Tư Vấn Mua Máy Chụp Studio

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi lelongtuan, 6/7/12.

1. lelongtuan

lelongtuan New Member

hiện tại e góm góp được 50tr , e mún mua 1 máy chụp hình chuyên studio nhưng không biết nên mua máy nào . có pro nào giúp e với . e xin cảm ơn trước

2. AVDphoto™

AVDphoto™ MemVIP

50d + 24-70 f2.8l :)

3. anhanhstudio

anhanhstudio MemVIP

ban hãy cố lên 1 chút nữa mua con 5d và ống 24-70 f2.8 la ok rui 5t nua la ok
    hoạc ban mua 5d và con 24-105 f4 la vừa tiền

4. shon2000

shon2000 New Member

Mình đề nghị với bạn hơi ngược một chút, có gì bạn bỏ qua
    Nếu bạn mới bắt đầu học chụp hình mình đề nghị bạn ngó qua Nikon thử xem.

1. chụp studio vừa ra ngoài chụp đám: Nikon D3200 ($700 USD) + 24-70 f/2.8 ($1,900 USD) vừa hết tiền

2. Còn chuyên chụp Studioị: Nikon D3200 ($700) + Lens: 35mm 1.8 DX ($200); Lens 50mm 1.8 ($200) hoặc Lens 50mm 1.4 ($450)

Dân chuyên nghiệp không thích máy căn bản của Nikon, nhưng với máy D3200 mới này Nikon bỏ rất nhiều tính năng mới vào. ngoài độ phân giải cao, con sensor này được xếp hạng rất cao trong DxOMark.

Sau khi bạn đã rành đường đi nước bước rồi, bạn sẽ nâng cấp lên FF (full frame) thêm ống 85 1.8G ($500) chuyên trị chân dung

Mình rất thích ống kính cố định bạn phải chạy lòng vòng nhưng mấy ống kính cố định đó là một phần không thể thiếu với dân chuyên nghiệp. Vì hình sắc hơn và chuyên trị những nơi ánh sáng yêu

Nghe nói Nikon sẽ ra một máy FF loại căn bản khoảng $1,500 - $2,000 cuối năm nay (Nikon Rumors)

Khi đề nghị bạn mua máy Nikon D3200 mình đã nghĩ đến những việc sau:

1. Có lẽ bạn mới bước vào nghề, không biết nhiều về máy móc

Mình ví dụ bạn như người mới vào học. Bạn đi từ abc nên một máy hình căn bản Nikon D3200 là đủ cho bạn. Còn khi bạn mua máy Full Frame có quá nhiều chức năng nhiều khi bạn bị rối.
    Bạn có thể tìm kiếm những tấm hình do máy Nikon D3200 chụp trên flickr, bạn google search 'flickr Nikon D3200 group/user' sau khi nhìn những tấm hình do máy này chụp bạn sẽ không dám chê đó là máy căn bản nữa

2. Ngoài body & lens bạn còn phải mua nhiều dụng cụ khác.

Với Body Nikon 3200 & kit lens ($700) + Ống 35 1.8 DX ($200) + Ống 50 1.8G ($200) bạn mới chi ra khoảng $1,100 là 22-23 triệu,. Bạn còn tiền để mua một master flash chiến đấu + một vài flash phụ + đèn + background (nền) + sách học + the nhớ SD của Sandisk (dân pro dùng).... chưa nói đến một cái máy computer vừa túi tiền để bạn xử lý ảnh.

Ống 35 1.8 DX khi sử dụng tương đượng với 50 mm full frame (ống normal), thích hợp chụp cả người/nhóm
    Ống 50 1.8 khi sử dùng với crop tương đương 75 mm full frame, ở giữa normal và tele, chụp head shot (khuôn mặt) và bán thân (nửa người)
    Ống 30 & 50 trên chỉ khoảng 8 triệu, nhưng hình không thua kém so với ống 24-70 2.8 khoảng 36-40 triệu.

Khi thợ chụp ảnh 'đua' họ sẽ chê bạn vì bạn dùng máy căn bản, nhưng máy ảnh chỉ là dụng cụ để bạn tạo nên một tác phẩm. (mà dụng cụ này cách đây chỉ mấy năm thôi nằm mơ cũng không có và với giá "mềm" như thế)
    Một vài suy nghĩ muốn chia sẻ thêm với bạn!

Chỉnh sửa cuối: 7/7/12
    kts thích bài này.

5. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình cũng thấy phương án NIKON D3200 khá là hay:
    Với độ phân giải cáo 24Mpx (Tương đương của 5D MarkII), lại biết quay video Full HD. Giá chỉ có 700 USD. Số tiền còn lại lấy cái ống ngon cho nó là OK. Còn nếu có thể đợi chút xíu (Khoảng tháng 9/2012) thì xem NIKON sẽ ra em D600 Full Frame (FF). Lấy em nó là quá hợp lý.

NOKON D3200:

6. DXT

DXT MemVIP

Chuyên chụp Studio mà các bác khuyên mua D3200 thì hài quá các bác ạ nếu chuyên Studio bác cứ làm cho em con 5D2 + con 50 f1.8 hoạc 85f1.8 ấy hoạc bên Ni thì D700 & 1 trong 2 lens fix như trên

7. Dazzle

Dazzle Già Làng

Thì đúng theo truyền thống vấn là dòng FF 5D, hoặc 5D MarkII. Nếu lấy 5D MarkII thì hết mất 42-43 triệu rồi, còn 8 triệu mua cái ông FIX 85/f 1.8 là hết. Nhưng đấy là phương án cho dân PRO, khi chịu khó zoom bằng chân chờ thời lên 70-200/f 2.8 cho việc đi chụp ngoại cảnh. Lính mới tò te mà bảo họ vác MarkII để chạy tới chạy lui lấy khung hình chắc là không ổn rồi.

8. anhanhstudio

anhanhstudio MemVIP

xin lỗi vì bạn muốn mua chup studio lên với tư vấn như vậy. chấm cao chưa chắc đã là ok bạn à. như canon 5d thường về màu sắc bạn ko có j phải suy nghĩ cả . chất lượng khá ok . bạn cứ tham khảo chấm cao hơn như 50d của canon nhung so với 5d thì khác 1 trời một vực - quan trọng bạn chụp ở đâu trong 3 miền bắc nam nữa

9. STUDIO TVH

STUDIO TVH New Member

xin lỗi bác em xin phát biểu nhé : em thấy bác quá thiên về công nghệ và mọi người cứ mải chạy theo công nghệ nhưng còn cái quan trọng hơn là ĐÈN PHÒNG & STYLE mod như thế nào nữa chứ đâu phải chỉ có mỗi máy ảnh.ngày xưa các bậc tiền bối vác cái máy cùi nhủn đi chụp mà còn có nhiều tác phẩm bất hủ mà bây giờ có nhiều máy ảnh pro nhưng nào có mấy tác phẩm gia hồn đâu.theo em các bác mà chạy theo công nghệ chỉ tổ tốn tiền vô ích.nikon d3200 hay 5d maxII của canon sẽ chẳng nói lên điều gì vượt trội hơn nhau cả vì còn phụ thuộc vào đèn phòng - cách đặt đèn - diện tích phòng chụp - phong cách tạo dáng cho khách ( style mod) & cuối cùng là người sử dụng máy có biết setting máy ảnh hay không nữa các bác nhé.

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Thực lòng mà nói với tầm tiền 50 củ đó mà dầu tư hết vào BODY thì sợ newbie sẽ lúng túng vì không có ống zoom. Đầu tư vào ống (24-105 chẳng hạn) thì lại không có body FF, mà chỉ có thể lấy em 7D , tất nhiên là cũng ngon rồi. Nhưng dân nghiền thì lại tiếc tiền bỏ cả đống tiền vào dòng CROP. Vì vậy anh em chỉ dám tư vấn, hay đúng hơn là nói lên cái mong muốn của mình khi có số tiền đó. Còn quyết đinh thì vẫn là bác chủ chi.

11. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Sắm 1 con 5d mak2 mới tinh giá 39.2t. Qua em để lại cho con 24-105L đẹp giá 13t nữa là 52t, dùng cho studio thì quá đã

quangcamera thích bài này.

12. DXT

DXT MemVIP

EM nể bác rồi bác ấy bảo có 50tr mua máy chụp để chuyên chụp studio có nghĩa là bác ấy chỉ nhờ tư vấn về máy mọi thứ khác có lẽ đã đủ , bác lau mắt đọc lại cái title xem có chữ nào nhắc đến đèn ko nhé , còn về máy nếu bác bảo D3200 cũng như 5D2 thì em phục bác quá rồi ko biết thì đừng tỏ ra hiểu biết thế bác tài thì mua 350D + lens kit mà chụp xem hơn 5D2 đc ko .ở đó mà nói phét chả hiểu đã sờ đc mấy cái máy rồi mà nói phét như thật ấy
    Mà trình bác pro thế nào tác phẩm bất hủ đến đâu post lên đây để anh em chiêm ngưỡng cái

13. DXT

DXT MemVIP

Dân làm DV kiếm tiền thì mọi con đường đều dẫn đến FF bác cứ mua con FF về + lens fix ra ảnh chất đừng hỏi rồi sau này lên Lens cũng đc chứ bh mua body sau bán lên đời mất giá gê lắm bác ạ

14. STUDIO TVH

STUDIO TVH New Member

em thấy bác thích khoe con canon 5d2 của bác thì phải nhưng xin lỗi bác em nói điều này nếu lỡ vô phép bác bỏ quá cho em ( dòng máy ảnh ff mà bác thấy ngon ý mà vào tay mấy thợ mới vào nghề thì cũng như đánh trống đọ với tiếng sấm.cái quan trọng của người thợ là tay nghề của người có tâm hồn nghệ thuật phải không bác) đây là topic xin tư vẫn cho bác ý muốn mua máy chụp studio,các bác hãy tư vẫn một cách khách quan cho bác ý biết hướng để chọn máy chứ theo em mỗi dòng máy đều có một thế mạnh riêng và sẽ chẳng bao giờ có đời máy nào là hoàn hảo cả & CŨNG CHẲNG CÓ HÃNG SẢN XUẤT NÀO CHO RA SẢN PHẨM TỐT HƠN HÃNG NÀO trong cái ưu điểm luôn tồn tại cái nhược điểm đi kèm,đơn giản vì một điều là nếu nhà sản xuất cho ra một đời máy HOÀN HẢO thì họ không thể phân cấp sản phẩm được để anh em chúng ta chạy theo CÔNG NGHỆ như bây giờ.em không biết nói khéo nên có gì không phải bác thứ lỗi cho nhé.

Dazzle thích bài này.

15. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bác Studio TVH nói chí tình chí lý lắm, thích cái cách nói chuyện của bác vì nó giữ hòa khí. Còn chuyện chủ thớt chọn phương án nào thì cũng tùy thôi, anh em chỉ biết chia sẻ ý nghĩ chứ không có ý ép buộc phải làm đúng như lời bình. Mong các bác trao đổi giao lưu vui vẻ hòa đồng.

htnguyenquang thích bài này.

16. STUDIO TVH

STUDIO TVH New Member

bác ơi bác hãy hiểu là đây anh em thảo luận về máy bác nhé còn trình ai hơn ai thì em xin lỗi nói vơi bác rằng ( những kẻ hay khoe mẽ thì thường là những người chẳng biết gì bác ạ - NGƯỜI NÓI ÍT HIỂU NHIỀU & NGƯỜI BIẾT NHIỀU THÌ THƯỜNG KHÔNG HAY PHÔ TRƯƠNG PHẢI KHÔNG BÁC ) bác hãy lắng nghe và cùng hiểu bác nhé chứ bác đừng nói những câu khó nghe như vậy kẻo mọi người oánh giá bác đấy em nói có điểu gì quá lời xin bác thông cảm bỏ quá cho em.

Chỉnh sửa cuối: 7/7/12

17. DXT

DXT MemVIP

EM chả dùng 5D2 và em dùng Nikon thôi nhưng bác phán như thánh ấy bác chủ đang nói máy móc sao bác lô đèn đóm mod miếc vào làm j tự bác lôi ra nhé ko có ai mang vào đâu đấy nhé, nếu nói về công ngệ thì 5D2 còn thua D3200 đấy bác ạ nhưng còn lâu mới = 5D2 nhé & em cũng chưa hề nói là 5D2 hoàn hảo nhá, còn bác bảo là ko cần máy xịn mà có ảnh đẹp thì em nể bác thật rồi
    bác có thể cho anh em thưởng thức đc ko
    P/s Em chỉ nói những j em thấy , biết , & thực tế nó như thế nhé ko phải thích oai hay khoe mẽ j đâu nhé còn bác nào thuộc hàng pro muốn nghĩ sao thì nghĩ

18. DXT

DXT MemVIP

Người lắng nge & hiểu nên là bác đó còn biết nhiều biết ít thì chưa chắc ai hơn ai đâu em cũng chả mấy khi nói nhiều trên này đâu nhưng gặp những thành phần chém ác quá thì cunngx nên cho ng đó nhận ra thế nào mới đúng nhé
    Còn bác cứ vừa chém vừa xoa giả tạo lắm bác ạ tính em ko sống đc thế Nên sống thật với lòng mình đi thì hơn

19. salonngocanh

salonngocanh New Member

may em ko danh dau duoc bi loi roi ,em muon cac bac tu van dum em mua mot may anh chup ngoai canh nhe

20. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Chụp album bây giờ các anh em studio vẫn ưu tiên dòng canon, vì hình mềm mại hơn, chiều sâu hình tốt hơn. Giá thành hợp lý hơn. Chị nên mua 5d Mak 2 + 17 -40 F4 + 70 - 200F 2.8 No IS,

21. ngoctienpham

ngoctienpham MemVIP

ôi, diễn đàn hay là chuyện gì đây này. Xin tư vấn mà tưởng đâu ???
    Theo tôi nghĩ, máy ảnh chỉ là công cụ làm việc thôi, đẹp hay xấu là do thợ chụp và nhiều thứ khác nữa. Vài lời chia sẽ

22. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Bác sai rồi, bác mang Nikon D 70s + 18-70 đi chụp album đi

23. thanhvan0981

thanhvan0981 MemVIP

ka ka ka bó tay bác 4 luôn!!!

24. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bác chủ chắc mjua máy lâu rồi, mà vẫn không thấy hồi âm?!

25. amaokute

amaokute Banned

nghe thiên hạ đồn máy mới ra 1DX chụp đẹp lắm, bác làm thử 1 con. Lens thì 85L. 70 200 f2.8 II L. 135L. 16 35f2.8 L II. tuỳ chọn. thêm 1 bộ 5 quả đèn bowen nữa. 1000USD 1c.

26. ngoctienpham

ngoctienpham MemVIP

khi mình đi học chụp ảnh tại TTVHQ3, thì có nghe thầy kể lại, trước đó có học trò khi bước vào lớp học mang theo máy ảnh đời cũ hơn các bạn khác nên cảm thấy ngại, những người khác thì cầm trên tay Ni D90, 5D Mark II,... nên sau ngày học kế thì người ấy lại lấy một miếng băng keo dán cái tên máy mình lại rồi chụp, thầy thấy ngạc nhiên quá nên hỏi nhỏ, thì được trả lời "ngại". Thầy trả lời, "máy" chỉ là công cụ cho mình làm việc thôi, đẹp hay xấu là do mình chụp, góc ảnh , óc sáng tạo, biết bắt đúng thời điểm để chụp. Chứ đâu phải thấy máy xịn là chụp đẹp đâu. Máy xịn mà không biết cách tận dụng, không biết chụp, chỉ biết đưa vào rồi bấm máy, bấm càng nhiều càng "giỏi", xin "thua". Sau khóa học thì thầy đánh giá những ảnh của người này tốt hơn hết, tuy chất lượng không rõ bằng máy đời mới nhưng gọi là ảnh thì "good". Vài lời chia sẽ, đừng vì chạy theo danh lợi mà cực lấy thân.

thusinhngheo123123 thích bài này.

27. quangtruongTK

quangtruongTK MemVIP

ôi, diễn đàn hay là chuyện gì đây này. Xin tư vấn mà tưởng đâu ???
    Theo tôi nghĩ, máy ảnh chỉ là công cụ làm việc thôi, đẹp hay xấu là do thợ chụp và nhiều thứ khác nữa

bác này nhầm to rồi!do thợ 1 phần thôi bác.thợ chắc tay nghề nhưng khi chụp gặp máy k ra j liệu có đẹp dc k?bác xem lại đi nhé

28. quangtruongTK

quangtruongTK MemVIP

theo em cứ có dc 1 body ngon chụp vẫn thíc hơn.sướng hơn nhiều chứ.k thì a e phấn đấu nâng đời cho dế làm j!suy nghĩ này em nghĩ k chỉ của riêng em đâu.nhiều bác sẽ cũng ý chí tiến tới những cái máy đỉnh cao như em!

29. NGUYENANDIGITAL

NGUYENANDIGITAL New Member

Nếu bác chụp trong studio thì nên chọn canon mua cái body vừa vừa thôi chủ yếu là cái lens loại xịn cở 24-70mm f2.8 cái này một khẩu thôi giá khoản 25 - 30 t

30. minhduclx

minhduclx MemVIP

Các bác Pro và mạnh vì gạo bạo vì tiền phát biểu nghe kinh quá.
    Ở tỉnh lẻ đi thực tế nhiều tiệm thấy cũng vui lắm, chụp hình 50x75 họ còn lấy máy dòng compact chụp. Hình vẫn giao tiền vẫn thu đủ như thường.

thusinhngheo123123 thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |