Tư vấn dùm mua máy ảnh D2x và D300

Thảo luận trong 'Nikon' bắt đầu bởi quanghau, 29/9/11.

1. quanghau

quanghau New Member

Xin các bác cho em ý kiến , vốn là em định mua một cái máy ảnh để chụp dịch dụ , em đang phân vân giữa nikon d2x và d300 nhưng không biếc chọn con nào , mà hình như con d2x chuyên nghiêp hơn d300 phải hôn mấy bác ? bác nào có từng sử dụng qua một trong hai con này , xin cho em lời khuyên . thank !!!

2. DXT

DXT MemVIP

Semi pro D300 ngay D2X tuy là DXpro nhưng đồ cổ rồi theo em nếu so sánh thì D300 thắng luôn chỉ thua kiểu dáng pro & số lần chụp của màn trập thôi

quanghau thích bài này.

3. quanghau

quanghau New Member

Vậy là bạn khuyên mình nên lấy d300 hả , bạn đả từng cầm một trong hai máy đó chưa ?

4. tuanngoc110

tuanngoc110 Active Member

D300 rất đằm tay ,là 1 body đáng tin cậy !mình sử dụng D300 đã 2 năm rồi: không có gì phàn nàn ,nó dùng công nghệ cmos ra sau D2x công nghệ mới hơn D2x [CCD ].bây giờ bạn mà tìm được con D2X nào bán chắc không dưới 50K shot !

quanghau thích bài này.

5. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

D300s nhiều cải tiến hơn D300. chụp lên tốt hơn nhiều

6. tuanngoc110

Ở đây Bác chủ đang so D2X và D300 mà .Nếu là D300s thì lại so với D7000 ?

7. quanghau

quanghau New Member

Hai dời máy này cho màu sắc điều như nhau hôn bạn ? giá cả có chên lệch nhau nhiều hôn bạn ? mà hai đời máy này điều không có máy mới , bạn biếc cách nào kiểm tra được máy chụp đươc bao nhiêu File hướng dẩn dùm mình với , Thank !!

8. tuanngoc110

Nếu làm dịch vụ thì mình mạnh dạn khuyên bạn nên chọn D300. Giá D300 bây giờ mua rất tốt # dưới 20T tùy theo số shot !một số thợ chưa có điều kiện nâng cấp vẫn sử dụng tốt D200 >vì là dòng semi pro nên độ bền ,độ tin cậy ,không hỏng hóc vặt là yếu tố tiên quyết để chọn lựa khi hành nghề !

quanghau thích bài này.

9. tuanngoc110

về xem số lần chụp của máy Nikon : bạn vào google tìm down phần mềm Opanda IEXIF 2.
    chạy phần mềm lên vào open mở file chụp sau cùng [chưa qua PS].nhìn dòng Total.....là số lần chụp của máy !

10. DXT

DXT MemVIP

màu sắc D300 rực rỡ hơn D2X trầm hơn ( cái này tùy người thích) còn chụp 50 - 70k shots với máy Nikon là muỗi chứ có sao đâu còn bác muốn chekshots thì tải Opanda Exif về check ra luôn ấy mà
    Bác hơi nhầm đấy cũng không nhiều đâu D300s hơn hẳn cái quay phim & cắm đc 2 cái thẻ sử lý iso tốt hơn tý còn về chất ảnh chả kém tý nào

quanghau thích bài này.

11. hcomm

hcomm MemVIP

b up 1 file mới nhất lên trang này sẽ có ngay kết quả.( hình chưa chỉnh sửa nhé)./ Vui lòng đăng nhập để thấy link

quanghau thích bài này.

12. Dazzle

Dazzle Già Làng

MÌnh cũng ủng hộ D300. Mình đã chụp thử và thấy rất ưng ý. CÒn D2X thì quá cổ rồi.

quanghau thích bài này.

13. quanghau

quanghau New Member

D300 là ok rồi , thank các bác nhiều ! mình thường chụp hình tiêc , các bác tư vấn dùm mình thêm cái len nửa nhé !

14. tuanngoc110

Ok thì bạn dùng 18-105 vr là đáp ứng được cho lễ tiệc !giá #280-300$

quanghau thích bài này.

15. quanghau

quanghau New Member

Óng này bền hôn bạn ? có óng nào ngon hơn chúc nửa hôn ? bạn thử qua óng 18+105vr chưa ?

16. DXT

DXT MemVIP

17 - 55 King of DX của Nilon khẩu 2.8 muốn chụp j cũng ngon chụp tiệc nhà hàng khỏi ngĩ buil to chất ảnh đỉnh cao & giá cũng cao ...

quanghau thích bài này.

17. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Nếu dùng đúng ống của hảng thì bạn cứ an tâm, nhưng bạn phải kỹ đừng để bị ẩm móc thì chụp vô tư, mình dùng 3 năm rồi màu vẫn còn đẹp lắm

18. tuanngoc110

Mình củng vậy dùng 3 năm rồi màu lên vẫn đẹp !Nếu trong tầm giá này khó kiếm được em nào qua nó !

haodesign™ thích bài này.

19. quanghau

quanghau New Member

Bác có File chụp từ óng 17+55 cho mình xinh một ít để mình yên tâm mà bỏ ra ngàn mấy usd rước em nó về , cháy túi luôn

20. ngoc13052006

ngoc13052006 MemVIP

em đi dạo qua chơi thấy bác rối quá em có vài dòng gởi bác
    1.bác mua máy dùng kiếm tiền vào mục nào chụp tiệc hay ngoại cảnh
    Nếu chụp tiệc thì k cần đầu tư như vậy đâu .khó lấy lại vốn ban đầu.bác cứ thử làm phép tính thì theo bác có cần đầu tư k?
    giá thợ khoảng 3.500 giao phai - khoảng 5.000 đến 6.000(tùy theo tiệm nha) giao luôn hình và abum khổ 10x15.thì màng trập của bác
    phải dập bao nhiêu lần mới lấy lại vốn.......
    2.bác chụp ngoai cảnh thì ok có thể đầu tư thêm nửa mới đúng.chủ yếu là ống kính còn body là tạm ổn.(nếu bác chụp đẹp sô nhiều thì lấy lại vốn dễ dàng hơn...)
    nếu bác thích bương chải thì làm thêm đầu kính nữa chụp tiệc thì ok nhanh.(đi ncanh cho tiệm thì khoảng 600.000 đến 800.000 tùy theo trình độ nữa.tuần 2-3 sô thì khoảng ..... bác lấy lại vốn ok.còn nhiều cái để tính lắm.Nếu bác dư dả thì cứ thẩm du chơi cũng dc .còn sắm để lãm thì cần tính cho kỹ nhé.như em đây tuần đi ncanh hết 3 buổi .chơi luôn thiết kế abum+chụp tiệc +quay phim mà em không đủ dư để thẩm du thiết bị .toàn nuôi GẤU NHÀ Và GẤU CON thôi..... khổ thân thôi .làm vài ve bớt khổ đây.chúc bác có quyết định đúng

Chỉnh sửa cuối: 1/10/11

21. aocuoigiahung

aocuoigiahung New Member

D300 rất đằm tay ,là 1 body đáng tin cậy !mình sử dụng D300 đã 2 năm rồi: không có gì phàn nàn ,nó dùng công nghệ cmos ra sau D2x công nghệ mới hơn D2x [CCD ].bây giờ bạn mà tìm được con D2X nào bán chắc không dưới 50K shot !

22. huyhungdigital

huyhungdigital New Member

theo mình thì nên lấy d300 ,d2x được dáng pro thôi

23. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Dòng Pro hơn hẳn dòng thường, chi tiết chất lượng khá hơn nhiều

24. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cứ xem MENU thì thấy sự khác biệt giữa PRO và SEMIPRO, chwua nói đến các nút lệnh.

25. quangtruongTK

quangtruongTK MemVIP

theo em bác ôm con D2x pro hơn đó....TVC có bác dùng D2x đấy.hôm 15-8 Offline ở đồ sơn em nhìn thấy rồi.ok lắm........

26. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Crop 1.3 lợi hơn về tiêu cự, chip lớn hơn nên màu sắc và chi tiết trung thực hơn, dòng pro nên có nhiều điều mà vài dòng chữ ko thể nói hết

27. rockphoto

rockphoto MemVIP

e chưa xài 2 con này nhưng theo cảm tính e nghĩ:
    d300 xài cmos nên dải màu đen thật hơn . công nghệ mới hơn lẹ hơn, chụp an tâm hơn. Lcd lớn hơn nên xem hình trưc tiếp tốt hơn cái này d2x thua thẳng cẳng. tuy nhiên cũng phải xem nó còn mới hay ko.
    d2x bây giờ mà mua thì khá là cậm cạch. phải nói là "đầu to mà óc trái nho" ccd mau xuống hơn cà cmos. màu mà xuống thì mù,
    đâu phải dòng pro nào cũng hơn dòng somipro
    kinh nghiệm của e là mua máy nên mua máy mới vì:
    - máy càng pro thường thì các thợ pro xài. họ có tiền nhiều và thường thì phải chụp nhiều xô nên phải đầu tư máy dữ. cứ như amtuer tháng có vài đám thu nhập chả là bao sao dám sắm máy xịn và coi cái mức độ se ảnh của các ông pro thế nào thì biết. các máy pro bán ra đã khai thác cạn kiệt rồi.
    d300 cũng nhiều tay ko phải pro chụp tới mức tiêu màn chập đen hình một bên.
    tốt nhất bây giờ bạn nên mua máy mới d7000 là một lựa chọn, cón ko máy nd phải tương đối.

Chỉnh sửa cuối: 5/9/12

28. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Không phải dòng pro nào cũng hơn hong somipro, nhưng em khẳng định D2x nếu chụp album hơn đứt D300. Các dòng máy này em đã đều có cơ hội trải nghiệm qua

29. thanhtuangrap

thanhtuangrap Banned

Quang Hậu mua máy chưa.? nếu hỏi mua máy dùng dịch vụ thì chú nên mua D300 vừa tầm tiền mà cũng khá linh động. còn so sánh với D2x thì chắc chắn dòng Pro hơn hẳn, theo cảm nhận của mình- ko có lý mà Nikon lại phân biệt dòng pro và phổ thông. hiện tại mình đang dùng D2x, sắp tới kế hoạch lên D3 or D4. và có lẽ sẽ ko có kế hoạch dùng các dòng phổ thông. và nếu có sang Canon chắc mình sẽ dùng dòng 1Dmark trở lên. vì sao mình chuộng dòng Pro thì chỉ có người dùng mới có thể hiểu. còn nói về số short- mua đc 1 em pro khoảng 80k short trở lên chắc mình phải chụp tã tay có khi nó chưa hỏng :) -> rẻ mà cực kinh tế.

30. hoangnamphotopro

hoangnamphotopro MemVIP

nói thật lúc em cũng tính lấy con D2X .thay vì lấy d300 .nhưng tính đi tính lại nó chụp album thì oke .nhưng khi sách đi chụp đám dịch vụ rất cực nên em mới quyết định mua d300 đó bác .nếu bác ráng tí lấy con d300s là oke khỏi phải đắng đo gì hết .giá máy củ vài k shot thì em nghỉ cũng nằm tầm 22-23 tr thui bác cứ tính xem mà lấy nha

31. thanhtuangrap

thanhtuangrap Banned

đồng ý với bác này. cơ mờ 80-200 của bác mờ chọc vào D2x mà phang thì thôi rồi cứ gọi là sướng vật vã. e nhớ trước chụp D1x lắp ké cái 80-200 của lão sư phụ chụp phê lòi. chúc Quang Hậu có lựa chọn good nhất.:)

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |