Tư vấn mua máy quay cũ- thẻ- cho quay đám cưới, hỏi

Thảo luận trong 'THIẾT BỊ – CÔNG NGHỆ' bắt đầu bởi tesulakata, 10/8/17.

1. tesulakata

tesulakata New Member

Năm 2017
    Mong các Bác đã từng sử dụng qua nhiều máy quay tư vấn dùm em,
    Em muốn mua 1 con khoảng 30t để quay dịch vụ, nên mua loại nào là ok ạh?
    --------------
    Chỗ em thì ở tỉnh.
    Máy chất lượng được: 1080p thì tốt.
    Máy quay thẻ.
    Máy cũ thôi ạ. Không cần máy mới đâu ạ.
    ---------------
    Em xin hỏi thêm là chất lượng : 1080p với 720p - 720p vs 1080i có khác biệt nhiều không ạ?
    Tại chưa có dịp trải nghiệm nên em rất lăn tăn vấn đề này.
    Không biết thì tại thời điểm hiện tại hoặc 1 năm nữa thì thằng 720p có còn đáp ứng nhu cầu dịch vụ không nữa.

Em chưa biết gì ạ.
    Xin cảm ơn nhiều!

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

Giá tầm đó rất nhiều máy cho bạn lựa :
    + Pana thì AC90- Ac130 hay Hên tìm được AC160 càng tốt.
    + Sony thì chắc chỉ có máy nhỏ như AX100 hay CX900 thôi, còn NX5 nầy kia bèo nhất cũng tầm 34-36tr rồi.

Nói thẳng nha nếu ở tỉnh thì vô tư đi - nó vẫn ổn ít nhất 5 năm nữa ấy.
    Vì 1920 FHD dĩ nhiên đẹp hơn 720 HD rồi. Nhưng ở tầm LCD 43" trở lại, xem film để xem flim thì hầu như ko khác biệt - còn xem film để soi, để so sánh, để bắt lôi ko full HD thì có đó. Giống bác chạy chiếc Wave so với chiếc Future, trong nội thị hay ngoại ô nếu chỉ chạy sẽ ko khác lắm, nhưng so tiếng máy - so tải - so depha túa xua thì thua vì "tiền nào của đó" mà; nhưng với người dùng bình thường không dân chơi xe/ ko đua bơi thì chả khác nhau đâu. Cái nầy nói ra nhiều bác chém Đức lắm :D...nhưng Đức thấy thế. Mà thấy là 1 chuyện còn làm chuyện khác vì máy Đức quay FHD 60p cơ - nên ra cũng cho tương xứng, export tốn thêm 10-20' thôi, chả là cái đinh gì, ko nhiều bác lại nhao nhao vào chém.
    Chưa kể giờ nhiều khách coi qua dtdd (mở LCD coi 1-2 lần ah, có nhà đám Đức quay còn ko thèm mở :D nhưng bà con họ hàng họ mở, mở cả DVD cơ vì chưa lên đời công nghệ FHD được hay lên mà không biết sài - 10 nhà giao USB thì 8 đến 9 nhà ở quê phải lọ mọ ghim và chỉ cách ghim USB rồi).

3. tesulakata

tesulakata New Member

Cảm ơn bác nhiều nhé
    Em lại vừa tìm được em này

Vui lòng đăng nhập để thấy link - Full HD 1080/60P - Ko biết có được hok :D

4. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Đừng mua rồi lại hối hận bạn nhé, mình đã trải nghiệm khá nhiều loại máy quay cả Pana, Sony, Canon từ vài chục đến cả trăm triệu rồi.

5. Thinh Nguyen 1980

Thinh Nguyen 1980 New Member

CX900 là hợp lí nhất rồi bạn ơi, về độ thêm cái vỏ hoặc mua máy cũ đã độ vỏ sẳn.

6. venus08

venus08 Member

Tầm đó tiền.
    Mới: Sony MD 2500 - Pana: AC30
    Cũ: AC90 là sự lựa chọn tốt.

7. vuquyen

vuquyen MemVIP

Em định kệ bác trải nghiệm... nhưng thôi vào nhủ bác vài điều... "nếu tầm máy 50t trở xuống thì bác tránh xa panasonic ra nhé"... cụ thể ntn E chả dám nói... hì...hì... chắc chắn các bác đang dùng chuẩn bị táng gạch... thôi em chuồn luôn đây :D

tranthangtk8008 thích bài này.

8. photongheo

photongheo MemVIP

Sony NX 100 .
    Bác Nguyễn Tuấn chia sẻ cho những trang set màu AC 90 ra màu hồng phấn . và cho luôn HDSD những trang đó . Cám Ơn Bác trước . mail : photongheo@gmail.com

9. Nguyễn Tuấn Cameraman

Anh bỏ AC90 lâu lắm rồi không còn nhớ nữa, chỉ còn sách HDSD tiếng việt thôi em.

nguyenbachbp and photongheo like this.

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

Set theo MMC hướng dẫn - tăng giảm tý tuỳ theo điều kiện đó bác. Nếu bác chưa có thì inbox Đức mở máy ra coi chép lại share cho.

Tại người sử dụng thôi bác ơi. Đổ tại máy nầy kia chả qua do sử dụng không tới.
    Giống nhiều bác chụp ảnh ko đẹp đổ tại dàn máy nầy kia,...chứ nhiều bác cố cựu nhiếp ảnh mình thành danh từ thời film cầm những con máy đương thời cũng ghẻ ghẻ lắm - mình cầm vô chụp còn trật sáng lên xuống ấy chứ mà bắt với khoản khắc.
    Sài qua cả Sony / Pana mình quay chưa thấy con nào xấu tệ cả. Nhưng clip người ta lâu lâu đưa dựng hay coi film thì vẫn có xấu đều từ Sony đến Pana, thậm chí có film máy Sony nhìn còn xấu hơn con Pana để auto quay nữa ấy (mới xem cứ tưởng của P ko, ai dè coi giới thiệu ra thợ biết sài S pro mà).
    Nhưng nếu ko biết cân sáng (WB) và chỉ biết sài Auto mà ko chỉnh nổi Iris liên tục hay + - Exp...thì nên theo Sony. Vì pana đúng sáng rất đẹp - thiếu sáng rất xấu; Sony thì đều hơn khi auto nên quay auto nhìn chung đẹp hơn.
    Nãy giờ nói về màu sắc nha - ko nói về cách nén và tỷ lệ nén.

photongheo thích bài này.

11. Nguyễn Tuấn Cameraman

Trước giờ Tuấn cũng nghĩ như bác Đức, phần lớn do người sử dụng (nhưng điều này chỉ đúng với thợ không chuyên) và 7 năm trung thành với Panasonic, nhưng đến giờ quan điểm đó đã thay đổi hoàn toàn khi Tuấn quay một sự kiện bằng 2 máy (Pana UX90 vs NX100) và có sự so sánh trực tiếp. Tuấn đã bán lỗ tới khá nhiều máy quay Panasonic để chuyển sang SONY dưới tầm giá nhưng chất lượng hoàn toàn khác và mỗi lần tác nghiệp rất tự tin và cực nhàn trong hậu kỳ.

video này quay bằng nx100

Chỉnh sửa cuối: 22/8/17

12. chupanh365

chupanh365 Member

Chào bác Nguyễn Tuấn e đang định mua máy quay tầm 35 tr bác tư vấn giúp e nên chọn còn nào làm dịch vụ được.thanks bác nhiều

13. thaidigital

thaidigital Member

bạn ko nên mua cx 900 mà hối hận tếu tầm 30 củ như của bạn thì nên mua 1 là AX 100 hoặc NX 100 còn NX5 thi ko nên mua vì mình đã gắn bó với nx5 mấy năm liền nên mình hiểu vê no ntn
    NX 100 Va AX 100

Chỉnh sửa cuối: 22/1/18

14. nguyễn ngọc Lễ

nguyễn ngọc Lễ Member

Bạn ở tỉnh nào vậy, mình có con HD full Sony MC 2500 mới tinh còn bh chính hãng nay ko làm nghề nữa nên để lại với giá hn thôi, đầy đủ phụ kiện, quay rất đẹp bắt sáng rất tốt, nếu có nhả ý lh 0918822847 mình trao đổi, mình ở Khánh Hòa, máy vác vai rất pro rẻ đẹp mau thu hồi vốn

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |