(Vuquyen) cần tư vấn ống kính 70 200l

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi vuquyen, 22/2/13.

1. vuquyen

vuquyen MemVIP

Mình đang có ý định rinh 1 em 70 200l f4 hoặc 70 200l 2.8. (no IS)
    Mục tiêu doạ thiên hạ, nhưng chất lượng phải bảo đảm.. :D
    Anh em đã qua sử dụng hoặc có kinh nghiệm về em này thì tư vấn cho mình nhé.

2. rockphoto

rockphoto MemVIP

e ko có tiền nên đành lòng mua F4 non Is . trong quá trình xài thì thấy ảnh ra đẹp, nét, màu ấm hơn 17-85.
    nhưng có điều các bác đã xài qua rồi sẽ thấy thiếu cái khẩu 2.8. nếu muốn xóa phông thì khá hạn hẹp, chỉ xóa đc từ 130-200 vớ F4 thôi.
    nên thợ cứ chuộng F2.8. chất lượng thì có lẽ cái 10 cái 9 nhưng f 2.8 nhìn cũng hầm hố hơn
    hình này từ raw qua JPG chưa PTS
    cái này qua pts rồi
    mong bác cưới đc vợ sớm.

vuquyen thích bài này.

3. vuquyen

vuquyen MemVIP

hì... một động lực thúc đẩy rồi... \:D/

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình thì rất khuyến khích chơi xoá phông. Nhưng các thợ chỗ mình dồn tiền lên 70-200, giờ chụp không dám xoá phông vì khách chê ....ảnh không nét. Với lại các hiệu ở đây bây giờ cũng hạn chế Blend màu rùi, vì khách chê ... màu không đẹp. Khổ thế đấy, vì vậy chơi ống gì thì cũng còn liệu tính thị trường có phù hợp hay không?

5. vuquyen

vuquyen MemVIP

hì... thì mục tiêu của em là doạ thiên hạ mà.... chụp xoá phông cũng không phải sở thích của khách hàng quê em... nhưng bảo đảm độ nét, trong chỉ cần như em 24 105 của em là ok... :D

Dazzle and TVM like this.

6. TVM

TVM Điều hành viên cũ

em thấy 70 - 200 dọạ dân là ok chứ nói thiệt với bác em sài nikon 18 - 55 cũng cho độ nét cực đỉnh nhờ vào chỉnh BODY chứ không cần 70 - 200 bác Hoàng ạ

Dazzle and vuquyen like this.

7. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

70-200 xóa phông rất tốt và lấy nét tất cả cũng rất tốt ảnh bong da chụp lên nhìn rất mỏng có $ nên mua chú Quyền ạ

vuquyen thích bài này.

8. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Chắc bác hơi nhầm lẫn chút, 70 -200 ngoài độ nét ra nó còn rất chi tiết, màu sắc đẹp, xoá phông tốt, còn Nikon 18-55 chỉ có độ gai đường viền mà ko có chi tiết, màu sắc thì bình thường, độ méo hình ảnh cao, chịu công sáng rất yếu

9. CameraKieuGiang

CameraKieuGiang MemVIP

Theo cách nghĩ của bác thì hãng Canon họ ngưng sản xuất ống dòng L qua bác ơi.

10. aocuoi.anhhao

aocuoi.anhhao MemVIP

Em cũng đang nung nấu ý định cưói em này như bác chủ, cũng đang phân vân giữa 2 em này như bác chủ.
    Em thì nghiêng về f2.8 hơn vì nó đa dụng hơn, hầm hố hơn, xóa phông tốt hơn và.... nặng hơn nữa....

vuquyen thích bài này.

11. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

1 cái tạm gọi xóa phông sau [​IMG]
    1 cái nét 2 mod [​IMG]
    màu thấy chụp lên cũng ok

vuquyen thích bài này.

12. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

Tiền nào của ấy chú TI VI MÀU ơi mua chưa dùng chưa mà lôi so sánh với máy của chú :))

13. RainMCT

RainMCT Member

Xúc luôn không phải lăn bác ơi, độ hầm hố khỏi chê, đeo ở cổ bác nào ng bé thì cứ chúi phía trc :)). Có điều chụp đến trưa mà chưa có gì vào bụng thì ngại cầm lắm vì .... nặng quá :)).

70 -200 f2.8 is em mới chụp tay nghề còn non các bác đừng đáp gạch nhé =.=
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Vui lòng đăng nhập để thấy link của Vui lòng đăng nhập để thấy link, trên Flickr

vuquyen thích bài này.

14. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Nếu chơi thì chơi 70 -200 F2.8 chứ ko nên chơi F4, nếu mua F4 thì tìm con 80 -200 F2.8 mà chơi, màu đen, nhìn hầm hố như nikon

vuquyen and haodesign™ like this.

15. minhduclx

minhduclx MemVIP

hahaha đọc của bác Hoàng thấy vui mà đúng quá. Nhiều khi bỏ công blen màu cho đẹp - ra khách chê 1 câu "xấu òm" là mất hết động lực; hay blen giả cổ hay chơi BW ổ thì nói ảnh xưa như trái đất, ko thèm lấy luôn; còn xóa phông hay DOF mỏng cho Pro thì chủ yếu để học hỏi và ae thách thức nhau cho có nghệ thuật tý, chứ ra hình thì 99/100 khách là chê mờ, mất nét (nhất là chụp DOF thật mỏng).Chụp DV riết rùi nghệ thuật nó tiêu tán đường, riết muốn xóa phông hay gì về vào PS làm luôn vì thói quen là phải chụp nét căng rùi.
    Ở miền Tây càng vui, chụp ảnh ở quê đa số CD-CR thích chui bụi, lùm hay bóng mát chụp, ảnh ra phải rõ ràng cảnh vật. Còn đứng xa xa th2i vừa nắng, ra ảnh bị mờ (xóa phông) là không thích. Giải thích được cho CD-CR thì vào đám lại nghe nhiều người xem ảnh chê,....có mà ở đó giải thích cho cả họ.

vuquyen thích bài này.

16. CameraKieuGiang

CameraKieuGiang MemVIP

Lại nói đến xoá nền mà buồn cười.Trước em có làm một đám chụp tiệc,khi trả ảnh Cr hỏi máy của em mua chắc đắt lắm nhỉ mà em ngớ hết cả người ra.hoir làm sao thì Cr bảo là:ảnh trông nét toàn bộ thế này mới đẹp.Chứ ảnh trong Allbum của họ mờ tịt chỉ nét có mỗi Cd&Cr.Đấy mới chính là cái khổ của người noong thôn và cách nhận thức về nghệ thuật của mỗi người khác nhau.

vuquyen thích bài này.

17. Dazzle

Dazzle Già Làng

vậy thì hoá ra không phải riêng khách hàng chỗ mình nó vậy. Ddaij da số khách hàng chỗ mình là thấy ảnh nét từ trong ra ngoài là thích thôi, chứ xoá phông hay Blend là phải giải thích nhiều lắm. Nhớ chuyện một khách hàng chỗ mình đi chụp hiệu to, làm 2 cuốn album 30x45 chụp xoá phông với blend màu, về bị bố mẹ nó chê ảnh mờ với lại màu gì mà cứ vàng xỉn dứt khoát không cho tiền đi trả tiền ảnh mà bắt nhà hàng ảnh làm lại cho màu đẹp và nét lên. Lằng nhằng giải thích "nghệ thuật" mãi các cụ không thèm nghe, loanh quanh mấy tháng không trả xong tiền, chủ hiệu kiện lên kiện xuống đến tận cơ quan nơi dâu rể làm việc. Mấy anh em thợ ảnh ngồi tán ngẫu: "Album tôi làm cứ nét cứng từ người đén cảnh, trả hàng lấy được tiền ngay lại còn được khen rối rít là ẢNH NÉT THẾ MỚI LÀ ẢNH CHỨ"! Các bác BRO thì chê nhau này nọ, còn khách hàng mới là "Thượng đế". Cứ ai trả hàng ngon lành, làm ra nhiều tiền là "Nhất quả đất", còn tính "nghệ thụt" thì để trên diễn đàn giao lưu với nhau thôi!

TVM, vuquyen and CameraKieuGiang like this.

18. Trịnh Quý

Trịnh Quý Điều hành viên cũ

Em cũng đang ưng em này,nhìn thấy anh bạn vác em 70-200 mà em cũng thèm quá.các bác xem file này của em nó xem nhé.Em thấy file khá là đepk

CameraKieuGiang and vuquyen like this.

19. quihoi

quihoi MemVIP

nếu bác đủ xiền thì múc 70-200 f2.8 đi nhá bảo đảm đẹp k hối hận

vuquyen thích bài này.

20. leoangel

leoangel MemVIP

Nếu muốn xóa phông thì bạn có thể dùng con khác cũng được ! chất lượng tốt hơn (135L . F2) <= các cao thủ và studio có tiếng hay dùng . 70 - 200L này chỉ về độ tiện dụng và dọa khách chứ chất ra thua hết các ống fix !
    Còn các bác blend màu khi không hiểu nhiều về màu ... Nhiều lúc mình làm 1 cái ảnh mix màu loạn hết lên cũng chăm chút ! Mình chỉ nhìn thấy đẹp thôi ! còn người khác sẽ chê xấu !
    - Còn nếu tư vấn về 70 - 200 thì em khuyên bác lấy F4 !

kts and vuquyen like this.

21. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Dòng Fix thì xưa nay chưa ai phàn nàn về chất lượng, nhưng độ tiện dụng thì lại ko có, làm dịch vụ yêu cầu mức độ tiện dũng cao
    - Em có thắc mắc tại sao lại nên dùng 70 -200 F4?

lywanyin294 thích bài này.

22. ksc

ksc Member

mình đã dùng F4 nhưng không phải 70-200 mà là 24-105 . rất bất tiện ở chỗ là mỗi khi đi chụp mà tới nhá nhem là dư khổ . và nói chung là F4 vẫn thua 2.8

vuquyen thích bài này.

23. lywanyin294

lywanyin294 MemVIP

Anh em nào dùng qua rồi thì tư vấn cho bác ý còn bác nào chưa dùng
    tư vấn xẽ không được chuẩn lắm
    thấy ý kiến của chú 4 có vẻ thuyết phục và xác thực đó
    chú Quyền có $ thì rước em ý về đi không phải là dọa khách mà nó là thật sao phải dọa làm gì
    cưới em ý về làm vợ đi :)) F2.8

vuquyen thích bài này.

24. vuquyen

vuquyen MemVIP

Cảm ơn những ý kiến của anh em...dongf fix thì chất lượng khỏi bàn rồi nhưng có điều khi chụp ngoại cảnh mới thấy những hạn chế của nó.... thôi quyết định tháng sau lịnh gấu rinh 1 em về... f4 hay 2.8 thì còn xem xét gấu cho bao nhiêu đã... hì...

25. khongthem

khongthem New Member

e có í kiến thế này nếu rinh e 70-200 thi ngon đấy!nhưng nếu tính về kinh doanh thì nên chiến e 70*200 F4 is vừa tiền túi và cũng ngon không kém phần như 2.8 đâu!
    ma cho e hỏi bác tháng bác làm được bao nhiêu đôi?thị trường bcs thế nào?có xu hường dã ngoại nhiều không?

Chỉnh sửa cuối: 23/2/13
    vuquyen thích bài này.

26. vuquyen

vuquyen MemVIP

oh... có thêm đồng hương nà... bác ở ngõ nào HD vậy... anh em giao lưu cho vui

khongthem thích bài này.

27. khongthem

khongthem New Member

Em quê ở chí linh hải dương, nhưng e lam trên tiệm hoàng lee ở hà nội khu cầu giấy a ah!

vuquyen thích bài này.

28. khongthem

khongthem New Member

cửa hàng e đang muốn bán 1 em 5d thường va 1 e 70-200 f4 no is với giá bất ngờ! ai muốn mua thi nhắn tin cho e nhé!

29. tepvip

tepvip MemVIP

khuyên bác 1 câu chân tình nếu có y định tậu em 70-200 thì nên lấy 2.8 không lại hối hận như em bây h :(

vuquyen thích bài này.

30. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

bác Quyền đang chụp body gì vậy ?

31. vuquyen

vuquyen MemVIP

mình đang chụp 5D......no maxII hì

khongthem thích bài này.

32. DXT

DXT MemVIP

Cũng tuỳ chỗ và tuỳ thợ bác ạ vào chỗ đẹp mà cắm đầu crop nữa người hoạc xoá phông mịt mù người ta lại chả nói cho, chố em em chụp sao khách nge vậy mà còn hỏi ngược sao em thấy cảnh ngoài nó lung ta lung tung mà vào đây nó ảo thế anh PS giỏi thế :D
    Nói chung đã là thợ thì phải biết thích nghi với các tình huống nếu ko bị chê là phải rồi đừng nghiện xóa phông mà cũng đừng sợ xóa phông

Trịnh Quý and khongthem like this.

33. khongthem

khongthem New Member

ảnh bác đẹp thật đấy! ghép ở trong phòng thế thì ăn đứt ở hà nội chỗ bọn e làm rồi! e thích cái màu của bác!

34. TVM

TVM Điều hành viên cũ

- Bac HOÀNG NÓI ĐÚNG ĐẤY DÂN QUÊ hai lúa thì cứ thấy ảnh sáng mặt và hồng hào sắc nét từ nhân vật đến hậu cảnh thì cho là đẹp rồi còn xoá phông và blen màu thì chỉ có giá trị với anh em trong nghề thôi,còn với khách nhà quê thì họ cho là làm dỏ mà còn khen hay với trả đẹp mà không những thế mà họ còn cho là không đáng một xu mới đau

vuquyen thích bài này.

35. AVDphoto™

AVDphoto™ MemVIP

- 70-200 F2.8L Tiện dụng . màu đẹp . trông pro ... rất thích hợp cho các ảnh viện.studio.. Nếu có đủ điều kiện thì a Quyền cứ lấy đi thôi.. E khuyên dùng F2.8.. Đừng lấy F4. E cũng có thời gian chụp ống này của studio nên e biết chất lượng của nó. Nhưng hình như anh có 24-105 rồi thì phải.. vậy thì sắm 70-200 làm j nữa.. Lấy Fix 85 như anh Lâm ấy ạ.. chụp dã ngoại và chụp phòng thì tuyệt cú mèo :D

Hoặc dư dả thì 135L @@ con này thì vô địch về chân dung rồi ạ ~~ sau mỗi 85 1.2L ~~ chụp thì tít mắt @@

Vài lời khuyên,, chúc anh sớm có " vợ " mới.. Mà nếu không bán 24-105 thì LH e nhé @@

36. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Hàng cũ thì 18t thôi phải ko bác, 5d 95% trong này shop đang bán ra với giá 15t bảo hành 6 tháng, len F4 95 % giá khoảng 9t - 10t.
    Hàng của thợ bán cho thợ thì rẻ hơn giá đó vài triệu

37. Dazzle

Dazzle Già Làng

Theo mình nếu Quyền có điều kiện thì nên cố gắng lấy 70-200/f 2.8 IS vừa "doạ" vừa có chất lượng cao thực sự. Ống đó khg bao giờ mất giá, có mua thì cũng gần như là đi mượn về dừng, lúc chán thì để lại cũng vẫn được giá tốt.

vuquyen thích bài này.

38. Trang Đoàn ®

Trang Đoàn ® Banned

Tưởng chỉ riêng mình mới dính vụ ntn haha.Ko những thế khi cần chụp ý tưởng mà CD & CD tiến lui khoảng 10cm đã mất nét rùi bij khách kêu là hình ko nét.Bác nào lấy em này thì đừng quên theem em 17-40 nhé hi.Giờ em chuyển sang 24-105 rồi tù đó ko bị kêu nữa . khi nào khoái xoá phông e w 70-100mm& đây em w 80 hihi!( quê em trồng lúa)[​IMG][/url][/IMG]

Chỉnh sửa cuối: 24/2/13
    vuquyen thích bài này.

39. AVDphoto™

AVDphoto™ MemVIP

70-200 is ở Cẩm Giàng là 1 thứ quá xa xỉ bác ạ :) Ngay cả trên HN Có 10 studio dùng 70-200 nhưng cũng chỉ có 2-3 studio họ đầu tư is thôi ạ.. thực tế cho e biết như thế.. IS chủ yếu phục vụ Sport - chụp thể thao.. cho cánh phóng viên thôi ạ

khongthem thích bài này.

40. vuquyen

vuquyen MemVIP

Rất chân thành anh em đã góp ý... 70 200l 2.8 no IS là lựa chọn số 1 rồi... :D

41. vuquyen

vuquyen MemVIP

Hì...hì... quá tầm với của em bác ự... :D

42. truongthanhstudio

truongthanhstudio Well-Known Member

Rẻ thôi mà Bác ! Em còn 1 con 70-200 is code uv giá 22 tr . giải nghệ bán đồ ! tý quên 2.8 ạ !

43. vuquyen

vuquyen MemVIP

Thành có hả??? cho vài hiành ảnh của em nó nhé, anh em quen biết thành nói luôn tình trạng của em nó ntn >>> mốc mác, bụi bặm vv..vvv

44. nokiano258vn

nokiano258vn MemVIP

Lấy ống dọa thiên hạ thì làm cái to to vào chứ bác, như 28 - 300 L chẳng hạn, thích xóa phông thì xóa phông, thích nét trước sau như một thì được trước sau như một

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |