUNGEX

NGUYENHUNGEX New Member

38. phutcp

phutcp New Member

chào tất cả ae trong ngề. các bác cho mình hỏi 1 chút. mình mới đổi máy quay định dạng của máy cho ra là .mts .Mình để y định dạng .mts đó và dựng phim bằng corel video studio 16 má sao mình render ra .mpg rồi từ file mpg đó mình ghi ra dvd thì ra video nó ko có đẹp. các ae trong nghề tư vấn giúp mình với

39. fuji

fuji MemVIP

Nếu bạn làm ra DVD mà đẹp như file gốc khi quay thì chắc mấy hãng sản xuất máy quay HD nó dẹp hết.Đơn giản *MTS nó là HD,còn bạn làm ra DVD thì chỉ còn SD,làm sao mà SD đòi đẹp như HD được,nếu nó đẹp bằng thì người ta sản xuấ HD để làm gì ?.

lubu thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |