Tư Vấn Về Việc Mở Studio Ở Tỉnh Lẻ (Phú Thọ)

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi Đặng Thế Công, 30/3/16.

1. Đặng Thế Công

Đặng Thế Công New Member

hiện giờ mình mới bắt đầu đi học chụp hình và có dự định sau khoảng 2-3 năm sau sẽ về quê mở 1 ảnh viện của riêng mình. vì hiện tại chưa biết gì nhiều về nghề nghiệp này nên mong nhận đc những sự tư vấn từ những người đi trước trong nghề. về những thứ ví dụ như:
    +ban đầu mở studio cần đầu tư những gì?
    +số vốn tối thiểu để mở 1 studio là bao nhiêu?
    mong đc ACE giúp đỡ.

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

học đi rồi biết, bạn lo xa quá.
    Mình ko có ý gì, nhưng bạn mới chập chững vào nghề - lại đang đi học nên lo vậy xa quá vì bạn chưa biết bạn cần gì thì sao người khác biết mà giúp.
    Nhưng qua việc học bạn sẽ được tiếp xúc với các máy móc, đồ nghề,va chạm thực tế, giao lưu tán gẫu...bạn sẽ từ từ ngộ ra và tích lũy được kinh nghiệm cho riêng mình. Lúc đó sẽ cụ thể hơn mình cần phải nhờ giúp cái gì.
    Cong hiện giờ thì bạn còn rất mù mờ: vì ảnh viện nói như bạn là 1 từ rất đơn giản, nhưng ra được nó là không dễ vì nó bao hàm vô số thứ : từ quần áo, trang điểm maekup, studio. Bạn chưa chắc mình cần gì mà lo mở studio thì khó kiếm khách.

Có thể nói mình trả lời lan man ko vào thẳng câu hỏi của bạn.
    Nhưng đầu tư studio mà ko có các phần phụ trợ từ makeup,quần áo thì sẽ ko thành công (có thể thuê mướn ngoài nhưng rất khó). Nói chung đi học và thực tập 1 thời gian sẽ hiểu. Lúc ấy bạn hỏi lại sẽ đc tư vấn kỹ hơn đó.

Còn trả lời chung cho câu hỏi đó là :
    +Có thể nói về vốn để mở có thể chỉ cần cái máy + khéo ăn nói (mình ko làm đc nhưng khối ae thợ mình biết làm đc, còn lại thuê ngoài + chụp ngoại cảnh/studio mướn = ra hình OK).
    +Còn ra 1 studio thì tối thiểu 2-3tr (chỉ tính đèn đuốc cho studio vì hỏi studio mà, nên ko tính máy chụp, quần áo với địa điểm...);
    +cho đến vô cùng, vì thế số tiền mình đầu tư ra là quyết định chính để đầu tư (trong nhiếp ảnh nầy đầu tư ko biết bao nhiêu là đủ, chỉ có thể nói đủ cho mình dùng. Ví như máy chụp thôi: bạn có 15tr không thể đầu tư cái máy 30tr, có 30tr thì không thể đầu tư cái máy 60tr, có 60tr thì không thể đầu tư cái máy trên 100tr. Mới cái máy đã thế còn len/ống kính nữa. Đèn studio cũng thế, đèn vn giá khác, đèn tq khác, đèn Đức/Mỹ giá khác. Khi vào nghiệp nầy bạn mà đam mê sẽ thấy, tiền làm ra mà nâng cấp máy móc cái hết veo)...
    Do đó mình mới khuyên bạn từ từ. Khi nào bạn thấy đủ kinh nghiệm ra riêng sẽ hỏi ngược lại (cũng có thể ko cần hỏi vì đã có câu trả lời qua quá trình học). Lúc đó bạn Sẽ đc câu trả lời thích đáng từ mình (nếu còn trong tầm hiểu biết của mình) hay ae thợ Pro khác cho bạn.

Chỉnh sửa cuối: 30/3/16

3. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

A ở Lâm Thao - Phú Thọ có gì qua chỗ a chơi a e mình giao lưu .

Đặng Thế Công thích bài này.

4. mr.ngoc89ls

mr.ngoc89ls Active Member

mình trước kia cũng như bác này.
    đi học là 1 điều
    đi làm 1 điều
    và về nhà là 1 điều
    mở được lớn hay không? điều đó cũng do khả năng kinh tế + nhu cầu cạnh đó,
    mình trong xã tỉnh lẻ, ảnh phục chế + ảnh trẻ con thi thoảng , còn ảnh thẻ thì nhiều.
    nếu bác này như mình thì nên xem xét hiện thực nhu cầu như nào rồi hẵng mở lớn, STUDIO thì phải kham được khoản chụp hình cưới + cho thuê áo này nọ. căn bản có thợ trang điểm nữa. chốt nên suy nghĩ kĩ trước khi mở. có cạnh tranh không.

Đặng Thế Công thích bài này.

5. Đặng Thế Công

Đặng Thế Công New Member

mình và bạn gái cùng đi học, bạn gái học make up nên về phần đó chắc mình yên tâm ko phải lo nhiều. dù sao cũng cảm ơn mọi người đã có những lời khuyên hữu ích. có lẽ trước mắt mình cứ nên chú tâm vào học cho tốt trau dồi kinh nghiệm sau đó mới nghĩ tới chuyện về quê mở riêng sau như bác trên đã nói. vì mới chập chững vào nghề nên còn nhiều bỡ ngỡ lẫn lo lắng nên mới muốn hỏi tư vấn AE sớm. cảm ơn mọi người.

6. Đặng Thế Công

Đặng Thế Công New Member

em ở Hoàng Xá - Thanh Thủy - Phú Thọ. em mới bắt đầu đi học thôi. khi nào có dịp em sẽ qua mong đc anh giúp đỡ nhé. :D

7. Tony Nguyen Hung

Tony Nguyen Hung MemVIP

ok e . a cũng có bạn ở Đào Xá Thanh Thủy .

8. nguyenthuc1990vn1

nguyenthuc1990vn1 Well-Known Member

Em ở Thanh Sơn rất vui khi được giao lưu cùng anh em Phú Thọ

9. Lệ Dương

Lệ Dương New Member

Giao lưu chút nhỉ

10. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Chứ
    Chữ ký của bạn chứa nội dung quảng cáo, vi phạm quy định diễn đàn, Ban Quản trị đã xóa bỏ.
    Rất mong bạn chấp hành tốt quy định, góp phần xây dựng diễn đàn!
    Thân ái!

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |